• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WIN: Dễ dàng nâng cấp lên Firmware 2.1 và fix lỗi cơ bản

HoaCK

Nếu iPhone của bạn đang ở phiên bản nhỏ hơn 1.1.4 thì tìm trên diễn đàn cách up lên 1.1.4 và unlock nhé (bước này phải làm vì đã có bạn up thẳng từ 1.0.2 lên bị mất sóng rồi).

Bước 1: Download các tool cần thiết:
+ iTunes 8 tại đây
+ .NET Framework 2.0 tại đây
+ QuickPwn2.1-1 tại đây
+ Firmware 2.1:
- FW 2.1 cho iPhone 2G
- FW 2.1 cho iPhone 3G

Bước 2: Up lên 2.1
+ Cài iTunes 8 (nhớ Remove hết phiên bản iTunes trước khi cài bản mới nhé, cách remove sạch sẽ ở cuối bài)
+ Cài .NET Framework 2.0
+ Mở iTunes, chọn iPhone và chọn Shift+Restore, chọn Firmware 2.1 vừa down về. Ngồi đợi cho iTunes restore xong xuôi (Khoảng 20 phút)

Bước 3: Jailbreak, Active và Unlock
1. Giải nén QuickPwn vừa down về và chạy QuickPwn.exe nó sẽ yêu cầu bạn cắm iPhone (QuickPwn sẽ tự động nhận dạng FW và loại iPhone bạn đang sử dụng) -> Chọn Next

2. Chọn Browse và chọn đến firmware 2.1 vừa down về (iPhone1,1_2.1_5F136_Restore.ipsw (nếu là iPhone 2G) hoặc iPhone1,2_2.1_5F136_Restore.ipsw (nếu là iPhone 3G)) -> Chọn Next

3. Chọn Cydia, Installer và Unlock (chọn Replace Logo nếu bạn thích quả dứa hơn quả táo:p)-> Chọn Next

4. Chọn 2 file Bootloader đã down về (down file BL.zip đính kèm vào rồi giải nén sẽ có 2 file BL-39.bin và BL-46.bin) -> Chọn Next

5. Đợi QuickPwn đưa IP về Recovery Mode, khi trên màn hình QuickPwn bắt đầu đếm ngược 5 giây thì thực hiện
+ Bấm nút Home 5 giây sau đó vẫn giữ Home và bấm Power thêm 10 giây
+ Bỏ nút Power ra vẫn giữ nút Home thêm 30s rồi buông ra là xong

Lưu ý: Sau khi QuickPwn chạy xong IP sẽ khởi động và Bootneuter sẽ chạy để unlock IP của bạn nên không được đụng vào iPhone khi nó đang chạy nhé (mặc kệ đến khi nào báo thành công thì thôi).

Sau khi chạy hoàn thành thì iPhone của bạn đã được Jailbreak, Active và Unlock (nếu là iPhone 2G) và có sẵn Cydia và Installer.

(Trong quá trình jailbreak thì trên IP hiện một số hình đẹp hơn hồi 2.0.2)

Bước 4: Fix lỗi

Cách 1: đối với những bạn có wifi:
+ Tắt ngay iTunes -> Vào IP mở wifi lên, vào Setting chọn General, chọn auto lock: never thoát ra.
+ Vào cydia search: open ssh và cài nó, BossPref và cài nó (để bật tắt SSH đó mà)
+ Tiếp theo: Chạy SSH_NO_WIFI (Down tại đây - trong thư mục Tools, pwd giải nén là hoack) gõ Pass:alpine

Cách 2: đối với những bạn không có wifi (cách này chỉ dùng tạm thôi, khi nào có wifi vẫn nên cài openssh và bossprefs để dùng sau này)
+ Download TotalCommander và t-pot addon (down tại đây trong thư mục tools)
+ Cài đặt TotalCommander và mở nó lên
+ Tại cửa sổ bên trái doube click T-PoT.1.1.zip để cài đặt
+ Ở cửa sổ bên phải bạn chọn hộp [-\-] và chọn network neighborhood (t-pot)

