• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHỦ ĐỀ: UnlockCID cho PPC

Funtiger

Cho đến nay chỉ 1 số dòng máy là ta có thể unlock CID đc. Nưng còn rất nhiều dòng máy ta chưa thể unlock đc mà chỉ lướt qua để up rom.
Một khi đã unlock cid đc thì ta có thể up mọi bản rom của dòng máy đó mà ko sợ bị lỗi ID Country.Vì vậy mình mở topic này để mọi người cùng nhau chia sẻ các tool unlock CID mới và cũ.
Theo mình, mở Topic là đưa ra vấn đề để cùng nhau thảo luận, vì vậy mọi người hãy góp 1 chút công sức thì topic mới hay đc. Ko nên vào xem và lờ đi, có gì hay thì load về mà ko góp chút đóng góp nào.
Ko có gì là tự nhiên làm đc cả.
Cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:

Kobold1609

Đúng như funtiger nói ,việc UnlockCID cho các dòng máy PPC là rất quan trọng.Hưởng ứng cùng chủ đề của funtiger đưa ra,mình chuyển bài UnlockCID&SIM cho dòng máy Hermes.Bài này đã có bên UP ROM cho dòng HTC Hermes.Nhưng mình đưa sang đây cho tập trung và đúng chủ đề mà funtiger đưa ra.
Hướng dẫn Unlocker SIM & CID cho các loại máy thuộc dòng HTC Hermes​

Chú ý:
Bài hướng dẫn này chỉ thực hiện được với các loại máy dòng Hermes có Bootloader version SPL-1.04.Để check Version SPL,sau khi đưa máy về Bootloader ,nhìn vào dòng vạch đỏ đầu tiên sẽ thấy Version của Bootloader.Các Version SPL-1.06 sẽ có bài hướng dẫn cụ thể để Dowgrade xuống SPL-1.04 sau.

Download tool HTC_Hermes_SIM_Unlock_v2a.zip ,Man PhamQuang đã đưa vào DS.Sau đó làm theo các bước sau:
1.Đưa máy về trạng thái Bootloader bằng cách sau ấn đồng thời 2 phím OK và POWER sau đó chọc và giữ Reset
2.Kết nối PPC với PC qua USB
3.Trên PC sau khi down Tool về giải nén và chạy file MaUpgradeUt_noID.exe
4.Ngồi chờ khoảng chừng từ 20-25 phút(Ko nên sốt ruột làm gì :)) )
5.Sau khi quá trình chạy file MaUpgradeUt_noID.exe hoàn thành sẽ đưa ra thông báo "Upgrade Error 114".Không phải lo lắng,quá trình Upgrade đã hoàn thành.
6.Soft Reset PPC
7.Cho PPC và PC kết nối với nhau qua Active Sync,copy file HERM_Unlock_v2a.exe vào thẻ nhớ
8.Chạy file HERM_Unlock_v2a.exe trên PPC,đợi khoảng 1 phút sẽ nhận được 1 thông báo "SUCCESS",đến đây quá trình Unlock của bạn đã thành công.Sau đó Soft Reset lại máy
9.Sau khi SR ,nếu máy yêu cầu unlock code bạn đưa vào Code sau: 22051978

Chú ý:
-Tuy nhiên trong 1 số trường hợp sau khi chạy đến bước 8 sẽ không nhận được thông báo "SUCCESS",các bạn nên UP lại ROM HTC TyTN 1.18.255.3 sau đó cho chạy lại file HERM_Unlock_v2a.exe trên PPC.

Hình mô tả

Download tool: tại đây

PhamQuang

Manager
Thread này lập ra với nhiệm vụ:

- Tập trung các bài và các Tool để UnlockCID cho các dòng HTC cũng như PPC nói chung.
- Tập trung các phương pháp khác nhau để UnlockCID

Do vậy yêu cầu:

- Chỉ bao gồm các bài hướng dẫn và giới thiệu về UnlockCID
- Tuyệt đối không thắc mắc, hỏi hay yêu cầu đề nghị tại đây.
- Các bài hướng dẫn và các Tool đưa lên phải mang tính phổ thông.
- Thảo luận sử dụng hay thắc mắc đã có các Thread Up ROM cho từng dòng.

Tóm lại, Thread này mang tính tập hợp lại để chúng ta tiện theo dõi và tìm khi cần.

Các bài sai quy định sẽ bị các Mod. điều hành mà không cần báo trước.

Kobold1609

Unlock CID cho HTC Prophet có SPL 2.xx

Unlock CID cho HTC Prophet có SPL 2.xx
(Các bước làm cụ thể)

Để Unlock CID cho các HTC Prophet có SPL 2.xx, theo ý kiến tổng hợp từ WiKi chúng ta có thể tiến hành các bước sau:

1/ Tải ROM Dowgrade + Tool Unlock CID theo Link:
Mã:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Uploads/Prophet/pdamobiz.com_downgrade_and_unlockcid.rar

Tải về các bạn có thể giải nén ra thành 1 Folder.

2/ Hãy Backup dữ liệu của máy và "HR" bằng cách đơn giản là sử dụng "Clear Storage" trong Setting.

3/ Kết nối Prophet với PC và khi ActiveSync đòi nhập tạo "Create new partnership" thì nhấn "Cancel" để máy kết nối với PC với tình trạng "Guest".

4/ Vào Folder ROM tải về trên cho file downgrade.bat và khi đòi nhập K.E.Y hãy nhập số bất kỳ nào đó. Sau thời gian khoảng 20 phút quá trình kết thúc. Trong thời gian đó tuyệt đối không được đưa máy khỏi cốc.

5/ Sau khi quá trình kết thúc nhấn K.E.Y bất kỳ sau đó chọc Reset và lại kết nối với PC với tình trạng "Guest" như phần 3.

6/ Lại vào Folder cho unlockcid.bat và cũng làm đúng như bước 4, sau khoảng 3 phút quá trình sẽ hoàn thành.

7/ Sau đó SR và vào Bootloader sẽ thấy số: 1.0.13.21

8/ Lúc này bạn có thể kết nối với PC và UP ROM bất kỳ nào bạn muốn[/b]. :D

ROM để Unlock CID ở trên chỉ dùng để thực hiện bước Unlock CID chứ không nên dùng trên máy.

Dựa theo bài viết của anh utxd,kobold chỉ tổng hợp lại.

Funtiger

Unlock CID cho HTC Universal!!!

Các Bạn vào đây lấy tool về nhé!
http://buzzdev.net/component/option...d&id=288&chk=a39b8680a9d5f679008be327e1d58d2b
Các bước thực hiện như sau:
1. Sao lưu dữ liệu trên máy lại
2. Lấy Sim và thẻ nhớ ra ngoài
3. Vào bootloader .( backlight + power + soft reset )
4. Kết nối PPC với PC, nhớ USB lead(bỏ đánh dấu USB).
5. Chạy MaUpgradeUt_noID.exe
6. Đợi 1 tý
7. Bấm Next và đợi cho chạy thành công(Up xong Radio sẽ là 0.00.00]
8. Finish, chọt Reset. Kết nối với PC sử dụng Activesync, copy file UNI_Unlock_v1.exe vào ppc. Sau đó copy từ phone vào thẻ nhớ.
9. Chạy UNI_Unlock_v1.exe trên thẻ. Đợi 1 chút.
10. Đợi xuất hiện completes, soft reset máy.
11. Vậy là xong rồi, đẽ quá.
Cảm ơn

PhamQuang

Manager
Funtiger cẩn thận nhầm lẫn nhé. :D

UnlockCID và Unlock SIM là hai khái niệm khác nhau đấy nhé.

- UnlockCID là gỡ bỏ bảo mật để có thể Up ROM thoải mái.
- Unlock SIM là gỡ bảo mật của phần Radio do hãng muốn độc quyền. Unlock SIM được PPC sẽ cho phép ta dùng máy ở bất kỳ đâu.

Bài trên của Funtiger là hướng dẫn Unlock SIM cho HTC Universal.
Thực ra HTC Universal hầu hết đã được Unlock CID và SIM, chỉ đôi ba dòng như MDA hay hàng mang từ Anh về hay bị Lock SIM (do hãng muốn bạn độc quyền dùng DV điện thoại của họ).

Tool Unlock SIM trên đã có từ lâu trong DS, link tải đây:

http://www.pdaviet.net/downloads.php?do=file&id=43

Funtiger

Theo Em nghĩ là ko nhầm đâu. Vì Em đã test rất nhiều rồi. Unlock bằng cách này xong là unlock CID thành công rồi. Up Bản nào cũng ok hết.
Có thể kiểm tra đã unlock CID bằng MTTY, cũng ko khó lắm.
Nếu các Bạn chịu tham gia vào topic tìm hiểu boot loader của mình, thì mình sẽ hướng dẫn thêm về boot loader và cách nhận biết CID đã unlock hay chưa. Nếu level = 0 là đã unlock rồi.
Uni unlock bằng cách này đó, mình ko nhầm đâu.
thanks

QPhuc

anh ơi em có cây O2 mini nó chỉ nhận sim viettel thôi còn sim vina và mobile bỏ vào thì kô có sóng anh có cách nào kô chi cho em với em cảm ơn anh nhiều

vyetdh

Nếu các Bạn chịu tham gia vào topic tìm hiểu boot loader của mình, thì mình sẽ hướng dẫn thêm về boot loader và cách nhận biết CID đã unlock hay chưa. Nếu level = 0 là đã unlock rồi.
thanks

Bạn hướng dẫn cụ thể hơn nhé. Vấn đề này hiện có rất nhiều bạn quan tâm mà :)

anh ơi em có cây O2 mini nó chỉ nhận sim viettel thôi còn sim vina và mobile bỏ vào thì kô có sóng anh có cách nào kô chi cho em với em cảm ơn anh nhiều

Bạn tìm hiểu cách unlock sim cho dòng máy này và thực hiện nhé. Chúc thành công :)

Chỉnh sửa cuối:

izepck

hiện nay vẫn chưa unlock CID cho HTC P4350 sao các mod , dùng tiếng nga mãi nên oải quá ! có ROM nào mà up không cần unlock CID không vậy ? ^__^!

qutuhu

Cách kiểm tra HTC P3300 đã unlock CID hay chưa?

Theo Em nghĩ là ko nhầm đâu. Vì Em đã test rất nhiều rồi. Unlock bằng cách này xong là unlock CID thành công rồi. Up Bản nào cũng ok hết.
thanks

Em vừ bỏ tiền mua KKK và đã unlock CID thành công cho con HTC P3300 của em (quá trình diễn biến theo đúng như hướng dẫn của nhà cung cấp). Tuy nhiên em muốn biết đích xác là máy của em đã thực sự được unlock hay chưa? Và như vậy máy em đã thuộc vào dạng super CID hay chưa?
Bác Funtiger có thể hướng dẫn chi tiết giúp em với.

Xin cảm ơn bác.

hooliganboy

Có huynh nào khi unlock mà bị như em không :
Em có một em i-mate Kjam , thông số ipl và spl đều là 1.01 , bị lock SID nên up rom mới toàn báo lỗi . Nhưng khi unlock thì nó trên màn hình Dos toàn báo lỗi
"The system cannot find the path specified"
Em unlock bằng Lokiwiz03

Chỉnh sửa cuối:

sexyguy

Xin tư vấn

Mình mới mua 1 chiếc O2miniS 2hand ... Khi check Device Inform thì trong phần Version có các dòng sau :

Rom Ver : 1.5.4.2
Rom date : 11/8/05
Radio Ver : 01.12.10
Protocol Ver : 4.0.13.23

Không thấy dòng EtxROM Ver ( như các máy khác ) ....

Mình đã thử UP Rom v2.21.4.101 mới down về nhưng chỉ thấy màn hình Mobile hiện lên vạch 3 màu - sau đó trên PC báo Error và bắt Exit ... Sau khi tháo Pin ra khoảng 3 giây lắp lại thì Mobile lai Recover về ban đầu ( Như Soft Reset - nhưng thời gian trên đồng hồ thì quay trở về thời điểm tháng 12 năm 2005 ?!?)

Mình có một số câu hỏi như sau :

- Có phải do máy của mình chưa Unlock CID nên chưa UP ROM được hay ko ?
- Cách Unlock CID cho máy của mình như thế nào ?
- Nếu muốn UP Rom được thì trình tự các bước sẽ phải thực hiện ra sao ?

Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm !
Thanks !

Utxd

Mình mới mua 1 chiếc O2miniS 2hand ... Khi check Device Inform thì trong phần Version có các dòng sau :

Rom Ver : 1.5.4.2
Rom date : 11/8/05
Radio Ver : 01.12.10
Protocol Ver : 4.0.13.23

Không thấy dòng EtxROM Ver ( như các máy khác ) ....

Mình đã thử UP Rom v2.21.4.101 mới down về nhưng chỉ thấy màn hình Mobile hiện lên vạch 3 màu - sau đó trên PC báo Error và bắt Exit ... Sau khi tháo Pin ra khoảng 3 giây lắp lại thì Mobile lai Recover về ban đầu ( Như Soft Reset - nhưng thời gian trên đồng hồ thì quay trở về thời điểm tháng 12 năm 2005 ?!?)

Mình có một số câu hỏi như sau :

- Có phải do máy của mình chưa Unlock CID nên chưa UP ROM được hay ko ?
- Cách Unlock CID cho máy của mình như thế nào ?
- Nếu muốn UP Rom được thì trình tự các bước sẽ phải thực hiện ra sao ?

Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm !
Thanks !

Cách unlock, uprom xem ở đây

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=54

nlminhz

unlock CID O2 Neo

các sư huynh chỉ mình unlock cách unlock O2 Neo đi, cái lik down unlock CID của prophet bị die rồi em không down được , các bác fix dùm , cám ơn các bác nhiều

NhatNguyen

các sư huynh chỉ mình unlock cách unlock O2 Neo đi, cái lik down unlock CID của prophet bị die rồi em không down được , các bác fix dùm , cám ơn các bác nhiều

Bạn SR lại xem thông IPL\ISP xem nếu 2.15.0000 là chip G3, còn ghi là 2.15.0004 là chip G4 sau này khi bạn cần up rom sẽ lựa chọn đúng dòng máy cần up.
Bạn vào start\setting xem thông số Chip Flash là M-Systems hay M-System (có s hay k) và có s là đã Unlock còn ko thì bạn quay lại trang đầu xem cách cook lại rom cho máy chưa unlock nhé vì hiện tại òng Prophet chưa thể Unlock Cid được bạn àh :p

nguyentrong

Bác Funtiger ơi! Dòng Herald đã có tool để lockCID chưa vậy Bác?

Em vừ bỏ tiền mua KKK và đã unlock CID thành công cho con HTC P3300 của em (quá trình diễn biến theo đúng như hướng dẫn của nhà cung cấp). Tuy nhiên em muốn biết đích xác là máy của em đã thực sự được unlock hay chưa? Và như vậy máy em đã thuộc vào dạng super CID hay chưa?
Bác Funtiger có thể hướng dẫn chi tiết giúp em với.

Xin cảm ơn bác.
Bác qutuhu ơi ! Em dùng lệnh như Bác hướng dẫn mà nó báo là lỗi Bác a!

Last edited by a moderator:

nguyentrong

hiện nay vẫn chưa unlock CID cho HTC P4350 sao các mod , dùng tiếng nga mãi nên oải quá ! có ROM nào mà up không cần unlock CID không vậy ? ^__^!
Đã có rất nhiều bài nói về vấn đề này rồi mà . Uprom không nhất thiết phải unlock CID đâu bạn a!
Nếu chưa tìm ra và cần sự giúp đỡ của mình thì Đt cho nguyentrong nhe!
0905788300
SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN PHẢI CÓ MỘT TẤM LÒNG