• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

X-Speedy CFW [C6-5800] | by Anther (Update 16/9)

jimmy_mei

mình nghĩ là sớm muộn cũng sẽ fix được bàn phím full QWERTY khi chuyển sang màn hình landscape thôi :)
vì biết đâu bản Fw sắp tới của C6 nó fix cho C6 có thể đổi sang full qwerty khi xoay ngang mà k cần lôi keyboard ra :)
thế là anh em ra hưởng sái :))

Hiện tại đã làm mất cột pin và sóng ở màn hình đứng, hy vọng sau này sẽ làm mất luôn khi ở landscape thì tuyệt :). 5k8 muôn năm :D

JokerB

mod làm mất cột sóng và pin đó mình thấy không tiện lắm vì nó làm mất luôn thanh taskbar phía trên luôn, vào 1 thư mục cũng k hiện tên thư mục đó, không còn hiện giờ, thông báo cuộc gọi lỡ hay tin nhắn,... tiết kiệm được vài pixel mà mất cái đó thì k hay lắm

Anther1991

mod làm mất cột sóng và pin đó mình thấy không tiện lắm vì nó làm mất luôn thanh taskbar phía trên luôn, vào 1 thư mục cũng k hiện tên thư mục đó, không còn hiện giờ, thông báo cuộc gọi lỡ hay tin nhắn,... tiết kiệm được vài pixel mà mất cái đó thì k hay lắm

Phần lớn thời gian dùng đâu phải để xem giờ, thông báo cuộc gọi, tin nhắn,.. đâu mà bất tiện. Trước khi vào 1 thư mục nào đó cũng đã xem tên nó rồi mới vào nên cũng ko cần thiết thiện tên bên trên. Dân vọc chủ yếu vào menu để vọc, còn muốn xem mấy cái thông báo tin nhắn,.. thì ra màn hình chủ là đủ.

pvtien7

mình jaf firmware của ather xong.khởi động xong kiểm tra ram knoảng 40m.xài opera thi còn khoảng 5m.mà opera hay bị văng ra lém.không biết thông số vậy là bình thường ko nữa ???có pro nào bít soft nào duyệt web đỡ tốn ram hơn opera hem ???

Anther1991

mình jaf firmware của ather xong.khởi động xong kiểm tra ram knoảng 40m.xài opera thi còn khoảng 5m.mà opera hay bị văng ra lém.không biết thông số vậy là bình thường ko nữa ???có pro nào bít soft nào duyệt web đỡ tốn ram hơn opera hem ???

Khởi động xong còn 40 MB thì hơi ít, bạn kiểm tra các app chạy nền xem, bình thường khoảng 48 MB.
Mình sẽ tìm cách nâng thêm ram

galabuon

mình nghĩ là sớm muộn cũng sẽ fix được bàn phím full QWERTY khi chuyển sang màn hình landscape thôi :)
vì biết đâu bản Fw sắp tới của C6 nó fix cho C6 có thể đổi sang full qwerty khi xoay ngang mà k cần lôi keyboard ra :)
thế là anh em ra hưởng sái :))

dll viết để switch bàn phím cho c6 liên quan keyb cứng, x58 liên quan cảm biến xoay, thay thế ko dc, thế là tèo dự án tự xoay :))

================

@ all : phần tự điển đọc phần tiếng việt có giọng nam khác, đọc khá chuẩn các từ có dấu việt. ai để ý vụ này ko ?

vậy là nokia có làm engine đọc tiếng việt, sao ko thấy phần chọn trong phần lựa ngôn ngữ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

JokerB

dll viết để switch bàn phím cho c6 liên quan keyb cứng, x58 liên quan cảm biến xoay, thay thế ko dc, thế là tèo dự án tự xoay :))

================

@ all : phần tự điển đọc phần tiếng việt có giọng nam khác, đọc khá chuẩn các từ có dấu việt. ai để ý vụ này ko ?

vậy là nokia có làm engine đọc tiếng việt, sao ko thấy phần chọn trong phần lựa ngôn ngữ nhỉ

em thấy có 7 giọng đọc khác nhau:
- Giọng UK
- Giọng USA
- Giọng Martin (cái này đang dùng ở các bản FW C6)
- Giọng Elle
- Giọng Jane
- Giọng Malcolm
- Giọng Sandra

Một số từ đơn giản thì nó đọc gần giống tiếng việt còn phần mới đọc chả rõ gì cả :))

bomdaica150693

@@cho mình hỏi ngoài lề tí: máy mình mấy hôm trước vẫn rung bình thường, đến hôm qua thì không rung được nữa( mình để chế độ rung rồi) , mình flash lại nhiều bản rùi kể cả bản gốc thì vẫn bị lỗi trên? có phải bì phần cứng rùi không? cho mình cách khắc phục luôn. Thanks

TungBach

@@cho mình hỏi ngoài lề tí: máy mình mấy hôm trước vẫn rung bình thường, đến hôm qua thì không rung được nữa( mình để chế độ rung rồi) , mình flash lại nhiều bản rùi kể cả bản gốc thì vẫn bị lỗi trên? có phải bì phần cứng rùi không? cho mình cách khắc phục luôn. Thanks

có thể máy bạn bị lỗi phần cứng rùi, nếu không cần thiết thì kệ nó thế cũng đc mà, có làm sao đâu !

vutaikt

anther cho mình xin dơnload lại linh bản V2 gấp..
V3 ấn vào trong Menu không thấy cột sóng cột Pin đâu và ko ấn phím tắt ở trên cột sóng như Buletooth ... tin nhắn đến.... trông đểu lắm...
Mà sao lại xóa V1 v2 di vậy...

