• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bootloader - các vấn đề liên quan!

ko_thekhuatphuc

HP6828 đang Up ROM bị tuột cáp chết ở Bootloader?

có anh em nào biet cách cứu con hp của mình không giúp mình với.mình đang up rom từ bản 6.5 xuống 6.1 được 50% thì mình bị tuột dây cáp.và giờ mình không thể vào Hard reset hay bootloader được nữa.mình đã thử rất nhiều cách rồi nhưng không được ( Extract rùi copy vào thẻ nhớ.
- Tháo pin ra, nhấn và giữ đồng thời 2 phím softkey (2 phím "-" trên nút nghe gọi), bỏ pin vào đồng thời chọt reset. Khoảng 1-2 giây thì thả 2 phím softkey ra.
- Đợi 1 xí màn hình sẽ hiện BL của HP.
- Đợi 15' máy up rom xong sẽ tự HR.)

2- Màn hình đen (không SR, HR hay làm bất cứ gì được với Atom, or HP6268 chỉ còn đèn màu cam của pin)

2.1 Thực hiện như bước 1.1 trên.
2.2 Cho thẻ vào máy và tháo pin ra để ngoài ít nhất hơn 1 phút. Chọn kiểu ấn bootloader (đè 2 nút "-" + chọt Reset) và không buông ra, đồng thời cho pin vào. Sau khi cho pin vào, bạn buông các phím trên ra cùng lúc và HP6268 sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.
2.3 Như bước 1.3 ở trên.
2.4 Trong trường hợp HP6268 tự động HR sau khi kết thúc việc up rom như trên nhưng chết ở màn hình HR thì các bạn làm bước 3 dưới đây.
máy mình giờ cắm sạc vào chỉ báo đèn sạc thôi.còn màm hình tối đen>
giúp mình với :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

PhamQuang

Manager
Đang Up ROM bị tuột cáp tức là HĐH (ROM) mới đang nạp dở, HĐH cũ bị cài đè cho nên máy sẽ không boot được treo ở Bootloader là đúng.

Chỉ có cách là bạn hãy sử dụng thẻ SD mà Up lại thôi.
Đọc kỹ và tham khảo cách Up ROM bằng thẻ nhớ, mọi chuyện sẽ bình thường, máy không chết đâu.
Phương pháp Up bằng thẻ tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=75515

ko_thekhuatphuc

bác phạm quang ơi em làm theo chỉ dẫn rồi mà vẫn không được em tai bản rom 6.1 ARIE_HP68XX_UTIMATE2009_ROM bản cài trên thẻ nhớ nhưng con máy của em nó van không chịu hoạt động. Bác có thể hướng dẫn em kĩ hơn được không?

PhamQuang

Manager
bác phạm quang ơi em làm theo chỉ dẫn rồi mà vẫn không được em tai bản rom 6.1 ARIE_HP68XX_UTIMATE2009_ROM bản cài trên thẻ nhớ nhưng con máy của em nó van không chịu hoạt động. Bác có thể hướng dẫn em kĩ hơn được không?

Bạn hãy kiểm tra xem đã nạp PIN đủ chưa?
Với HP68xx cách đưa vào Boot để chạy lại hơi khó hơn một chút đấy.
- Tháo PIN, cài thẻ.
- Nhấn trước các núm vào Boot
- Lắp PIN vào...
Nếu bạn chưa kinh nghiệm tự làm được, nếu ở SG, mang tới chỗ các Mod. PPC hay ngồi cafe hàng tuần họ giúp cho, chắc là được ngay.

kien_letrung90

Tháo pin ra (nên hơi lâu).
Chép file diskimg.nb0 khoảng 64Mb vào thẻ nhớ (nên format thẻ trước rồi chép file diskimg.nb0 vào) và nên lấy lại bản 6.5 để cài. sau khi thành công rồi thì bạn muốn cài lại bản khác.
Nhấn và giữ luôn 2 phím chức năng (nằm trên nút gọi và kết thúc gọi) rồi chọt lỗ reset, sau đó thả 2 phím chức năng ra ra.
Nếu 1 lần không được thì làm nhiều lần sẽ được. Mình đã từng bị như thế rồi.
Máy ban chưa bị tiêu boot loader đâu. chúc thành công.

ko_thekhuatphuc

cám ơn bạn rất nhiều lâu rồi hôm nay mình mới vào lại mình thưc hiên theo bác phạm quang mãi ma vẫn chua được

khanh248

Hp 6828 không chạy được bootloader

Tình hình là hôm nay e nổi hứng up thử Rom cho con máy cùi của e. e làm đúng các hướng dẫn để up qua thẻ (thẻ 1 Gb)
Máy của e là hàng 2hand, đã từng up lên 6.0 , h e chán nên up lên 6.1 thử . vì vậy e nghĩ vụ CID chắc ko quan trọng
Sau khi fomat thẻ, cài đúng file rom 6.1 dành cho up qua thẻ vào thẻ nhớ, e tháo pin, giữ 2 phím cứng (-) rồi lắp lại pin và chọc reset như đã được hướng dẫn trong diến đàn. màn hình bootload màu đen xuất hiện(ko thấy màn hình 3 màu mà có lần e ấn nhầm nó hiện lên như 1 số bác đã mô tả). có mấy dòng ngắn ngủi thôi (starting downlad... SD transfer complete ) đó là 2 dòng cuối cùng. e chờ 2 tiếng đồng hồ mà chẳng thấy nó reset gì cả. e chán quá nên đã chọc reset vì sợ hết pin. sau 4 tiếng ko làm j, h e khởi động lại thì lại vào đc win nhưng vẫn cái bản rom cũ 6.0 . bác nào hay up rom cho 6828 chỉ giùm e với.tò mò up thử, nghiên cứu khá kĩ càng 2 phưong pháp e mới dám thực hành mà lại chả có kết quả gì cả :( .
Bây h e định up qua PC ko biết có được ko nhỉ? thấy mọi ng bảo ko an toàn như up qua thẻ!mà nhất là sau cái vụ up thẻ hỏng vừa rồi.
Mong được các bác chỉ giáo sớm!

khanh248

tình hình là e đã up đc. nó clean boot rồi khởi động lại nhưng cứ nhấp nháy hoài ở cái màn hình đầu tiên : NHOCBANME - Hp invent.
hic. e hard reset lại mấy lần mà vẫn thế. chẳng lẽ phải up bản khác ạ? mà e ko có đầu đọc thẻ mini SD mới chết, chỉ có đọc qua PC dưới dạng USB thôi.làm thế nào bây h?

khanh248

các bác đã thử bấm power+camera+reset chưa?máy e phải làm thế mới boot được.giữ power&reset trước rồi chọc reset. thả tay cùng lúc là đc mà!

fucca

các bác giúp em với
chả là e có con hp 6828, dùng 6.1 mãi chán nên hôm qua up lên ariey 6.5 thì ngon lành
nhưng thấy ko ưng nên lại tính up sag bản khác
lên xdadev thì tìm được rồi, nhưng e copy rom vào thẻ 128 qua ppc (vì ko có đầu đọc thẻ)
sau đó e up như bt, thì vào bootloader máy báo format thẻ và thử lại, e thì up rom hay cắm sạc, thế là e reset lại, bây h ko lên nữa hhuuhhuuuu
cắm sạc vẫn sáng đèn đỏ các bác ạ

chelsea12a

bác nào có bootloader 1.0.1 gửi cho mình và bảo cách cài với, con 6828 của mình không hiểu sao dùng BL 1.0.5 up rom mà toàn báo lỗi

cubon009

các bác biết con Hp rx3000 ko, cho mình biết cách reset, hard reset, vào boot loader ntn rồi mình hỏi tiếp:D