• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHỦ ĐỀ: LINUX TRÊN PPC

Funtiger

Mình thấy trên handheld đang phát triển rầm rộ hệ điều hành linux cho ppc, mình đã cài thử trên Exec, cảm nhận đầu tiên là rất tuyệt, tuy còn khá nhiều lỗi chưa fix đc, nhưng giao diện, tốc độ, ứng dụng và đặc biệt tốc độ lướt web là quá tuyệt.
Mình rất thích tìm hiểu về hệ điều hành, tại sao ko cùng nhau phát triển một hệ điều hành mở trên nhân đã có sẵn, dành riêng cho người việt của chúng ta.
Mình mở topic này với hy vọng sẽ thu hút đc nhiều Bạn có cùng suy nghĩ và yêu thích giống mình. Hy vọng chủ đề sẽ đc chấp nhận.
Với linux Bạn chỉ cần 1 thẻ nhớ 64MB là đủ để có thêm 1 hệ điều hành thứ 2 trên chiếc pda yêu quí của mình.
Nếu các Bạn ủng hộ chủ đề này, mình sẽ lần lượt up các file lên và cùng nhau thảo luận, tạm thời mình đang thủ nghiệm trên O2s và Exec.

Funtiger

xem trước minh họa nhé!!
Cảm ơn rất nhiều!!
chúc các Bạn 1 giáng sinh vui vẻ và hạnh phúc.
cảm ơn diễn đàn rất nhiều!!!

buitruc

Cho mình hỏi thăm tí nhe, khi trước mình hay cài trên PC của mình xong xong hai hện điều hành là Win và Linux hệ Suse, vậy mình có thể cài như vậy trên PPC không, nếu được bạn nên có bài hướng dẫn cụ thể cách cài đặt để anh em cùng nghiện cứu

LYLAC

nhìn thấy đẹp thiệt nhưng phần mềm đa phần hổ trợ cho windown mobile,mình cưa thấy có phần mềm cho linus vả lại khi cẩn bàn phím việt hoặc bàn phím đánh tiến hoa thì sao

Funtiger

Tối nay bận đi chơi noel rồi, ngày mai mình sẽ bắt đầu up lên. Cảm ơn vì đã ủng hộ.
mình xin giải thích thêm:
+ chỉ cần 1 thẻ nhớ 64MB là có 1 hệ diều hành
+khởi động ppc lên, bỏ thẻ vào và chuyển qua linux dễ dàng
+sử dụng song song 2 hệ điều hành cùng 1 lúc như vi tính
+bước khó nhất là định dạng thẻ và cài linux
+định dạng đc rồi, lần sau chỉ tốn 5 phút là up lên hệ linux mới
+hiện đang có 3 bản như trong hình mình đã post, mỗi bản có 1 ưu điểm riêng

GIÁNG SINH VUI VẺ --- CẢ NHÀ

Mình xin nói thêm:
+ hiện nay, muốn khởi động linux phải thông qua win mobile
+ hệ điều hành này hơi khó sử dụng, vì chúng ta đã quen với windown
+ các Bạn phải chịu khó học thêm và tìm hiểu thêm về các tập lệnh trong linux

===> câu trả lời cho các Bạn, úng dụng cho linux là rất nhiều, có thể dùng các ứng dụng trên pc, vấn đề lớn nhất bây giờ là làm cho chúng tương thích với nhau. ứng dụng là vô kể.

==> mục tiêu cuối cùng của chúng ta là: viết được 1 hệ điều hành linux chạy đc trên tất cả các PDA. chỉ cần 1 thẻ nhớ, bất kỳ lúc nào và bất cứ nơi đâu, trên bất kỳ thiết bị nào chúng ta đều sử dụng linux đc.

==>window ko phải là bá chủ.....

vô đây Down về đi cả nhà:
http://gnulinux.biz/files/Universal/
==>ứng dụng cho nó là bao la
==>tốc độ tuyệt vời
==>tự viết ứng dụng cho riêng mình đc
==>đang dần hoàn thiện
==>1 linux tiếng việt là chuyện sớm muộn
==>có thể convert các ứng dụng từ pc wa---tuyệt vời

===> tối nay down về và cùng up

Noel vui vẻ

Last edited by a moderator:

LYLAC

sao bồ không hướng dẩn cụ thế đi cần một thẻ nhớ nhưng thẻ đó phải trốngg hay có dử liệu bên trong vẩn dư95c bạn up rồi viết bài hương dẩn cho anh em cùng up nha cám ơn bạn trước

duythanhhp

nhìn thấy đẹp thiệt nhưng phần mềm đa phần hổ trợ cho windown mobile,mình cưa thấy có phần mềm cho linus vả lại khi cẩn bàn phím việt hoặc bàn phím đánh tiến hoa thì sao

CÀi Linux thì dùng soft cho Linuxx chứ sao , chắc là dùng soft của Motorola là ngon phải ko bác(vì moto toàn là Linux còn gì)

Funtiger

bắt đầu làm nhé!!!

các Bạn download về từ link mình đã đưa.
+B1:download Ramdisk folder to C:\Linux\Ramdisk
default.txt
gnuharet.exe
rd
zImage

+B2:Download files from SD-MMC/2.6.12 folder to C:\Linux\SD-MMC for running the 2.6.12 kernel:
default.txt
gnuharet.exe
zImage
opie-universal-R0.2.tar.bz2
+B3:Make sure that files have the correct .extension after download
default.txt
gnuharet.exe
opie-universal-R0.tar.bz2
rd (NO EXTENSION)
zImage (NO EXTENSION)
+B4:Copy files from the C:\Linux\Ramdisk folder to \My Documents\Linux on your device

Plug the power cable into the device, Put the SD card into the device (All data will be erased)

Make sure the Phone is on and connected

Go to \My Documents\Linux and hit gnuharet.exe Click Run The screen will get some funny colors and seem freezed, don't freak out its normal

Login

Login with : root
Password : rootme
***lưu ý:
You write / by holding down FN while pressing the O button

You write + by holding down SHIFT while pressing the = button

+B5:This show's how to create vfat and linux partiton on your SD/MMC card
Write and then hit enter as shown below in the white textboxes
--- fdisk /dev/mmc/blk0/disc
Clear your old partition table
----Type : o
----Create two partitions [one vfat (31MB) and one ext2 (rest) ] like this: ----Type : n
Set the primary partition (1-4)
----Type : p
set the Partition number (1-4)
----Type : 1
Set the First cylinder (1-xxxx, default 1):
----Hit enter (This will set the default value to : 1 )
Set the Last cylinder or +size or +sizeM or +sizeK (1-xxxx, default xxxx):
----Type : +31M (NOTE TO MAKE ALTERNATIVE DESCRIPTION HERE ((Blocks/SD-Size)*32=Value to be set))

+B6:Create the next partition (linux partition)
----Type : n
Set the (Second)primary partition
---- Type : p
Set the Partition number (1-4)
----Type : 2
Set the First cylinder (xx-xxxx, default xx):
----Hit enter to select the default value
Set the Last cylinder or +size or +sizeM or +sizeK (xx-xxxx, default xxxx):
----Hit enter to select the default value
Define the Fat partion for WinCe to use Command (m for help)
----Type : t
Partition number (1-4)
----Type : 1
Hex code (type L to list codes)
----Type : 6 (For Fat 16)
Command (m for help)
----Type : w
Hit enter and you will be returned to the shell

+B7:Now you have to create the filesystem on the two partitions you have made
Make filesystem for wince

-----Type : mkdosfs /dev/mmc/blk0/part1
Make filesystem for Linux
----- Type : mkfs.ext3 /dev/mmc/blk0/part2
Wait until the commandpromt returns Reboot Universal by issuing the 'reboot' command
-----Type : reboot
+B8:Now you prepare your SD/MMC card to run linux on it
When WinCe starts loading, remove the SD, and put it in your desktop, check that your desired size in MB correspond with what you set it to in fdisk

Copy all files from C:\Linux\SD-MMC to the SD-card

Put the SD back in Universal

Boot Linux again (From \My Documents\Linux\gnuharet.exe)

Prepare the first mount point:

------Type : mkdir /mnt/vfat
Prepare second mount point:
------Type : mkdir /mnt/ext3

+B9:Mount the partitions
1st partition mount
----Type : mount -t vfat /dev/mmc/blk0/part1 /mnt/vfat
2nd partition mount
----Type : mount -t ext3 /dev/mmc/blk0/part2 /mnt/ext3

+B10:YOU MIGHT GET AN ERROR [EXT2-fs warning...blablabla] nevermind this

Copy the opie-image to the linux partition ext3

-----Type : cp /mnt/vfat/opie-universal-R0.2.tar.bz2 /mnt/ext3/
Go in to the linux partition (ext3)
----- Type : cd /mnt/ext3
Decompress the image
-----Type : tar jxvpf opie-universal-R0.2.tar.bz2 (Check and verify the file name on SD, changes in file name may occure like for the 2.6.16)
Now look at that, just grab your willi and start honking

To be sure everything got written to the SD/MMC card do:

------Type : sync
Wait until it get's done and then issue the 'reboot' command again.
------Type : reboot

In Windows Mobile 5 navigate to gnuharet.exe on your SD card and execute it.

Hit : Run

And linux boot's enjoy!

MÌNH GIỮ NGUYÊN VĂN NHƯ HỨONG DẪN TRÊN HANDHELD.CÁC BẠN KO HIỂU CHỖ NÀO CỨ HỎI NHÉ....
THANKS

Funtiger

How to install a new Opie-Universal on an already formatted SD-Card???

Boot Linux with RamDisk

Type : mkdir /mnt/vfat
Type : mkdir /mnt/ext3
Type : mount -t vfat /dev/mmc/blk0/part1 /mnt/vfat
Type : mount -t ext3 /dev/mmc/blk0/part2 /mnt/ext3
Type : cd /mnt/ext3
Type : rm -rf *
****NOTE: Errors may uccour, never mind them :

rm: unable to stat `var/lock/browse.dat' : input/output error
rm: unable to remove : `var/lock' : directory not empty
rm: unable to stat `var/run/nmbd.pid' : input/output error
rm: unable to remove : `var/run' : directory not empty
rm: unable to remove : `var' : directory not empty
Type : sync
Type : cp /mnt/vfat/opie-universal-R0.2.tar.bz2 /mnt/ext3 (or cp gpe-universal-*)
Type : tar jxvpf /mnt/opie-universal-R0.tar.bz2
Type : sync
Type : reboot

Funtiger

LƯU Ý!!

các Bạn nên dùng thẻ 128 thôi. dùng nhiều là phí lắm đó. vì cài linux chỉ cần khoản 64mb.
Bản này chạy khá trên Exec, còn trên O2s thì còn chưa hoàn hảo lắm. Hy vọng chỉ cần 1 bản linux chạy chung cho ppc. Sau khi cài đặt, mình nghĩ rằng trong tương lai sẽ làm đc điều đó, vì bây giờ linux dùng chung 1 nhân, chỉ khác phần boot và giao diện thôi. Mình thử up bản của Exec qua O2s nhưng ko boot vô dc.
đang tìm hiểu

Funtiger

Note!!

à QUÊN !!!
Các Bạn sau khi định dạng thẻ nhớ và cài linux thì khi bỏ vô máy tính, thẻ chỉ còn 32MB, vì vậy muốn format lại thẻ phải dùng các chương trình xóa và chia lại partition trên Win.
Mình thừong dùng: VAIOSoft Recovery Manager v1.

À: Còn 1 vấn đề nữa, các Bạn sử dụng thẻ nhớ lớn(1g,2g,4g,...) có thể chia thành nhiều ổ đĩa trên đt. ví dụ như bây giờ máy chỉ có storage card, bây giờ ta có thể chia ra 10 hay 20 ổ đĩa bình thường, tên là do mình đặt.
như vậy sẽ dễ quản lý và format với định dạng FAT máy sẽ truy xuất thẻ nhanh hơn.
Giờ thì ko sợ thẻ lớn chậm máy nữa rồi.Mình đang sử dụng thẻ SD 8G và chạy khá tốt. N91 cũng chào thua thôi.
thanks

Funtiger

Bây giờ là dành cho O2S!!!

STEP 0. Backup all of your data (including sd card).

