• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH GIẢI CỨU "cục gạch" HERMES

Dvha79_ddt

Super V.I.P
bài viết khá hay. em cũng có 1 con Hermes nhưng vừa up lên window 6.1 được 2 tuần thì đơ camera và phím tắt contact o giao diện bị thay bằng phím tắt cho calendar, pin dùng được thời gian cũng rất ngắn luôn. huynh nào có cách kíu con máy em với. thanks!

Bạn đang dùng bản ROM nào, UP lại ROM xem và vô chỉn SoftKey lại theo ý bạn là được.

hinhnomHN

Hic hôm nay up bản này.
ruu_hermes_tmhu_1.21.116.4_1.05.02.00_wwe_ship

Mà chạy thì nó báo lỗi connet, extrack ra thay file
ROMUpgradeUt
Bằng file
RUUWrapper của bản rom HERMES_WM6.0_3.54.07.05.PV
thì chạy.. hic 100%
thì xong, nhưng khi khỏi động lại thì báo no radio và treo ở màn hình chờ cửa win. đã thử tất cả cách để giải quýêt vụ treo ở màn hình chờ win mà vẫn chưa vô được win,
Bootloader :
HERM300
IPL - 1.01

HERM300
SPL-1.40. Olipro (Sao trong bảng hơớng dẫn ở trên kô thấy nói đến nó)

Boot thì hiện :

M : 05
S : 04
B : 06
1.21 (cái No GSM thì lúc hiện lúc không)

GIờ phải làm sao. nếu có thể cho mình xin Tool để làm với.
Thanks mấy bro truớc. hix hix

Edit:
Thank, mình cứu được rùi

Flash bằng bất cứ bản radio nào có đuôi là NBH

Mình cũng bị hiện tượng y như bạn,Boot thi hiện
M : 05
S : 04
B : 06
D 1.18
ko hiểu là cái gì nữa,rồi vào Win bình thường.Minh vẫn chưa được cứu ,ai cứu minh với :-??

ralos

Mình cũng bị đơ máy
Bây giờ màn hình boot là
HERM300
IPL-1.01
SPL-2.03
Có cách nào ko bạn nhỉ.
Mình đang phải up theo cách copy vào card rồi, vì máy ko nhận cable USB nữa. Uprom bằng card bây giờ sau khi nó hiện chữ "Checking" một lúc là hiện "Not allow".
Rom nào cũng vậy, mình đang hy vọng có một bản rom nó khớp được thì hay biết mấy.

PhamNhatThanh

Mình cũng bị đơ máy
Bây giờ màn hình boot là
HERM300
IPL-1.01
SPL-2.03
Có cách nào ko bạn nhỉ.
Mình đang phải up theo cách copy vào card rồi, vì máy ko nhận cable USB nữa. Uprom bằng card bây giờ sau khi nó hiện chữ "Checking" một lúc là hiện "Not allow".
Rom nào cũng vậy, mình đang hy vọng có một bản rom nó khớp được thì hay biết mấy.
Máy bị lock CID rồi không up thẻ được Bạn tìm đúng Vs rom của máy
Bạn ở đâu có gì PM cho mình nhé

PhamNhatThanh

Mình cũng bị đơ máy
Bây giờ màn hình boot là
HERM300
IPL-1.01
SPL-2.03
Có cách nào ko bạn nhỉ.
Đây là Bản gốc Tmobile MDA Vario II Bạn thử nha chúc mai mắng
Link download:
Tmobile MDA Vario II

cohisu

Máy mình cingular 8525 , IPL 1.01 SPL 2.30 olipro,radio 1.40.30 mà up các bản radio khác ko đc,up hoàn thành 100% xong khởi động lại vẫn là bản radio 1.40.30 ko thay đổi,up thử Rom GỐC vẫn ko thay đổi,đã Unlock CID ( test = mtty rồi ).Ai biết cách up cứu em với T____T

chjcken

có bác nào qua tâm đến box này nữa không vậy à? hix em mang máy ra nhật cường và mypda vơi 281 trần khát trân thì mỗi chỗ một bệnh à. chỗ bảo máy em bị hỏng flash sửa 50/50 hix. chỗ bảo hổng chip radio. Bác nào biết chỗ nào sửa được máy của em chỉ em với!

à hiện tại bi giờ nó không thể up được radio nữa, up dược 11% là đứng hẳn, up room riêng thì vẫn chạy và vào hdh ngon lành! giúp em với......:(

Last edited by a moderator:

cong_tu_cun

Help me help me
Tôi cũng đang bị giống chjcken. Up room gốc của Tmobile cả OS lẫn Radio thi cu den 11% là đứng yên báo lỗi 262 Communication Error trên RUU.
Lên XDA developer có chú bảo phải update Hard SPL lên 2.10 nhưng ko khih up SPL lại báo lỗi connect error giờ là bó tay rồi, máy ko chạy được gì hết bật lên là phi vào bootloader.
Máy đang dùng là Hermes 300 (MDA Vario II):
IPL 1.01
SPL 1.40 Olipro
Có bác nào biết cách nào cứu chỉ tui với cám ơn nhiều

CutKit

Help me help me
Tôi cũng đang bị giống chjcken. Up room gốc của Tmobile cả OS lẫn Radio thi cu den 11% là đứng yên báo lỗi 262 Communication Error trên RUU.
Lên XDA developer có chú bảo phải update Hard SPL lên 2.10 nhưng ko khih up SPL lại báo lỗi connect error giờ là bó tay rồi, máy ko chạy được gì hết bật lên là phi vào bootloader.
Máy đang dùng là Hermes 300 (MDA Vario II):
IPL 1.01
SPL 1.40 Olipro
Có bác nào biết cách nào cứu chỉ tui với cám ơn nhiều

Vậy có cách là UP từ thẻ nhớ.
Format cái thẻ theo định dạng FAT32, copy file ROM có dạng XXX.nbh vào thư mục gốc thẻ nhớ.
Đổi tên XXX.nbh thành HERMIMG.nbh
Vào booloader, đợi Loading...
Sau đó nhấn nút Power để tiến hành Up
Khi Up xong chọc SR để kết thúc.

Chúc bạn may mắn !!!

thanhcong27

Đang up rom cho con XO1HT 60% máy mất điện, khởi động lại, ngay lạp tức tháo pin ra 5 phút, đưa máy về BL up lại motij bản rom bất kì .nhb . ấn liên tiếp nhiều lần vào ruu_ gọi 2 ruu ra cái đầu tiên sẽ báo lỗi, không sao, ấn cái thứ 2 sẽ ok. up rom 100% khợi động lại và vào win bình thường. đây là kinh nghiệm của riêng mình. đã 2 lần thành công:D

gooseberry_hn

Các bác ơi cho em hỏi với.

Em dùng con Cingular 8525, em đã ra hàng up rom lên wm6.1. Chẳng hiểu tại sao hôm qua tắt máy đi ngủ, sáng nay dậy bật máy lên thấy No service, em đã thử mấy cái sim các mạng khác nhau rồi mà vẫn không tìm thấy mạng điện thoại nào.

Có bạn bảo em tự hard reset đi, em đã bấm OK + Power và chọc nút reset nhưng máy chỉ hiện màn hình gồm 4 vạch màu, có ghi:
HERm 100
IPL -1.01

và dưới là chữ vàng:
HERM100
SPL-1.40. olipro

dưới cùng có chữ Serial

sau đó đứng cứng nhắc đó
chẳng hard reset được. Em chọc lại chỗ reset thì lại khởi động vào máy bình hường nhưng ko có sóng điện thoại (em đã bật phone và 3G đầy đủ).

Bác nào biết bệnh chỉ giùm em với, cám ơn các bác nhiều

mr_usa

Em đang up room chưa chạy được tí j kềnh luôn bật lên vào được boot loader nhưng ko cho cho kết nối pc cheo cứng ở bên ngoài màn hình khởi động . Các bác cứu em với , em bó tay rồi huhuhu. Bác nào ở HN sửa được hoặc biết chỗ nào sửa chỉ em với .
nó bào IPL 1.01
SPL 2.03

thanhcong27

Các bác ơi cho em hỏi với.

Em dùng con Cingular 8525, em đã ra hàng up rom lên wm6.1. Chẳng hiểu tại sao hôm qua tắt máy đi ngủ, sáng nay dậy bật máy lên thấy No service, em đã thử mấy cái sim các mạng khác nhau rồi mà vẫn không tìm thấy mạng điện thoại nào.

Có bạn bảo em tự hard reset đi, em đã bấm OK + Power và chọc nút reset nhưng máy chỉ hiện màn hình gồm 4 vạch màu, có ghi:
HERm 100
IPL -1.01

và dưới là chữ vàng:
HERM100
SPL-1.40. olipro

dưới cùng có chữ Serial

sau đó đứng cứng nhắc đó
chẳng hard reset được. Em chọc lại chỗ reset thì lại khởi động vào máy bình hường nhưng ko có sóng điện thoại (em đã bật phone và 3G đầy đủ).

Bác nào biết bệnh chỉ giùm em với, cám ơn các bác nhiều

ai bảo bạn là hardset máy là như vậy, đấy là vào BL của máy, bạn muốn hardset phải làm như sau nhanh nhất là: tháo pin ra , rồi lắp lại, rồi ấn đồng thời 3 nút , 2sort key bên trái và phải dưới màn hình ấy, + power, màn hình sẽ hiện thông báo bạn ấn phím R ở bàn phím rồi ấn phím Space để khởi động lại. máy của bạn báo không co mạng, bạn vào device information kiểm tra, nếu radio vesion có mà vẫn không có sóng thì up lại bản radio khác xem sao? radio và OS là riêng biệt, bạn có up OS lên 6.1 hay 6.5 thì không ảnh hưởng đến radio gì cả, có thể một lí do nữa là phần cứng có vấn đề, chúc bạn thành công!!!( nếu thấy có ích nhớ thank cho phát nhé )

Chỉnh sửa cuối:

thanhcong27

Em đang up room chưa chạy được tí j kềnh luôn bật lên vào được boot loader nhưng ko cho cho kết nối pc cheo cứng ở bên ngoài màn hình khởi động . Các bác cứu em với , em bó tay rồi huhuhu. Bác nào ở HN sửa được hoặc biết chỗ nào sửa chỉ em với .
nó bào IPL 1.01
SPL 2.03

câu hỏi này mình trả lời bạn rồi, nếu không khắc phục được mang qua Nhật cường mobile nhé, nếu ở thái nguyên mang qua mình xem cho:)):))

mr_usa

Hic cảm ơn bác . Em mang qua NC nhưng nó đang sửa địa điểm . Đem qua chỗ bệnh viện PDA thì bảo bị khóa CID phải thay chip . Bác có biết thay chip liệu chạy có ổn định ko ? giá cả như thế nào ? Cảm ơn các bác nhiều lắm

thanhcong27

Hic cảm ơn bác . Em mang qua NC nhưng nó đang sửa địa điểm . Đem qua chỗ bệnh viện PDA thì bảo bị khóa CID phải thay chip . Bác có biết thay chip liệu chạy có ổn định ko ? giá cả như thế nào ? Cảm ơn các bác nhiều lắm

dùng công cụ MTTY V1.42 để kiểm tra máy đã unlock CID chưa? và vào dây tham khảo thêm :http://pdaviet.net/showthread.php?t=31976 . kiểm tra đã unlock chưa vì bạn up được rom 6.1 của DVH vậy mà không chết máy thì lạ quá, chỉ sợ bạn up nhầm rom thôi, một điều lạ nữa là máy bạn dùng được lâu rồi mới bị vậy thì thật vô lí quá, chỉ sợ qua bên BV PDA ... điện thoại của bạn rồi, chắc bạn hiểu rồi chứ, :D lên mạng yahoo, tôi sẽ giúp bạn,

thanhcong27

nó bào IPL 1.01
SPL 2.03

cần gì pm cho tui hoac nt vao so dt : (01282)-081-555, dùng công cụ MTTY tải về, kết nối pCvới PPC bằng MTTY nhớ là vào ACtive asnc bỏ chọn allow all USB conection trong phần setting ấy, mở MTTY ra ấn vào OK. dánh lệnh : info 2 đợi một tí máy báo xem là gì, http://www.xemmuaban.net/showthread.php?t=11039 vào đây xem nhé, nếu chưa là supper CID thì tả bản unlock CID V3 về chạy lại, http://pdaviet.net/showthread.php?t=31976 tham khảo thêm ở đây, chạy xong máy sẽ co SPL là 1.40 nhé, còn nếu kiểm tra bàng MTTY mà máy đã unlock rồi, thì làm như sau
chạy 2 file của 2 bản rom cùng một lúc bằng cách ấn chuột vào 2 cái file RUU ấy, sẽ có 1 cái báo eror 260 đây là lỗi kết nối, tắt nó đi, cái file thứ 2 sẽ vươt qua lỗi này, sẽ up được thôi. mình dã thành công khi up được 60% thì máy tính mất điện, chúc vui nhé, con đây là rom 6.0 tốt đây http://www.soft4mobi.com/view-file.htm?fileId=3437, bạn tạo tài khoản rồi dowload về nhé, mà khi đưa về bootloader và kêt nối với PC bạn có thấy chữ USB không , nếu có là OK,:p mà nhớ khi up rom vào setting, chon lại allow ALL UsB nhé

thanhcong27

mà quên mất, nhật cường chuyển địa điểm lên trên đó 20m nhé:D:p:D , tốt nhất cứ thử tự sửa xem sao?

a3t

Các bác ui kíu em với ạ. Con Imate Jasjam của em bị lỗi No GSM, giờ up ROM gốc (JASJAM_WWE_1.20.305.3_1.20.305.104_1.07.03.10_ship) tải trên xda-developers về up thì nó báo lỗi 260, yêu cầu kiểm tra kết nối, nếu up Radio thì nó hiện ra 0% và báo lỗi 262, còn nếu up mấy bản ROM chỉ có hê điều hành thì vẫn up bình thường. Giờ có cách nào cứu đựoc nữa không ạ, em đã lục tung diễn đàn nhưng không tìm ra ạ.
Còn nữa ạ,em áp dụng theo hứong dẫn
"Lỗi 5. Khi khởi động: Hiển thị NO GSM

* Lỗi stack của Radio, bạn không dò được sóng GSM và PPC báo không rõ tình trạng của SIM.
* Lỗi xuất hiện khi sử dụng bộ Tool Unlock HTC Universal (HTC_Uni_SIM_Unlock_v1)

Hướng dẫn khắc phục lỗi:

1. Bỏ activesync trên PC bằng cách right click biểu tượng activesync trên PC --> Connection settings --> Bỏ chọn "Allow USB connections".
2. Đưa Hermes về chế độ bootloader
3. Kết nối PPC bằng USB cable.
4. Chạy mtty.exe và chọn cổng kết nối USB, chọn "Next".
5. Gõ enter 2 lần, bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>".
6.

Gõ các dòng lệnh sau (không dùng copy paste!!!)

USB> password 0000000000000000
USB> set 1e 1
USB> erase a0040000 c80000
USB> erase a0cc0000 c80000
USB> erase a1940000 640000
USB> set 1e 0...
" nhưng khi gõ dòng USB> password 0000000000000000
thì nó lại báo pass sai ạ.Mong nhận đựoc chỉ dẫn của các bác.Cảm ơn các bác nhiều

thanhcong27

Các bác ui kíu em với ạ. Con Imate Jasjam của em bị lỗi No GSM, giờ up ROM gốc (JASJAM_WWE_1.20.305.3_1.20.305.104_1.07.03.10_ship) tải trên xda-developers về up thì nó báo lỗi 260, yêu cầu kiểm tra kết nối, nếu up Radio thì nó hiện ra 0% và báo lỗi 262, còn nếu up mấy bản ROM chỉ có hê điều hành thì vẫn up bình thường. Giờ có cách nào cứu đựoc nữa không ạ, em đã lục tung diễn đàn nhưng không tìm ra ạ.
Còn nữa ạ,em áp dụng theo hứong dẫn
"Lỗi 5. Khi khởi động: Hiển thị NO GSM

* Lỗi stack của Radio, bạn không dò được sóng GSM và PPC báo không rõ tình trạng của SIM.
* Lỗi xuất hiện khi sử dụng bộ Tool Unlock HTC Universal (HTC_Uni_SIM_Unlock_v1)

Hướng dẫn khắc phục lỗi:

1. Bỏ activesync trên PC bằng cách right click biểu tượng activesync trên PC --> Connection settings --> Bỏ chọn "Allow USB connections".
2. Đưa Hermes về chế độ bootloader
3. Kết nối PPC bằng USB cable.
4. Chạy mtty.exe và chọn cổng kết nối USB, chọn "Next".
5. Gõ enter 2 lần, bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>".
6.

Gõ các dòng lệnh sau (không dùng copy paste!!!)

USB> password 0000000000000000
USB> set 1e 1
USB> erase a0040000 c80000
USB> erase a0cc0000 c80000
USB> erase a1940000 640000
USB> set 1e 0...
" nhưng khi gõ dòng USB> password 0000000000000000
thì nó lại báo pass sai ạ.Mong nhận đựoc chỉ dẫn của các bác.Cảm ơn các bác nhiều

kiểm tra máy đã unlock sim cid chưa, bàng dùng mtty, " info 2" nếu máy vẫn vào được win thì vẫn cứu được thôi, up ,rom gốc ,radio bằng thẻ nhớ xem sao? thử mọi cách chưa