• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tự làm mod navibar belle cho CFW C6/N97

minhthang772

Hôm nay, mạo muội thấy diễn đàn chưa có nên post lên bên ae
Trên các diễn đàn điện thoại nước ngoài và cả trong nước mình, mod này hiện đã được hoàn thiện cơ bản cho ngôn ngữ chung của thế giới là English. Có thể có nhiều người đã biết cách làm nhưng hầu hết vẫn chưa làm được, vì thế tớ lập topic này để hướng dẫn mọi người có thể tự làm mod navibar belle cho mình , không cần phải nhờ vả hay chờ ai làm cho cả . Thực hiện các bước này trên Pc nhé:

Quá trình làm mod belle ngoài HS đã được SM Mr_V giúp đỡ rất nhiều, all credits to Ntv_79, babu.rajiv2007, Mr_V

Chú ý là những ai đã và đang sử dụng bài hướng dẫn này thì nên nhớ ghi rõ nguồn gốc nhé , hiện giờ thì qua mỗi diễn đàn, tác giả đã bị biến tướng đi nhiều đấy . Mặc dù ko nói ra nhưng nhìn symbol belle tự ghép linh tinh cũng đủ biết gốc là từ đâu ra đấy

PHẦN I: Chỉnh sửa mod belle trong menu
Bước 1 : Down soft Replace Studio Business Edition về và cài đặt.
Bước 2 : Bung FW bạn muốn thêm mod này, copy folder Resource ra ngoài màn hình Pc cho dễ làm.
Bước 3 : Mở file Script này bằng soft trên thì sẽ được hình như bên dưới:

- Nhìn sang ô Path/Mask, ấn đúp chuột vào dòng C/user/....
- Ở dòng Path bạn chọn đường dẫn đến folder Resource mà bạn đã bung ở bước 2. Ở dòng File Mask bạn đánh: *.r01
Sau đó tích vào ô Search Subdirectories. Xong xuôi ấn Ok.
Xem hình dưới chắc sẽ hiểu

Bước 4 : Ấn Ctrl + H, nó sẽ hiện 1 bảng thông báo như dưới đây, và bạn chọn Replace all remaining nhé. Sau đó chọn Yes tiếp:

Giờ copy folder này vào fw của bạn ( xóa mục resource trước khi chép đè).

Chú ý: Các bạn sẽ thấy hầu như không phải làm gì cả , vì cái script tớ đưa đã được chỉnh sửa hoàn thiện rồi , sau này tốt nhất mọi người nên dùng luôn cái này, vì viết hướng dẫn phần này hơi dài dòng nên lười quá +__+.

PHẦN II: Chỉnh sửa mod belle ngoài Homescreen:

1. Thay Icon Dialer: ( icon này nói chung chỉ đổi được khi dùng theme mặc định của máy)
Mở SeriesS60skin.mif trong Rofs2/resource/skins/ ra và thay entry 291 thành entry này là được.

2. Thay biểu tượng belle cho Options ngoài Homescreen: Down file Install này, giải nén được view và profile thì bỏ vào Private/200159c0/install/ ( xóa 2 mục view, profile trước khi chép đè)

3. Thay biểu tượng belle cho phím chọn phải ngoài HS.
Cho file Matrixmenu.r01 này vào resource/apps
File này chắc dùng được cho C6v40 nhưng tớ chưa chắc sẽ dùng được cho N97. Nếu không được thì chép 2 file maxtrixmenu.r01 và phonebook2.r01, mở = MobilHex, đối với Menu thì edit dòng 2, Phonebook2 cũng thế.

Bây giờ, đây là font Android đã được chỉnh sửa mà tớ dùng kèm mod này : AndroidMixBySunshineFTUCuoiCung
Tốt nhất là nên dùng font này đi kèm luôn, nếu không sẽ phải sửa chữa nhiều bước. Hoặc nếu ai có nhu cầu thì up font lên, lúc nào có thời gian t sẽ edit cho , nhưng mà nói trước là lười lắm

Chú ý cuối cùng: Nên cook thêm các apps trước khi replace symbol belle ở phần I .

Và đây là ảnh test trên máy tớ ^__^

Nguồn: Congnghe24h.com.vn

Cách Edit font của bạn tungnos Link

Chỉnh sửa cuối:

vcoin1000

Thank bạn nhiều.Mình đang rất rất rất cần kái này.Không biết có fix đc mod belle tùy chọn và phím chn phải cho cfw n97 ko đây

minhthang772

tạm thời up vậy để coi khả năng em dịch cái edit font ok thì sẽ up lên cho ae hjhj:p

nếu tớ muốn Icon Dialer cũng hiện ở theme mình cài thì fai làm ntn hả b?có fai là thay entry 291 trong eriesS60skin.mif k?

0908727527

nếu tớ muốn Icon Dialer cũng hiện ở theme mình cài thì fai làm ntn hả b?có fai là thay entry 291 trong eriesS60skin.mif k?

Theme mặc định (icon DI) trừ một số thì nó nằm trong Seris60skin.mif (Entry 291). Một số theme thì lại phải chỉnh trong theme (cái này thì phải tự mò vì nó k cố định là Entry mấy :|)

caobang200

cho mình hỏi cái này có dùng đc cho c6v40 for x6 không bạn? font ở trên có hỗ trợ đọc tiếng China ko? thanks

tungnos

Thêm ký tự belle vào font

Công cụ:
1. Font Creator: copy các ký tự belle từ font này sang font khác
2. Font có kí tự belle (các dấu tích, gạch chéo,... ở phần symbol của font)

Cách làm:
1. mở file font hệ thống (3 file s60snr, s60ssb, s60tsb - không hiểu font digi có cần không? :-?) bằng font creator
1.1 mở tiếp font có ký tự belle (gọi là font X nhé)
2. tìm các kí tự belle trong font X

index.php

2.1 tiếp theo copy từng kí tự một sang thay thế cho 3 font hệ thống. làm lần lượt cho đảm bảo.
VÍ DỤ:
dấu mũi tên quay trái (kí tự Back) thay cho chữ à,
dấu 3 vạch ngang (Options) thay cho è

*** lưu ý: cái này là phải làm theo mod belle ***

index.php

làm xong đủ 3 font thì save lại rồi cho vào rofs2

p/s: bài này thì có cái j đâu mà phải dịch???