• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Unlock và Uprom cho miniS chip G4 từ A->Z

vip_boy_gun

Em cần giúp đỡ về con 02 minis của em

Các bác ơi.Cho em hỏi.Vừa rồi em có mua lại 1 chiếc O2 XDA mini S , sau một thời gian sử dụng thì em thấy màn hình cam ứng của nó bị chập chờn , sau đó no lại bi lỗi như thế này.Em bật nguồn lên mà ko thấy no chạy . nó chỉ hiện lên biểu tượng o2 sau đó là 1 dòng chữ thông số kỹ thuật là :
IPL 1.0.3
SPL 1.0.3
GSM 1.0.18
OS 1.0.5
.các bác có thể cho em biết nó bị bềnh gì ko ah5.Em mới xài mong các bác chỉ giáo cho em với.phải up rom hay là gi ah5.Em cũng chẳng biết up thế nào luion.Mong các bác pro chỉ giáo.huhuhu

hector

đang úp đựoc rom chắc là vẫn vào đựoc boot mà.đang kết nối đựoc thì vẫn còn up tốt!bạn để cho nó nguội tý đi.:)) sau đó tìm bản clean nào mà úp!chắc hết ram nên nó khởi đông lại í mà.(máy có nóng kô nhỉ?)

nhathuy

Tình hình là thế này ạ: Con minis của e đag dùng tốt lắm, up đủ loại room 6.1. but gần đây nó dở chứng điên lắm bị reset liên tục,rồi nhiều khi bị treo ở ngoài, ko vào đc win. e up các room 6.1 khác đều bị thế ( bỏ thẻ nhớ đi rồi). chiều nay e up lại room2005 gốc thì lại ko sạc được, cắm sync nhận but cũng ko sạc
Bác nào bị thế này chưa, chỉ e cách xử lí với.
máy e đag đắp chiếu để sạc đa năng rồi :((

Hồi trước máy mình cũng bị như bạn đó, hay bi reset lại. Khi bị reset lại thì pin báo hết. Kiểm tra lại Pin thì hóa ra Pin gần Die :)). Mình thay cục pin # lại ok :D

doithay1515

Đây là một bài viết tổng hợp dành cho các thành viên mới tham gia diễn đàn. Trong bài viết này mình sẽ tổng hợp lại toàn bộ thông tin mà các bạn cần biết và các bước để có thể Uprom cho máy miniS chip G4 (superCID).

I.UNLOCK

1.Nhận biết chip G4 (superCID):
Khi bạn khởi động máy (soft reset cũng thế), những thông số về IPL/SPL sẽ hiện ra. Máy của bạn sử dụng chip G4 nếu có thông số IPL/SPL dạng như sau:

2.Unlock

Bài viết này là của bạn RClub

Bài viết đã hướng dẫn rất kỹ, nếu bạn còn thắc mắc có thể hỏi lại mình hoặc tác giả RClub.
Mình sẽ đính kèm tools này vào bài của mình luôn.

II.Gỡ bỏ IPL/SPL
Như đã nói ở trong bài của RClub:

Chúng ta sẽ tiến hành công việc Gỡ bỏ IPL/SPL
ROM hay còn được gọi là image, là file: nk.nbf
Trong một ROM chuẩn được cung cấp chính thức qua website của nhà sản xuất hay phân phối thường bao gồm các thành phần:
- IPL_1 ; SPL_1 : IPL/SPL dành cho chip G3
- IPL_2 ; SPL_2 : IPL/SPL dành cho chip G4
- Splash: Hình ảnh lúc khởi động máy
- GSM: File Radio
- Extendsion: File chứa thành phần ExtendRom
- HTC_Logo

Phần này lấy ý chính từ bài viết của Utxd có cập nhật thêm cách sử dụng trong bộ tools mới:

Lưu ý:
+Khi tạo file nk.nbf mới cần sắp xếp các thành phần đúng thứ tự
1. Extendsion: File chứa thành phần ExtendRom
2. OS: File chứa HĐH chính
3. GSM: File Radio
4. Splash: Hình ảnh lúc khởi động máy
5. HTC_Logo

+Thông thường các ROM mới do các thành viên PDAViet hay xda-developer post lên đều đã loại bỏ IPL/SPL, các bạn chỉ cần giải nén file nk.nbf để kiểm tra lại xem có IPL/SPL không mà thôi.

III.Uprom
Để uprom cho máy dùng chip G4 unlock theo cách trên các bạn phải sử dụng RUU_MUN (đính kèm bài viết)
Do các ROM đều đã gỡ bỏ IPL/SPL nên khả năng die máy là rất thấp. Nếu các bạn uprom không thành công có thể sạc lại pin và up lại rom gốc không có gì khó khăn (Đừng quên gỡ bỏ IPL/SPL).

