• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

(18 Apr) Atom Life WM6.5 21501 WWE (Beta 7) đã có bản beta 7

QuangThang89

REMOVE

Hướng dẫn chạy ứng dụng SDAutoRun mà Chriscsh đã đề cập đến cho những ai chưa bít cách cài đặt và chạy ứng dụng này
Ứng dụng SDAutoRun này các bạn cứ hiểu nôm na như là một ExtRom vậy, vì dung lượng rom có giới hạn nên ko thể đưa nhiều ctr vào rom được, mà 10 người thì 10 ý, có người thích ctr này nhưng có người lại ko thích ctr đó nên builder đã cook rom clean và kèm theo cái SDAutoRun này để những ai muốn cài đặt chương trình mình thích thì có thể làm được.
Sau đây là các bước chạy SDAutoRun
Bước 1: Các bạn tạo 1 folder trên Thẻ nhớ và đặt tên là Cabs
Bước 2: Các bạn hãy đặt những chương trình mà mình muốn PPC chạy vào trong folder Cabs đó. VD: ctr HTC Task Manager, HTC Boot Laucher,...v...v
Lưu ý: file đặt trong đó phải là đuôi *.cab và tên của chương trình phải >6 ký tự
Bước 3: Các bạn chạy chương trình Notepad của Windows lên
Bước 4: Các bạn hãy điền vào Notepad dòng mã sau
Mã:
LOCK:Enabled
CAB: \Memory Card\Cabs\08 HTC_Opera9.5.2392_WWE.CAB
CAB: \Memory Card\Cabs\Advanced_Configuration_Tool_v3.3.cab
CAB: \Memory Card\Cabs\ClearTemp-v1.2.1.CAB
CAB: \Memory Card\Cabs\FlashVideoBundle.CAB
CAB: \Memory Card\cabs\HTC_Boot_Launcher.cab
CAB: \Memory Card\cabs\HTC_Network_Wizard_1_0_29981_1.cab
CAB: \Memory card\cabs\HTC_Task_Manager.cab
CAB: \Memory Card\cabs\Java_mid_20.cab
CAB: \Memory Card\cabs\tcpmp.pocketpc.0.72RC1.cab
CAB: \Memory Card\cabs\TCPMPflvplugin-v0.4.2.CAB
CAB: \Memory Card\cabs\TitaniumCustomizer.CAB
CAB: \Memory Card\cabs\WM6.5_Dialer.cab
CAB: \Memory Card\cabs\WMP Q8 All Codec.cab
LOCK:Disabled
RST: Reset
Trong đó:
* Memory Card: là tên thẻ nhớ của bạn hiển thị trên PPC của bạn. Nếu trên PPC của bạn hiển thị tên là "Storage Card" thì các bạn đổi lại là "Storage Card"
* cabs: là tên thư mục mà các bạn tạo ở bước 1
* 08 HTC_Opera9.5.2392_WWE.CAB: đây là tên chương trình mà các bạn đặt vào thư mục cabs trên thẻ nhớ.
Lưu ý: Tên phải giống như tên ctr đặt ở thư mục cabs, để cho chắc ăn các bạn kick chuột phải chọn rename rồi copy tên đó vào đoạn mã trên cho khỏe :D
Tùy vào số lượng chương trình các bạn đặt vào thư mục cabs mà các bạn điền số lượng mã CAB.
Mã:
CAB: \Memory Card\Cabs\.......
Bạn có thể xóa hoặc add mã CAB nhưng các mã này tuyệt đối các bạn ko được thay đổi hay xóa nó
Mã:
LOCK:Enabled
CAB: ........
LOCK:Disabled
RST: Reset
Bước 5: Các bạn save file Notepad đó lại và lấy tên là SDConfig.txt. Ở đây mình lưu ý là khi hiện lên bản save ở mục Encoding mà mình chỉ mũi tên ở file đính kèm đó, các bạn tuyệt đối ko được chọn save bằng mã Unicode. Ở đây mình save bằng mã ANSI.
Sau khi save file SDConfig.txt xong các bạn bỏ vào thẻ nhớ. Lưu ý là ko để file này vào thư mục nào cả. Nói chung là thư mục gốc của thẻ nhớ
Bước 6: Bỏ thẻ nhớ có chứa folder Cabs và file SDConfig.txt vào PPC
Bước 7: Dùng trình duyệt file trên PPC vào thư mục \Windows của PPC, tìm đến file SDAutoRun.exe và cho chạy file đó.
Bước 8: Chờ PPC cài các ctr mà mình đã đặt vào thư mục cabs trên thẻ, sau khi cài xong PPC sẽ tự SR. Nếu ở đây ai đã từng sử dụng PPC chạy WM2003SE thì sẽ thấy giao diện cài SDAutoRun này sẽ giống như cài các ExtRom trên WM2003SE ;)
Lưu ý với các bạn là SDAutoRun này chỉ có thể chạy trên bản Beta7 này thui nha, vì builder đã chỉnh sửa và tích hợp SDAutoRun này vào rom rồi, còn những bản khác thì mình ko bít là có ko, những bạn xài các bản khác mà nếu chưa có ctr SDAutoRun này thì có thể vào đây để có thể tìm hiểu cách bỏ SDAutoRun vào máy để chạy
Lời kết: Chúc các bạn thành công :D

Chỉnh sửa cuối:

nhc1912

mình vừa up bản beta6 giờ lại có beta7 không biết có khác gì hai bản 5 và 6 không.để mình up tiếp xem có gì khác hay hơn ko

hienduc

Bản beta 7 này icon nhỏ hơn, mình thấy chiếm Ram nhiều hơn va hơn nữa mình ko thấy communications manager đâu hết nên ko thể tắt mở được kết nối.

nhc1912

đến bây giờ mình vẫn chưa thấy khác bản beta6 là mấy ai muốn today đẹp hơn thì cài spb shell3 mói về dùng nhé nói chung bản này hỗ trợ các chức năng tốt

QuangThang89

Bản beta 7 này icon nhỏ hơn, mình thấy chiếm Ram nhiều hơn va hơn nữa mình ko thấy communications manager đâu hết nên ko thể tắt mở được kết nối.
Bạn vào mục settings\connect sẽ có 1 mục Wilessmanager, đó là ứng dụng thay thế cho Com, hoặc bạn down HTC Com mình có đính kèm dưới đây về cài vào cũng chạy được hết
đến bây giờ mình vẫn chưa thấy khác bản beta6 là mấy ai muốn today đẹp hơn thì cài spb shell3 mói về dùng nhé nói chung bản này hỗ trợ các chức năng tốt
Xài WM6.5 hay ở chỗ giao diện Titanium, vậy mà bạn tắt nó để cài SPB Mobileshell vào thì bạn nên quay về Wm6.1 để có ram nhiều chạy SPB Mobileshell tốt hơn đó :D
Test nguyên buổi chiều thấy các ứng dụng đều tốt, chưa thử wifi được vì chưa có thời gian đi wifi :p, nói chung là ko khác gì so với bản beta6 cho lắm nhưng mình nghĩ dùng build mới chắc có cái khác với build cũ, ngoài ra bên xda-developers còn nói thêm chạy cái SDAutorun nữa, giờ mình đang nghiên cứu xem ứng dụng của nó ra sao có gì mình sẽ test lên cho anh em thử

Chỉnh sửa cuối:

hienduc

Cho mình hỏi thêm một vấn đề. Khi vào chương trình bất kỳ thi ko thấy icon pin đâu nữa, bạn có thể chỉ giúp mình cách hiển thị pin ko?

beanbechoi

mấy bác ơi cho hỏi chỉnh làm sao để khi tắt màn hình cảm ứng và khi bật lên là nó hiện cái khóa màn hình vậy

hienduc

Bạn vào setting/Lock rùi chọn prompt if phone unuse for... là được rồi. Chỗ "..." bạn chọn thời gian để máy tự khoá. Thân.

hienduc

Cho mình hỏi tí khi dùng SPB mobilshell v3.0 làm sao để mở được dial pad vậy?

QuangThang89

Cho mình hỏi thêm một vấn đề. Khi vào chương trình bất kỳ thi ko thấy icon pin đâu nữa, bạn có thể chỉ giúp mình cách hiển thị pin ko?
Bạn vào setting\clock & alarms chọn thẻ More rồi tắt dấu tích ở mục đầu tiên "Display the clock on the title bar all programs nha, chúc vui
Cho mình hỏi tí khi dùng SPB mobilshell v3.0 làm sao để mở được dial pad vậy?
Spb Mobile shell thì mình chưa xài bao giờ nên mình ko bít, bạn thử bấm nút gọi xem sao, mà đã dùng Wm6.5 rồi thì xài soft đó làm gì nữa hả bạn, nếu muốn xài thì quay về WM6.1 để có free ram nhiều dùng cho đã :D
Tối nay test tiếp và thấy HTC Task Manager ko còn chạy được trên bản này nữa, đang thử dùng pbar của phodongsoft xem sao :-?. Một cái bất tiện nữa là ko có communication, mặc dù đã cài HTC Com vào nhưng ko thể bật Wifi bằng HTC Com được, phải vào Wifi setting để bật, chẳng hiểu vì sao cooker lại đi bỏ 1 chắc năng ko thể thiếu này :-??. Các bạn cứ tiếp tục test và đưa ý kiến lên đây nha, mình sẽ có gắng nói lại với cooker các lỗi mà các bạn gặp lại để có thể hoàn thiện bản rom hơn, thân :)

Chỉnh sửa cuối:

nhc1912

giá như bản 6.5 này có thêm chức năng thêm bớt các ứng dụng ở màn hình today thì tuyệt mình muốn thêm lịch phù đổng và thời tiết nhưng không hỗ trợ hơi chán nên phải dùng thêm spb shell3.một cái bất tiện nữa là khi mình vào start vào một ứng dụng nào đó nhưng muốn quay lại thao tác trước ko được thường thì lại phải quay về màn hình today và vào lại nếu có thêm chức năng back thì hay hơn

nhc1912

bản 6.5 không hỗ trợ thêm bớt ion trên màn hình today mình muốn thêm thời tiết, lịch phù đổng nhưng chưa hỗ trợ,vào start khi muốn chuyển về ứng dụng khác thì ko quay lại được mà phải về màn hình today sau đó phải vào lại start.nếu có thêm chức năng back lại thì tốt

hienduc

Rất cám ơn bạn quangthang89. Mình đã thử nhưng icon pin chỉ hiển thị ở mành hình today thôi. Khi vào bất kỳ một chương trình nào thì lại mất icon pin. Mình dùng SPB backup để restore lại chương trình trên bản beta 7 thấy HTC taskmanager vẫn hoạt động tốt. Thân.

QuangThang89

giá như bản 6.5 này có thêm chức năng thêm bớt các ứng dụng ở màn hình today thì tuyệt mình muốn thêm lịch phù đổng và thời tiết nhưng không hỗ trợ hơi chán nên phải dùng thêm spb shell3.một cái bất tiện nữa là khi mình vào start vào một ứng dụng nào đó nhưng muốn quay lại thao tác trước ko được thường thì lại phải quay về màn hình today và vào lại nếu có thêm chức năng back thì hay hơn
Trả lời kèm theo trích dẫn này
Bạn nên gom lại 1 bài nha, muốn thêm bớt icon ở today thì bạn tắt giao diện Titanium đi là có thể thêm bớt icon như WM6.1 ;)
Rất cám ơn bạn quangthang89. Mình đã thử nhưng icon pin chỉ hiển thị ở mành hình today thôi. Khi vào bất kỳ một chương trình nào thì lại mất icon pin. Mình dùng SPB backup để restore lại chương trình trên bản beta 7 thấy HTC taskmanager vẫn hoạt động tốt. Thân.
Ko có gì, bản này đã fix phần icon pin, khi bạn tap vào icon pin ở today là nó sẽ hiện lên menu của battery (trong khi những bản trước ko được như vậy), còn về HTC Task Manager thì do bản cài của mình bị lỗi, mình đã HR và cài lại thì nó chạy bình thường rồi.
Hôm nay đã test wifi, mọi kết nối đều tốt, wifi bắt sóng nhanh và ổn định
@hienduc: sao bạn ko dùng chức năng thanks thay vì nói thanks với mình nhỉ :p

hienduc

Ah, mình vẫn dùng chức năng thanks đấy chứ. Tại đang cần hỏi thêm bạn vài thứ nên pót bài thanks luôn cho tiện. Vậy bản này mình tap vao icon pin rùi vào đó tinh chỉnh lại được ah? Mình ko để ý tới vụ này:D

QuangThang89

Ah, mình vẫn dùng chức năng thanks đấy chứ. Tại đang cần hỏi thêm bạn vài thứ nên pót bài thanks luôn cho tiện. Vậy bản này mình tap vao icon pin rùi vào đó tinh chỉnh lại được ah? Mình ko để ý tới vụ này
Đúng vậy, khi ban tap vào icon pin thì nó sẽ đưa mình vào menu battery thay vì mình phải vào setting\system\power như thường lệ, cái này cũng ko có gì mới đâu, rom WM6.1 đều vào theo kiểu tap icon pin đó thôi, chỉ có rom WM6.5 ở bản beta7 này mới thấy fix lỗi tap icon pin thui àh :(
Mình mới đọc được 1 cách hiển thị pin mà bạn cần đây, bạn thử nha, dùng phần mềm registry, vào khóa sau đây HKLM/software/microsoft/shell, sau đó bạn tìm đến DWORD:"ShowTitleBarClock", thay đổi giá trị thành 0 hoặc có thể xóa nó đi, SR lại và thưởng thức nha, chúc vui :)

Chỉnh sửa cuối:

hienduc

Mình đã thử cài PHM regeditor rồi nhưng chi thấy đượcc key HKLM nhưng ko thể mở được nên các bước sau ko thể chỉnh được.

hienduc

Bạn có thể giải thích dùm mình SDAutoRun là gì ko? Nó có tác dụng gì?:-??

QuangThang89

Bạn có thể giải thích dùm mình SDAutoRun là gì ko? Nó có tác dụng gì?
À, cái này bạn cứ hiểu nôm na như là ExtRom vậy đó, bây giờ mình ko có thời gian để chỉ bạn cách chạy cái đó, hẹn bạn tối nha, tối mình rãnh sẽ hướng dẫn cách chạy SDAutoRun cho các bạn chưa bít cách chạy cái đó, thân :)
Mình đã cập nhật hướng dẫn chạy SDAutoRun rồi, bạn quay lại trang 1 để đọc nha

Chỉnh sửa cuối: