• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC PHẦN MỀM DIỆT VIRUS TRÊN PPC

thlam

Bác có chắc chắn là trên PPC k có virus k. Twj nhiên e thấy lo, k biết khi sync. với PC có bị làm sao k nữa, virus có lây qua đường này k?

Hoặc khi bạn rút thẻ nhớ để copy thì các file *.exe trên thể bị PC lây nhiễm qua (chẳng hạn như con W32.TuKif) thì các chương trình bạn cài trên thẻ hết chạy luôn. (đã từng bị rồi)

nhhien

hok hỉu máy em bị Virus gì muh các file *.Jpg bị corrupt hết trơn rùi!! bác nào chỉ em cách fixx với. bi giờ muh HR thì ngại lém. Đang thi học kỳ muh!! T__T

Utxd

hok hỉu máy em bị Virus gì muh các file *.Jpg bị corrupt hết trơn rùi!! bác nào chỉ em cách fixx với. bi giờ muh HR thì ngại lém. Đang thi học kỳ muh!! T__T

Chưa chắc bị Virus đâu, khả năng thẻ nhớ có vấn đề cũng cao lắm đó :D

Dùng đầu đọc thẻ nhớ để mở nó trên PC hoặc dùng trình duyệt ảnh khác mở thử xem chứ Virus hiếm khi nào tấn công vào các file ảnh lắm

yingzhou

Có vài loại virus trên PC làm corrupt các file lắm! Cũng có khi thẻ nhớ bị lỗi nên khi bạn copy vào nó là bị lỗi file đó lun! Format thẻ nhớ thôi là được! Còn việc Format máy thì không nên!
Virus trên máy vi tính chẳng thể nào lây sang PPC và làm hư hệ điều hành trên PPC được! :D Vì cấu trúc khác nhau! Chỉ có trường hợp là lây sang PC khác khi bạn mang PPC sync với máy PC khác! Ngoài ra nếu Copy file bằng phương thức SYnc qua Active Sync thì bạn đã kiểm tra Virus rồi đấy! Nó sẽ loại bỏ virus để bạn không copy vào PPC!

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Các bác ơi,có phần mềm anti virus nào cập nhạt đc những con virus mới ko?hình như máy em bi nhiễm virus mà em scan bằng các phần mềm trên chẳng thấy con nào cả?

Nemmatlanh

Troài bạn không đọc bài ở trên à?Các Bro đã nói là chưa có loại Virus nào tấn công vào được Window mobile hết mà?Máy bạn bị tình trạng thế nào thì nói rõ ra cho mọi người biết thì mới giải quyết được cho bạn chứ?Chúc vui!

Phoenix

Mình cài Symatec Antivirus nhưng nó làm máy cực kỳ chậm luôn....
Theo mình có một nhận xét về các phần mềm diệt virus cho PPC.
- Các PM này hầu như đều diệt VR trên card thôi, không tác dụng với bộ nhớ máy (đến giờ chưa phát hiện VR của Windownmobile, nếu có thì nó cũng chưa phá hoại gì WM cả).
- Nếu bạn nào cảm thấy máy của mình chậm hoặc hay bị treo thì tốt nhất nên xem lại việc cài đặt các soft có bị đụng nhau không hoặc tốt nhất là cài lại win.
- Hãy xem lại memorycard của mình, việc rút ra cắm vào đầu đọc thẻ nhớ để copy từ PC rất dễ nhiễm VR từ PC đấy. Hãy quét từ PC trước khi cắm lại vào PPC.
@nguyenthanhtuan: Bạn mới chỉ cảm giác thôi, thật ra có thể là bạn cài nhiều soft nên bị đụng nhau thôi. Mỗi lần cài đặt thì trong regitry của win cũng đã có thông số của soft và khi remove, các thông số này không bị mất đi, vấn đề này bạn nên tham khảo chủ đề hack regitry của PPC.

PS: Mình có bản update của Symatec nhưng hôm nay không mang theo, ai có nhu cầu hoặc bạn nào quan tâm thì mình sẽ post lên sau.

VUNHATVAN

Em không biết dùng phần mềm nào là tốt nhất. Hiện nay em đang dùng bản NetQuin nhưng update không được, quét lần nào cũng thấy báo: Virus Definition 2006080801. Không biết nó có diệt được hay không mà báo vậy? cắm thẻ nhớ sang máy tính diệt thì không thấy có, các bác cho em lời khuyên?

AnhTu

Super V.I.P
Kaspersky Security for PDA v5.0

Trình diệt virus nổi tiếng trên PC, đã có phiên bản dành cho HĐH WM

Trong thư mục chứa ứng dụng đã có cách hướng dẫn sử dụng.
Chúc vui.

tanlinhub

Super V.I.P
Kaspersky Security Version 5.5.0.38

Phần mềm diệt virus trên PPC được đánh giá là hữu dụng nhất, update tốt nhất và nhẹ nhàng nhất....
(Cài đặt xong, coppy file đính kèm vào PPC (my documets chẳng hạn), vào PM vừa cài đặt, chọn Help/chọn There is no license key installed và chọn Select License key dẫn đến thư mục vừa coppy file vào là OK nhé)

Tham khảo thêm tại đây http://www.kaspersky.com/index.html

Soft tại đây

Chỉnh sửa cuối:

trongtints

Nói thật nhé,.các bác đưa chương trình diệt Virus lên mình tìm được vui lắm.! Nhưng lần nào tải về quét cũng không thấy gì-mà đưa thẻ nhớ lên cái PC diệt thì đầy...cứ như thế máy PPC chạy ngày càng chậm lại thì mình Hard Reset hoặc Backup cho khỏe,. vì anh em đã share các ứng dụng nhiều...:)

Nemmatlanh

Ặc ặc,Vius trên PC làm sao có thể xâm nhập vào PPC để gây hạu được mà Bác kêu là chậm máy?Hixhix!Hiện giwof chưa có một con Vius nào có thể xâm nhập WM cả bạn à.Thân!

trongtints

Virus không xâm nhập vậy có lẽ do mình cài nhiều ứng dụng rồi gỡ không hết nên chậm quá...Thanks nhé.!

huynhba

có bác nào biết cách diệt con W32.RontokbroE.Worm này ko? mỗi lần em sync với PC là BKAV nó báo có con này trong PC,em bấm "diệt" lần sau sync lại thấy nó,còn khi ko sync với PC,mà em quét PC thì ko thấy con nào.khó hiểu wá.

tanlinhub

Super V.I.P
có bác nào biết cách diệt con W32.RontokbroE.Worm này ko? mỗi lần em sync với PC là BKAV nó báo có con này trong PC,em bấm "diệt" lần sau sync lại thấy nó,còn khi ko sync với PC,mà em quét PC thì ko thấy con nào.khó hiểu wá.

Bạn vào My Computer/Tools/Folder Options/View/chọn Show hidden files and folder, bỏ chọn 2 cái hide phía dưới...
Sau đó vào Ổ C trên PC, vào Documents and Settings và vào use của bạn, vào tiếp Local Settings, vào thư mục Temp để xóa bằng hết các files trong này là sẽ OK thôi. Nếu vẫn không được thì remove cái bkav đi là OK :))
Chúc thành công.

Last edited by a moderator:

vodinhduy

Hiện bây giờ đã có con virus nào xâm nhập vào PPC chưa các bác. E xài PPC mấy tháng rồi mà không biết nếu có virus thì hiện tượng nó như thế nào?

DOP

Virus trên PPC hiện nay chưa đáng lo lắm (theo DOP nghĩ thôi) Nếu có thì cũng có cách chữa đơn giản nhất rồi :D (HR =))) Phải thế mới yêu quý "em PPC" hơn

voiconxauxi

Phần mềm diệt virus trên PPC được đánh giá là hữu dụng nhất, update tốt nhất và nhẹ nhàng nhất....
(Cài đặt xong, coppy file đính kèm vào PPC (my documets chẳng hạn), vào PM vừa cài đặt, chọn Help/chọn There is no license key installed và chọn Select License key dẫn đến thư mục vừa coppy file vào là OK nhé)

Tham khảo thêm tại đây http://www.kaspersky.com/index.html

Soft tại đây

Chào bạn,
Sau khi install như bạn đã hướng dẫn, mọi việc OK chỉ ngoại trừ là không update được bạn à.
Rgds

VUNHATVAN

Mình cũng vậy không sao update được trong khi bản cũ update tốt, không biết do sao nhỉ?

DOP

Đấy có lẽ là hạn chế lớn của các phần mềm AntiVirus hiện nay : phần lớn không update được :( Nhiều lúc cài vào thấy làm cảnh thôi chứ không có hiệu quả lắm.Riêng DOP không xài 1 cái AntiVirus nào hết :D