• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC TIỆN ÍCH TIẾNG TRUNG TRÊN PPC

sonntt

Help giao diện tiếng Trung?????????????

Bạn nào có phần mềm chuyển đổi giao diện sang tiếng Trung không vậy? Minh đang cần nó qua. Ai co làm ơn cho mình xin. Cám ơn nhiều!

ThaiKien

Super V.I.P
Bạn nào có phần mềm chuyển đổi giao diện sang tiếng Trung không vậy? Minh đang cần nó qua. Ai co làm ơn cho mình xin. Cám ơn nhiều!

Nếu bạn muốn chuyển đổi giao diện sang tiếng Trung thì tốt nhất bạn nên tìm hiểu máy PPC của bạn thuộc dòng máy nào, sau đó tìm Rom tiếng Trung phù hợp để uprom là tốt nhất.

TuanQuang

search mãi trên 4R mà chẳng thấy cái từ điển Tiếng trung - Việt, Việt - Trung nào có thể tra đc từ ghép cả ( 2 từ cũng đc ).bác nào có cho mình xin với.search mãi hoa hết cả mắt rồi.

ThaiKien

Super V.I.P
search mãi trên 4R mà chẳng thấy cái từ điển Tiếng trung - Việt, Việt - Trung nào có thể tra đc từ ghép cả ( 2 từ cũng đc ).bác nào có cho mình xin với.search mãi hoa hết cả mắt rồi.

Thực ra hiện nay các từ điển Việt- Trung, Trung- Việt mới chỉ đạt được ở mức độ là tự điển mà thôi, cho nên tạm dùng Lingvo là ổn đấy bạn ạ.

TuanQuang

Thực ra hiện nay các từ điển Việt- Trung, Trung- Việt mới chỉ đạt được ở mức độ là tự điển mà thôi, cho nên tạm dùng Lingvo là ổn đấy bạn ạ.

ặc bác trả lời mà ko cho luôn cái link.tìm mãi mà chẳng thấy.

jimmy_nguyen

Bác có biết thằng Handcalender đó dùng font gì không? Em chép luôn mấy cái font của CE_Star vô thư mục windows luôn mà cũng không ăn thua gì hết. Thanks.

ThaiKien

Super V.I.P
Bác có biết thằng Handcalender đó dùng font gì không? Em chép luôn mấy cái font của CE_Star vô thư mục windows luôn mà cũng không ăn thua gì hết. Thanks.

Bản thân HandCalendar đã bao gồm font của nó mà, mình dùng CE-Star 2.8RC vẫn ổn đó.

jimmy_nguyen

Em cài vào thì nó hiện lên toàn là chữ...La...Mã gì đâu không hà bác ơi! À mà quên là phần mềm này em ko có cài, chỉ chép vào thẻ và tạo shortcut chạy thôi. Bác có gợi ý gì cho trường hợp của em không???? Thanks.

ThaiKien

Super V.I.P
Em cài vào thì nó hiện lên toàn là chữ...La...Mã gì đâu không hà bác ơi! À mà quên là phần mềm này em ko có cài, chỉ chép vào thẻ và tạo shortcut chạy thôi. Bác có gợi ý gì cho trường hợp của em không???? Thanks.

Phần mềm này không cần thiết phải cài đặt, bạn chép toàn bộ dữ liệu vào thẻ là đựoc rồi, tuy nhiên bạn không được tạo shortcut mà phải trực tiếp chạy, nếu bạn tạo shortcut thì nó không load dữ liệu được đâu.

jimmy_nguyen

Vẫn ko được bác ạ! Em tìm mãi trong thư mục của nó nhưng vẫn không tìm thấy font chữ nào cả (.ttf í mà!!!). Em đang dùng T-mobile Vario, cài bộ gõ miễn phí NiceChinese ngay trong box này nè! Giúp em với không thì em nổi điên lên mất.

ThaiKien

Super V.I.P
Vẫn ko được bác ạ! Em tìm mãi trong thư mục của nó nhưng vẫn không tìm thấy font chữ nào cả (.ttf í mà!!!). Em đang dùng T-mobile Vario, cài bộ gõ miễn phí NiceChinese ngay trong box này nè! Giúp em với không thì em nổi điên lên mất.

