• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Việt hoá Spb Keyboard 4.0

sgking21

Mình down file VietnameseSpbKeyboard4.arm.cab, sau khi cài nó, nếu dùng skin default thì có lựa chọn tiếng Việt, dùng skin khác down ở dưới thì không thấy có lựa chọn đó.
Mã:
http://www.spbsoftwarehouse.com/products/keyboard/skins.html?en

đúng rồi đó bạn, chỉ skin defaut mới có lựa chọn tiếng việt

Em thường chỉ chọn 2 ngôn ngữ thôi, EN và VE, vì nếu để từ 3 - 4 ngôn ngữ trở lên thì thời gian load full screen Keyboard sẽ lâu hơn. Nên chọn Unload on close để giải phóng Ram khi không sử dụng nữa

shogunr125

Bạn ơi! Mình thích skin này quá!

Nhưng đã làm mọi cách thêm layout VN vào nhưng nó vẫn bị lỗi hiển thị như thế này:

Bạn có thể giúp mình khắc phục được không?
Phải công nhận bạn giỏi và chịu khó thật! =D>
Bản 4.0 này phức tạp hơn bản trước, mình mò cả buổi mà chẳng ra được! :|
Cám ơn bạn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Thay đổi trong VE layout:
Fix lỗi : khi nhấn dấu sẽ tự tắt dấu khác trong FullScreenKeyboard
1-Nhấn dấu sắc:
-Hiện các nguyên âm với dấu sắc
-Giấu các phụ âm
-Hiện các chữ cái tiếng Anh w,f,j,z tại vị trí q,đ,k,x
-Hiện các dấu , . ? ! : tại vị trí x c v b n m (có thể phải sửa lại vì đã có , . /)

2-Nhấn dấu huyền:Hiện các số 1234567890 và - + =

3-Nhấn dấu hỏi:Hiện các ký tự tương ứng với Shift+số:
! @ # $ % ^ & * ( )

4-Nhấn dấu ngã:Hiện các dấu cặp đôi:' " < > / \

5-Nhấn dấu nặng:Hiện các dấu móc:( ) [ ] { }

Chú ý:Hiện tại VE không dùng từ điển tiếng Việt vì tôi dự định làm từ điển khác nhỏ hơn cho VE
Nếu bạn muốn dùng từ điển tiếng Việt thì tao file ve.txt giống hệt file vn.txt (trong file nén dic)

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P

Nhưng đã làm mọi cách thêm layout VN vào nhưng nó vẫn bị lỗi hiển thị như thế này:

Cám ơn bạn nhiều!

Vì tôi được tham dự nhóm thử nghiệm Spb Keyboard 4 nên được thử trước bạn chứ chẳng giỏi giang gì đâu.
Còn chịu khó thì đúng vì tôi muốn đóng góp cho cộng đồng người Việt dùng PPC.
Khi tham gia nhóm thử nghiệm,tôi đã gửi layout cho tiếng Việt nhưng hãng không đưa tiếng Việt vào chương trình chính thức vì nhiều lý do tế nhị.Người Việt mình đành trao đổi với nhau vậy.
Tôi sẽ xem thử BlackStyle1 và sẽ gửi lên diễn đàn

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Mình down file VietnameseSpbKeyboard4.arm.cab, sau khi cài nó, nếu dùng skin default thì có lựa chọn tiếng Việt, dùng skin khác down ở dưới thì không thấy có lựa chọn đó.
Mã:
http://www.spbsoftwarehouse.com/products/keyboard/skins.html?en

Tôi sẽ xem thử với các skins khác và trả lời bạn sau

HaChau

Super V.I.P
Sau một thời gian dùng thử, mình mới quen, nhớ được vị trí + cách gõ tiếng Việt bằng Spb Keyboard nên gõ tiếng Việt cũng cảm thấy nhanh hơn trước. Dùng Spb Keyboard không bị các lỗi chữ như tất cả các keyboard tiếng Việt thường mắc phải.

hanoiwap

Super V.I.P
Sau một thời gian dùng thử, mình mới quen, nhớ được vị trí + cách gõ tiếng Việt bằng Spb Keyboard nên gõ tiếng Việt cũng cảm thấy nhanh hơn trước. Dùng Spb Keyboard không bị các lỗi chữ như tất cả các keyboard tiếng Việt thường mắc phải.

To @HaChau
Bạn có thể cho biết rõ hơn về:"Dùng Spb Keyboard không bị các lỗi chữ như tất cả các keyboard tiếng Việt thường mắc phải"
Lỗi "thường mắc phải" đó là gì, tôi sẽ sửa lại lỗi đó trong các keyboard tiếng Việt khác(do tôi phát triển)

Chỉnh sửa cuối:

centos5f4vn

Lúc đầu mình cài Resco Keyboard 5, mình cài SPB Keyboard tiếp, khi lựa chọn Resco Keyboard lại thì bấm phím là Resco Keyboard lại bị thu nhỏ xuống, không bấm đc.

Sau đó remove Resco Keyboard đi và cài lại thì lại dùng đc cả SPB và Resco bình thường. Không hiểu bị lỗi gì.

