• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM CHO DÒNG HTC HIMALAYA

Sonblack

Super V.I.P
BÀI 1: CÁC BƯỚC CƠ BẢN

Hiện nay, những người sử dụng các loại PPC thuộc dòng HTC Himalaya vẫn còn nhiều (cụ thể là tại diễn đàn này) mà tôi cũng là một trong số đó. Có thể, mọi người cũng như tôi, với cùng suy nghĩ "nó quá bền".

Vẫn cứ tưởng đến Windows Mobile 5 thì việc uprom cho nó sẽ phải dừng lại ở cái ngưỡng ấy. Nào ngờ chỉ mới đây thôi (đầu tháng 09/2007), khi mà C_shekhar công bố bản ROM của mình (vẫn còn lỗi và thực chất là của Helmi_C) thì mọi người sử dụng nó lại hồ hởi đón nhận.

Và cũng như mọi lần, những thắc mắc về việc uprom lại được đề cập tới trên diễn đàn (nơi mà chủ đề này chưa có). Nhằm tập hợp tất cả các thông tin liên quan về vấn đề này vào một mối để mọi người có thể tìm đến dễ dàng khi cần, tôi đưa ra chủ đề này để mọi người cùng góp ý và thảo luận đối với dòng máy này.

Mọi người có thể cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm tại đây và lưu ý rằng mọi bài viết trong chủ đề này nhưng ngoài phạm vi chủ đề đều bị cho là spam và sẽ bị xóa ngay mà không báo trước.

1. Các nhãn hiệu PPC thuộc dòng Himalaya:

Dòng máy HTC Himalaya được biết đến gồm các loại máy mang nhãn hiệu như O2 XDA II, T-Mobile MDA II, Qtek 2020, iMate Phone Edition, TSM500 và một vài nhãn hiệu khác ít được biết đến.

Đây là PocketPC Phone Edition, có độ phân giải màn hình 320x240 pixel ở chế độ 65536 màu. Bộ vi xử lý Intel Xscale (PXA263) tốc độ 400 MHz, 128 MB RAM, 64 MB ROM.

Và số hiệu model (được in và dán trên pin) là PH10, và kèm theo sau là chữ cái 'A' hay 'B'.

2. Qui trình UpRom:

Bước 1: Khởi động PPC của bạn ở chế độ Bootloader bằng cách nhấn và giữ các nút sau:
NavigatorButton + PowerButton + ResetButton
Sau một giây, bạn thả nút SoftReset, sau đó thả các nút còn lại. Màn hình PPC của bạn sẽ hiện ra từ "S e r i a l" ở phía trên. Như vậy PPC của bạn đang ở chế độ Bootloader rồi đó.

Bước 2: Đặt PPC của bạn trong cradle (giá đỡ sạc) và bảo đảm rằng cradle được cắm trực tiếp vào cổng USB trên máy tính của bạn chứ không phải qua một USB hub và nguồn điện được cấp đến cradle. Và bạn cũng nên tắt hết các chức năng screensaver trên PC.
Và dòng văn bản trên màn hình PPC đặt trong cradle sẽ thay đổi từ "S e r i a l" thành "U S B".

Bước 3: Chạy file HimaUpgradeUt.exe (hoặc HimaUpgradeUt_NoID.exe để tránh lỗi ID khi bản ROM của bạn được up trên bất kỳ máy khác thuộc dòng Himalaya mà không phải O2.

Bước 4: Cứ để máy tính làm việc và đừng tháo thiết bị ra khỏi cradle cho đến khi màn hình Congratulation trên PC xuất hiện, bấm chuột vào nút Finish. Đến đây, việc uprom đã hoàn tất. Bạn đừng bận tâm nữa đến những gì vẫn còn xuất hiện trên màn hình PPC của bạn. Bây giờ, bạn có thể lấy PPC ra khỏi cardle.

Bước 5: Bây giờ bạn phải (bắt buộc) thực hiện động tác HardReset cho PPC của mình bằng cách nhấn ResetButton và ấn giữ cả CameraButton và RecordButton.
Nếu bạn không thực hiện việc này, các chương trình cũ trên PPC của bạn vẫn còn vì PPC không được bạn format (định dạng) lại mọi thứ trên PPC của bạn đó.
Ấn giữ chúng cho đến khi xuất hiện menu "Boot Options" trên màn hình PPC.

Thực hiện việc chọn các option (tùy chọn) như sau:
(Lưu ý: Dùng RecordButton để chọn và CameraButton để thay đổi giá trị)
Enable KITL -> NO (mặc nhiên là No, bạn không cần bấm CameraButton)
Clean Registry Hive -> YES (mặc nhiên là No, bấm CameraButton)
Format Storage -> YES (mặc nhiên là No, bấm CameraButton)

Hoàn thành bước trên, bạn nhấn NavigatorButton và đợi Windows Mobile khởi động

Đến đây, việc uprom xem như hoàn tất. Bây giờ, bạn phải thực hiện trình tự các yêu cầu trên màn hình PPC trước khi bạn thấy được hình thù đích thực của Windows Mobile trên màn hình PPC.

(Xem tiếp Bài 2: DANH SÁCH MÃ LỖI CỦA HimaUpgradeUt.exe)

Chỉnh sửa cuối:

Sonblack

Super V.I.P
BÀI 2: DANH SÁCH MÃ LỖI CỦA HimaUpgradeUt.exe

ERROR 100: MODEL ID ERROR

Ảnh của ROM không được thiết kế cho PPC mà bạn đang nâng cấp ROM. Lỗi này xảy ra khi bạn cố dùng ảnh ROM Himalaya để up cho thiết bị khác như HTC MAGICIAN, BlueAngel hay Alpine

Giải pháp: Dùng đúng bản ROM nâng cấp cho PPC của bạn, không thể có hai loại thiết bị của hai dòng máy khác nhau cùng dùng chung một ROM.

ERROR 101: CONNECTION ERROR

ERROR 102: CE IMAGE FILE CHECKSUM ERROR

ERROR 103: ROM IMAGE FILE NOT FOUND

ERROR 104: CANNOT OPEN ROM IMAGE FILE

ERROR 105: OPEN PORT FAILURE

ERROR 106: EXECUTE REMOTE COMMUNICATION PROGRAM FAILURE

WARNING 111: POWER ADAPTER NOT PLUGGED IN

ERROR 112: CE ROM UPDATE ERROR

ERROR 113: EXTENDED ROM UPDATE ERROR

ERROR 114: RADIO ROM UPDATE ERROR

ERROR 115: INVALID VERSION OF ACTIVESYNC

ERROR:116 GENERAL ERROR

ERROR 117: INVALID MODEL ID

ERROR 120: COUNTRY ID ERROR

ERROR 121: LANGUAGE ID ERROR

ERROR 122: EXTENDED IMAGE FILE CHECKSUM ERROR

ERROR 123: RADIO IMAGE FILE CHECKSUM ERROR

ERROR 130: CREATE CE ROM IMAGE ERROR

ERROR 131: ALLOCATE MEMORY ERROR

ERROR 132: WRITE DATA ERROR

ERROR 133: COMMUNICATION ERROR

ERROR 134: READ CE ROM IMAGE ERROR

ERROR 135: COMMUNICATION ERROR

ERROR 136: COMMUNICATION INTERRUPT

ERROR 137: COMMUNICATION ERROR

ERROR 150: ROM UPGRADE UTILITY ERROR

ERROR 200: WRITE EXTENDED ROM FAIL

ERROR 201: GET DEVICE DATA ERROR
Lỗi này là lỗi dẫn sai đường. Công cụ BAUpdate đang cố chuyển đổi phone của bạn vào chế độ Bootloader, và phone vì một số nguyên nhân không hỗ trợ. Lỗi này xảy ra cho phone hết lần này đến lần khác. Cách tốt nhất và nhanh nhất là buộc phone vào chế độ Bootloader một cách thủ công. Bằng cách nhấn RecordButton, trong lúc cùng nhấn giữ PowerButton và ResetButton, phone của bạn sẽ vào chế độ Bootloader. Điều này có thể được kiểm chứng khi bạn thấy màn hình chuyển từ "S e r i a l" thành "USB" khi bạn cho phone vào cradle.

Một lần nữa bạn gắn phone vào cradle, Windows sẽ kiểm tra phần cứng mới, và phải mất một đến hai phút để tìm đúng driver (Microsoft USB Sync). Khi việc này hoàn thành, bạn có thể chạy lại ứng dụng BAUpgrade, và lần này thì bạn thoát khỏi cái lỗi "ERROR 201".

ERROR 202: READ IMAGE ERROR

ERROR 210: CREATE EXTENDED ROM IMAGE ERROR

ERROR 211: ALLOCATE MEMORY ERROR

ERROR 212: WRITE DATA ERROR

ERROR 213: COMMUNICATION ERROR

ERROR 214: READ EXTENDED ROM IMAGE ERROR

ERROR 215 COMMUNICATION ERROR

ERROR 216: COMMUNICATION INTERRUPT

ERROR 310: CREATE RADIO ROM IMAGE ERROR

ERROR 311: ALLOCATE MEMORY ERROR

ERROR 312: WRITE DATA ERROR

ERROR 313: COMMUNICATION ERROR

ERROR 314: READ RADIO ROM IMAGE ERROR

ERROR 315: COMMUNICATION ERROR

ERROR 316: COMMUNICATION INTERRUPT

ERROR 317: COMMUNICATION ERROR

Trên đây là những lỗi xảy ra mỗi khi gặp phải một vấn đề cụ thể khi uprom của dòng máy HTC Himalaya để các bạn tham khảo. Tên của mã lỗi cũng phần nào giúp các bạn giải quyết được vấn đề khi gặp lỗi.

Chúc các bạn thành công với cái PPC già cỗi của mình.

Nguồn: wiki.xda-developers

Bài 3: HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG AUTORUN TRONG UPROM VÀ SỬA ĐỔI FILE CONFIG.TXT

Chỉnh sửa cuối:

HUEART

cám ơn bac sonblack nhieu!minh nghi la nen mo ra them chu de nay de giup nhung ban moi tham gia 4fum cua chung ta biet ro ve con ppc cua ho! minh nghi nhung bai viet gioi thieu ve dong hima thi co nhieu tren 4fum cua chung ta nhung chua chac la nhung ban moi tham gia co the tim dc!va cung rat mat thoi gian!
minh cung la dan moi voc ppc thoi nen minh hieu tam li cua cac ban moi dung ppc!ho rat muon biet cu the ve cai ho dung trong tam trang non nong thoi!chu cất công di luc ca dien dan thi...!hic!!!
minh nghi nen co chu de nay se tap hop dc nhung gi thac mac ve dong Hima cua chung minh va giup tranh di nhung chu de spam cua nhung nguoi moi vao!hy vong dien dan cua chung ta se song mai va phat trien!
than chao!!!

Bạn nên gõ tiếng Việt theo quy định của diễn đàn

Last edited by a moderator:

vanhoangvdb

Cảm ơn bạn sonblack!

Bạn có thể cho mình xin Radio 1.19 mà bạn bảo là tốt hơn nhiều được ko?

Và bạn có thể hướng dẫn cho mình và các anh em trên diễn đàn cách up Radio cho O22 được ko? Quả thật là mình cũng chưa bao giờ up Radio vì sợ nó chết thì .... mình đang dùng Radio1.17 giống như bạn trước đây, thấy bạn bảo là bản 1.19 tốt hơn nhiều nên mình lại ngứa ngáy và quả thật mình cũng muốn mọi thứ tốt hơn trên con O22 già nua của mình.

Trân trọng cảm ơn!

khoi

Cảm ơn bạn sonblack!

Và bạn có thể hướng dẫn cho mình và các anh em trên diễn đàn cách up Radio cho O22 được ko? Quả thật là mình cũng chưa bao giờ up Radio vì sợ nó chết thì .... mình đang dùng Radio1.17 giống như bạn trước đây, thấy bạn bảo là bản 1.19 tốt hơn nhiều nên mình lại ngứa ngáy và quả thật mình cũng muốn mọi thứ tốt hơn trên con O22 già nua của mình.

Trân trọng cảm ơn!
Hiện tại Radio ổn nhất cho WM5 và WM6 là v1.08, trước đây các bản 1.17,1.18,1.19 sử dụng không ổn định cho WM5 còn WM6 mình chưa test, bạn cần các bản Radio tồi nay mình đưa link cho, UP Radio trình tự như UP ROM thôi có thể bạn copy chung vào tool khi UP ROM( làm một lượt)

bearshare

Hiện tại Radio ổn nhất cho WM5 và WM6 là v1.08

Chính xác bác ạ. Em cũng dùng con Radio này từ hồi 2003SE. Mấy cái kia up lên hay lỗi lắm, mất sóng, chập chờn. Dùng con 1.08 là ok nhất

Sonblack

Super V.I.P
Chính xác

Chính xác bác ạ. Em cũng dùng con Radio này từ hồi 2003SE. Mấy cái kia up lên hay lỗi lắm, mất sóng, chập chờn. Dùng con 1.08 là ok nhất

@khoi nói chính xác đấy các bạn ạ. Radio 1.08 là bản tương thích với WM5 và cả WM6 (mình đã test).
Sẽ có link bản ROM này trong chủ đề về ROM của mình cho các bạn.

Sonblack

Super V.I.P
Bạn bì lừa gùi. Mình đùa thui!

Cảm ơn bạn sonblack!

Trân trọng cảm ơn!

Chẳng có gì đâu bạn. Mình chỉ đùa vui thôi, ai dè bạn đọc kỹ wé.

Như đã hứa, hôm nay V.I.P khoi đã đưa link Radio lên rồi đó bạn.

Cám ơn V.I.P khoi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

vanhoangvdb

Các bản Radio cho Himalaya đây

v1.08
v1.10
v1.17
v1.18

Khi download nều đòi pass thì acc: xda và pass : xda nhé

Bác khôi cho hỏi là khi Uprom thì chép chung Radio_.nbf vào cùng thư mục chứa Rom và chạy HimaUpgradeUt_noID.exe nó sẽ tự động up cả 2 luôn phải ko?

Nếu Up Radio riêng thì chỉ cần bỏ Rom đi và để 1 mình Radio, sau đó quy trình tương tự up Rom phải ko ạ?

Giúp em nhé.

Cảm ơn bác!

Sonblack

Super V.I.P
Sonblack trả lời luôn nha!

Bác khôi cho hỏi là khi Uprom thì chép chung Radio_.nbf vào cùng thư mục chứa Rom và chạy HimaUpgradeUt_noID.exe nó sẽ tự động up cả 2 luôn phải ko?

Nếu Up Radio riêng thì chỉ cần bỏ Rom đi và để 1 mình Radio, sau đó quy trình tương tự up Rom phải ko ạ?

Giúp em nhé.

Cảm ơn bác!

Đúng rồi đó bạn, nó sẽ chạy theo thứ tự ROM Windows Mobile trước rồi đến Radio.
Nhưng nếu bạn đã uprom Windows Mobile rồi thì bạn chỉ cần uprom Radio thôi bằng cách chép file HimaUpgradeUt_noID.exe và Radio_.nbf vào cùng thư mục nào đó (nhớ đừng để chung với ROM nk.nbf là được).
Sau đó chạy file HimaUpgradeUt_noID.exe và chờ cho màn hình Congratulation trên PC xuất hiện, nhấn Finish.
Sau đó tháo PPC ra khỏi cáp và chọt Reset (nếu up riêng) hoặc HardReset nếu up chung với nk.nbf.
Chúc vui

The_dealth1405

bác sonblack ơi bác chỉ cho em cách up radio với, tuy em dùng con Hima này lâu rồi nhưng không biết cách up radio. bác làm ơn chỉ cho em nhé. Thanks

Tuan1412

bác sonblack ơi bác chỉ cho em cách up radio với, tuy em dùng con Hima này lâu rồi nhưng không biết cách up radio. bác làm ơn chỉ cho em nhé. Thanks

Up Radio cũng tương tự như up rom thôi bạn,bạn copy file radio.nbf vào HimaUpgradeUt_noID.exe,rồi tiến hành như quá trình up rom thôi

vanhoangvdb

Bác Khoi và sonblack cho em hỏi gấp!

Em Up rom và Radio từ lúc 3h chiều nay, em có chút việc phải đi, để máy ở phòng ko có ai, 4h30 quay về thì PC báo Congratulation và em nhấn Finish xong định rút máy PPC O22 ra thì thấy máy vẫn đang báo:

Upgrade
radio stack
Please wait..

đợi 15 phút vẫn báo vậy.

Vậy là sao? Vậy đã thành công chưa? Em up cả rom và radio 1.08 của bác khoi.

Giúp em với!

Trân trọng cảm ơn!

Sonblack

Super V.I.P
Chẳng có gì đáng lo cả!

Bác Khoi và sonblack cho em hỏi gấp!

Em Up rom và Radio từ lúc 3h chiều nay, em có chút việc phải đi, để máy ở phòng ko có ai, 4h30 quay về thì PC báo Congratulation và em nhấn Finish xong định rút máy PPC O22 ra thì thấy máy vẫn đang báo:

Upgrade
radio stack
Please wait..

đợi 15 phút vẫn báo vậy.

Vậy là sao? Vậy đã thành công chưa? Em up cả rom và radio 1.08 của bác khoi.

Giúp em với!

Trân trọng cảm ơn!

Bạn đừng bận tâm. Nếu máy vi tính đã xuất hiện màn hình Congratulation và bạn nhấn Finish là xong rồi. Tháo PPC ra khỏi cable và HardReset là xong mà

vanhoangvdb

Bạn đừng bận tâm. Nếu máy vi tính đã xuất hiện màn hình Congratulation và bạn nhấn Finish là xong rồi. Tháo PPC ra khỏi cable và HardReset là xong mà

Đúng rồi.

Chiều qua mình liều cứ rút PPC ra và HardReset và mọi chuyện OK.

Các bạn nào chưa UpRadio bao giờ nếu gặp lỗi trên thì cứ yên tâm mà up nhé.

Chúc 1 ngày mới vui vẻ!

Sonblack

Super V.I.P
Bài 3: SỬ DỤNG AUTORUN VÀ CHỈNH SỬA FILE CONFIG.TXT​

Như chúng ta đã biết, dung lượng ROM là có hạn và cũng vì thế mà chúng ta (những ai cook rom) cũng không thể cho cùng lúc nhiều thứ mình muốn vào trong ROM để cho mọi thứ đều có sẵn như ý mình muốn.

Đó cũng là lý do từ khi Windows Mobile 5 ra đời, người ta đã bắt đầu sử dụng đến phần mềm AutoRun. Nếu tôi nhớ không lầm thì phần mềm này thường được cho vào sẵn trong ROM do C_shekhar thực hiện. Tôi có nhớ đúng không nhỉ? Cũng chẳng sao! Điều quan trọng bây giờ là chúng ta đã có thêm cách để cho thêm các ứng dụng vào ngay sau khi uprom một cách tự động mà không cần phải cài lại từng thứ một.

Nhận diện ROM có AutoRun (đơn giản, cho gì xài đó mà)
Thông thường thì những cooker thường up bản ROM của mình lên mạng để cùng chia sẽ với mọi người với một tập tin hướng dẫn dạng text đi cùng. Nếu vậy, thì mọi thứ đều được hướng dẫn ngay trước khi uprom. Vậy là chẳng có gì đáng nói nữa rồi, vì chắc rằng họ cũng cho bạn biết mọi thứ trong ROM như thế nào, sử dụng ra sao mà trong đó sẽ có AutoRun nên họ có nấu thêm cái này.
Mặc nhiên, ngay sau khi uprom, ngay lần khởi động đầu tiên, AutoRun sẽ chạy để cài đặt ngay các file cab mà cooker đã đặt sẵn trong đó (thông thường, các file cab này nằm trong folder ExtROM trên thẻ nhớ).

Chỉnh sửa file config.txt (hoặc có thể một tên file khác dạng .txt)
Đây là file chứa các thông tin về việc sao chép file, cài đặt file cab, kích hoạt file xml hoặc cái gì khác nữa.

Nội dung file config.txt cơ bản như sau:
SHOW: \Storage Card\ExtROM\custom.bmp
LOCK: Enabled
CPY1:\Storage Card\ExtROM\cs.Human.tsk
CPY2:\Windows\cs.Human.tsk
.....
CPY1:\Storage Card\ExtROM\Crossbow.tsk
CPY2:\Windows\Crossbow.tsk
EXEC:\Windows\cusTSK.exe \Windows\cs.Human.tsk
CAB:\Storage Card\ExtROM\cs.Copy_Tones_Prog.cab
CAB:\Storage Card\ExtROM\cs.Fonts.cab
.....
CAB:\Storage Card\ExtROM\cs.PacMan2.arm_RAM_UPX.cab
XML:\Windows\PP_Emergency_112_911_999.xml
LOCK: Disabled
RST:Reset

Giải thích và cách thức thay đổi:
Dòng lệnh SHOW:\Storage Card\ExtROM\custom.bmp.
Tác dụng:̉Hiển thị hình nền của file có tên custom.bmp trong ExtROM khi thực hiện quá trình Customization ExtROM. Nếu không thích, có thể bỏ dòng lệnh này đi thì hình nền mặc định của AutoRun sẽ hiện ra khi thực hiện. Hoặc nếu muốn thay hình nền khác thì bạn dùng một trình soạn thảo hình ảnh nào đó để tạo riêng cho mình một file khác có tên yourname.bmp chẳng hạn (có kích thước 240 x 280 pixel) sau đó chép vào ExtROM và sửa trên dòng lệnh (thay chữ custom bằng yourname).

Dòng lệnh: LOCK:Enableb
Tác dụng: Dùng để ngăn không cho người dùng can thiệp khi chương trình AutoRun đang thực thi. Bạn nên giữ nguyên lệnh này trong file config.txt.

Dòng lệnh CPY1:\Storage Card\ExtROM\cs.Human.tsk
Tác dụng: Thực hiện copy file theme (hoặc một file dạng bất kỳ) có tên cs.Human.tsk trong ExtROM vào bộ nhớ.

Dòng lệnh: CPY2:\Windows\cs.Human.tsk
Tác dụng: Thực hiện paste file theme có tên cs.Human.tsk vừa copy từ bộ nhớ vào folder Windows của PPC.

Dòng lệnh: EXEC:\Windows\cusTSK.exe \Windows\cs.Human.tsk
Tác dụng: Kích hoạt theme cs.Human.tsk thành theme mặc định của PPC.

Dòng lệnh: CAB:\Storage Card\ExtROM\cs.Fonts.cab
Tác dụng: Cài đặt file cab cho PPC, tại đây bạn có thể thêm vào hoặc bỏ bớt đi các file cab mà bạn muốn tự thực hiện cài đặt.
Chú ý: Mỗi file cab tương ứng với một dòng lệnh.

Dòng lệnh: XML:\Windows\PP_Emergency_112_911_999.xml
Tác dụng: Thực hiện các lệnh XML có trong file PP_Emergency_112_911_999.xml

Dòng lệnh: LOCK: Disabled
Tác dụng: Ngưng khóa thiết bị khi chương trình đang chạy. Giữ lệnh này trong config.txt

Dòng lệnh: RST:Reset
Tác dụng: Reset thiết bị. Nên giữ nguyên lệnh này để các chương trình cài thêm có thể cập nhật Registry để có hiệu lực.

Lưu ý: Khi thêm file vào ExtROM, bạn phải chỉnh thuộc tính của file là chỉ đọc (Read-Only), nếu không file sẽ bị xóa và bạn không còn file để sử dụng cho những lần HardReset sau đó.

Trên đây là những hướng dẫn cơ bản giúp bạn có thể chỉnh sửa file config.txt nhằm tự động hóa một phần công việc uprom của mình.

Chúc vui...

Chỉnh sửa cuối:

quangnghia19

Các bác làm ơn cho em hỏi . Em có thể thay cái đế sạc = cáp để up rom cho máy O2II được không vậy . Vì em mua máy cũ của thằng bạn mà nó làm mất cái đế đó rùi !

Sonblack

Super V.I.P
Các bác làm ơn cho em hỏi . Em có thể thay cái đế sạc = cáp để up rom cho máy O2II được không vậy . Vì em mua máy cũ của thằng bạn mà nó làm mất cái đế đó rùi !

Thực chất hai thứ là một đó bạn, bạn tìm mua một sợ cáp cho O2XDAII và dĩ nhiên nó cũng sạc được và uprom cũng được. Mình nghe nói có nhưng không rành chỗ nào bán, thử đến Thế giới Di động ở Nguyễn Đình Chiểu - TPHCM.
Thân chào!

Sang box Thảo luận sử dụng chứ sao lại vào đây bạn? Qua đó bàn tiếp nhé!