PS MOD: Nếu anh thấy bài viết của em có ích thì anh sửa link dành cho G4 trong bài CÔNG CỤ CẦN THIẾT ĐỂ UPROM WM6 CHO WIZARD nhé.
Em không post được file hơn 500KB, link down sẽ sớm được cập nhật

Anh ơi anh có thể cho minh cái tool RUU_MUN không.Do link lâu ngày nên không còn download được.
Tôi Có Máy Mini S của T-mobile đang dùng WM5 nay tôi muốn nâng cấp lên WM6
Hiện giờ máy có các thông số sau:
ROM version:2.26.1..2
ROM date 6/7/06
ExtRom version 2.26.10.105
Có các Thông số lúc khởi động:
IPL 2.26.0001
SPL 2.26.0001
Vậy tôi nên làm gì để nâng cấp lên HDH mới!Máy tôi chạy hiện giờ khá chậm.Khi up ROM mới lên có tăng bộ nhớ máy.(Program).Rất mong các Mod và mọi người giúp đỡ

nhathuy

Anh ơi anh có thể cho minh cái tool RUU_MUN không.Do link lâu ngày nên không còn download được.
Tôi Có Máy Mini S của T-mobile đang dùng WM5 nay tôi muốn nâng cấp lên WM6
Hiện giờ máy có các thông số sau:
ROM version:2.26.1..2
ROM date 6/7/06
ExtRom version 2.26.10.105
Có các Thông số lúc khởi động:
IPL 2.26.0001
SPL 2.26.0001
Vậy tôi nên làm gì để nâng cấp lên HDH mới!Máy tôi chạy hiện giờ khá chậm.Khi up ROM mới lên có tăng bộ nhớ máy.(Program).Rất mong các Mod và mọi người giúp đỡ

Khi bạn down bản Rom về trong đó có lun tool RUU để up Rom đó bạn. Nhưng 1 số tool đi kèm bản Rom không xài để Up cho G4 được. Bạn Down file đính kèm bên dưới nha, xài cho G4 ok lắm :D

client86112

Khi bạn down bản Rom về trong đó có lun tool RUU để up Rom đó bạn. Nhưng 1 số tool đi kèm bản Rom không xài để Up cho G4 được. Bạn Down file đính kèm bên dưới nha, xài cho G4 ok lắm :D

Xin hỏi tôi cũng dùng máy Poket PC Mini S Như trên Thuộc dòng G4.Hiện dùng Wm5 nay muốn dùng Wm6.Xin anh em cho bản ROM WM6 dành cho dòng Wizard(WIZA200-O2 XDA mini S của T-mobile.thông số:
SPL:2.26.0001
...
Xin hướng dẫn cho luôn.Cảm ơn anh em trong diễn đàn.Cảm ơn nhiều!!!

nhathuy

Xin hỏi tôi cũng dùng máy Poket PC Mini S Như trên Thuộc dòng G4.Hiện dùng Wm5 nay muốn dùng Wm6.Xin anh em cho bản ROM WM6 dành cho dòng Wizard(WIZA200-O2 XDA mini S của T-mobile.thông số:
SPL:2.26.0001
...
Xin hướng dẫn cho luôn.Cảm ơn anh em trong diễn đàn.Cảm ơn nhiều!!!

Để Up Rom thành công bạn tham khảo bài đầu tiên của bác nclose, theo mình thì bài đó quá đầy đủ rồi "chuẩn không cần sửa" :D. Còn về Rom thì có hẳn 1 Box Rom cho WI rồi mà :D, bạn qua đó tìm hiểu và lựa chọn bản Rom hợp với mình nha.
Have fun!

client86112

Để Up Rom thành công bạn tham khảo bài đầu tiên của bác nclose, theo mình thì bài đó quá đầy đủ rồi "chuẩn không cần sửa" :D. Còn về Rom thì có hẳn 1 Box Rom cho WI rồi mà :D, bạn qua đó tìm hiểu và lựa chọn bản Rom hợp với mình nha.
Have fun!

Cho làm phiền xíu!Up ROM cho dòng Wizard có liên quan gì tới HTC hay T-mobile không?Tôi dùng T-mobile Mini S G4 nay dùng ROM của HTC-Wizard Charmer Có được không.Và máy tôi có SPL:2.26.0001 vậy máy này có cần phải làm gì không như unlockCID... hay chỉ cần Up ROM là được! Mong diễn đàn hồi đáp.Vì đây là lần đầu dùng máy PPC.Tôi có đọc qua các bài viết trong diễn đàn, nhưng tôi không giám làm vì nghe các mod cảnh báo nếu sai xót thì hư máy luôn.Tôi đem tới nhiều trung tâm nhưng họ không có ROM cho máy của tôi.là người mới mong anh em có hảo tâm giúp đỡ.Tôi rất biết ơn lắm!

nhathuy

Để Up Rom thì bác bắt buộc phải Unlock SID, với G4 nếu không Unlock bạn vẫn có thể dùng Selltool để Up, nhưng việc đó không khả quan cho lắm. Bạn cứ Unlock SID đi rồi có thể Up Rom thoải mái. Còn với Rom là Rom cho dòng Wiz- Chm mà :D, cứ là dòng Wiz- Chm thì có thể Up đc, không liên quan j` tới thương hiệu O2 hay T-Mobile.... cả. b-)

client86112

Để Up Rom thì bác bắt buộc phải Unlock SID, với G4 nếu không Unlock bạn vẫn có thể dùng Shelltool để Up, nhưng việc đó không khả quan cho lắm. Bạn cứ Unlock SID đi rồi có thể Up Rom thoải mái. Còn với Rom là Rom cho dòng Wiz- Chm mà :D, cứ là dòng Wiz- Chm thì có thể Up đc, không liên quan j` tới thương hiệu O2 hay T-Mobile.... cả. b-)

Xin diễn đàn cho tôi Link download bản rom WM6 cho dòng máy O2 XDA MINI S (G4)
Link tại rapidshare, megauupload tôi nản lòng lắm, không làm sao down được.Có thể cho tôi link tại trang web khác link dễ tải xuống được không.Xin cảm ơn các anh em trong diễn đàn.Cảm ơn Nhathuy

nhathuy

Xin diễn đàn cho tôi Link download bản rom WM6 cho dòng máy O2 XDA MINI S (G4)
Link tại rapidshare, megauupload tôi nản lòng lắm, không làm sao down được.Có thể cho tôi link tại trang web khác link dễ tải xuống được không.Xin cảm ơn các anh em trong diễn đàn.Cảm ơn Nhathuy

WM6 có nhiều bản mà bạn hầu hết đều Up đc cho G4, bạn wa Box Rom bạn cần bản nào thì cứ nói, sẽ có link cho bạn :-?

hatuan6

Có ai biết chỗ nào bán pin Cingular 8125 thì chỉ em với,cục pin của em cắm sạc vô thì xài được rút sạc ra thì pin còn có 7% ah,hic hic,em cần pin thường thôi,pin dung lượng cao dày lắm,em không thích xài,thanks mọi người nhé

xsheep

em thay mấy cục pin r vẫn ko sạc được. up hết các loại room gốc cũng ko đc lun.
đem ra 381 Trần Khát Trân thì gặp thằng thợ gà, khò khò main của e 1 thôi 1 hồi vẫn ko đc (xót hết cả ruột),khò xong lại còn bị kẹt phím, bảo là tại cáp của e sắp đứt mới cú :(
bi h e nó đag nằm trong chỗ bảo hành htc rùi, mãi chưa sửa đc, tình hình có vẻ căng :(

hector

haha.381 trần khát chân?sao bạn biết gà?:)) bạn nói thế mình sướng quá!:))máy chỉ bị kô xạc đưuọc thôi mà sao fair đi bảo hành?cú dùng tạm đa năng một thời gian để anh em khắc phục chứ>?

vip_boy_gun

Wifi minis có vấn đề

các bác thân mến,máy minis của em khi bật wifi lên thì báo sóng rõ ràng,nhưng vào trình duyệt thì nó cứ hiện thông báo đòi chỉnh lại trong setting,loay hoay hoài mà không vào dc,các bác chỉ giáo với...
No hiện len dòng chữ nhu thế này : unable to obtain a sever asigned IP address.Try againlater or enter an IP adress in NetWork setting.
Hix chảng biết em nghich thế nào mà nó len rồi bác ạ.Chẳng biết làm thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

ChuHuyHoan

Well-Known Member
các bác thân mến,máy minis của em khi bật wifi lên thì báo sóng rõ ràng,nhưng vào trình duyệt thì nó cứ hiện thông báo đòi chỉnh lại trong setting,loay hoay hoài mà không vào dc,các bác chỉ giáo với...

bình thường thì cứ bật nên connec nếu có pass nhập pass là ok không cần thiết lập gì. Bạn nói rõ nó báo thế nào thì mới chỉ được chứ. thử RS vào lại không được HS nếu HS vẫn không được thì có khả năng bản rom có vấn đê.....

vip_boy_gun

Em kết nố được. lướt dc 1 tí rồi nó lại bát vào phần seting.Lần nào cũng thế.Bác nào biết chỉnh trong phần seting ko.Em up lên bản 6.0 có cải thiện duoc k nhỉ

nhathuy

Bạn vô đây tha hồ cho bạn chọn, bạn nên tìm kiếm, và đọc cho kỹ trước khi lập topic kiểu này bạn sẽ có kết quả nhanh hơn.
Hava fun!

bathazar

Không hiểu sao MiniS của em rất kén phần mềm. Rất ít phần mềm em cài được trên MiniS. Thường thì lúc Setup bị báo Unsuccessful, hoặc nếu có cái được thì khi chạy thường hay báo lỗi file hoặc mở không lên dẫn đến treo máy. Nhưng một số phần mềm khác thì chạy rất ngon.

Máy em dùng ROM WM6 Pro chưa OC hay gì gì hết. Em cũng Up thử mấy ROM khác cũng gặp trường hợp như vậy.

Ai biết xin chỉ em với