• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ATOM LIFE - PDAVIET ROM WM6.1 (Core 20748) by TranMinhMan

TranMinhMan

Super V.I.P
bản này là bản : MWGAtomLifeWM6ROMWWE020108_B2_DS . mình chạy nó thấy khá ổn định .nhưng vì khi up nó nó báo lỗi ko nhận kết nối .nên rất khó up nên mình cắt 12 bit đầu đưa vào thẻ up cho tiện .
mình muốn đưa lên để cho anh em nhận xét so với những bản khác thôi...

Àh bản này đã được anhtuhntl giới thiệu bên này rùi bạn nhé!

anhtuhntl

Với lại bản này là bản chính thức mới nhất của MWG viết cho atom life là win 6 chứ không phải 6.1!(Bửa rày đang đợi rom mới của MinhMan để test nửa:p)

openews

Mình dùng bản ROM này một thời gian thì có vấn đề này: khi mình dùng Task Manager để đóng các chương trình đang chạy thì ở tab Application vẫn còn hiển thị 2 chương trình đang chạy là Phone. không tắt đi được. ấn vào close thì thông báo là: Process 'cprog.exe' couldn't be closed. Bác Mẫn có chiêu nào giải quyết vấn đề này không thì chỉ bảo mình với. Thanks bác nhiều.

vutuantu1990

Khi mình bật Bluetooth lên , các máy khác dò thiết bị ko thấy Atom Life của mình . Lúc đó , mình phải chinh Bluetooth Setting rồi đánh dấu vào cái "Make this device visible....." thì các máy khác mới dò được máy mình. Rồi các lần sau cứ On/Off là ko cần phải đánh dấu nữa cũng được.

Nhưng hình như cứ Soft Reset là lại phải đánh dấu lại. Bản ROM của seeo2 thì ko bị vậy

Mà gửi Bluetooth cũng phải bật Beam phải ko vậy

vosathanh

Vầy nhé, bạn chịu khó 1 lần sau này có thể up ROM thoải mái, bạn hãy up bản Extended ROM tiếng Anh lun đi, vì có thể các skin của Camera cũng nằm trong này. Mình sẽ hướng dẫn bạn cách up ER bằng thẻ nhớ lun.
- Down 1 bản ROM gốc về, chạy ctr up thì nó sẽ extract ra nhiều file, kiếm file ExRom.img copy lại.
- Dùng ctr đọc Hex (VD: FlexHex down tại đây) mở file ExRom.img, tiến hành cắt 12byte đầu và save lại.
- Copy file này vào thẻ, đưa về Booloader và up như up ROM bình thường.
Bạn tham khảo thêm về cách up thẻ Extended ROM và cách cắt 12byte đầu tại đây.
Download ROM gốc WM6.0 cho AL tại đây.
Chúc thành công!:D

Mod T2M ơi,
Sau khi đã làm theo cách của mod, mọi thứ đều chạy trơn tru chỉ trừ cái camera chết tiệt (làm ăn không ngon ngủ không yên... hjk..). Cứ bấm vào là treo cứng ngắc (mặc dù lần đầu sau khi chạy Rom xong thì camera có hoạt động được 1 chút rùi treo lơ lửng tầng mây lun).

Thông tin máy của mình như hình đính kèm. À mình thử cài cái Coolcamera thì màn hình camera hiện lên như hình đính kèm (hình này cũng được chụp từ cái coolcamera luôn. Bó tay..)

Kính mong bác T2M và các chuyên gia nhúng tay váo giúp em với.
Chân thành cảm ơn. Hu hu... :(:(

TranMinhMan

Super V.I.P
Mod T2M ơi,
Sau khi đã làm theo cách của mod, mọi thứ đều chạy trơn tru chỉ trừ cái camera chết tiệt (làm ăn không ngon ngủ không yên... hjk..). Cứ bấm vào là treo cứng ngắc (mặc dù lần đầu sau khi chạy Rom xong thì camera có hoạt động được 1 chút rùi treo lơ lửng tầng mây lun).

Thông tin máy của mình như hình đính kèm. À mình thử cài cái Coolcamera thì màn hình camera hiện lên như hình đính kèm (hình này cũng được chụp từ cái coolcamera luôn. Bó tay..)

Kính mong bác T2M và các chuyên gia nhúng tay váo giúp em với.
Chân thành cảm ơn. Hu hu... :(:(

Tại sao vậy nhỉ!?:-? Nghĩ mãi cũng ko ra!?:|:-?? Trước khi up ROM này thì Camera vẫn bình thường hả bạn!?;;)
Bạn có bản ROM cũ đã xài ko up lại thử, hoặc bạn up ROM gốc lại xem sao!?

vosathanh

Cảm ơn Mod Mẫn nhiều.
Đây là dòng máy O2 atom comet (theo mình được biết là cũng là O2 atom life).
Đã down cả 2 bản gốc tiếng anh của trang SeeO2 về nhưng đều ko up được. PC bào không đúng dòng Rom????

Tìm bản ROM gốc của Đức thì ko thấy có. MÌnh nghĩ đây là do lỗi Phần cứng. Chứ Rom của Mod quá tuyệt.

hjk . Nếu phần cứng thì sửa ở đâu đây Mod ơi??? Qui nhơn không có chỗ sửa. Pls help me...

Thân!

T2M: Bạn thử up bằng thẻ, cắt 12byte đầu xem sao!?:-?:D

Last edited by a moderator:

vosathanh

Nhưng up bản ROM nào????

T2M: Bản nào cũng được bạn, miễn là ROM gốc để xem kết quả thế nào thui!:-?:D

Last edited by a moderator:

vosathanh

T2M ơi,
Mình không tài nào extract ra file flash.dio để up trên thẻ nhớ cả. Mod có thể extract dùm và up cho mình file đó ko??? Cảm ơn Mod rất nhiều.

pliquid

i did post your rom on the XDA-DEVELEPOR forum. we all enjoy the rom. on behalf of all the user that use your rom. i would like to say thank for your hard work again.
but ther are one of us who face the same issue too about the sms selecting bug. and it only happen in sms. i already ask them to list down the software that's has been install and see which one is causing the bug and let yu know.
hopefully the next realese will include O2 media plus ;P

one of the user in xda said that after hard reset and restoring the PIM is already like this
in sms and contact.

TranMinhMan

Super V.I.P
Thanks bác trước 1 phát lấy khí thế (để tiếp tục giúp tui chứ. He he). Nhưng mình cần cái Flash.dio của Rom gốc WM5 hoặc WM6. đã có các bản gốc trong tay nhưng bung ra ko đc. Tìm trong Temp không có (đã bỏ chế độ ẩn file). Bác có cho xin luôn nhé.
Chân thành cảm ơn.

Kinh nghiệm up ROM bạn nhé: Extract mà vào C:\Windows\Temp ko thấy thì bạn vào đường dẫn C:\Documents and Settings\User đang sử dụng\Local Settings\Temp thì sẽ tìm được file ngay. Chứ upload rùi download mất cả ngày!:p

vosathanh

Hjk... Thì ra là do cái PC. Chưa chịu khởi động lại. He .. tất cả đã hiện ra. Cảm ơn Mod. Chuẩn bị đưa em nó về bản gốc, rùi sẽ đưa nó lên lại sau.

Ặc ặc... Đã cắt flash.dio và lưu lại thành AL1.DIO. Và tương tự với Exrom.img. Đã up lại và đưa được về bản ROm gốc WM6. Nhưng camera vẫn chỉ vụt lên rùi treo ... lồng đèn.

Up từ PC thì ko đc vì lỗi ID, thông báo khác dòng ROM.

Vậy kết luận cuối cùng là do gì thì mong các MOD ra tay giúp em với.

À, khi khởi động màn hình hiện lên IPL. ver. 08

Chân thành cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

TranMinhMan

Super V.I.P
Hjk... Thì ra là do cái PC. Chưa chịu khởi động lại. He .. tất cả đã hiện ra. Cảm ơn Mod. Chuẩn bị đưa em nó về bản gốc, rùi sẽ đưa nó lên lại sau.

Ặc ặc... Đã cắt flash.dio và lưu lại thành AL1.DIO. Và tương tự với Exrom.img. Đã up lại và đưa được về bản ROm gốc WM6. Nhưng camera vẫn chỉ vụt lên rùi treo ... lồng đèn.

Up từ PC thì ko đc vì lỗi ID, thông báo khác dòng ROM.

Vậy kết luận cuối cùng là do gì thì mong các MOD ra tay giúp em với.

À, khi khởi động màn hình hiện lên IPL. ver. 08

Chân thành cảm ơn!

Vậy thì bạn nên cho e nó đi kiểm tra lại phần cứng thui!:|
Mà trước khi up ROM Camera có làm việc bình thường ko bạn!?:-?

vosathanh

Trước tiên xin chân thành cảm ơn Mod T2M đã giúp đỡ rất nhiều trong vụ này.

Con xda atom Comet này trước khi up Rom camera cũng bị i như vậy.
Đã đem ra kiểm tra phần cứng, thợ bảo camera tốt. Chắc bị phần mềm.
Khi dùng coolcamera, thử quay video thì thu được tiếng còn màn hình thì toàn sọc màu như đã up.
Sau khi hard reset, ngay lần đầu tiên mở camera thì có hoạt động 1 chút rùi tối thui, nhưng các cài đặt cho camera thì thì vẫn được nhưng chậm rì. Rồi sau đó là treo máy. Ặc.
Đã thử up ROm bằng cáp, dùng chức năng dán pass.32 thì lỗi ID. không tài nào được hết.
Giờ chỉ mong có bản Rom gốc của đức để up thử xem sao, nhưng tìm ko ra. Hjk.

TranMinhMan

Super V.I.P
Trước tiên xin chân thành cảm ơn Mod T2M đã giúp đỡ rất nhiều trong vụ này.

Con xda atom Comet này trước khi up Rom camera cũng bị i như vậy.
Đã đem ra kiểm tra phần cứng, thợ bảo camera tốt. Chắc bị phần mềm.
Khi dùng coolcamera, thử quay video thì thu được tiếng còn màn hình thì toàn sọc màu như đã up.
Sau khi hard reset, ngay lần đầu tiên mở camera thì có hoạt động 1 chút rùi tối thui, nhưng các cài đặt cho camera thì thì vẫn được nhưng chậm rì. Rồi sau đó là treo máy. Ặc.
Đã thử up ROm bằng cáp, dùng chức năng dán pass.32 thì lỗi ID. không tài nào được hết.
Giờ chỉ mong có bản Rom gốc của đức để up thử xem sao, nhưng tìm ko ra. Hjk.

Ui trời! Vậy mà mình cứ tưởng sau khi bạn up ROM mới bị!:|
Vậy thì chắc chắn là phần cứng đó bạn, có thể cửa hàng đó kiểm tra ko ra được bệnh.
Vì nếu Camera có hiện tượng lạ mà do phần mềm (ROM hoặc phần mềm chụp hình) thì cũng chỉ có 2 nguyên nhân:
- Do driver => cái này thì bạn đã up thử nhiều ROM rùi và cũng up lun Extended ROM. Nếu bạn up cáp thì chắc kết quả vẫn vậy thui, vì up cáp thì chỉ up thêm Radio và Bootloader nữa thui. Mà 2 thèng này thì chẳng liên quan gì tới Camera.
- Do ctr => bạn cũng đã sử dụng ctr theo ROM và CoolCamera rùi, nó vẫn bị.
Mà tất cả các ROM và ctr này các máy khác vẫn chạy bình thường. Theo như mình biết thì O2 Comet y choang O2 AL, nhưng do phân phối thị trường Đức và Châu Âu nên lấy tên O2 Comet thui, chứ phần cứng thì ko có gì khác AL.
Và vì bạn ở xa quá chứ nếu ở TP.HCM thì có thể sẽ có nơi kiểm tra ra bệnh của máy bạn.
Thân!:D

Chỉnh sửa cuối:

vosathanh

Quá rõ ràng. Cảm ơn Mod T2M lắm lắm... Đã đọc gần hết các diễn đàn ROM của nước ngoài cũng ko ai có bệnh này.

Cảm ơn bác nhiều. Đi chữa bệnh liền.8-|

vosathanh

Hjk... Đúng là xa mặt trời nên ko thấy ánh sáng. Đã đưa cho thằng bạn kiểm tra từ A-Z nhưng nó nói máy mới cứng, ko bị 1 lỗi gì về phần cứng. Thế là đành đem về. bật lại thử camera lần đầu tiên. Camera lên hơi chậm, nhưng chờ 1 lúc thì hoạt động tốt. Vội vàng chuyển qua Internal view xem thử thì ... hjk...treo máy trở lại và ko sử dụng được nữa. Đành phải chờ ngày vào SG kiểm tra vậy.

Oài... tui buồn ko biết vì sao tôi buồn.....