• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM CHO DÒNG HTC ALPINE

Tuan1412

Mình up nhiều bản ROM khác nhau rồi, I-mate, qteck, O2 nhưng vẫn không qua dc phần align screen thế mới đau.
Chẳng biết phải làm thế nào bây giờ
thế thì máy bạn bị cảm ứng rồi đó thay đi mất 150 nghìn thôi hà,đảm bảo dùng ngon

kythuat

Cám ơn bác nhiều... O2i thay cảm ứng 150k hả bác. Bác có thể cho em địa chỉ dc không , em ở HN nhé

viettc

Chào các bác!
Con Alpine của mình khi đang dùng thì hiện lên một cảnh báo có các thông số như sau:( 997:146:10 ). Mong các bác hổ trợ giúp em là máy của em bị lổi gì các bác nhé. Cám ơn
Trân trọng!

TuanQuang

Cám ơn bác nhiều... O2i thay cảm ứng 150k hả bác. Bác có thể cho em địa chỉ dc không , em ở HN nhé
bạn ra 88 trần hưng đạo hoặc 41 lý quốc sư nhé.

Chào các bác!
Con Alpine của mình khi đang dùng thì hiện lên một cảnh báo có các thông số như sau:( 997:146:10 ). Mong các bác hổ trợ giúp em là máy của em bị lổi gì các bác nhé. Cám ơn
Trân trọng!

bạn phải miêu tả kỹ chứ,bạn hỏi thế này thì trả lời làm sao đc.Nếu có thể thì bạn post cái ảnh lên để a e còn xem cho.nếu cái lỗi này ảnh hưởng đến việc sử dụng máy thì mình nghĩ bạn nên HR đi

Last edited by a moderator:

tungnth

Ai giúp tôi với, con của mình hiện nay không dùng được camera,
Có cách nào chỉ giúp được k?
Thanks

cachep2006

Ai giúp tôi với, con của mình hiện nay không dùng được camera,
Có cách nào chỉ giúp được k?
Thanks

Cho hỏi ! Bạn đã Up Rom lại chưa ? Nếu đã up rom lại rùi mà vẫn như vậy thì bạn xem lai HARDWARE nhé

Thân chào !

tungnth

Hướng dẫn chúng các bước cơ bản để tiến hành Up ROM cho dòng Alpine:

1/ Download ROM cho O22i về, hiện nay trên NET đang có phiên bản ROM O2Asia v1.11.162 dành cho XDAIIi, bạn có thể Load TẠI ĐÂY
Mã:
http://www.my-xda.com/downloads/XDA_IIi_Upgrade_v1.11.162.exe

Thực ra Link này mình đã đưa lên từ lâu và đã có trong các bài cũ, bạn chưa đọc và tham khảo hết đó thôi. Đây là phiên bản ROM Original dành cho Alpine.

2/ Sau khi Load về ROM có định dạng EXE, hãy cài WinRAR hoặc WinZIP rồi nhấn chuột để Extract file này ra thành 1 folder, sẽ có các file sau:

EnterBL.exe
GetDeviceData.exe
ms_.nbf
nk.nbf
radio_.nbf
ROMUpgradeUt.exe
RUU.conf
RUU.dll
UI.dll

Bạn kiểm tra lại xem có đúng không nhé.

3/ Dùng phần mềm mở Text nào đó mở file RUU.conf và thêm vào dòng [CHECKCEID_TYPE]=1 và Save lại.
4/ Hãy vào DS load lấy MaUpGradeUt_noID. Giải nén sẽ có file MaUpgradeUt_noID.exe, chép file này vào Folder ROM trên.
5/ Hãy tạm thời bỏ ra ngoài hoặc Del. đi file ROMUpgradeUt.exe.
6/ Kết nối O22i của bạn với PC, chờ kết nối xong rồi cho File MaUpgradeUt_noID.exe chạy, tuân theo các câu hỏi đặt ra, thực ra chỉ là Next hay OK mà thôi.
7/ Nếu có báo lỗi, không sao, thoát khỏi c/t và lại cho MaUpgradeUt_noID chạy lại, trong quá trình này O22i không được rút ra khỏi cốc đó nghe.
Sau khoảng 20-45 phút là quá trình Up ROM sẽ xong, bạn hãy HR hoặc chọc vào Reset để tiến hành quá trình cài đặt múi giờ, soft cho O22i. Đến đây coi như quá trình Up ROM đã hoàn thành.

Tôi đã làm theo hướng dẫn nhưng chạy được 1 lúc nó cứ báo lỗi 101 Connection Err, k hiểu sao nữa.:((
Xin mọi ng giúp đỡ newbie với.
Thanks

cachep2006

ERROR 101: CONNECTION ERROR

Tôi đã làm theo hướng dẫn nhưng chạy được 1 lúc nó cứ báo lỗi 101 Connection Err, k hiểu sao nữa.:((
Xin mọi ng giúp đỡ newbie với.
Thanks

Bạn nên kiểm tra lại phần kết nối ( Cáp, cổng USB, PC ... ) tháo thẻ nhớ + Sim = Nạp PIN cho đầy !

Bạn kiểm tra lại xem !

Thân chào !

tungnth

Bạn nên kiểm tra lại phần kết nối ( Cáp, cổng USB, PC ... ) tháo thẻ nhớ + Sim = Nạp PIN cho đầy !

Bạn kiểm tra lại xem !

Thân chào !

Vẫn lỗi như vậy bác ạ.
PC và đt vẫn đang dùng bình thường qua dây SYN.
Không biết sao nữa? :(( ai còn cách nào nữa không giúp tôi với!!!
À, e quên. SIM và thẻ nhớ thì cũng đã rút ra. Máy đt dùng bình thường chỉ bị mất camera thôi.

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

Huycl2507

Vẫn lỗi như vậy bác ạ.
PC và đt vẫn đang dùng bình thường qua dây SYN.
Không biết sao nữa? :(( ai còn cách nào nữa không giúp tôi với!!!

Thanks

lỗi connection Error chỉ xãy ra khi PC không tìm thấy PPC của bạn đâu cả.
Bạn hãy kiểm tra thật kỹ điều này trước khi up ROM nhé. Thông thường khi đưa về BootLoader và cắm cable vào PC thì máy sẽ báo là nhận hay không ? ( nhớ tắt active sync )

nếu không nhận thì bạn xem lại cable mình đang dùng (cable có thể sạc được không có nghĩa là sync được nhé !) :)

tungnth

Cám ơn mọi ng giúp đỡ. E đã gần hoàn thành công việc :p
Lý do tại e chưa tắt active sync.
Bây h nó chạy đến state 2 thì nó báo lỗi 113 (EXTENDED ROM UPDATE ERROR) , nó bảo có 1 vấn đề j đó xảy ra trong quá trình Up
reset và up lại.
E đã làm rất lại rất nh lần hết bản Xda_IIi_Upgrade_v111171, XDA_IIi_Upgrade_v1.11.162 đều bị lỗi tương tự (113).
Xin đc sự chỉ giáo tiếp của các bác.

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

kythuat

Cứ trả về Bootloader ròi up là OK, em còn chẳng thèm tắt Active sync .
Bạn thử up bản ROM imate xem sao

tungnth

Cứ trả về Bootloader ròi up là OK, em còn chẳng thèm tắt Active sync .
Bạn thử up bản ROM imate xem sao

Cho mình bản ROM imate với, thử xem có đc k chứ bây h hết cách rồi :((
Thanks

kythuat

Cho mình bản ROM imate với, thử xem có đc k chứ bây h hết cách rồi :((
Thanks

Link i-mate cuae bạn đây
Mã:
ftp://ftp.clubimate.com/PDA2_WWE_11100_144_10300_ship.exe
Bác up như hướng dẫn ở trang 1 nhé , nhớ dùng NO-ID.
Bản rom này nhanh phết. Fix dc lỗi vẫn nghe nhạc OK khi cắm sync và sạc.

voldemort

em không rành về kĩ thuật uprom ti nao .... các bác có cách nào hướng dẫn up đơn giản hơn không? các bác dùng nhiều thuật ngữ chuyên môn quá .... mấy bản hướng dẫn trên em không hiểu gì sứt.
mong các bác giúp đỡ .... con Olli đã chậm quá nhiều so với thời đại rồi mà con ... huhu

TuanQuang

em không rành về kĩ thuật uprom ti nao .... các bác có cách nào hướng dẫn up đơn giản hơn không? các bác dùng nhiều thuật ngữ chuyên môn quá .... mấy bản hướng dẫn trên em không hiểu gì sứt.
mong các bác giúp đỡ .... con Olli đã chậm quá nhiều so với thời đại rồi mà con ... huhu
Vấn đề uproom cho alpine bác Anh tú đã hướng dẫn ngay ở trang đầu tiên rồi mà bạn. Mình lại post lại cho bạn vậy.
1/ Download ROM cho O22i về, hiện nay trên NET đang có phiên bản ROM O2Asia v1.11.162 dành cho XDAIIi, bạn có thể Load TẠI ĐÂY
Code:
http://www.my-xda.com/downloads/XDA_IIi_Upgrade_v1.11.162.exe
Thực ra Link này mình đã đưa lên từ lâu và đã có trong các bài cũ, bạn chưa đọc và tham khảo hết đó thôi. Đây là phiên bản ROM Original dành cho Alpine.

2/ Sau khi Load về ROM có định dạng EXE, hãy cài WinRAR hoặc WinZIP rồi nhấn chuột để Extract file này ra thành 1 folder, sẽ có các file sau:

EnterBL.exe
GetDeviceData.exe
ms_.nbf
nk.nbf
radio_.nbf
ROMUpgradeUt.exe
RUU.conf
RUU.dll
UI.dll

Bạn kiểm tra lại xem có đúng không nhé.

3/ Dùng phần mềm mở Text nào đó( ví dụ như Note Pad ) mở file RUU.conf và thêm vào dòng [CHECKCEID_TYPE]=1 và Save lại.
4/ Hãy vào DS load lấy MaUpGradeUt_noID. Giải nén sẽ có file MaUpgradeUt_noID.exe, chép file này vào Folder ROM trên.
5/ Hãy tạm thời bỏ ra ngoài hoặc Del. đi file ROMUpgradeUt.exe.
6/ Kết nối O22i của bạn với PC, chờ kết nối xong rồi cho File MaUpgradeUt_noID.exe chạy, tuân theo các câu hỏi đặt ra, thực ra chỉ là Next hay OK mà thôi.
7/ Nếu có báo lỗi, không sao, thoát khỏi c/t và lại cho MaUpgradeUt_noID chạy lại, trong quá trình này O22i không được rút ra khỏi cốc đó nghe.
Sau khoảng 20-45 phút là quá trình Up ROM sẽ xong, bạn hãy HR hoặc chọc vào Reset để tiến hành quá trình cài đặt múi giờ, soft cho O22i. Đến đây coi như quá trình Up ROM đã hoàn thành.
chúc vui!

biliem

Cho tui hỏi 1 câu á, tui đang xài ROM ver 1.11.923, dùng Spb Backup để backup, bi giờ nếu cài ROM 11.171, thì file backup kia có chạy đc ko, sau khi backup mấy chương trình cài trên thẻ có chạy đc không vậy? Thanks!!!!!!

TuanQuang

Cho tui hỏi 1 câu á, tui đang xài ROM ver 1.11.923, dùng Spb Backup để backup, bi giờ nếu cài ROM 11.171, thì file backup kia có chạy đc ko, sau khi backup mấy chương trình cài trên thẻ có chạy đc không vậy? Thanks!!!!!!
tất nhiên là ko chạy file backup của room này cho room khác đc đâu bạn ah.có khi còn làm hỏng hệ điều hành của máy đấy. cẩn thận nhé

viettc

Thân ái các sư huynh!
Mong các bác tư vấn giúp em vúi ạ, con Alpine của em, sao mà " đèn nguồn " cứ khoảng 1 phút là đỏ rồi tắt, rồi đỏ tắt mãi các bác ạ. Mong các bác tư vấn giúp ạ.
Trân trọng!

cachep2006

Thân ái các sư huynh!
Mong các bác tư vấn giúp em vúi ạ, con Alpine của em, sao mà " đèn nguồn " cứ khoảng 1 phút là đỏ rồi tắt, rồi đỏ tắt mãi các bác ạ. Mong các bác tư vấn giúp ạ.
Trân trọng!

Bạn đã hard reset hay đã up rom lại chưa ? Nếu bạn đã làm rồi thì xem lại phần nguồn ---> việc này bạn hỏi Mod Hữu Tiến xem sao !

Thân !