Lỗi 1: Keyboard auto correction:
Các bạn vào theo đường dẫn : /System/Library/TextInput/
Tìm folder tên :TextInput_en.bundle đổi tên thành TextInput_en1.bundle

Lỗi 2: Tin nhắn hiện số, nhưng không hiện tên: Chép file PhoneNumberTemplates.plist (down tại đây trong thư mục fix)
vào đường dẫn:
/System/Library/PrivateFrameworks/AppSupport.framework/PhoneNumberTemplates.plist

Lỗi 3: Không cài được phần mềm :
Chép file: MobileInstallation (down tại đây trong thư mục fix)
vào theo đường dẫn: /System/Library/PrivateFrameworks/MobileInstallation.frameworks/...
Set 0775 cho file đó (Nếu dùng TotalCommander thì không cần set).

Khởi động lại iPhone là xong!

Cách cài đặt app cho iPhone ở đây

Tặng các bạn một số app mình đang sử dụng trên iPhone tại đây:D

------------------------------------------------------------------------

Cách Remove iTunes:
1. Vào Control Panel -> Add or Remove Program
2. Remove Apple Mobile Device Support
3. Remove Apple Software Update
4. Remove iTunes (hỏi khởi động lại thì chọn NO)
5. Remove Quick Times
6. Khởi động lại máy tính
7. Xóa thư mục Apple Computer trong C:\Documents and Settings\Tên của bạn\Application Data
8. Xóa thư mục Apple và Apple Computer trong C:\Documents and Settings\Tên của bạn\Local Settings\Application Data
9. Vào My Document\My Music đổi tên thư mục iTunes thành iTunes_Backup
10. Khởi động lại máy tính là xong.

Chỉnh sửa cuối:

HoaCK

Mình định post từ hôm QuickPwn 21 ra nhưng do bận quá nên bây h mới đưa lên cho ACE PV được:D

P/S: Mà sao đi đâu cũng gặp em thế nhỉ:D

XuanTruong

Super V.I.P
Mình định post từ hôm QuickPwn 21 ra nhưng do bận quá nên bây h mới đưa lên cho ACE PV được:D

Thêm vài tấm hình minh họa như bên đó cho thêm phần hoành văn tráng Bạn nhé!;;) Đưa Chú ý và treo Topic vì bài viết hữu ích!:) Mong Bạn chia sẻ nhiều hơn nữa!;;)=D>

HoaCK

Mình đã up thêm hình, các MOD thông cảm là mình lấy ở iClarified vì cơ quan chặn không cho up hình lên mạng.

TaQuangDuc

mình luôn thích cách này vì thích FW nguyên dạng như ban đầu, không có nhiều icon tạp cho tiện việc thêm thắt sau này.
Thanks,

PS:
Bước 2: Up lên 2.1
+ Cài iTunes 8 (nhớ Remove hết phiên bản iTunes trước khi cài bản mới nhé, cách remove sạch sẽ ở cuối bài)
+ Cài .NET Framework 2.0
+ Mở iTunes, chọn iPhone và chọn Shift+Restore, chọn Firmware 2.1 vừa down về. Ngồi đợi cho iTunes restore xong xuôi (Khoảng 20 phút)

Cách Remove iTunes:
1. Vào Control Panel -> Add or Remove Program
2. Remove Apple Mobile Device Support
3. Remove Apple Software Update
4. Remove iTunes (hỏi khởi động lại thì chọn NO)
5. Remove Quick Times
6. Khởi động lại máy tính
7. Xóa thư mục Apple Computer trong C:\Documents and Settings\Tên của bạn\Application Data
8. Xóa thư mục Apple và Apple Computer trong C:\Documents and Settings\Tên của bạn\Local Settings\Application Data
9. Vào My Document\My Music đổi tên thư mục iTunes thành iTunes_Backup
10. Khởi động lại máy tính là xong.

tại sao lại phải làm bước này? nếu không làm thì có được không? Mình muốn recover lại data backup của iPhone sau mỗi lần up firmware mới mà remove thế này liệu có recover data được không?