Nếu vậy bạn thử remove NiceChinese và cài đặt lại bản CS 2.8RC xem.

jimmy_nguyen

Em bó tay luôn!!!

Em không cài CE_Star mà lấy bộ font tiếng Hoa cùa bác trích ra từ CE_Star để cài vào thì thấy nó nhận diện được vài chữ ở trên còn nguyên khúc dưới vẫn toàn kí tự..La...mã không hà!:(( :(( :-? :-? :-?
Em up nguyên cái thư mục của chương trình HandCalender trong máy lên cho bác kiểm tra thử giúp em nhé!
Cảm ơn bác trước nghe! thật là phiền bác quá=D> =D> =D>

ThaiKien

Super V.I.P
Em không cài CE_Star mà lấy bộ font tiếng Hoa cùa bác trích ra từ CE_Star để cài vào thì thấy nó nhận diện được vài chữ ở trên còn nguyên khúc dưới vẫn toàn kí tự..La...mã không hà!:(( :(( :-? :-? :-?
Em up nguyên cái thư mục của chương trình HandCalender trong máy lên cho bác kiểm tra thử giúp em nhé!
Cảm ơn bác trước nghe! thật là phiền bác quá=D> =D> =D>

Theo mình thì cách tốt nhất bây giờ bạn nên cài lại font tiếng Trung bằng CS 2.8 phiên bản mới nhất, sau đó hãy copy HandCalendar sang thư mục khác sử dụng, như vậy là ổn đó.

jimmy_nguyen

Bạn làm ơn up lại cái MTK và hướng dẫn của CE-StarRC1 được không? Mình cũng có một cái MTK nhưng vẫn chưa kkkk nó được. thanks

ThaiKien

Super V.I.P
d-Ear Chinese Input v1.6

d-Ear Chinese Input v1.6
Một phần mềm rất hay để gõ tiếng Trung trên PPC, thay thế cho những ai không muốn dùng Chinese Star. Đây là một bộ gõ thông minh, có thể đánh cả câu và tự chỉnh sửa, tiện lợi trong việc chuyên sang tiếng Anh... Phần m0ềm đã được test sử dụng trên WM5.0
Có rất nhiều cách đánh, tham khảo tại: http://www.d-ear.com/Demo/Manual/050128-d-Ear IME for PPC (En).htm

trungtiep

Anh YINGZHOU và các bạn ơi có từ điển VIỆT-TRUNG không ?có thi gửi lên cho em với nhé Chúc các bạn khỏe Cảm ơn rất nhiều.........

tanlinhub

Super V.I.P
Anh YINGZHOU và các bạn ơi có từ điển VIỆT-TRUNG không ?có thi gửi lên cho em với nhé Chúc các bạn khỏe Cảm ơn rất nhiều.........

Nếu không nhầm thì từ Tr.1 đến Tr. này cũng có mấy cái mọi người post lên rồi, chịu khó xem lại từ đầu. Ngoài ra còn có ở các topic: Các loại từ điển trên PPC, Từ điển Lingvosoft...

Vui!

jennydontcry

Hiện tại chỉ có các từ điển như MDict hoặc Từ điển Hán Nôm thôi chứ chưa có cái nào đích thực là từ điển Việt-Trung như bạn yêu cầu đâu trungtiep ạ.Nhược điểm của 2 loại từ điển trên là chỉ tra được từ đơn chứ không tra được từ ghép.Mình vẫn đang dùng 2 loại từ điển trên và cũng thấy rất ok.
Bạn chịu khó search trong mấy chuyên đề như CÁC PHẦN MỀM TIẾNG TRUNG,CÁC PHẦN MỀM HỌC NGOẠI NGỮ...sẽ thấy ngay thôi.Hy vọng sẽ sớm có từ điển Việt-Trung để thỏa lòng "những thần dân nghiện đồ Tàu" như tụi mình :).
Chúc vui...

Chỉnh sửa cuối: