• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vdict từ điển Windows Phone 7

Tom_codon

Super V.I.P
Xin chào các bạn !

Hôm nay Tom xin giới thiệu đến với các bạn, phần mềm thứ 2 của đội phát triển Windows Phone 7. Đó chính là từ điển Vdict

Vdict là từ điển đa ngôn ngữ dành cho hệ điều hành Windows Phone 7 do nhóm phát triển Tom soft hợp tác cùng Designer RyanPham xây dựng , hiện tại vì hệ điều hành Windows Phone 7 chưa có bàn phím ngôn ngữ các nước, nên phiên bản Vdict 1.0 hôm nay Tom giới thiệu chỉ có ngôn ngữ Anh và Việt

Hình Ảnh :

Thông Tin Chương Trình :

• Dữ liệu từ điển tổng hợp bao gồm 790997 từ (Anh Việt - Việt Anh và Việt Wiki)
  • Tự động nhận biết từ cần tra , ví dụ đánh tra từ hello -> giải nghĩa tiếng Anh sang Việt , Yêu -> Giải nghĩa từ Việt sang Anh , hỗ chí minh -> tra trong Việt Wiki :)
  • Hỗ trợ gõ tiếng việt theo cấu trúc Autocorrect cách gõ Telex
  • Hỗ trợ phát âm với dữ liệu giọng thật 64885 từ
  • Hỗ trợ lịch sử tra từ
  • Hỗ trợ tạo danh sách từ ưa thích
  • Hỗ trợ dịch đoạn văn dựa vào dịch vụ Google Translate

Hướng Dẫn Sử Dụng :
  1. Tải ứng dụng giải nén và cài đặt vào máy
  2. Đợi dữ liệu tải về máy và cài đặt dữ liệu từ điển vào máy
  3. Tra từ bằng cách viết vào ô chữ và ấn nút enter trong bàn phím, chuyển đổi các trang bằng cách kéo tay trượt sang trái và phải ở dưới dáy , Thêm vào danh sách ưu tiên bằng cách ấn hình 3 cây ghim bên giải nghĩa , xóa ưu tiên bằng cách ấn vào cục tẩy bên phải gần bảng của trang giải nghĩa
  4. Giữ tay vào một trang bất kì để hiển thị và ẩn Menu của chương trình
Cách gõ tiếng việt trên Vdict :

Tiếng Việt của Vdict sử dụng theo cấu trúc Autocorrect kiểu gõ telex
Ví dụ : Cộng hòa xã hội -> gõ theo Vdict sẽ là Coongj hoaf xax hooij và dấu cách , mỗi khi đánh dấu cách thì từ của các bạn sẽ tự động đổi dấu tiếng việt
chú ý là dấu của tiếng việt luôn phải đằng sau cùng , ví dụ thì s và j trong 2 từ đó phải luôn ở cuối

Mẹo sử dụng cho các máy HTC :

Đối với các máy HTC , bạn có thể tải dữ liệu từ điển về và copy vào máy , sẽ tiết kiệm được nhiều thời gian hơn , để làm điều đó các bạn cần :

1. Dữ liệu từ điển tải ở Đây
  2. Windows Phone Device Manager tải ở Đây
  3. Touch Xplorer tải ở Đây

Chạy Vdict , khi Vdict hỏi có cần tải giữ liệu không thì ấn nút Back để thoát ra ngoài
Giải nén data.zip , rồi dùng Windows Phone Device Manager , vào Explorer File and Folder -> Chép data.db vào My Documents , sau khi copy xong , có thể Windows Phone Device Manager sẽ hiển thị lỗi, nhưng các bạn chỉ cần ấn nút bỏ qua.Sau đó dùng Touch Xplorer chạy trên điện thoại , vào thư mục Documents, copy file data.db vào mục \Applications\Data\E4D50A81-E5F2-4580-B33A-15A6A82F679C\Data\IsolatedStore , và chạy chương trình Vdict lại và tra từ bình thường

Cách tải bộ phát âm chỉ dành cho HTC :

Dữ liệu phát âm bằng giọng thật gồm 64885 từ các bạn có thể tải ở Đây
Giải nén ra máy tính bạn sẽ được thư mục sound , Dùng Windows Phone Device Manager vào File Explorer và vào mục \Applications\Data\E4D50A81-E5F2-4580-B33A-15A6A82F679C\Data\IsolatedStore , kéo thả mục sound vào đây , và WPDM sẽ copy phát âm vào máy cho các bạn , nếu quá trình copy bị lỗi , các bạn nhớ nhìn xem máy đã copy đc đến file nào , rồi rút máy ra , cắm lại vào WPDM và thực hiện copy tiếp , vì có đến 64885 file âm thanh , nên quá trình copy khá lâu :(

Các máy Samsung,LG,Dell cần chờ phiên bản 1.1 để có thể sử dụng chức năng phát âm của chương trình

Vdict là phần mềm thương mại , các bạn cần đăng kí để sử dụng phần mềm, giá bán của Vdict là 150.000 VND

Cách thức mua phần mềm :

Chuyển 150.000 VND vào tài khoản Vietcombank Hà Nội , chi nhánh Thanh Xuân :

Tên tài khoản : NGUYEN THI GAM
Số tài khoản : 0021001671951

Sau đó viết email đến hòm thư : tom.htcpedia@gmail.com với nội dung :

User : Tên đăng kí của bạn
ID máy : Số ID máy của bạn
Mở rộng : thông tin về việc chuyển khoản của bạn

* ID máy và User bạn xem trong phần Đăng ký của chương trình ( Giữ tay để hiển thị menu -> kéo menu lên sẽ thấy menu đăng kí )

Chú ý : Các bạn đã đăng kí mua , và kích hoạt thành công , hãy sử dụng và post cảm tưởng của các bạn về phần mềm vào thread này một cách công khai , để các thành viên khác có thể biết và cũng là để người phát triển có thể tiếp tục tiếp thu ý kiến đóng góp của các bạn , để xây dựng sản phẩm tốt hơn nữa

Chúc các bạn hài lòng với Vdict và sự hỗ trợ từ cộng đồng sẽ là nguồn động lực cho chúng tôi tiếp tục phát triển những phần mềm Việt chất lượng và hữu ích cho cộng đồng

Tom

Chỉnh sửa cuối:

trankien

Cũng không hẳn là quá đắt nhưng cho xài demo mấy ngày thì hay hơn, thì mới góp ý được, chứ nếu không ưng mà đã ....:D, thôi mình chờ bà con xài khen ngon thì mới mua

quang83

Hix, mới bị hư cái HD7 chứ nếu không làm ngay. Lót dép hóng vậy. Mua Lịch Việt rồi mua cái Vdict này có giảm giá không anh Tom? Đùa thôi. Sẽ sớm quay lại sau khi mua HD7 mới .

thihuongvpp

Mình đã test thử Vdict chạy trên HD7 có vài nhận sét.
Thứ nhất về tra từ, ví dụ từ tiếng anh sang tiếng việt ta gõ từ helix thì được dịch ra theo từng chuyên ngành.
Chuyên ngành kinh tế là :ốc sên.
Chuyên ngành kỹ thuật là:ăng ten lò xo,đường đinh ốc,đường ren vít,xoắn ốc,...
Chuyên ngành y học là:luân tai,vòng xoắn.
Chuyên ngành xây dựng là:vòng xoáy.
Thứ hai cũng về tra từ, ví dụ từ tiếng việt sang tiếng anh ta gõ :Trường Chinh dịch ra (long march).
Nhưng ở phần thứ hai lại có viết thêm về xuất thân và tiểu sử của ông Trường Chinh.Mình thấy cái này rất hay tức là ta gõ tên của những nhân vật trong lịch sử là ta cũng biết về xuất thân và tiểu sử của người đó.
Mình mới thử ít thôi,còn nhiều để các bạn khám phá thêm.
Vdict này tác giả cũng bỏ ra nhiều công sức và chất xám mình nghĩ với giá 150k cũng không phải là quá mắc khi mà mình cần đến nó.
Đây là vài nhận xét của mình,ai đã dùng rồi thì cho thêm ý kiến vì mình cũng chưa thử hết được Vdict này.
Đây là video hướng dẫn:http://www.youtube.com/watch?v=hajSk9TcXAo

Chỉnh sửa cuối:

khalinhti

huhu đắt thía bác ơi, bác tom nhanh nhanh làm fan mềm free cho ae đi bác

Hic người ta dành biết bao nhiêu là thời gian để viết 1 cái ứng dụng mà bác cứ đòi free . chúng ta phải mua đế ủng hộ bác tom nói riêng và các anh em biết lập trình nói chung để người ta có động lực mà phát triển wins phone chứ nhưng mà giá mềm mềm 1 chút có lẽ sẽ hợp lí hơn , ko biết bác tom có cho trả giá ko nữa . 6_^

master1007

ừ thì cái chuyện free là hơi khó nhưng e nghĩ cái giá đấy đối với sv như e thì cao quá, khó đáp ứng đc,

hoanganh174

bạn nói vậy ko đúng đâu master1007, cái máy của bạn giá trị bao nhiêu? chương trình dùng free cũng nhiều rồi, h bỏ ra 150k để mua 1 phần mềm hữu ích thì bạn thấy đắt hay rẻ? :) Lúc cầm máy mới thì nhiều người ngưỡng mộ lắm mà, đừng tính toán quá hihi.

thechipmunks

có đóng góp rồi nhưng ko ăn thua :)) đa phần anh em mong muốn giá khoảng 50k trở xuống

dsvn1968

Đợi mỏi mắt cuối cùng pm từ điển cũng xuất hiện để mua sử dụng
Cảm ơn tâm huyết của Tôm!

myGenio

Xin chúc mừng và cảm ơn bác chủ thớt, chương trình này thì ngon phải biết, nhưng em chưa thưa thử dc. em đang ở nứoc ngoài ko mua dc, thứ hai là em vẫn thích MDict hơn vì nó đồ sộ và free hehehe. tạm thời dùng tạm Polyglot và WPTranslator và WIKI những cái này đủ đáp ứng. Dẫ sao cũng khâm phục và ngưỡng mộ bác.

bll1301

ko biet bac Tom có định đưa apps len Marketplace de anh em co the mua trực tiếp ko nhi? lại ko phai hack phone nữa.

Tom_codon

Super V.I.P
ko biet bac Tom có định đưa apps len Marketplace de anh em co the mua trực tiếp ko nhi? lại ko phai hack phone nữa.

Bạn đã thử mua soft nào ở maketplace chưa mà nói vậy ?

Chỉnh sửa cuối:

bll1301

Không hiểu ý bác Tom. Em có mua vài soft rẻ để dùng. Soft đắt nhất mà em từng mua là Calc Pro :)) Em thấy unlock Nodo phải downgrade về bản cũ, hack xong lại ko vào lại marketplace được nữa nên ngại lém.

Tom_codon

Super V.I.P
Không hiểu ý bác Tom. Em có mua vài soft rẻ để dùng. Soft đắt nhất mà em từng mua là Calc Pro :)) Em thấy unlock Nodo phải downgrade về bản cũ, hack xong lại ko vào lại marketplace được nữa nên ngại lém.

bạn post hướng dẫn tạo tài khoản nạp tiền vào và mua lên cho các bạn cùng xem , rồi mình sẽ đưa lên marketplace

Tom

Chỉnh sửa cuối:

ductd

Phần mềm good, nhưng copy cái sound data lâu wa, mất gần 4h.
Mình đã dùng cả phần mềm thứ nhất: LichViet và phần mềm thứ hai: Vdict của Tom thấy các phần mềm viết đều hướng đến khách hàng là người Việt, giao diện thân thiện và tương đối đặc trưng Việt Nam hơi nhiều màu sắc. Tuy nhiên cá nhân mình thích giao diện theo phong cách "sơn sần" hơn giao diện "sơn bóng"

bll1301

bạn post hướng dẫn tạo tài khoản nạp tiền vào và mua lên cho các bạn cùng xem , rồi mình sẽ đưa lên marketplace

Tom
Ac ac, h em mới bít là ở VN ko mua dc apps tren marketplace. Em hiện h ở nc ngoài nên ko bít.:( Srry bác. Nhân tiện, bác co cách nào unlock Nodo để cài, lúc nào muốn lại relock lại để vào marketplace dc thì tốt wá. Thank pác trước :D