• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UNLOCKCID for HTC HERMES - OLD

Status
Không mở trả lời sau này.

Kobold1609

Hướng dẫn Unlocker SIM & CID cho các loại máy thuộc dòng HTC Hermes​

Chú ý:
Bài hướng dẫn này chỉ thực hiện được với các loại máy dòng Hermes có Bootloader version SPL-1.04.Để check Version SPL,sau khi đưa máy về Bootloader ,nhìn vào dòng vạch đỏ đầu tiên sẽ thấy Version của Bootloader.Các Version SPL-1.06 sẽ có bài hướng dẫn cụ thể để Dowgrade xuống SPL-1.04 sau.

Download tool HTC_Hermes_SIM_Unlock_v2a.zip ,Man PhamQuang đã đưa vào DS.Sau đó làm theo các bước sau:
1.Đưa máy về trạng thái Bootloader bằng cách sau ấn đồng thời 2 phím OK và POWER sau đó chọc và giữ Reset
2.Kết nối PPC với PC qua USB
3.Trên PC sau khi down Tool về giải nén và chạy file MaUpgradeUt_noID.exe
4.Ngồi chờ khoảng chừng từ 20-25 phút(Ko nên sốt ruột làm gì :)) )
5.Sau khi quá trình chạy file MaUpgradeUt_noID.exe hoàn thành sẽ đưa ra thông báo "Upgrade Error 114".Không phải lo lắng,quá trình Upgrade đã hoàn thành.
6.Soft Reset PPC
7.Cho PPC và PC kết nối với nhau qua Active Sync,copy file HERM_Unlock_v2a.exe vào thẻ nhớ
8.Chạy file HERM_Unlock_v2a.exe trên PPC,đợi khoảng 1 phút sẽ nhận được 1 thông báo "SUCCESS",đến đây quá trình Unlock của bạn đã thành công.Sau đó Soft Reset lại máy
9.Sau khi SR ,nếu máy yêu cầu unlock code bạn đưa vào Code sau: 22051978

Chú ý:
-Tuy nhiên trong 1 số trường hợp sau khi chạy đến bước 8 sẽ không nhận được thông báo "SUCCESS",các bạn nên UP lại ROM HTC TyTN 1.18.255.3 sau đó cho chạy lại file HERM_Unlock_v2a.exe trên PPC.

Hình mô tả

Download tool: tại đây

Kobold1609

Hướng dẫn DownGrade v1.06 xuống v1.04​
Bài trên kobold đã hướng dẫn các bạn cách Unlocker Sim & CID cho các loại máy thuộc dòng HTC Hermes.Tuy nhiên cách làm trên chỉ phù hợp với những loại máy có Bootloader SPL-1.04,còn những loại máy có Bootloader version cao hơn thì sẽ không phù hợp.Bài này kobold sẽ hướng dẫn mọi người cách Downgrade từ v1.06 xuống v1.04.Để biết được Bootloader của máy mình có Version bao nhiêu,bạn đưa máy về trạng thái Bootloader(Ấn đồng thời 1 phím OK và POWER sau đó chọc và giứ Reset) rồi nhìn vào vạch đỏ đầu tiên,tại đó sẽ cho biết Version Bootloader của máy.

Các bước tiến hành Downgrade v1.06 về v1.04

-Download Tool Downgrade (được đính kèm dưới bài viết) và giải nén ra.
-Nối PPC và PC với nhau qua và đợ quá trình AS hoàn thành
-Chạy file M3100v3cUnlock.exe trên ,khi bạn nhin thấy trên PPC của mình có màn hình trắng thì đóng cửa sổ DOS của M3100v3cUnlock.exe.
-Chạy tiếp file ROMUpgradeUt.exe
-Sau đó đợi quá trình làm việc khoảng 5s,rồi Soft Reset PPC bằng bút.

Đến đây quá trình Downgrade v1.06 xuống v1.04 của bạn đã thành công.Bạn có thể kiểm tra lại bằng cách vào Bootloader.
Sau khi Downgrade xuống v1.04 ,các bạn có thể theo các bước hướng dẫn ở bài trên để Unlocker SIM và CID cho máy của mình.

Download Tool trong DS

CutKit

Chào các bác !

Như bài ngày 25/02/2007 em đã đưa lên diễn đàn để nhờ các bác tư vấn giúp thì con DOPOD 838Pro của em coi như tiêu rồi. Em đã làm các kiểu như các bác chỉ dẫn nhưng vẫn không có gì thay đổi : Vẫn không thể hạ Bootloader từ 1.09 xuống được và khi Uprom thì vẫn báo ERRO [294] : INVALID VENDER ID và chỉ có thể EXIT thôi.

Mong rằng sẽ có cách gì đó để giải quyết.

Bác nào có thể giúp thì cố gắng hỗ trợ cho em với. Em ở Tp.HCM, nếu được xin các cao thủ cho em số ĐT, em sẽ mang máy lại nhờ các bác "thí nghiệm" giúp (em xin ... hậu tạ).

Cảm ơn nhiều !

Không biết bạn HungNam hạ BL 1.09 xuống BL thấp hơn bằng cách nào, theo cách dùng tool để pass checking superCID ah, hay dùng theo hướng dẫn hạ từ 1.06 xuống 1.04 trong forum vậy???

Nếu như máy của bạn đã là SuperCID và BL đang là 1.09 thì bạn thử theo cách cổ điển nhất xem có được không nhé

1. Bạn down bộ tool này về theo link sau
SPL_1.01MFG_Pack

2. Giải nén file đó và làm theo các bước sau

*1. Đưa máy về bootloader mode (side ok + power button + softreset)
*2. Kết nối Hermes với PC sử dụng USB cable.
*3. Chạy file mtty.exe, chọn "USB" từ hộp thoại, click Ok.
*4. Ấn enter 2 lần và bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>".
*5. Gõ các lệnh sau một cách cẩn thận: (chú ý 'lnbs', có ký tự s)

USB>task 32
Level = 0
USB> lnbs SPL-1.01.nbs 50020000
USB> task 8

*6. PPC sẽ khởi động lại ngay sau đó, BL là 1.01-MFG.

Bây giờ là đưa BL từ 1.01 lên 1.04 để chuẩn bị cho việc UpROM

*1. Đưa máy về bootloader mode (side ok + power button + softreset)
*2. Kết nối Hermes với PC sử dụng USB cable.
*3. Chạy file mtty.exe, chọn "USB" từ hộp thoại, click Ok.
*4. Ấn enter 2 lần và bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>".
*5. Gõ các lệnh sau một cách cẩn thận: (chú ý 'lnbs', không có ký tự s, khác với khi đưa BL về 1.01)

USB>task 32
Level = 0
USB> lnb SPL-1.04.nb 50020000
USB> task 8

*6. PPC sẽ khởi động lại ngay sau đó, BL là 1.04.

CHÚ Ý:
1. Trước hết máy của bạn phải là SuperCID
2. Gõ các câu lệnh từng bước một cách cẩn thận và chính xác.
3. Người viết hoàn toàn không chịu trách nhiệm nếu như có vấn đề gì xảy ra với PPC của bạn. Do đó hãy cân nhắc kỹ trước khi làm
4. Uncheck Allow USB connection trong Sync trước khi thực hiện (tương đương với việc không cho phép Sync PC với PPC, chỉ là connect thôi.

CutKit.

Last edited by a moderator:

CutKit

Sử dụng Hard-SPL để Up ROM không cần SuperCID

Cái này dành cho tất cả các dòng HERMES hiện nay

Hard-SPL bootloader cho phép bạn có thể cài đặt mọi ROM vào PPC mà không đòi hỏi PPC của bạn phải là SuperCID. Hard-SPL cũng tránh cho việc gây hỏng PPC của bạn khi Up những ROM lạ, mà bạn không chắc là có tương thích với PPC của mình hay không.

Các bước tiến hành:

* Bước 1: Download Hard-SPL.zip về PC , bung file *.zip ra một thư mục và chạy file ROMUpgradeUt.exe để cài đặt lên PPC của bạn.

* Bước 2: Download NBHextract và bung file ra.

* Step 3: Download nbhgen0.1 và bung files.

* Step 4: Download các bản ROM nguyên bản, hoặc các bản ROM được chế mà bạn muốn Up cho PPC.

* Step 5: Bung (giải nén) ROM bạn vừa downloaded.

* Step 6: Trong thư mục ROM vừa giải nén, bạn sẽ thấy file với tên RUU_signed.nbh. Copy file đó vào thư mục cùng với thư mục giải nén của NBHextract.

* Step 7: Mở cửa sổ lệnh DOS và tìm đến thư mục NBHextract trong dòng nhắc lệnh DOS. Sau đó gõ NBHextract.exe RUU_signed.nbh và nhấn enter. Thư mục của bạn sẽ trông như hình sau:

* Bước 8: Xóa file 00_IPL.nb, 01_SPL.nb và RUU_signed.nbh từ thư mục đó.

* Bước 9: Copy tất cả các files NGOẠI TRỪ file NBHextract.exe tới thư mục giải nén của nbhgen0.1 trước đó.

* Bước 10: Trong thư mục nbhgen0.1, có một file với tên là sample.txt. Nội dung file đó sẽ trông như hình sau:

* Bước 11: 4 dòng đầu tiên lần lượt sẽ là Model ID, CID, ROM version và ngôn ngữ của ROM. Thay đổi Model ID thành PPC model ID của bạn, ví dụ HERM300 NHƯNG giữ nguyên CID, ROM version và ngôn ngữ không thay đổi. Xóa các dòng mà có 100,00_IPL.nb và 200,01_SPL.nb. Đồng thời cũng thay đổi dòng 900,04_ExtROM.nb thành 700,04_ExtROM.nb. Sau đó lưu lại file này.

* Bước 12: Mở cửa sổ lệnh DOS và tìm đến thư mục nbhgen0.1 folder trong dòng nhắc lệnh DOS. Gõ nbhgen.exe sample.txt. Sau khi thi hành lệnh này, nó sẽ sinh ra một file với tên RUU_signed.nbh trong thư mục nbhgen0.1.

* Bước 13: Copy file mới tạo ở bước 12 RUU_signed.nbh vào thư mục giải nén của ROM mà bạn download. Đồng ý để copy "đè" overwrite lên file RUU_signed.nbh đã có sẵn trong thư mục.

* Bước 14: Đến bây giờ thì bạn đã sẵn sang để UpROM rồi đấy. Cho PPC kết nối với PC và chạy file ROMUpgradeUt.exe. Hy vọng rằng bạn sẽ làm đúng theo trình tự các bước này và mọi thứ OK???

Ck.

CutKit

Radio ROM 1.38.00.10 (dành cho HERMES)

Cái này nghe thiên hạ kháo nhau là có tác dụng cho battery được lâu, bền, tăng thời gian sử dụng nên Ck cũng ti toe Up thử xem thế nào.
Bác nào có nhã hững thì xin mời, sau đây là TOOL và HƯỚNG DẪN

Chú ý:
- Trong quá trình Up thì đảm bảo PC đừng có mất điện, bị treo, chạy các soft virus, chế độ screen save....
- PPC thì đảm bảo điện đóm còn ngon, pin > 50% nhé
- Quá trình chọc ngoáy này không đòi hỏi phải HR, nên data không bị mất
- Bản Hard-SPL mới nhất là v2.0, nhưng mà Ck chạy nó ko được, chắc là bị sao đó, nên xài bản v1.0 này vẫn tốt.

1. Download Hard-SPL v1.1 về PC, unzip file đó ra.

2. Kết nối PPC và PC, và chạy file ROMUpgradeUt.exe trong thư mục vừa giải nén (Chú ý là PPC phải SYNC ngon lành với PC nhé). Cái này chạy nhanh vèo vèo, chưa đầy 1 phút thì xong.

3. Đợi cho PPC softreset một chút, rồi làm tiếp các bước sau.
(Bác nào UpROM XDA-LIVE v0.2 rồi thì cứ để cáp USB nối PPC với PC nhé, SYNC ko bị treo đâu. Các bản ROM như VANILLA, XDA-LIVE v0.1, hay bản CROSSBOW gì gì dó thì hình như là bị ERROR lúc SYNC đấy, cho nên lúc PPC khởi động lại sau khi kết thúc bước 2 thì rút cái USB ra, khởi động xong xuôi thì cắm lại)

4. Lại download HERM_RADIO_1.38.00.10_Only_SSPL về PC, unzip file đó ra.

5. Kết nối PPC với PC rồi chạy file ROMUpgradeUt.exe trong thư mục vừa giải nén (Chú ý là PPC phải SYNC ngon lành với PC nhé). Cái này chạy mất khoảng 25 phút, hơi lâu một tí nên học được tính kiên nhẫn, hihi.

6. Đợi PPC softreset nhé, cái này đọc lại chú ý ở bước 3.

7. Check trong Device Info sẽ thấy Radio chuyển lên Ver 1.38 rồi đấy.

Hình mà Ck làm xong xuôi đâu đó rồi đây

Chúc vui vẻ !!!

Ck.

ngocnt610

Đây là link có chứa tất cả các lỗi khi up Rom cho Hermes thường gặp. Các bạn vào đó xem máy của mình bị lỗi theo trường hợp nào nhé :D
Link của nó đây:
http://wiki.xda-developers.com/index...Hermes_Unbrick

Máy của mình bị lỗi như sau:
Boot OS No
No GSM Yes
KITL Yes
Còn giải pháp sửa máy của mình đây :
http://wiki.xda-developers.com/index...PB_KITL_HERMES

Mình xin copy một đoạn trên đó nhé :
PB + KITL method

A walkthrough can be found in this post: http://forum.xda-developers.com/show...54#post1162054 (but please read the following before blindly going through it)

A few things though: The software takes several hours to initially be installed. During the install, be sure to check ARMV4I and not the default x86 (so within the "Windows CE 5.0 Operating System" during the install, make sure you have checked "Emulator" and "ARMV4I", and that all the rest remains unchecked). run Platform builder, start a new platform, select custom, leave everything blank, that's fine.

Remember to disable Activesync, or it WON'T connect.

now, for the juicy part; firstly take a random dll, hell take ANY file and copy it 4 times as ril.dll rilgsm.dll serial_cmd.dll and stk_service.dll (the stk_service.dll might not actually be necessary either) also, create a blank text file here and rename it to nk.bin now, go to Target --> Connectivity Options. set the Download to None, the Transport to USB and the Debugger to None, go ahead and click Apply, then click Close.

go to Build OS --> Open Release Directory; note down the folder path and go to it in explorer and copy the 4 files from earlier there.

Go back to Platform Builder and go to Target --> Release Directory Modules, in there you'll be able to add the 4 dll files to the release, once all are added, click OK.

now for your Hermes: hold the Power + Comm buttons and soft reset and wait for the KITL dialog to appear, now is the CRITICALLY missed step; you need to press the small OK button on the LEFT of the device to activate USB KITL.

once activated, go to Target --> Attach Device and just wait for the device to load, it won't take very long.

once loaded, you can use the device normally EXCEPT for disconnecting the USB... that'll lock the device up, so the best thing to do is of course lob SSPL on to it via an SD card and you're away.

To HungNam :
Mình biết ở HN có chỗ sửa được đấy, bạn thử tự nghiên cứu thêm xem có được không ? Nếu không PM cho mình mình chỉ chỗ sửa cho bạn ở HN

nugift

Active Member
Máy của mình kiểm tra SPL-1.01 khi up có cần đưa về SPL-1.04 không máy mình đang sài bản WM6 Live Edition!

Bạn không cần đưa về SPL1.04, mà hãy làm từng buớc nhhư sau:
1- Giải nén file kèm theo đây, copy vào PPC.
2- Chạy file SSPL-Herm.exe từ trong PPC. bạn sẽ nhận thấy màn hình PPC chuyển về trạng thái bootloader với SPL kết thúc bằng 'ds' là OK.
3- Kết nối PPC với PC, thấy chữ 'usb' là chạy rom mới thôi.
4- Quá trình up khoảng 5 phút là xong với bản Live này.