kaka_nd

các Pro cho mình hỏi: mình flash bản CFW bản ngày 10/9 thì mình thấy chế độ tắt đèn màn hình nó không được như FW gốc. mình để khóa phím tự động, tắt đèn màn hình sau 30s thì nó không mờ màn hình đi một lúc sau đó nó mới tắt như bản FW gốc mà nó tắt màn hình luôn. Nên rất khó chịu khi mình đang đọc một thứ gì đó thì nó khóa man hình luôn, làm mình không chủ động được. mình thử để các cón số khác ngoài 30s nó vẫn thế.
Bạn nào biết giúp mình làm thế nào để khi đèn màn hình tắt hẳn thì trước đó nó mờ đi một lúc rồi mới tắt không?
Thanks!

kaka_nd

cho mình hỏi thêm câu nữa là mình muốn xóa những ứng dụng có sẵn trong bản FW này thì xóa bằng cách nào vậy?Và sau khi flash FW thì có nên format lại máy không?
thanks!

Anther1991

anther cho mình xin dơnload lại linh bản V2 gấp..
V3 ấn vào trong Menu không thấy cột sóng cột Pin đâu và ko ấn phím tắt ở trên cột sóng như Buletooth ... tin nhắn đến.... trông đểu lắm...
Mà sao lại xóa V1 v2 di vậy...

CFW này có chức năng bật/tắt bluetooth bằng ấn giữ phím 0 mà, vô bluetooth chi cho cực thế. Xem các thông tin như tin nhắn đến, cuộc gọi nhỡ,.. thì có thể xem ngoài màn hình chủ, chẳng phải lúc nào bạn cũng nhìn thấy màn hình chủ đầu tiên khi rút điện thoại trong túi ra xem hay sao.
các Pro cho mình hỏi: mình flash bản CFW bản ngày 10/9 thì mình thấy chế độ tắt đèn màn hình nó không được như FW gốc. mình để khóa phím tự động, tắt đèn màn hình sau 30s thì nó không mờ màn hình đi một lúc sau đó nó mới tắt như bản FW gốc mà nó tắt màn hình luôn. Nên rất khó chịu khi mình đang đọc một thứ gì đó thì nó khóa man hình luôn, làm mình không chủ động được. mình thử để các cón số khác ngoài 30s nó vẫn thế.
Bạn nào biết giúp mình làm thế nào để khi đèn màn hình tắt hẳn thì trước đó nó mờ đi một lúc rồi mới tắt không?
Thanks!

Firmware gốc cũng đâu có mờ đèn trước khi khóa phím. Tốt nhất là khỏi khóa phím tự động, tắt đèn thì ấn 3 phím bên dưới là mở lại, còn ko thì cứ 10 - 15 giây ấn vô màn hình 1 cái là đâu bị gì. Hoặc tăng thời gian khóa phím lên lên 1 phút cho rộng chút.
cho mình hỏi thêm câu nữa là mình muốn xóa những ứng dụng có sẵn trong bản FW này thì xóa bằng cách nào vậy?Và sau khi flash FW thì có nên format lại máy không?
thanks!

Những ứng dụng trong CFW này nếu bạn ko dùng thì thôi, xóa đi cũng ko tăng thêm bộ nhớ được đâu. Sau khi flash, ko cần format lại

kaka_nd

Ram của mình test thấy chỉ có 34-35 MB thôi ( khi không chạy ứng dụng nào). như thế liệu có ít không nhỉ? nếu bạn có thể làm cho nó mờ màn hình đi trước khi tắt màn hình được thì tốt.
thanks!

Chỉnh sửa cuối:

daotrungnt

Tới bước này nó bị thế này có bác nào biết lỗi gì không?
PRESS POWER ON NOW!
Searching for phone...Found
Flash files are corupted or missing...

Mới bác cho em hỏi dùng file RM-356_51.0.006_prd.rofs2.V01 còn những file khác cop từ FWC của người khác có được không?

kaka_nd

PRESS POWER ON NOW!

Mới bác cho em hỏi dùng file RM-356_51.0.006_prd.rofs2.V01 còn những file khác cop từ FWC của người khác có được không?

khi flash lúc đến bước bấm vào nguốn 2-3s nó hiện thông báo Found như của bạn là được đó. khi đó nó sẽ tiếp tục flash tiếp.đến khi nào máy báo Done và chờ 5-10s máy sẽ khởi động cho bạn là ok. còn những file khác thì bạn phải download từ bản FW C6 đó (trên forum này có đó mình không nhớ ở trang nào, bạn chịu khó tìm các trang là sẽ có thôi) sau đó bạn chỉ cần paste đè file RM-356_51.0.006_prd.rofs2.V01 mà bạn download ở trên vào thư mục RM-356 là ok

daotrungnt

khi flash lúc đến bước bấm vào nguốn 2-3s nó hiện thông báo Found như của bạn là được đó. khi đó nó sẽ tiếp tục flash tiếp.đến khi nào máy báo Done và chờ 5-10s máy sẽ khởi động cho bạn là ok. còn những file khác thì bạn phải download từ bản FW C6 đó (trên forum này có đó mình không nhớ ở trang nào, bạn chịu khó tìm các trang là sẽ có thôi) sau đó bạn chỉ cần paste đè file RM-356_51.0.006_prd.rofs2.V01 mà bạn download ở trên vào thư mục RM-356 là ok
He he tại bữa trước hok có bik nên cop mấy file còn lại của FWC khác nên tới đây nó không có chạy. thanks bro hem

0908727527

PRESS POWER ON NOW!

Coi lại file FW đi (có cook thêm vượt quá dung lượng cho phép hay lúc đóng gói bị lỗi hay k X_X)