STEP 1. Download the Kernel, etc.

zImage initrd haret.exe GPE BlueAngel Image startup.txt autorun

STEP 2. Format SD-Card

Become root and create 2 partitions on the SD-Card

The first partition is for the kernel, startup scripts and bootloader. The second is for the GPE image. One of 30MB (for kernel and bootloader) and another (or rest of SD) for the GPE image.

fdisk /dev/sda
This exmaple assumes that /dev/sda is your sd card on your host.

If you only found /dev/sda1 insted of sda, that means that the card is already formated and contains a partition, in this case you need to delete this partition and create new ones

fdisk /dev/sda1
Press p to list the partitions and its numbers

Press d to delete a partition

Press w to save and exit

Then start creating the partitons on /dev/sda1

Press n to create new partition

Press p to choose type primary

Press enter to default to create partition starting from first cylinder for the first one, or right after it for the second one

Enter size of the new partiton ex: +30M

The first partition you crete (for kernel and bootloader) must be of type that windows understands, like FAT16 or FAT32, or else the card would not be read by the device at all

Press t to change the partition type from "83 Linux" to "c FAT32"

Press w to save and exit

Format the Partitions

mkfs.vfat /dev/sda1
mkfs.ext3 /dev/sda2

(These two commands may differ for your system, they are only meant as an example)

Now mount those partitions.

mount -t vfat /dev/sda1 /mnt/sd0
mount -t ext3 /dev/sda2 /mnt/sd1

STEP 3. Copy kernel, etc onto first partition

Create a new directory in /mnt/sd0 called 'linux'. Copy zImage, initrd, startup and haret into the 'linux directory'

Create another directory in /mnt/sd0 called '2577'.

Copy autorun.exe into '2577'

STEP 4. Extract GPE into the EXT3 Partition

Change to /mnt/sd1 'cd /mnt/sd1'

Execute tar xjvpf <path-to-it>/gpe-ba.tar.bz2

DO NOT, as many intelligent people have done, just copy the archive onto the partition!

STEP 5. Change to /root and unmount

cd /
sync
umount /dev/sda1
umount /dev/sda2

STEP 6. Now boot linux by inserting the SD-Card into the BlueAngel. DONE!

If linux didn't load, and instead you get haret.exe program running and asking to enter a filename to load.. or you get a tux image and a progress bar and it stucks on that.

Remove the card and reset the device then re-insert the card and try again untill it loads

OPTIONAL

1. Be sure the BA is in the cradle and the cradle is connected to your usb port

2. On your host load the module usbnet

modprobe usbnet
3. configure your usb0 port ifconfig usb0 192.168.0.205
4. ssh to your ba ssh root@192.168.0.206 ''' with the password '''rootme'''
5. get your board id dmesg | grep -i "board id"
6. write it down.

có khó hiểu quá ko????

hcqp

Bạn gì đó ơi! Có thể dịch lại tiếng Việt để nhiều người cùng xem đi! Toàn cả rừng tiếng Anh đôi khi anh em ngán!!! Các từ khóa thì đương nhiên ko thể thay đôi, nhưng bác nên dùng các câu đại loại là: Khởi động Linux bằng Ramdisk, thay cho câu : Boot Linux with Ramdisk...
Cảm ơn một đề tài rất hay! Mình xài O2 IIs, nhưng nghe nói Exec dể Die ROM lắm đó! Cái vụ này có ảnh hưởng nhiều không nhỉ?!

smile188

Có bản nào dùng cho 02i không bác ơi? Em còn đang thừa cái thẻ MMC 64Mb, có thể nghịch đc rồi :D Dạo trước lâu lâu rồi em có vào Wiki, người ta có đề cập đến vấn đề nào cho 02s nhưng nhìn file cài dung lượng nhỏ và chưa có ai thử nên em không dám :D

Funtiger

thanks!!

Cảm ơn vì đã góp ý. Mình muốn giữ nguyên nội dung như trên handheld thì chuẩn hơn. Cũng không khó hiểu lắm đâu. Chỉ khó hiểu ở câu lệnh thôi. Mình sẽ gởi cho các Bạn 1 tài liệu nhỏ về linux để các Bạn tự tìm hiểu thêm. Theo mình đây là 1 hệ điều hành tuyệt vời.
Không ảnh hưởng nhiều đến hệ thống và không chết máy đâu, đó là khẳng định của mình.
Exec chết là do dùng chip G3, chưa ổn lắm và do các Bạn up rom không cẩn thận lắm.Nên tìm hiểu rõ về bản rom trước khi up.
Theo mình thì trong tương lai thì PDA sẽ là của Linux
cảm ơn nhiều

AnhTu

Super V.I.P
Rất cám ơn những đóng góp của bạn, hiện nay cộng đồng sử dụng Linux tại PV chưa được phát triển lắm, mong rằng bạn sẽ là người cầm cờ :D
Nhưng:
1. Mong bạn trình bày bằng Tiếng Việt, như thế sẽ dễ hiểu hơn, trừ các lệnh.
2. Mình đã có xem qua đã lâu rồi, cũng muốn có HDH Linux trên Exec và đã nghiên cứu từ khi còn hướng dấn trên wiki nhưng đành gác sang 1 bên vì Linux hiện nay chưa phải là HDH được nhiều software hỗ trợ.
3. Ý bạn nói Handheld là Handheld ở đâu vậy :-?

Chỉnh sửa cuối:

yingzhou

Cảm ơn vì đã góp ý. Mình muốn giữ nguyên nội dung như trên handheld thì chuẩn hơn. Cũng không khó hiểu lắm đâu. Chỉ khó hiểu ở câu lệnh thôi. Mình sẽ gởi cho các Bạn 1 tài liệu nhỏ về linux để các Bạn tự tìm hiểu thêm. Theo mình đây là 1 hệ điều hành tuyệt vời.
Không ảnh hưởng nhiều đến hệ thống và không chết máy đâu, đó là khẳng định của mình.
Exec chết là do dùng chip G3, chưa ổn lắm và do các Bạn up rom không cẩn thận lắm.Nên tìm hiểu rõ về bản rom trước khi up.
Theo mình thì trong tương lai thì PDA sẽ là của Linux
cảm ơn nhiều

Trên handheld là trên handheld! Nhưng chúng ta đang bàn luận trên PV. Đề nghị bạn nói lên kinh nghiệm của chính bạn chứ không nên copy tiếng Anh như thế. Hay nhất là làm một bài rõ ràng, cách thức Up ROM, cần chuẩn bị như thế nào và chú ý điểm gì! Mình cũng rất thích tìm hiểu về Linux trên PPC. Hi vọng đây sẽ là vấn đề rất nóng cho các bạn yêu thích Linux OS.

Baoduyat

Thực chất Linux trên PPC ở Việt Nam rất ít người dùng !. Rất cảm ơn những bài viết bổ ích của bạn !. Hy vọng sẽ có nhiều bài viết hay và bổ ích hơn cho cộng đồng sử dụng PPC !. Cần một số vấn đề mong bạn nêu rõ !.
- Mức độ các phần mềm có phổ biến không ?. Vì như bạn nói những ứng dụng trên PC có thể cài trên PPC mình thấy không chính xác !. Điển hình là bộ phần mềm nổi tiếng Open Office, cài sẽ như thế nào đây !!!???. Chắc chắn là không được !. Vì các thư viện trong Kernel của Linux trên PC khác nhiều với thư viện trên PPC !., và cũng không đủ để có thể chạy các ứng dụng trên PC !.
- Các phần mềm cần thiết mong bạn đưa link đầy đủ để dễ dàng cho nhiều người muốn Test thử vấn đề mới này ( vì hiện nay còn khá xa lạ, cho dù trên Wiki mình đã thấy mọi người test lâu rồi).
- Những tài liệu có liên quan ( trừ Wiki nha :D ), như Update Kernel, Soft Download..., rất mong bạn giúp đỡ cho mọi người cùng tiếp cận !.

Chân thành cảm ơn bạn vì đã đưa ra vấn đề mới này !. Mong bạn sẽ đưa lên các ScreenShot đầy đủ của Linux trên Uni, BA... để anh em tham khảo và lựa chọn với Window Monile, vì hiện nay, trên thế giới PC, Window đã dần dần để mất thị phần rồi !.

Cảm ơn bạn !. Gởi đến bạn lời chúc sức khỏe và thành đạt !.