• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[13.Feb.2012]NDT MIUI DEVELOPMENT V48.0|STABLE V6.0[2.3.7][Tytung R14]

khatc

Sau khi tìm hiểu nguyên nhân và cách khắc phục lỗi không thể mở khóa màn hình được (bật lên nhưng không cảm ứng được để mở khóa, hiện tượng này xảy ra chập chờn khi được khi không, khi đã mở được thì tất cả mọi việc trong màn hình chính vẫn hoạt động bình thường).

Em đã rút ra được kinh nghiệm và chia sẽ với mọi người về việc phòng tránh để xảy ra hiện tượng đáng tiếc như em.

Trích dẫn từ một thành viên có nickname hoan999999 bên tinhte đã tìm hiểu ở diễn đàn XDA:
"Khi sử dụng Android nhiều người ngắt máy bằng phím End Call; do cấu tạo của nó rất mỏng manh nên dễ gây ra chập cục bộ tại khu vực màn hình đó, dẫn đến hiện tượng loạn màn hình mà người ta hay gọi là 'ngón tay ma' . Có một số thành viên ở đó đã thay thế bộ key và kết quả là màn hình đã trở về tình trạng làm việc ban đầu."

Và cách khắc phục như sau:
+Khi đã bị hiện tượng trên thì các bạn hãy thay đổi cách bấm phím Endcall khi tắt màn hình bằng 1 chương trình Tắt màn hình hoặc icon Lock screen(có sẵn trong ROM MIUI).

+Khi bật màn hình ta thay cách bấm phím EndCall bằng các phím khác như phím window,gọi,home,back(phím này cũng gần phím endcall khi máy đã bị "bệnh" nặng thì nguy cơ bấm phímn này cũng xảy ra bệnh :D)

Ngay bây giờ hãy thay đổi cách sử dụng máy để kéo dài tuổi thọ cho em nó :D
Thân.
P/s: Ở bên tinhte đã có rất nhiều người bị hiện tượng "ngón tay ma" như em và cách khắc phục là đi thay màn hình mới :( nhưng có người đi thay trọn bộ 5phím thì lại hết :( nên tùy trường hợp mà phán đoán bệnh để kịp thời chạy chữa đúng lúc nhen mấy bác :(

Máy mình cũng bị vậy nhưng làm lại bàn phím thì hết.

nnq_mm

Bac langthang cho tôi hỏi tý: Tại sao tôi thấy khi cài rom MIUI cả trên nand và trên SD, pin đều hao nhanh hơn rom sense 3 của bác dũng nhỉ?
không ngon hơn thì thôi chứ ko có chuyện hao pin hơn đâu bạn, nếu bạn cứ mở máy suốt thì pin sao mà lâu được với cái 1gb 4.3" này

bulls0y0

Bác langthang cho hỏi, mình cài bản NDT MIUI DEVELOPMENT V26.0 thì internal storage chỉ có 75MB thôi? Có cách nào khắc phục ko bác?
Thanks.

langthang262

Bác langthang cho hỏi, mình cài bản NDT MIUI DEVELOPMENT V26.0 thì internal storage chỉ có 75MB thôi? Có cách nào khắc phục ko bác?
Thanks.
Bạn cài Recovery bao nhiêu, để 150Mb thôi nhé, sẽ trống khoảng 200Mb

bulls0y0

Bạn cài Recovery bao nhiêu, để 150Mb thôi nhé, sẽ trống khoảng 200Mb

Mình cài Recovery 250MB, rồi thẻ nhớ có chia ext2 1GB nữa, nhưng khi chạy, internal storage chỉ có 75MB, và lúc nào cũng còn dư <10MB, nên máy cứ báo low memory hoài. Mình set có gì sai ko ah?

ah, mình bị là internal storage chứ ko fải RAM nha bác. Ram của mình thì free 202MB lận.

Cám ơn bác, chúc bác sức khỏe.

thachpham

bản 26.0 pin nó báo lung tung quá. với lại lướt web nó tốn pin wa ( có thể do wifi). máy nóng nữa.

langthang262

Mình cài Recovery 250MB, rồi thẻ nhớ có chia ext2 1GB nữa, nhưng khi chạy, internal storage chỉ có 75MB, và lúc nào cũng còn dư <10MB, nên máy cứ báo low memory hoài. Mình set có gì sai ko ah?

ah, mình bị là internal storage chứ ko fải RAM nha bác. Ram của mình thì free 202MB lận.

Cám ơn bác, chúc bác sức khỏe.
Tất nhiên là sai rồi, để 150Mb thôi, bạn để 250Mb nên bị hết bộ nhớ là đúng rồi, flash lại Recovery 150Mb rồi cài lại nhé

tvp3004

đã up lên v26,nói chung là tuyệt vời,chưa thấy phát sinh lỗi,thank bác lang thang nhé

dtienduc2

còn bị lỗi font ở chổ xoá tất cả cuộc gọi?sao lỗi này lâu rồi mà langthang ko khắc phục dc vậy? cám ơn Langthang cho ra nhiều bản rom rất là mượt.

Xuanlap

Bác nào có bản CLK 26 up lên MF dùm với. Down từ hôm qua đến giờ vẩn chưa được cay quá các bác ơi...............

thangkhuc

Trước hết cảm ơn bác Langthang đã giúp anh em được dùng những bản rom hay và mới nhất.
Em mới tham gia PDAviet bởi em mới dùng Android HD2, em đang dùng bản Stable2.1 này, em có vài điều góp ý và chia sẻ :
-Pin : Ngon lành, ngon hơn bản 22.1 đầu tiên em dùng, em chưa dùng 24.x em chưa bít. Nhưng theo em thấy pin như vậy là xấp xỉ IP4 => tốt.
-Thanh trạng thái : tự nhiên ko hiện logo mạng và ngày tháng nữa => lúc khóa màn hình, bật sáng lên thì ko nhìn ngay đc ngày tháng, chỉ nhìn đc giờ. Em gà ko bít làm thế nào nên phải kéo cái widget có ngày tháng ra, nhưng vẫn phải mở khóa màn hình mới xem được ngày giờ.
-Độ mượt: Rất mượt so với bản rom 22.1, các bản khác em ko bít. Tất cả các kết nối đều oke.
-Độ ổn định : chưa ổn định lắm, hay bị reboot, cụ thể là em dùng yahoo messenger send file hầu như 5 lần bị reboot cả 5, lần thứ 6 thì được. Chơi game thỉnh thoảng bị reboot, sms cũng thỉnh thoảng bị.
-Cuộc gọi : 1-2 ngày đầu rất okie nhưng vài ngày nay em hay bị tình trạng khi có cuộc gọi, bấm nghe 1 cái rồi alo nhưng gọi bên đầu kia chưa nghe được, phải alo thêm 1 -2 lần nữa người ta mới nghe thấy => em nghĩ bị delay bắt cuộc gọi. Vừa mới rồi em bắt 1 cuộc gọi, xong mình bấm dừng nhưng dừng xong nó lại hiện lên vẫn đang nghe máy, bấm 2-3 lần mới dừng thật. Nếu đang đi xe máy bị như vậy thì hơi rắc rối tí xíu, còn bình thường thì cũng ko sao.
Trên đây là đôi điều em góp ý, em ko phải có ý chê bai j đâu nha. Vì em là dân voz, nghe đến stable là em liên tưởng đến việc ép xung máy tính mà dùng ổn định ko lỗi lầm như là dùng default ý nên bản có tên stable cần có độ ổn định cao hơn. Chắc bác test rom liên tục nên ko thể như em dùng cả tuần cả tháng 1 bản rom đc , nên ko thấy một số lỗi vặt.
Cuối cùng riêng bản thân em cám ơn bác và mong bác duy trì phong độ như bâyh .

thangkhuc

Mình không nhớ chỉnh cái gì hay vào đâu mà giờ wallpaper của mình giờ set ra không chuyển động khi vuốt trang nữa. Hiệu ứng wallpaer pararoma ấy. Trước vuốt thì ảnh cũng di chuyển theo. Giờ thì đứng đơ đơ chỉ có mấy cái icon di chuyển !
Em dùng tiếng việt thì chỉnh như sau :
Thiết lập => Tab cá nhân : Thiết lập giao diện => kéo xuống 1 tí có thiết lập hình nền, hình nền chuyển động bật/tắt.
Đó đó bác ạ

Avenged7

cho em hỏi làm sao để xóa hết danh bạ vậy mấy bác

ko tìm thấy nút chọn tất cả @@

khang_bk

Em dùng tiếng việt thì chỉnh như sau :
Thiết lập => Tab cá nhân : Thiết lập giao diện => kéo xuống 1 tí có thiết lập hình nền, hình nền chuyển động bật/tắt.
Đó đó bác ạ
Mình vào Tab cá nhân nhưng không có mục nào là thiết lập giao diện cả ? Mình dùng MIUI 24.2 IOS !

Có: Âm thanh, Hiển thị, Led, Chủ đề, Hình nền, Màn hình chính, Phông chữ, THANH TRẠNG THÁI......
Thanks !

Chỉnh sửa cuối:

dangh5

cho e hỏi ngoài luồng 1 xíu, máy e bi bể màn hình, chỉ có những đường nứt thôi ,cảm ứng xài vẫn được, vậy nếu đi sửa thì thay cả màn hình cảm ứng luôn hả mấy bác, bác nào biết chỗ nào thay uy tín giới thiệu e với, giá khoản bao nhiêu vậy? thank!!!!! e ở TPHCM

Avenged7

vào market tìm chương trình delete contacts đó bác

thanks bác

cho em hỏi thêm cái màn hình có thời tiết với đồng hồ như hình 1 chỉnh thế nào để được vậy, hay cần cài thêm app gì

tvp3004

nếu cảm ứng còn xài đc thì chỉ thay màn hình,nếu cảm ứng hư thì thay lun,giá màn hình là 1tr2,cảm ứng là 1tr1,muốn thay thì pm mình 0943.430.340

langthang262

thanks bác

cho em hỏi thêm cái màn hình có thời tiết với đồng hồ như hình 1 chỉnh thế nào để được vậy, hay cần cài thêm app gì
Fancywidget bạn nhé, vào Setting thiết lập mấy thứ nữa là được như thế.
Bản V26.0 tích hợp Go Weather rất đẹp, đẹp hơn cái hình minh hoạ nhiều, lại có cả Weather app như Sense3.0 luôn :D