HoaCK

mình luôn thích cách này vì thích FW nguyên dạng như ban đầu, không có nhiều icon tạp cho tiện việc thêm thắt sau này.
Thanks,

PS:

tại sao lại phải làm bước này? nếu không làm thì có được không? Mình muốn recover lại data backup của iPhone sau mỗi lần up firmware mới mà remove thế này liệu có recover data được không?

Làm như vậy đảm bảo iPhone của bạn được sạch sẽ, tránh việc phát sinh lỗi về sau này.

Các dữ liệu của bạn trước đây đều lưu trong thư mục iTunes nên mình đã ghi là đổi tên nó thành iTunes_backup để sau này có thể copy và syn lại bình thường.

vtp9x

Mình đã up thêm hình, các MOD thông cảm là mình lấy ở iClarified vì cơ quan chặn không cho up hình lên mạng.

- Nói chung hình ảnh tới bước đó là ok hết quá trình còn lại chờ đợi thôi ( 2 hình ảnh tiếp theo là hình ổ đĩa cứng và 1 thằng hologan cõng trái thơm chạy:)) )
- Còn cách fix thì 2.0- 2.1 đều như nhau cả hướng dẫn khá chi tiết tuy nhiên mình bổ xung thêm là các bạn cũng có thể fix qua installer bằng các add source zacklyn.110mb.com

AnhTu

Super V.I.P
Nói chung, bước remove chẳng qua để tránh iTunes 8 gây lỗi đối với QuickPwn hay winpwn vì Apple đã fix lỗi, cũng như các PC có cài iTunes 8, iPhone PC Suite không còn chạy được nữa, báo lỗi :D 1 tình huống mà mọi người cứ nghĩ là do PM bị lỗi :D

vtp9x

Hix..... sáng nay làm 1 em từ FW1.1.4 up lên FW2.1 đang unlock quá trình Fank bb bị error làm no wifi luôn. Hix nguy hiểm thật chắc mình bị tình trạng này đầu tiên khi lên 2.1 quá :((

HoaCK

Hix..... sáng nay làm 1 em từ FW1.1.4 up lên FW2.1 đang unlock quá trình Fank bb bị error làm no wifi luôn. Hix nguy hiểm thật chắc mình bị tình trạng này đầu tiên khi lên 2.1 quá :((

Bạn đã thử cho nó về 1.1.4 xem có wifi lại chưa?

vtp9x

- Hee.ee sao 5 giờ vật vả làm đủ mọi cách cuối cùng đã khắc phục được tình trạng trên ở Fw2.0, mừng quá...:))
- Mình đã nâng nhiều máy từ FW1.1.4 lên thẳng 2.1 thì máy này lại bị như vậy là tình trạng mất wifi khi nâng cấp là có thể, AE nên cẩn thận khi nâng cấp và làm đúng thao tác ( easy nhưng có lúc cũng đau đầu đấy ). Hiện tại mình cũng chưa rành lắm nên theo quan đểm của mình AE cứ từ từ nâng lên từng FW một ( ví dụ FW1.1.4 nâng lên 2.0 rồi hả nâng tiếp các FW tiếp theo)

XuanTruong

Super V.I.P
bước remove chẳng qua để tránh iTunes 8 gây lỗi đối với QuickPwn hay winpwn

Cái chính và quan trọng nhất là iTunes 8 gây lỗi với chính phiên bản iTunes cũ của nó trong khi Restore FW mới. Còn gây lỗi với QuickPwn hay Winpwn thì ít hơn (Vì khi chạy QuickPwn thì nó tự động đóng iTunes lại)!:)

AnhTu

Super V.I.P
Cái chính và quan trọng nhất là iTunes 8 gây lỗi với chính phiên bản iTunes cũ của nó trong khi Restore FW mới. Còn gây lỗi với QuickPwn hay Winpwn thì ít hơn (Vì khi chạy QuickPwn thì nó tự động đóng iTunes lại)!:)
PC chỉ nhận 1 iTunes thôi anh ơi :)) làm gì có cái iTunes 7 chạy song song mà gây lỗi :)), còn việc gây lỗi đối với 2 CT kia thì không phải là do iTunes mà là do cái AppleMobileDeviceService đó. Mà cái AppleMobileDeviceService thì iTunes version 7.7 khác với AppleMobileDeviceService của iTunes version 8

XuanTruong

Super V.I.P
PC chỉ nhận 1 iTunes thôi anh ơi :)) làm gì có cái iTunes 7 chạy song song mà gây lỗi :)), còn việc gây lỗi đối với 2 CT kia thì không phải là do iTunes mà là do cái AppleMobileDeviceService đó. Mà cái AppleMobileDeviceService thì iTunes version 7.7 khác với AppleMobileDeviceService của iTunes version 8

Xóa không sạchxóa sạch! Chú mày cứ rình sơ hở là bắt bẻ hoài!:)):)):))

HoaCK

Theo kinh nghiệm của mình thì việc cài iTunes mà không xóa sạch bản cũ cũng chẳng sao, thậm chí là update thẳng từ Apple luôn. Tuy nhiên thỉnh thoảng nó cũng gây lỗi và rất khó tìm nguyên nhân tại sao. Chính vì vậy mình mới khuyên mọi người "làm sạch" cho an toàn để tránh phát sinh các lỗi trong quá trình thực hiện.

Bản thân laptop của mình cũng đã mất 2 ngày với nó vì cái vụ Apple Mobile Device Support nó xung với mấy cổng USB (dẫn đến iTunes vẫn nhận IP bình thường (cả normal, recovery và dfu) nhưng mỗi lần dùng QuickPwn đến bước đưa về DFU lập tức PC báo unknow luôn và sau đó iTunes cũng ko nhận được nữa). Tìm nguyên nhân mỏi mắt mà không sửa được, cũng không làm sao xóa được mấy cái drivers của nó trong registry đành chơi giải pháp cuối cùng là cài lại WIN:-/

AnhTu

Super V.I.P
Bản thân laptop của mình cũng đã mất 2 ngày với nó vì cái vụ Apple Mobile Device Support nó xung với mấy cổng USB (dẫn đến iTunes vẫn nhận IP bình thường (cả normal, recovery và dfu) nhưng mỗi lần dùng QuickPwn đến bước đưa về DFU lập tức PC báo unknow luôn và sau đó iTunes cũng ko nhận được nữa). Tìm nguyên nhân mỏi mắt mà không sửa được, cũng không làm sao xóa được mấy cái drivers của nó trong registry đành chơi giải pháp cuối cùng là cài lại WIN:-/
Đối với việc xung đột do AMDS, việc cần làm là dùng PM chuyên remove như Your Uninstaller hoặc PM tương đương remove iTunes & AMDS, nó sẽ remove tất cả những gì liên quan đến những gì của Apple. Cài lại 7.7 rồi mới tiến hành JB máy.

leo_duong

Mấy bác cho em hỏi, em thấy hơi lạ 1 chút. Trước giờ lúc nào update cho iPhone em cũng phải Jailbreak nó, nhưng mà tự nhiên hôm nay update lên firmware 2.1 thì nó tự động vào luôn, không cần jailbrake hay làm gì hết ( em không xài At&t). Như vậy nó có bị lỗi gì ko?

Mấy bác cho em hỏi, em thấy hơi lạ 1 chút. Trước giờ lúc nào update cho iPhone em cũng phải Jailbreak nó, nhưng mà tự nhiên update lên firmware 2.1 thì nó tự động vào luôn, không cần jailbrake hay làm gì hết ( em không xài At&t). Như vậy nó có bị lỗi gì ko?

nguyenhai2310

với iphone mà bạn update như vậy thì theo như mình thấy thì okie đó nhưng nó ko có Cydia và Installer cho nen bạn vẫn phải dùng chương trình jailbreak để đưa installer và cydia vào