Tôi sẽ xem thử với các skins khác và trả lời bạn sau

hanoiwap

Super V.I.P
VE và VN layout cho các skins của Spb Keyboard 4

BlackStyle1

1-Vì Spb Keyboaed 4 không hỗ trợ cho tiếng Việt nên trong các skins nguyên bản của hãng không có file _layout_vn.txt và _layout_ve.txt
Khi phát triển cho tiếng Việt tôi đã tạo ra _layout_vn.txt và _layout_ve.txt
Để_layout_vn.txt và _layout_ve.txt có trong danh sách các ngôn ngữ ta phải sửa lại file _langs.txt .Cụ thể là thêm 3 dòng
lang ve 0 VE Vietnamese Việtnam-VE
lang vn 0 VN Vietnamese Việtnam-VN

2-Ngoài ra hinh của dấu hỏi và nặng không có nên tôi phải sửa lại 3 file _font_96.bmp,_font_128.bmp,_font_192.bmp cho các độ phân giải màn hình

Vì vậy các bạn có thể dễ dàng sửa lại các skin nguyên bản cho tiếng Việt bằng cách sau:
Thí dụ với BlackStyle1

Khi cài BlackStyle1.cab,sẽ tạo thư mục Spb Keyboard Black Style 1 Skin.Trong đó có file kbd_skin.zip
Trong file kbd_skin.zip bạn hãy đổi 4 file:

1 _langs.txt
2 _font_96.bmp
3 _font_128.bmp
4 _font_192.bmp

Và thêm 2 file:
1 _layout_vn.txt
2 _layout_ve.txt

6 file này có trong bản tiếng Việt của tôi

Tôi sẽ sửa dần và gửi lên diễn đàn các skins đã hỗ trợ tiếng Việt

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P

Cám ơn bạn nhiều!

Lý do vì bạn chỉ thay _langs.txt và _layout_vn.txt mà chưa thay 3 file dưới đây:
1 _font_96.bmp
2 _font_128.bmp
3 _font_192.bmp

Dưới đây là skin mà bạn yêu thích

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Lúc đầu mình cài Resco Keyboard 5, mình cài SPB Keyboard tiếp, khi lựa chọn Resco Keyboard lại thì bấm phím là Resco Keyboard lại bị thu nhỏ xuống, không bấm đc.

Sau đó remove Resco Keyboard đi và cài lại thì lại dùng đc cả SPB và Resco bình thường. Không hiểu bị lỗi gì.

Tôi chưa gặp phải trường hợp như của bạn nên không thể trả lời bạn được.Có thể có lỗi trong khi cài đặt mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Để biết rõ hơn về Vietnamese Spb Keyboard 4,bạn có thể xem trợ giúp tiếng việt bằng cách mở Start\Help\Content\Help for Added Program\Spb Keyboard\Vietnamese

HaChau

Super V.I.P
To @HaChau
Bạn có thể cho biết rõ hơn về:"Dùng Spb Keyboard không bị các lỗi chữ như tất cả các keyboard tiếng Việt thường mắc phải"
Lỗi "thường mắc phải" đó là gì, tôi sẽ sửa lại lỗi đó trong các keyboard tiếng Việt khác(do tôi phát triển)
Cháu nói lỗi đó do các bàn phím của người Việt lập trình dùng hay gặp lỗi lúc gõ được lúc không chứ không phải các bộ gõ do bác h.a.c.k đâu, với lại cháu cũng chỉ dùng bộ Spb Keyboard này của bác thôi.

Posted via Mobile Device

centos5f4vn

Cám ơn bác đã trả lời.

Không hiểu sao khi tôi sử dụng cả 2 cái keyboard Resco và SPB (bộ cài của bác) thì thỉnh thoảng cái Resco lại ko sử dụng được. Để tôi quay lại bộ cài gốc của SPB xem sao.

Tôi chưa gặp phải trường hợp như của bạn nên không thể trả lời bạn được.Có thể có lỗi trong khi cài đặt mà thôi

minhcanvao

làm thế nào để down được phần mềm này về bây jo,mình ấn vào down thì nó toàn vào trang file.opera và khi ân vào chữ down o trang đấy thì ko thấy down được,nói chung là mình muốn down về dùng nhưng không biết làm thế nào để down,bạn cho mình xin link ấn vào là down được luôn nhé

HaChau

Super V.I.P
làm thế nào để down được phần mềm này về bây jo,mình ấn vào down thì nó toàn vào trang file.opera và khi ân vào chữ down o trang đấy thì ko thấy down được,nói chung là mình muốn down về dùng nhưng không biết làm thế nào để down,bạn cho mình xin link ấn vào là down được luôn nhé
Mình dùng FireFox mở trang Opera lên, nó báo lỗi và hiện link download ở dưới. Bấm vào link đó là download bình thường.

Posted via Mobile Device

minhcanvao

mình thấy ở đấy có nhiều bản down quá,ko biết down cái nào,mình down được 1 file tên là "VietnameseSpbKeyboard4.arm" ko biết đã down đúng file chưa,nhưng mình tưởng file *.amr là file nhạc chuông chứ,mình dùng HTC touch2 không biết cài bản nào nhi

HaChau

Super V.I.P
Do bạn không để chế độ hiển thị đuôi tệp (ext) nên chỉ hiển thị ngắn như vậy thôi. Bản chất nó là file CAB để cài bình thường trên Pocket PC.

hanoiwap

Super V.I.P
Cháu nói lỗi đó do các bàn phím của người Việt lập trình dùng hay gặp lỗi lúc gõ được lúc không chứ không phải các bộ gõ do bác h.a.c.k đâu, với lại cháu cũng chỉ dùng bộ Spb Keyboard này của bác thôi.

Posted via Mobile Device

Cám ơn bạn đã góp ý

hanoiwap

Super V.I.P
mình thấy ở đấy có nhiều bản down quá,ko biết down cái nào,mình down được 1 file tên là "VietnameseSpbKeyboard4.arm" ko biết đã down đúng file chưa,nhưng mình tưởng file *.amr là file nhạc chuông chứ,mình dùng HTC touch2 không biết cài bản nào nhi

Đó là VietnameseSpbKeyboard4.arm.CAB.Đúng rồi đó
Tôi sẽ post lên 4share.com

http://www.4shared.com/file/72527043/861ff491/VietnameseSpbKeyboard4arm.html

Chỉnh sửa cuối: