• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[17 FEB][RAM HD] imilka's RAM Desire HD RC0.3 [A2SD][K:rafpigna 1.7][crazy fast :P]

haihapc22

[19 FEB][RAM HD] imilka's RAM Desire HD v1.0 [A2SD][K:rafpigna 1.7][crazy fast :p]

Bản android này được chạy trên ram nên có tốc độ rất nhanh, và imilka nói rằng nếu nó không nhanh thì hày giết tôi>:)và nó được xây dựng trên ROM Desire HD 1.84(đây là phiên bản mới nhất) Android 2.2.1.
Hum nay là một ngày không may mắn đối với tôi:(
một bản nand tốt để dùng cho hàng ngày
I. Hướng dẫn chi tiết cách cài đặt cho thành viên mới

p/s trước khi làm nhớ backup all dữ liệu nha

1.đưa máy về bootloader (bật máy đồng thời nhấn và giữ nút vol - ) và sử dụng task29 xóa dữ liệu của máy để tránh trường hợp còn file rác(xem hướng dẫn sử dụng và download task 29 tại đây)

2.cài đặt MAGLDR 1.13(đư máy về bootloader để cài đặt,nếu trước đó bạn đã sử dụng task29, còn nếu như đang sử dụng WM6.5 thì không cần) download: http://cotulla.pp.ru/leo/Android/DFT_LEO_MAGLDR113_DAF.rar

3. Phân vùng thẻ nhớ: Theo mình nên sử dụng phần mềm này để phân vùng GPARTED-LIVE CD để tránh trương hợp bị lỗi,có một số bạn phân vùng bằng recovery bị lỗi không nhận thẻ nhớ,cách sử dụng GPARTED LIVE xem tại đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?116181-H%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-t%E1%BA%A1o-Partition-Ext2-Ext3-Ext4-cho-th%E1%BA%BB-nh%E1%BB%9B)(TMOUS có thể không phân vùng)
4. Download, giải nén
download bản ram hd 1.0 sau đó giải nén file này ra.
3.Cài CWM recovery 400: khởi động máy và giữ phím power để vào aMAGLDR v1.1.3, chọn mục số 5 – USB flasher, trên PC chạy file DAF.exe (trong thư mục imilka_HD_RAM_v1 vừa giải nén) để flash.
Coppy stockhdram1.zip trong thư mục (trong thư mục imilka_HD_RAM_v1) vào thẻ nhớ.
(tôt nhất nên sử dụng card reader để trách trường hợp quá trình coppy bị lỗi,ngoài ra cũng có thể sử dụng chức năng 4. USB storage ở menu aMAGLDR 1.1.3)
5. cài đặt room:
khởi động máy và giữ phím power để vào aMAGLDR1.13, chọn mục số 8 – AD recovery. Chọn mục install zip from sd card, sau đó choose zip from card, chọn file stockhdram1.zip và chờ đợi. Mất khoang 3 phút để máy copy toàn bộ dữ liệu. Nhấn phím lùi và chọn restart. Và chờ đợi … khởi động lần đầu hơi lâu ở màn hình htc màu trang'.
6.Sau khi máy hoàn tất quá trình khởi động, bạn restart lại máy thêm 2-3 lần để máy hoạt động thật sự tốt.

Download
EU: http://sourceforge.net/projects/imilkahd2/files/ace/ram/imilka_HD_RAM_v1.zip/download
TMOUS: http://sourceforge.net/projects/imilkahd2/files/ace/ram/imilka_HD_RAM_v1_TMOUS.zip/download

Các lỗi đã biết
1.chức năng auto apn hoạt động không tốt cho lắm có thể bạn phải add bằng tay:Setting->Wireless & networks->Mobile networks->Acces Point Names->bám nút windown

VinaPhone: GPRS: APN: m3-world, User name: mms, Password: mms
Mobifone: GPRS: APN: m-wap, Username: mms, Password: mms
Viettel: GPRS: APN: v-internet, Username: (để trống), Password: (để trống)
Vietnamobile: GPRS: APN: internet, Username: (để trống), Password: (để trống)
EVNTelecom: Name: EVNTelecomNet (hoặc để cái gì cũng được), APN: e-internet, Username: (để trống), Password: (để trống)