Lần sau đọc kỹ chủ đề up rom WM6.0 trước khi post bài như thế này nhé, bạn sẽ tự làm được thôi. Quy trình up rom được mọi người chỉ dẫn từng bước rất kỹ đó!

CutKit

Em nghe nói con SB X01HT sx sau tháng 12/2006 chưa Unlock CID được, unlock sẽ bị lỗi "No GSM" có đúng ko ạ ?
--> đã fix được rồi bạn à

Free HTC Hermes SIM & CID Unlocker *New* version v3a

Phiên bản mới nhất ra đời ngày 3-4-2007 đã có thể Unlock được cho SB X01HT sx sau tháng 12/2007 rồi. Với SB ra đời sau ngày 1-4-2007 thì chưa được test. Bản này sử dụng để unlock tốt cho tất cả dòng HTC HERMES, với mọi Bootloader Version.

Hướng dẫn:
1. Download Tool tại đây
2. Unzip unlocker và chạy file AUTO_Unlock_v3a.bat
Nếu bạn không muốn chạy tự động thì có thể đọc file hướng dẫn Instructions.txt hoặc Readme.txt để biết thêm chi tiết.

Chúc vui vẻ,
Ck.

Last edited by a moderator:

CutKit

IPL 1.00 và IPL 1.01 thì khác nhau điểm gì? Ảnh hưởng như thế nào đến việc UP ROM sau này? làm cách nào để đưa IPL 1.00 về IPL 1.01 (có cần thiết không?)

Để trả lời câu hỏi của bạn, trước hết bạn nên hiểu qua một chút về IPL/SPL qua khái niệm sau:

Khái niệm về IPL/SPL

IPL là từ viết tắt của thuật ngữ Initial program Load - thường đi cặp với Secondary Program Load chính là SPL. Khi viết IPL/SPL thì thuật ngữ này trong PPC được hiểu là Boot loader của PPC, nó tương đương với BIOS là Boot loader trong PC.

Chú ý !!!
- IPL/SPL phần cứng có tính phụ thuộc rất cao, do đó khi bạn Up sai IPL/SPL cho PPC thì nguy hiểm hơn rất nhiều so với việc bạn Up sai ROM.

- Một vài bản ROM đóng gói bao gồm cả IPL/SPL, mà sẽ được Up cùng với bản ROM đó. Vì vậy hết sức cẩn thận khi bạn định Up gì, ROM hay IPL/SPL. Khi nói ROM không, là chỉ nói đến hệ điều hành (Operation System - OS) và ExtRom, chứ không bao gồm IPL/SPL.

Do đó nếu bạn chỉ quan tâm đến UpROM thì việc chọc ngoáy IPL/SPL có lẽ không quan trọng lắm :p
Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.

Chúc vui vẻ !!!

Ck.

L

ladykiller

Guest
Hi mình đang có con AT & T 8525
BootLoader 1.34 như vậy dùng cái tools của bạn có ok kg?
mình mới chuyển qua dùng cái này nên cũng chưa rành lắm.
Anh em nào rành vui lòng chỉ từng bước dùm mình.

Cám ơn nhiều

CutKit

Hi mình đang có con AT & T 8525
BootLoader 1.34 như vậy dùng cái tools của bạn có ok kg?
Cám ơn nhiều

Bạn đưa máy về chế độ BootLoader và check lại giá trị nhé
bạn lấy giá trị ở dòng SPL...

thông số bạn đưa ra giống như là Radio Version 1.34?

Ck.

L

ladykiller

Guest
Hi

Mình mới kiểm tra lại thì đúng là BootLoader 1.04,vậy mình chỉ cần xài cái tools này là unlock ok phải kg?

CutKit

Hi

Mình mới kiểm tra lại thì đúng là BootLoader 1.04,vậy mình chỉ cần xài cái tools này là unlock ok phải kg?

uh, bạn dùng Tool 3a nhé, down về, UnZip ra
- Không nên chạy tự động theo file *.bat
- Đọc hướng dẫn trong instruction.txt và làm theo các bước đó

Khúc mắc phần nào thì bạn hỏi ngay nhé, không làm khi chưa hiểu rõ (mặc dù đơn giản thôi, hì :p)

PS: máy của bạn hiện giờ dùng bản ROM gì, Radio gì vậy

AoI

Bác CutKit đang online thì cho em cái nick Yahoo 1 tí,em vừa làm die một con SoftBank,đang ngồi sửa mà chưa biết thế nào đây.
Máy em đang dùng là IPL 1.01,SPL 1.09
Đã vào SSPL để up rom nhưng khi vừa mới hiện lên 0% đã báo Error 262 trên PC rồi.Bi giờ máy cứ hiện được cái Logo lên là bị treo,vẫn vào BL và KITL được nhưng không làm gì được cả.Theo hướng dẫn trên Wiki là :Flash any shipped ROM matching your CID, if such rom is not available boot OS using KITL+PB and flash latest HardSPL,em đang ngồi down rom,chưa biết sẽ thế nào đây

Chỉnh sửa cuối:
L

ladykiller

Guest
Hi

Máy của mình là AT & T 8525
Rom Version 1.34.502.1
ROM Date 09/21/06
Radio Version 1.16.00.00
Protocol Version 32.53.7018.01H

Mới làm quen với mấy cái này nên cách phải hỏi nhiều quá.Đang tính unlock xài 1 thời gian xong up ROM len WM6 .

CutKit

Bác CutKit đang online thì cho em cái nick Yahoo 1 tí,em vừa làm die một con SoftBank,đang ngồi sửa mà chưa biết thế nào đây.
Máy em đang dùng là IPL 1.01,SPL 1.09
Đã vào SSPL để up rom nhưng khi vừa mới hiện lên 0% đã báo Error 262 trên PC rồi.Bi giờ máy cứ hiện được cái Logo lên là bị treo,vẫn vào BL và KITL được nhưng không làm gì được cả.Theo hướng dẫn trên Wiki là :Flash any shipped ROM matching your CID, if such rom is not available boot OS using KITL+PB and flash latest HardSPL,em đang ngồi down rom,chưa biết sẽ thế nào đây

hì hì, me too :))
Kiểm tra giúp Ck. thông số của HTC-BOOT hay là Radio Bootloader Version nhé

AoI

Kiểm tra thế nào hả anh???Em mất cái adapter của cái MicrroSD rồi nên không copy file vào thẻ để check được HTC-BOOT :(( :((

Chỉnh sửa cuối:

CutKit

Kiểm tra thế nào hả anh???Em mới lấy máy về hôm qua nên chưa đọc hết.Nếu được anh add nick aoi1731989 hộ em với.Cám ơn anh trước

hic, mạng Ck. bị mấy tên quản trị chặn rồi nên không chat chit được

Kiểm tra bằng mtty 1.16

1. Đưa máy về BL,
2. Uncheck allow USB connection của SYNC
3. Cắm sợi USB vào
4. Chạy mtty
5. Chọn kiểu connect là USB (trong drop bar nó sẽ có dòng chữ HBE..USB.. chứ không phải chỉ có chứ USB)
6. Enter 1-2 phát để cho nó hiện ra Cmd> hay USB>
7. Gõ lệnh 'rtask a' (gõ ở trong hai '..' thôi nhé)
8. Rồi gõ 'rversion' và Enter !!! Chú ý: gõ 'rversion' là gõ mò thôi nhé, tại sao? vì nó sẽ không hiện lên trên màn hình chữ 'rversion' đâu !!!
9. Kết quả hiện ra

sau khi kiểm tra được HTC-BOOT rồi thì tra cứu
1. SPL
2. HTC_BOOT
3. Boot OS?
4. No GSM?
5. KITL
6. Diagnostic (cách chết :D)

để biết "giải pháp" theo XDA tại đây
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Hermes_Unbrick

Nếu cần HardSPL mới nhất (bản 7.0) thì qua đây
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=296722

ShippedROM cho X01HT Softbank thì ở đây
http://rapidshare.com/files/17340626/RUU_X01HT_1.33.761.4_1.14.00.10.exe

Hic, thử xem có ăn thua gì không, Ck. cũng đang thử 1 em ;;)
Ck.

Status
Không mở trả lời sau này.