• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHỦ ĐỀ: LINUX TRÊN PPC

tranhuuduc

hay là những FILE mình tài bị sai gì đó. Có ai đã cài rồi thì cho mình file trọn bộ đi làm ơn

Tuan1412

Bác nào đã làm được trên BA 05 và 06 có thể viết bài hướng dẫn cụ thể cho mọi nguời đc o,có ảnh thì càng tốt mình theo dõi topic này lâu rồi mà vẫn chưa làm thành công trên con BA của mình,các bạn thông cảm trình độ ngoại ngữ của mình hơi kém nên o dịch ra đc
thank

remankid

E vừa làm thành công trên con EXEC.Công nhận nhìn cũng hay, lạ thật.Cái Linux này giao diện thân thiện, dễ sử dụng.Nhưng không biết PM của nó tìm ở đâu nhỉ???? :-?
Nhưng hình như HDH Linux này tốn pin kinh khủng, e nghịch ngợm có 15 phút, mà mất gần 30% pin.Hix :O (dùng bản Opie 1.2)

vmap

PPC bị reset

Cho em hỏi khi em cài đến
# mount -t vfat /dev/mmc/blk0/part1 /mnt/vfat
cứ gõ đến giữa chừng là nó reset
Cái này có phải do lỗi phần cứng không?

Khuong

Bác nào chạy được trên MINIs rồi hướng dẫn em cải với thanks

remankid

Cho em hỏi khi em cài đến
# mount -t vfat /dev/mmc/blk0/part1 /mnt/vfat
cứ gõ đến giữa chừng là nó reset
Cái này có phải do lỗi phần cứng không?

Bạn dùng WM6 đúng không? Nếu dùng WM6 thì không được đâu :-??
Bạn up lại 2005 thì sẽ làm được thôi.

vmap

Bạn dùng WM6 đúng không? Nếu dùng WM6 thì không được đâu :-??
Bạn up lại 2005 thì sẽ làm được thôi.
Sau khi up lại 2005, cài linux xong có thể cài lên WM6 trở lại được không?
Mà em nghĩ là khi đang ở haret là môi trường riêng của linux rồi chứ?

rockone1909

Sau khi up lại 2005, cài linux xong có thể cài lên WM6 trở lại được không?
Mà em nghĩ là khi đang ở haret là môi trường riêng của linux rồi chứ?

cài tốt, bạn tháo thẻ ra HR lại là thành bản win khi cài linux, sau đấy thì bạn muốn up hay down đều được

vmap

cài tốt, bạn tháo thẻ ra HR lại là thành bản win khi cài linux, sau đấy thì bạn muốn up hay down đều được
Cảm ơn các bác. Nhưng em muốn dùng cả WM6 và Linux cùng lúc có được không?

vmap

Dùng tốt bạn ơi!
Như vậy qui trình sẽ phải là:
- Clone Rom WM6 hiện tại :O
- Up lại rom WM5 - nào đó :-?
- Cài Linux :((
- Restore lại bản Rom WM6 =D>
===> Xài 2 in 1 =D>
Đã đúng chưa các bác ơi :-/

rockone1909

Như vậy qui trình sẽ phải là:
- Clone Rom WM6 hiện tại :O
- Up lại rom WM5 - nào đó :-?
- Cài Linux :((
- Restore lại bản Rom WM6 =D>
===> Xài 2 in 1 =D>
Đã đúng chưa các bác ơi :-/

không phải, bác cái linux có thể chạy cùng với 1 số bản w6 cũ, mấy bản w6 do os mới nên tạm thờ chưa tương thích ( tốt nhất nên chạy w5 và linux cùng nhau, :D), nếu bạn muốn chạy cùng lúc 2 HDH thì bạn nên chạy bản w6 cũ ( hình như bản 2.10.11 pv có thể chạy được) nếu k muốn dùng thì tháo thẻ ra và tiến hành chạy như bt thôi

Tuan1412

Bác nào đã làm được trên BA 05 và 06 có thể viết bài hướng dẫn cụ thể cho mọi nguời đc o,có ảnh thì càng tốt mình theo dõi topic này lâu rồi mà vẫn chưa làm thành công trên con BA của mình,các bạn thông cảm trình độ ngoại ngữ của mình hơi kém nên o dịch ra đc
thank

Sao o ai trả lời bài này của mình thế.Có ai làm đc thì hướng dẫn mình cách làm với được o

zaick

có bản nào dành cho Wizard ko các anh. Em sài mini S. Lap sài ubuntu roài. Giờ muốn cài linux cho PPC. Cách cài như nào các anh chỉ luôn cho em nhé.

rockone1909

có bản nào dành cho Wizard ko các anh. Em sài mini S. Lap sài ubuntu roài. Giờ muốn cài linux cho PPC. Cách cài như nào các anh chỉ luôn cho em nhé.

bạn quay về mất trnag đầu nhá, vì néu hướng dẫn bg lại thì rất dài mà phần hướng dẫn đã nói chi tiết rồi bạn ạ

hakkinen

Các bác cho em hỏi sao ngay từ đầu sau khi login, em gõ fdisk /dev/mmc/blk0/disc nó đã báo lỗi là Unable to open /dev/mmc/blk0/disc rồi là sao??? Em đang dùng EXEC cài bản rom 2.11.10 của bác Cường

Liệu có phải do thẻ nhớ k các bác? E dùng thẻ DV-RSMMC 64Mb, vẫn dùng ngon trên Ngage, đã format về FAT rồi. Lúc đầu nhét thẻ đó vào chạy fdisk thì bị báo như thế, sau đó làm lại, cho thẻ SD vào, log in vào root, sau đó bỏ thẻ SD ra, nhét thẻ MMC vào rồi dùng lệnh fdisk thì nó chạy 1 loạt qua các sector, thấy lỗi I/O error rồi cuối cùng vẫn báo là Unable to read fdisk /dev/mmc... Có ai giúp em k???

K phải là mình câu bài đâu nhưng sao lại để 1 cái topic hay ho thế này die nhỉ, tiếc thật. Kêu gọi các bác tâm huyết nào. Mình chưa biết j về Linux nên cũng chỉ hô hào thế thôi, mà trước hết là muốn hỏi về vấn đề bản thân mình gặp phải

Last edited by a moderator:

hoaihaiduong

nãy giờ coi mà ko thấy chỗ nào dơn và cài kiểu j nữa nói chung chung quá hic hết biết

hakkinen

Đã có cách cài Linux rất đơn giản cho Uni, hiện thời thì có 2 bản Open Moko và Qtopia thôi. Mình copy nguyên cả bài trên xda-developers xuống cho các bạn nghiên cứu đây. Theo đường dẫn sau đây http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/OpenMoko/Openmoko-Linux.cab (đây là bản Open Moko) hoặc http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/O.P.I.E-II/Qtopia-4.3.1/Qtopia-Linux.cab (đây là bản Qtopia), down về 1 file cab, cài vào thẻ nhớ. Dùng File explorer truy nhập vào storage card>Windows>Startup, chạy file exe, quá trình cài đặt sẽ tự động chạy, nó sẽ tạo ra 1 file image 100Mb cho Linux trên thẻ nhớ. Vì vậy trước khi cài file cab thẻ nhớ bạn nên để trống tầm 150Mb. Bản Open Moko mình đã cài thành công, còn bản Qtopia thì bị lỗi chưa unlock được phone, cái này ngay đến tác giả cũng chưa khắc phục được. Các bạn cứ thử xem thế nào. Chúc thành công!

Hi.

I have made a new Qtopia image, It's not more stable than previoues, but it has sound support now.
Unfortantly i can not inlcude helix player, because of license rules. If you want Helix included you have to build it yourself. The phone now alerts on incomming call and sms.

But the huge news is that it has never been easier to install linux on your HTC Universal. Now you wouldnt need any linux computer or a ramdisk image to test linux.
A guy at irc (Kevin2) has created a script that installs linux to a vfat partition. So all you have to do now is to hit the Qtopia-Linux-htcuniversal.exe file and the image will install it self on the SD card.

But you will need at least 128MB free space on your card. Sometimes that isent enough either, i am having 200MB free space on my cards.

When you hit the file it will create a 100MB image file on your card. Linux will install in to this image. If you dont want linux on your universal anymore you can just delete the file. But if you want to have it just hit the Qtopia-Linux-htcuniversal.exe file again and linux will now boot from the image file. The *.tar.bz2 can be deleted after first boot.

So how to do this:
Grab both of the files from here: http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htc.../Qtopia-4.3.1/

1) Place them on the root of your SD card (not inside any folder, it will break).
2) Hit Qtopia-Linux-htcuniversal.exe
3) Linux will start and it will install as explained above. Just so you know,it will take some of time to install, at least 5 min, maybe more, it depends on the speed of your sd card.
4) Next Angstrom boot logo will appear linux is now installed and it runs from the angstrom image and not the installer anymore.
5) Qtopia will start and screen might be a little funny, maybe flash a little (it's normal).
6) Qtopia Linux is running, have fun. The phone might be a liitle unstable, but we are working on it.

If you dont want to run linux anymore just held the power button for a few sec and a shutdown menu will appear.
To shut down linux, just hit RESTART DEVICE and wince will boot.
If the phone doesnt work first time and the screen get locked, just held the powerbutton for a few sec and and choose "Restart Qtopia". Somtimes it hels to get phone working.

If you somehow ended up in the shell just write username root hit enter. To shutdown linux write:
Code:

reboot

Or if you want to start Qtopia again from the shell run:
Code:

/etc/init.d/qpe.sh start

If you want to test linux again from wince just hit the Qtopia-Linux-htcuniversal.exe file and it will boot, but now it will boot alot faster since the image is installed and the linux distribution is finalized.

Remember, if you are having wifi enabled when booting linux then your touchscreen wouldnt work in linux. So be sure to have wifi disabled when booting linux.

Good luck, have fun...

As allways, you do this at your own risc. It might break your device, it has never happend, but you never know. We do this just for fun, and we dont see the point of not shairing this.

Chỉnh sửa cuối:

Thoai_DakMil

Super V.I.P
đã đọc hết 24 trang củng định làm thử nhưng cho mình hỏi con atom có cài được k bạn