2.không thể share ảnh từ máy ảnh hoặc quay phim,xem sữa chữa tại đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=959927
4.cuộcc gọi đầu tiên sẽ bị tiếng robot, khắc phục bằng cách thực hiện 1 cuộc gọi rồi bật loa ngoài sau đó ngắt cuộc gọi
còn lại mọi thứ điều tốt

bài viết có tham khảo của nguyenh

Chỉnh sửa cuối:

dungphp

Kinh nhể ! vừa Post xong đã có ngay lăm xao ! Chạy framework trên ram cơ đấy !

bearthang

Mình cài rùi, nhưng nó báo lỗi "damaged SD card", mặc dù khi chạy MAGLDR thì vẫn load SD bt.
Có ai bít lý do kô?

haihapc22

Mình cài rùi, nhưng nó báo lỗi "damaged SD card", mặc dù khi chạy MAGLDR thì vẫn load SD bt.
Có ai bít lý do kô?

bản thử kiểm tra thẻ nhớ 1 lần nữa, và dùngSD FORMAT để format nhé để tránh trường hợp thẻ nhớ bị lỗi,TỐT NHẤT BẠN NÊN DÙNG CARD READER để copy

tranlongsgd

Bản này cài lúc 10h xem mọi chuyện ổn, Chỉ có vấn đề PIN thì chưa sure lắm, cần test thêm.

demonfang11

Bản này quá trình cài có giống MCCM 5.1 không các bác, mà androi chậy trên RAM tức là như thế nào bác haihapc, sr do em không hiểu nên phải hỏi kỹ?

hoangthaihan

bản này chạy cũng good mỗi tội khởi động lâu thoai :)

em quên mất cái soft kiểm tra MA là gì roài pác nào biết chỉ em cái :(

haihapc22

Bản này quá trình cài có giống MCCM 5.1 không các bác, mà androi chậy trên RAM tức là như thế nào bác haihapc, sr do em không hiểu nên phải hỏi kỹ?

mình cũng gà nên giải thik cũng gà mấy bác thông cảm nha,theo mình hiểu thì framework và một số app sẽ được nạp vào ram,cho tốc độ nhanh chóng và ổn định hơn. Có j bác nhớ mấy cao thủ trong 4rum mình giải thik thêm nha

vinhhuynh1

Để mình chạy thử bản nầy xem sao. bản 5.1 bị nhiều vấn đề mình không thích nên quay lại chạy bản 0.3 của gunner. Thank bác nhiều. Mà cách cài y như bản 5.1 của phải không chủ topic ?

nguyenh

Bản này một phần RAM được trích ra để load các chuơng trình thường chạy (framework, sense,setting, phone...), cụ thể là 80MB. Nhờ vậy tăng tốc độ của những chương trình đó nói riêng, và của cả hệ thống nói chung. Về cách cài thì cũng na ná như MCCM 5.1, chỉ khác cài file flash.cfg thôi.

bản này chạy cũng good mỗi tội khởi động lâu thoai :)

em quên mất cái soft kiểm tra MA là gì roài pác nào biết chỉ em cái :(

Chương trình kiểm tra dong pin của máy tên là current widget. Ngoài ra bạn có thể kiểm tra mức độ hao pin khi tắt màn hình băng câu lệnh *#*#4636#*#*. Cái này rất có ích khi máy bị lỗi 60mA.

haihapc22

Để mình chạy thử bản nầy xem sao. bản 5.1 bị nhiều vấn đề mình không thích nên quay lại chạy bản 0.3 của gunner. Thank bác nhiều. Mà cách cài y như bản 5.1 của phải không chủ topic ?
uhm cách cài tương tự bản 5.1 bạn à

bearthang

bản thử kiểm tra thẻ nhớ 1 lần nữa, và dùngSD FORMAT để format nhé để tránh trường hợp thẻ nhớ bị lỗi,TỐT NHẤT BẠN NÊN DÙNG CARD READER để copy

Mình up ROM khác thì nó nhận thẻ nhớ bt, chỉ up ROM này mới bị. Trước đó cũng đã thử format SD card rùi, vẫn thế

nguyenh

Mình up ROM khác thì nó nhận thẻ nhớ bt, chỉ up ROM này mới bị. Trước đó cũng đã thử format SD card rùi, vẫn thế

Bạn nói như vậy rất khó xác định lỗi ở đâu. Bạn thử kể lại các bước mà bạn đã flash được không.

samboluong

mình up cái này rồi, cảm thấy mượt, nhanh, các tính năng ôn định, chỉ có mỗi software version vẫn là 0.2 chứ không phải 0.3, không biết pak imilka có quên update không. sau đây là vài dòng xin chia sẽ cách cài đặt cho pak nào chưa cài được:
1. Task29 với radio 2.15.50.14 (bước này tùy các pak có thể không làm).
2. Gparted thẻ nhớ với primary fat32 và primary ext2/3/4 (nên cấp 1GB). (bước này cũng tùy các pak có thể không làm)
3. Cắm USB vào bootloader flash MAGLDR 1.13
4. Down bản Recovery 400M, giải nén, mở file flash.cfg bằng notepad, sửa dòng system ya 400M thành system ya 220M, lưu lại.
5. Sau đó vào MAGLDR 1.13 trên HD2 -> USB Flasher -> chạy DAF trong thư mục Recovery 400M.
6. Copy file ramhdrc03.zip vào thẻ nhớ.
7. Flash bằng CWM (vào MAGLDR 1.13 -> AD Recovery -> install from zip -> chose from sd card -> chọn file ramhdrc03. Sau khi flash xong, bấm back chọn reboot.
Các pak nên reboot 3-4 lần thì AD sẽ chạy mượt hơn.

tranlongsgd

Bản này một phần RAM được trích ra để load các chuơng trình thường chạy (framework, sense,setting, phone...), cụ thể là 80MB. Nhờ vậy tăng tốc độ của những chương trình đó nói riêng, và của cả hệ thống nói chung. Về cách cài thì cũng na ná như MCCM 5.1, chỉ khác cài file flash.cfg thôi.

Chương trình kiểm tra dong pin của máy tên là current widget. Ngoài ra bạn có thể kiểm tra mức độ hao pin khi tắt màn hình băng câu lệnh *#*#4636#*#*. Cái này rất có ích khi máy bị lỗi 60mA.

Không thấy được bạn, bạn kiểm tra xem đúng không nhé.

bearthang

Bạn nói như vậy rất khó xác định lỗi ở đâu. Bạn thử kể lại các bước mà bạn đã flash được không.

Mình flash = CWR, dùng Recovery 400M.
Chép file zip vào thẻ nhớ rùi flash = Recovery thui.

haihapc22

Mình flash = CWR, dùng Recovery 400M.
Chép file zip vào thẻ nhớ rùi flash = Recovery thui.

máy bạn là eu hay tmous đã làm theo các bươcs hướng dẫn chưa

mình up cái này rồi, cảm thấy mượt, nhanh, các tính năng ôn định, chỉ có mỗi software version vẫn là 0.2 chứ không phải 0.3, không biết pak imilka có quên update không. sau đây là vài dòng xin chia sẽ cách cài đặt cho pak nào chưa cài được:
1. Task29 với radio 2.15.50.14 (bước này tùy các pak có thể không làm).
2. Gparted thẻ nhớ với primary fat32 và primary ext2/3/4 (nên cấp 1GB). (bước này cũng tùy các pak có thể không làm)
3. Cắm USB vào bootloader flash MAGLDR 1.13
4. Down bản Recovery 400M, giải nén, mở file flash.cfg bằng notepad, sửa dòng system ya 400M thành system ya 220M, lưu lại.
5. Sau đó vào MAGLDR 1.13 trên HD2 -> USB Flasher -> chạy DAF trong thư mục Recovery 400M.
6. Copy file ramhdrc03.zip vào thẻ nhớ.
7. Flash bằng CWM (vào MAGLDR 1.13 -> AD Recovery -> install from zip -> chose from sd card -> chọn file ramhdrc03. Sau khi flash xong, bấm back chọn reboot.
Các pak nên reboot 3-4 lần thì AD sẽ chạy mượt hơn.

của mình là 0.3 mà pan

bearthang

Máy mình là tmous, làm theo đúng hd, nhưng kô có thực hiện phân vùng ext.
Hay là bản ROM này kén thẻ nhớ, của mình là 16G class2, chắc "cùi wa nên nó kô nhận