• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

XDA ATOM/ATOM PURE - PDAVIET ROM WM6.1 (Core 20275)

linh_ck01

hix.. em bị bệnh "lậm" ... hì tại thấy bất kì con Atom nào có vẻ như HW trục trặc thì nên up lại ROM gốc để test các function lại để xác định bịnh .. trước khi dùng "dao,kéo" :D

Chỉnh sửa cuối:

lycucu

hihi anh sonblack nay sản xuất rom nhiều ghê! anh sonblack ơi anh tập buil rom tiếng việt cho atom để ae xài đi anh em ghiền rom tiếng việt lắm mà không có hix

ultrakill

Active Member
Về Camera bị vấn đề trên là do driver, khắc phục để nó chạy là may lắm rồi, thỉnh thoảng sẽ bị như vậy. Nếu xảy ra tình trạng trên, chỉ cần Reset lại và kiểm tra, ok thì cứ thế mà dùng. Tôi thường chỉ làm 1 lần.

Các nút chức năng nhảy lung tung à? Mọi người đâu có gặp điều này. Mình dùng có sao đâu. Và mình khẳng định, không có chuyện này, hỏng lẻ chỉ mình bạn bị thôi sao? Uprom lại coi sao, lười up thì Hard Reset và sau đó là kiểm tra ngay.

cái vấn đề nút chức năng nhảy lung tung thì em gặp lần này là lần đầu tiên, sáng nay ngồi up rom lại mới bị như vậy, và vẫn bị 1 lỗi duy nhất là cái camera còn lại mọi thứ vẫn ổn, bác bảo reset lại và kiểm tra, em reset mấy lần vẫn thế :(. Mỗi ngày em up 1 cái rom mà bác còn bảo em lười thì em cũng ko biết là phải up như thế nào mới ko bị chê là lười ạ :D
Em cảm ơn bác rất nhiều

Không ai nói bạn lười, bạn nói không đúng roài nhé.
Đã nói vậy thì dùng rom nào ok thì dùng. Còn cách khắc phục thì chỉ có vậy mà thôi. :D (Sonblack)

Last edited by a moderator:

thienly12333

cái vấn đề nút chức năng nhảy lung tung thì em gặp lần này là lần đầu tiên, sáng nay ngồi up rom lại mới bị như vậy, và vẫn bị 1 lỗi duy nhất là cái camera còn lại mọi thứ vẫn ổn, bác bảo reset lại và kiểm tra, em reset mấy lần vẫn thế :(. Mỗi ngày em up 1 cái rom mà bác còn bảo em lười thì em cũng ko biết là phải up như thế nào mới ko bị chê là lười ạ :D
Em cảm ơn bác rất nhiều

Không ai nói bạn lười, bạn nói không đúng roài nhé.
Đã nói vậy thì dùng rom nào ok thì dùng. Còn cách khắc phục thì chỉ có vậy mà thôi. :D (Sonblack)

mình cũng bị như bạn nhưng reset lại là hết ngay à,nếu không được nữa thì bạn up rom gốc như bác linh_ck01 nói thử rồi hãy tính tiếp

letuankhung

;;)tôi thấy bản rom của bác sonblack godd nhất rùi dặt biệt khi dùng chung với phần mềm chạy theme động không thấy hiện tượng treo may.thanks bác sơn nhiều;;)

shpy

Phản hồi và các vấn đề liên quan tới ROM 20275

Điều thực sự ấn tượng của bản ROM này là kết nối GPRS, chạy rất mượt mà trong quá trình duyệt web, còn khi chat các bạn sẽ gặp 1 số lỗi connection do chất lượng về sóng GPRS tại khu vực bạn đang sử dụng.

Ngòai ra, một số bạn bị tình trạng về máy ko nhận sóng hoặc dò sóng liên tục <- cũng do chất lượng sóng tại khu vực của bạn và môi trường xung quanh (metal environment)…

GPRS thì hoạt động trơn tru, kết nối nhanh. Nói chung là rất ok. Nhưng có bị 1 cái này, bạn test giúp xem do ROM hay là do chỉ ở máy mình nhé:

Chỉnh thời gian cho GPRS tự động ngắt kết nối xem nó có hoạt độngk không ?

Vì mình có chỉnh 60s, 30s, 2m ... thì khi soft mà chấm dứt 1 yêu cầu GPRS là nó disconnect ngay.
Như vậy sẽ rất phiền toái. Ví dụ như 1 soft chứng khoán, nó lấy dữ liệu từ 20 địa chỉ web, mỗi địa chỉ nó chỉ lấy ~1-4KB thôi. Khi nó kết nối tới 1 địa chì, GPRS sẽ tự động kết nối. Khi tải xong dữ liệu từ địa chỉ đó, soft sẽ ngắt connection với địa chỉ đó để save dữ liệu. Sau đó mới lại kết nối địa chỉ kế tiếp. Như khi soft vừa ngưng kết nối với địa chỉ trước thì máy tự động ngắt kết nối GPRS ngay lập tức. Giống như bị chỉnh cachetime = 0 (disconnect immediatly after last GPRS request).
Do đó, soft mà load từ 20 địa chỉ thì máy phải kết nối ít nhất 20 lần. Và sự kết nối và ngắt kết nối liên tục như vậy sẽ dễ gây ra lỗi modem - được giải thích là do tràn bộ đệm gì ấy, máy nó xả không kịp - phải reset mới hết. (chưa kể tốn cước GPRS oan uổng vì cứ mỗi 1KB bị dis nó lại làm tròn thành 10KB)

Đã test nhiều soft dùng GPRS, cái nào cũng bị. Ngay cả wireless connection mânger cũng vậy, mở nó, connect GPRS để cả buổi không dùng gì cũng không sao( đúng ra thì nó phải ngắt khi quá 60s), vừa tắt nó đi là GPRS tự động dis ngay.

shpy

mình đã reset lại nhiều lần rồi nhưng vẫn bị. mình đã thử cài các bản rom trước của bác sonblack đều bị tình trạng như thế. bây h mình quay lại dùng bản rom mới nhất của bác sonblack thì camera vẫn bị như thế, và các nút chức năng bị nhảy lung tung. ấn vào nút chuyển chế độ camera thì thành zoom, ấn vào chuyển bộ nhớ sang thẻ hoặc máy thì nó lại thành chỉnh độ phân giải ảnh. mình cũng ko hiểu. xin các pro chỉ giáo giúp em, nhất là bác sonblack, em xin chân thành cảm ơn

Mình thấy mấy nút này nó nằm gần nhau, cùng phía. Có khi nào bại căn chỉnh cảm ứng sai nên bị lệch không ?!

linh_ck01

@ shpy: thật ra với bản ROM gốc 20275 của anh Sơn thì chuyện kết nối đã rất okie,mình ko cài thêm soft nào hay căn chỉnh timer. theo như bạn nói thì khi dùng GPRS để down thông tin trên mạng thì nó hay bị dis và bạn bị tính cước <-- cái này chắc là do sóng GPRS của bạn hay soft bị conflict với cái gì rùi ..

Mình check mail hay search thông tin bằng IE của ROM vẫn rất okie<-- nếu như bạn nói thì nó sẽ bị ngắt sau khi search ra 1 web.. mình vừa thử bằng cách search "tuoitre" trong IE-->> máy vẫn xuất ra nhìu link như bình thường , và ko bị ngắt. hix.. sóng GPRS luôn hiện hữu trong máy lun và mình ko bị tình trạng như bạn.

Giải pháp cho bạn: bạn thử up lại ROM này một lần nữa xem sao và hạn chế xài soft nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

stevennguyen89

có thể nói bản Rom này gần như hoàn hảo. TUy nhiên chức năng Camera bị hư. Màn hình chớp nháy liên tục. Khi Chụp thì nói báo " Capture image failed! (Read Jpeg from stream)" như vậy là sao? Cách khắc phục cái này như thế nào vậy mấy anh.
Giúp mình với. Cám ơn

shpy

@ shpy: thật ra với bản ROM gốc 20275 của anh Sơn thì chuyện kết nối đã rất okie,mình ko cài thêm soft nào hay căn chỉnh timer. theo như bạn nói thì khi dùng GPRS để down thông tin trên mạng thì nó hay bị dis và bạn bị tính cước <-- cái này chắc là do sóng GPRS của bạn hay soft bị conflict với cái gì rùi ..

Mình check mail hay search thông tin bằng IE của ROM vẫn rất okie<-- nếu như bạn nói thì nó sẽ bị ngắt sau khi search ra 1 web.. mình vừa thử bằng cách search "tuoitre" trong IE-->> máy vẫn xuất ra nhìu link như bình thường , và ko bị ngắt. hix.. sóng GPRS luôn hiện hữu trong máy lun và mình ko bị tình trạng như bạn.

Giải pháp cho bạn: bạn thử up lại ROM này một lần nữa xem sao và hạn chế xài soft nhé :D

À, mình đã test GPRS rất rất kỹ. Từng hardreset nhiều lần để test, từ up lại các ROM, nguyên bản, chỉnh sửa cho đến test từng soft. Do mình cần dùng GPRS mà ! ROM khác (cũ) không như thế. Khi bạn duyệt web, thông thường IE sẽ giữ connection tới trang web đó cho tới khi bạn chuyển trang khác. IE sẽ chuyển trang khác và ngắt kết nối với trang hiện tại khi nó kết nối được với trang kia hoặc sau 1 thời gian timeout. Do đó, khi duyệt web thì hầu như ít khi bị có koảng thời gian "không cần GPRS" . Mail thì nó chỉ cần connect tới sever 1 lần và load về hết ...
Bạn có để ý là khi bạn vừa tắt IE hay mail là GPRS ngắt ngay không (trừ trường hợp bạn không set time to auto disconnect). Hay là SynTime cũng vậy, syn xong thoát ra là dis ngay.
Về sóng GPRS thì an tâm, mình không lơ đểnh để 1 cái sơ đẳng thế "báo lỗi"! (giống xe hết xăng mà cứ bắt thợ sửa xe!)

Có thể thì test kỷ giúp mình với nhé. Nếu là lỗi thực thì cũng là phát hiện lỗi giúp bác Sơn chú ý các bản sau.

À, mà bạn có hiểu connection tới 1 - nhiều web/địa chỉ web và connection GPRS/wifi không ?! Nếu nhầm lẫn giữa 2 cái thì bạn sẽ không hiểu ý mình.

thanhbinh123

thanks pac sonblack nhiều rom nay của pac xai rất ổn định và pro ko phải cài đặt thêm nhiều phần mềm khác đặc biệt là window media có thể hiện album art cái này mình thấy là tuyệt nhất giờ có thể add hình vợ vào bài hát.chúc pac build được nhiều rom mới cho a,e test.còn về rom tiếng việt mọi người có thể vào soft4vn.net tuy chưa được hoàn thiện nhưng a,e nào muốn test thì thử nha

linh_ck01

@ shpy:hình như mình không bị giống bạn, khi mình xài xong IE và tắt nó thì GPRS vẫn còn kết nối và mình phải vào Wireless Manager để tắt <-- cho nên nếu bạn ko set gì cả thì mặc nhiên kết nối vẫn dc duy trì.

những setting mà bạn làm như timer cho GPRS conection hay SYnctime cũng vậy, mình chỉ xài bản ROM gốc của anh SƠn bulit thôi và ko căn chỉnh thêm gì <--có lẽ nhu cầu sử dụng GPRS của minh ko như bạn.

có nhiều trường hợp mặc dù đã báo connecting với GPRS nhưng chất lượng sóng ko dc tốt <-- ở đây ko phải là hết xăng xe bạn nhé ... hihihi.. trong trường hợp như vậy đối với bản ROM này thì mạng sẽ tự nhảy wa E hay G tùy theo từng khu vực..

Mình ở khu Bắc Hải tp.HCM, cho nên khu vực này có thể full sóng của Vina hay Mobi nên tình trạng disconect với GPRS khá hiếm hoi :D

tuancannt

còn mình dùng bản room của anh Sơn vào GPRS mạng mobi(thuê bao trả sau.chứ trả trước thì nó cứ seach hoài à) thì vào rất lẹ.còn xài vina hok biết sao không tài nào kết nối được GPRS . mặc dù trên máy em hiện chữ G or E cơ đấy.khó hiểu thật.

shpy

@ shpy:hình như mình không bị giống bạn, khi mình xài xong IE và tắt nó thì GPRS vẫn còn kết nối và mình phải vào Wireless Manager để tắt <-- cho nên nếu bạn ko set gì cả thì mặc nhiên kết nối vẫn dc duy trì.

Vậy thì đúng rồi. Do bạn chưa bật chức năng "tự ngắt kết nối sau xx giây từ lần yêu cầu GPRS sau cùng" nên một khi đã connect rồi thì nó sẽ connect luôn cho tới khi disconnect bằng tay hoặc khi bạn thực hiện / nhận 1 cuộc gọi hoặc bị mất sóng GPRS hoặc chuyển qua vùng sóng E (2 trường hợp sau rất thường gây ra lỗi khiến phải soft reset mới có thể connect lại được)

Nếu chỉ như bạn nói thôi thì ok, mình dùng rất tốt, không vấn đề gì như bạn nói. Nhưng để vầy thì hao pin và đôi khi thực hiện cuộc gọi hơi khó khăn do nó phải dis GPRS rồi "lấy lại sóng cho riêng mình" mới gọi được.

Bạn có thể dùng Advance Config (hoặc bất cứ soft nào tương tự) để bật chức năng đó lên.
Bạn cũng có thể dùng nó để mở chức năng luôn luôn tự kết nối - dù bị dis thì nó cũng lại tự kết nối lại ngay. Cái này đôi khi ngắt cuộc gọi hơi khó khăn vì chưa ngắt xong nó đã nhào ra giành quyền kiểm soát sóng để kết nối GPRS.

Bạn thử set thời gian auto dis xem nó hoạt động không giúp mình nhé. Nhớ tắt chức năng Alway on đi vì chức năng đó là mặc định của ROM đó (hoạt động như bạn mô tả). Vì mình dùng soft nào set timer cho nó cũng không hoạt động, đều bị giống như set 0 giây (mình thường dùng 30s hoặc 60s). Nếu đúng thì ví dụ khi tắt IE hay Synstime xong là sau 60s giây nó mới tắt GPRS.
Còn chỉnh lại như ROM thì ok thôi, đâu có lỗi gì.

Bạn thấy đó, mình test rất rất nhiều trường hợp. Bí nên mới "la làng" lên cầu cứu !

Các máy khác, hoặc ROM cũ trên ATOM, timer đó hoạt động tốt. Mình cứ tưởng do ROM mới - cỏe mới nó khác nên cứ hỏi - tìm hiểu lòng vòng hoài.

linh_ck01

trời ah, sao lại phức tạp hóa vđề lên thế, mình nghĩ thế này nhé, có wireless manager rùi thì cứ việc vào và ngắt kết nối GPRS sau khi sử dụng là xong .. ec ec .. cài thêm soft đôi khi năng máy mà còn bị conflict nữa ..

Đúng là khi connecting GPRS thi mình ko thể nhận dc cuộc gọi , nhưng sau khi bạn đã có đủ thông tin rùi (từ website ) thì bạn ngắt GPRS đi, hix ..-> mần siêng 1 chút ..
còn nữa, máy của mình ko cần phải SR sau khi chuyển từ E->G hay ngược lại, smooth lắm ..

CHúc bạn vui!!

duongndd89

Nội cái chuyện tắt GPRS mà mấy pa này cũng làm biếng thì đi mà xài Nokia cho rồi . Xài PDA mà việc đó cũng làm biếng thì xài làm gì . Cái nào thật sự quan trọng thì hãy làm , cái chuyện đơn giản như thế mà cũng đem lên bàn cãi . Pó tay
@linh_ck1 : nhìu chiện woa ;;) . Lo đi chơi lễ đi cha , bon chen dzô đây chít ah

shpy

Nội cái chuyện tắt GPRS mà mấy pa này cũng làm biếng thì đi mà xài Nokia cho rồi . Xài PDA mà việc đó cũng làm biếng thì xài làm gì . Cái nào thật sự quan trọng thì hãy làm , cái chuyện đơn giản như thế mà cũng đem lên bàn cãi . Pó tay
@linh_ck1 : nhìu chiện woa ;;) . Lo đi chơi lễ đi cha , bon chen dzô đây chít ah

Bạn không hiểu vấn đề rồi.
Nếu dùng Nokia ... thì sẽ không dùng hết tính năng như của PPC. Bạn sống trong thời đại thông tin, cần kết nối liên tục. Vấn đề xảy ra khi mà không phải lúc nào mình cần thì mình connect, xong rồi disconnect - chuyện đó quá dễ vì mình đã đưa wireless manager ra today, bấm màn hình 2 cái là xong, có gì đâu mà làm biếng. Máy tự động có chu kỳ load dữ liệu về. Bạn hiểu không , tự động theo chu kỳ ấy !!! Đã dùng PPC mà cứ mỗi giờ lại phải ngồi canh đúng giờ để load dữ liệu thì bạn nghỉ xài PPC đi.
Khi nó tự connect thì phải làm sao cho nó tự disconnect tốt chứ. Ở đây là mình xác định lỗi rõ ràng (so với máy khác và bản ROM khác trên Atom). Có lẽ ít người cần tính năng này nên chưa ai phát hiện ra. Nhưng lỗi vẫn là lỗi. Mình vẫn tìm hiểu theo tinh thần tìm lỗi - cách sửa lỗi để thông báo chung cho mọi người. (Bạn tìm lại tất cả bài viết của mình sẽ thấy! Mình theo trường phái open source !)

Bạn không/chưa thể test kỹ thì thôi, đừng phán suông như thế ! Có lẽ bạn chưa xài/hiểu hết khả năng của 1 cái PPC mang lại cho bạn. Nếu chỉ chơi game, nghe nhạc, xem phim, gọi điện, nhắn tin ... bạn xài Nokia đi ! :)

Chúc bạn chơi Lễ vui.

@linh_ck01 : Không phải cài soft nào để làm việc đó đâu. Mà nó là 1 chức năng của ROM. Do tùy bản ROM có công cụ để thay đổi không thôi. Nó chỉ chỉnh giá trị của 2 key trong registry: (Advance Config cũng có chức năng bật/tắt nó. Bạn dùng AC hết chưa ?!)

HKLM/Comm/ConnMgr/Planner/Settings/
... Cachetime : Giá trị thời gian auto dis sau khi có yêu cầu GPRS cuối cùng - tính bằng giây trong hệ DEC.
... SupendResume : thiết lập chế độ dis của GPRS :
~GPRS! : khi đã kết nối thì nó nằm đó luôn, không tự dis, phải dis bằng tay
GPRS_bye_if_device_off : bật chế độ tự dis sau khoảng thời gian cachetime. Thự ra giá trị này chỉ cần khác ~GPRS! là nó hoạt động rồi, thậm chí xóa cả key này cũng được.

Vấn đề ở ROM này là có lẽ nó đọc giá trị Cachetime luôn bằng 0 hay sao đó!

Còn muốn kết nối GPRS hay CSD hay ... luôn connect thì làm chỗ key khác.

AnhPheCT

Tối Hôm qua Mình Mới Up Rom Cho Con XDA O2 Atom!

Quá trình Tìm hiểu và hồi hộp chờ đợi và..... Up thành công!!!!
Nhận xét:
Rom CE OS 5.2.20275 (Build 20275.1.3.3 PV) ROM :20080820C3WWE Cơ bản là đẹp hơn bản trước!!!!
1.Nhưng sao nó cứ dò sóng Vina hoài!!! Máy điện thoại mở để kế bên mà bảo "Không liên lạc được".
2. Lổi camera bị sọc vằng ko thuốc chữa!!!
3. Thường bị treo máy khi cài 1 ứng dụng nào đó (VD: Cài VH-Resco keyboard Pro 5.11) bị treo hơn 1 tiếng mới xong.
4. Wireless Manager Ko bật được Bluetooth và GPRS!
5. Khi có cuộc gọi đến có chuông chậm hơn 2-3 hồi chuông và tắt chậm hơn 2-3 hồi chuông và tự nhiên bị treo luôn và nghe nhạc mãi mãi (khi đã tắt ko nhận cuộc gọi đó) ko sao tắt được!! chỉ còn nước là Reset máy lại.
6....!!! Chờ ý kiến!!!!