• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM CHO DÒNG HTC WIZARD - WM5.0 (Old 1)

Status
Không mở trả lời sau này.

jimmy_nguyen

Được rồi!!! Đúng 12g trưa này đã UNLOCK xong...

Cái của bác là bị Lock sim nên bác phải vảo trang 18 của mục Up Rom Wizard WM5.0 để unlock sim rồi mới tiến hành Unlock CID ! ;)
Vậy mà mấy lần trước chỉ dùng tool Lokiwiz nên không thể unlock được, cuối cùng thì cũng được hưởng cái khoái cảm nhất của việc dùng PDA đó là được..up ROM.:)) :))
Bác utxd không chỉ rõ ràng gì hết làm em loay hoay gần cả tháng nay để vật lộn với thằng em này...Em đề nghị bác utxd nên tích hợp luôn việc UNLOCK SIM vào cái bài đầu tiên để các newbie khác không bị...suýt..điên như em. (Nếu thằng em có nói sai điều gì thì xin bác cứ góp ý thẳng thắng để thằng em này biết mà sửa nghe!!!!). Thân=D> =D>
Sau khi UNLOCK thành công em đã ăn mừng bằng cách sửa luôn chữ ký của mình rồi đó! Các bác thấy hay không??!!!=))

thangmymobi

Dòng WIZARD gồm có các thương hiệu: O2 miniS (Pro), Qtek 9100, i-mate K-JAM, T-Mobile MDA Vario.

Các bước để thực hành Up Rom cho dòng WIZARD:

I. Đối với loại dùng chíp G4 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x.0001)

Hiện nay chưa có tool Unlock cho G4 nên bắt buộc phải dùng Rom dành riêng cho G4 để Up, nhớ chọn Rom có chữ G4 nhé, sau khi tải về thì theo hướng dẫn Up Rom bên dưới (bỏ qua bước Unlock)

Link tải Rom ở đây:

Mã:
http://www.molski.biz/

II. Đối với loại dùng chíp G3 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x)

Để up ROM cho dòng WIZARD có một số điểm khác biệt so với những dòng máy O2 khác của HTC là cần phải unlock trước khi up ROM.

1. Cách Unlock

Sau khi DL tool (đính kèm) về PC của bạn thì hãy giải nén như bình thường.

Thành phần sau khi giải nén:

1/Lokiwiz.Bat
2/Forder Utils (trong đó có file EnableRapi.cab và Cert_SPCS.cab)

Thực hiện quy trình Unlock:

Copy file EnableRapi.cab và Cert_SPCS.cabvào PPC rồi cài đặt như bình thường, sau đó cắm USB thực hiện quá trình ActiveSync rồi chạy file EnableRapibat trong thư mục Untils, chờ vài chục giây cho xong thì chạy tiếp file Lokiwiz.bat để thực hiện quá trình Unlock trong DOS. Lúc này màn hình PC của bạn sẽ xuất hiện 1 cửa sổ DOS (1 bảng màu đen). Đánh chữ U vào rồi Enter để cho PC và PPC tiến hành công đoạn Unlock.

Hình minh hoạ:

Sau khi bạn Unlock xong thì trong cái Folder chứa 3 Files lúc nãy bạn giải nén nó sẽ sinh ra thêm file unlock.bin. Nếu không có file này và PPC tự Reset lại thì quá trình Unlock bị thất bại, quay lại làm tỉ mĩ từ đâu nhé.

Ngoài ra có thể dùng aWizard (đính kèm) để Unlock CID, cách dùng cũng tương tự. Tool này còn dùng để thay đổi bootimage (sẽ có bài hướng dẫn sau)

Như vậy là bước Unlock của bạn đã hoàn thành sẵn sàng để UpRom.

2. Trình tự UpRom:
Trước tiên vào trang Wiki để chọn Rom để Download:

Mã:
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Wizard_Upgrades

Dùng WinRAR để Extract ra thành một Folder (nếu file tải về là file dạng .EXE thì có thể chạy trực tiếp file này).

Thành phần chính của WIZARD sau khi giải nén:

- BaUpgradeUt.exe cũng có khi là newromupdateutility_wizard_noid hoặc ROMUpdateUtility
- EnterBootloader.exe
- RUUGetInfo.exe
- RUUResource.dll

Lưu ý: Trong bản ROM này chỉ có một file nk.nbf

Giữ phím tắt nguồn (Power) Wizard cho đến khi màn hình thông báo, lúc đó hãy chọn Yes, sau đó màn hình sẽ tối như tắt màn hình, giữ phím Camera sau đó cắm SYNC khi nào màn hình hiện sọc 3 màu thì quá trình Bootloader mới hoàn thiện

Sau khi đã Download bản Rom bạn cần Up, giờ bạn chỉ việc Extract bản ROM ra và chạy files ROMUpdateUtility.exe (cũng có khi là newromupdateutility_wizard_noid, ROMUpdateUtility) có trong file Rom vừa down về để tiến hành bước Up Rom cho Wizard.

* Các bạn lưu ý khi quá trình Up Rom chạy đến 85% , 99 lên 100% chờ hơi lâu nên đừng sốt ruột :p . Sau khi Up xong chỉ việc tháo SYNC ra là Okie ko cần chọc Reset.
Máy em lúc khởi động lên hiển:
IPL:1.08
SPL:1.08
GSM:01.09.10
Anh cho em hỏi máy em thuộc loại chip G mấy vậy?

khanhgt

Máy em lúc khởi động lên hiển:
IPL:1.08
SPL:1.08
GSM:01.09.10
Anh cho em hỏi máy em thuộc loại chip G mấy vậy?

Máy của bạn là chip G3 bạn ạ ! CHịu khó đọc và tìm cách up ROM lên phiên bản mới để cho máy chạy ngon lành và đẹp hơn đi bạn ạ ! Have funs !

tuxedo_miit

cho em hỏi máy của em như thế này là G3 hay G4
IPL:1.03
SPL:1.06
GSM:01.04.10
với cả em lên wiki down mà ko dc bản nào để up cả. :( em muốn down cái bản cua imate rú. :( bác nào có làm ơn cho em xin với

HamiNguyen

@@tuxedo_miit ----Máy bạn là G3 đó đọc kĩ lại trang1 nha bạn :)
Rom trên Wiki đã bị xóa hết rùi bạn cần rom gì PM mình sẽ đưa link cho :D

kenjivp

Các bác cho em hoi máy em là G3 hay G4
IPL:2.5
SPL:2.5
Có phải G3 không? Vì em dùng aWizard-V1_3beta2 thì nó báo :

CopyFileToTFFS(cidunlocked.bin:0, 0, 00010000)
ERROR: ITWriteDisk - An internal error occurred.

result=80072746
[23:14:27.39] Your phone is now CID unlocked....
Store the generated 'lock_backup.bin' file in a safe place. It can help to resto
re your device if anything goes wrong.
* Press [Enter] to continue

Các bác giúp em với, mất cả buổi chiều up lên up lên , down xuống mãi không xong . Với lại sao em dùng RomUpdateUtility_NoID thi down chỉ có mỗi IPL là về 1.8 còn các thông số kia vẫn như cũ

Utxd

Các bác cho em hoi máy em là G3 hay G4
IPL:2.5
SPL:2.5
Có phải G3 không? Vì em dùng aWizard-V1_3beta2 thì nó báo :

CopyFileToTFFS(cidunlocked.bin:0, 0, 00010000)

result=80072746
[23:14:27.39] Your phone is now CID unlocked....
Store the generated 'lock_backup.bin' file in a safe place. It can help to resto
re your device if anything goes wrong.
* Press [Enter] to continue

Các bác giúp em với, mất cả buổi chiều up lên up lên , down xuống mãi không xong . Với lại sao em dùng RomUpdateUtility_NoID thi down chỉ có mỗi IPL là về 1.8 còn các thông số kia vẫn như cũ

Tool unlock chỉ làm việc tốt trên IPL/SPL 1.x thôi, lấy Rom củ nào có IPL/SPL 1.x up vào rồi hãy unlock.

kenjivp

Tool unlock chỉ làm việc tốt trên IPL/SPL 1.x thôi, lấy Rom củ nào có IPL/SPL 1.x up vào rồi hãy unlock.
Hic , em đâ lấy rom Cingular 1.8 trên xda-developer về để down xuống nhưng chỉ có mỗi thằng IPL là nó chịu down về 1.8 thôi ạ. Bác làm ơn chỉ em kĩ với, làm từ chiều đến giờ xém nữa con Cingular của em treo luôn

taiyou

Ôi,em down room trên trang http://www.molski.biz/ như bác utxd bảo
Nhưng trời ôi đất hỡi,up mấy lần toàn đến 96% thì bị dừng báo lỗi 320,theo readme thì nó nói là :

ERROR [320~328] : INVALID COMMAND

These errors seldom occur. However, if one of these errors occur, it could not be recovered and the device had to be sent back to the customer service center. In this case, you have to flash a new ROM code.

Giờ em chẳng biết làm thế nào,bác nào giúp em với,huhu,máy em là Qtek 9100

lesyhoangchuong

Hic , em đâ lấy rom Cingular 1.8 trên xda-developer về để down xuống nhưng chỉ có mỗi thằng IPL là nó chịu down về 1.8 thôi ạ. Bác làm ơn chỉ em kĩ với, làm từ chiều đến giờ xém nữa con Cingular của em treo luôn
Bác dùng lokiwiz 0.2b để unlock sau đó up ROM Cingular 1.8 thêm một lần nữa thì SPL cũng sẽ down xuống còn 1.8 thôi. Chi tiết xin mời xem thêm tại đây (tiếng Anh nhen). Chúc thành công!!! :D

Utxd

ai cho xin bản rom cho imate Kjam Rus đi :((

Rom tiếng Nga ít ai xài nên chưa có, bạn phải kiên nhẫn chờ chứ xin 1 Rom mà xả rác đầy chủ đề hết là sao, vừa xoá thì lại post nữa X-(

khanh3004

em có con miniS uprom của t-mobile vô bây giờ bàn phím cứng không đánh được các ký tự đặc biệt như @#... nhấn vào @ thì nó lại ra là !. các anh chỉ em cách khắc phục với

cachep2006

em có con miniS uprom của t-mobile vô bây giờ bàn phím cứng không đánh được các ký tự đặc biệt như @#... nhấn vào @ thì nó lại ra là !. các anh chỉ em cách khắc phục với

Bạn nên đọc lại phần diễn đàn ( Coi phần sữa Register ở bàn phím, vì máy loại O2 MiniS còn Rom thì T-Mobile )

Sao bạn ko up bản rom mới, trong diễn đàn sẳn dó đó bạn ! Rất dễ sữ dụng nữa !

Thân chào !

jimmy_nguyen

Spam tí nào!!!

Bác utxd ơi! Hôm qua post lộn sang box WM06 nên bị bác dell bài ngay, hôm nay post lại đây. Em có đề nghị là bác nên có một bài tổng hợp về mấy vấn đề UNLOCK (kể cả việc UNLOCK SIM, UNLOCK CID) vào trong bài ở trang 1 để các newbie khác không phải quá vất vả tìm kiếm và :( :-?? X-( :(( giống như em mấy tuần lễ qua! Mặc dù 12g trưa hôm qua em đã UNLOCK SIM và cả UNLOCK CID con T-mobile MDA Vario của em thành công mỹ mãn:)) :D =D>

kenjivp

Bác dùng lokiwiz 0.2b để unlock sau đó up ROM Cingular 1.8 thêm một lần nữa thì SPL cũng sẽ down xuống còn 1.8 thôi. Chi tiết xin mời xem thêm tại đây (tiếng Anh nhen). Chúc thành công!!! :D

Em đã thử làm theo bài viết đó nhưng vẫn không được , nó cứ báo lỗi :

Bác nào có ROM Button 1.05 hay love_wizard cho em xin để làm thử với.:((

Utxd

ROM Button 1.05 hay love_wizard là Rom gì nhỉ :-?

Muốn unlock thì phải uprom gốc của máy mới unlock được, nếu là O2 thì quay lạ icác trang trước có link tải Rom O2 1.05, lấy cái đó về up rồi unlock nhé.

lesyhoangchuong

Link download Button's 1.05 ROM nè bác
Mã:
[URL="http://rapidshare.com/files/20136239/CUSTOM__RUU_Wizard_1050412_WWE_101_11210_WWE.exe"]http://rapidshare.com/files/20136239/CUSTOM__RUU_Wizard_1050412_WWE_101_11210_WWE.exe[/URL]
Tui cũng bị như bác vậy nhưng sau khi làm theo hướng dẫn & up ROM Button 2 lần thì ok hết. Bác thử lại xem =D>

nhson

Con minis của em cũng phải hì hục down rồi lại úp tới 5 lần mới lên được tây thiên WM6, vất vả thật nhưng bù lại, dùng cũng đã lắm, hết muốn đổi máy luôn. Chúc các bác chưa thành công thì chịu khó nha....

khanhgt

Bạn vào đây xem cách sửa chữa này : Here

Status
Không mở trả lời sau này.