• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ CẤP CỨU KHẨN CẤP CHO MỌI LOẠI MÁY DÒNG UIQ 3.0

minhtuan04

Mình sử dụng P990i, giờ máy mình cắm cáp USB vào máy tính thì P990i báo là kết nối USB, nhưng không sạc(có tùy chọn sạc), có đèn xanh, còn máy tính thì không nhận ra cái gì cả (đã thử cả 3 máy tính). Mình để cáp vậy khởi động lại Phone thì cứ khi cái progress bar đầy thì nó lại khởi động lại, gỡ cáp ra là chạy lại bình thường, ngoài cái việc cắm cáp vào máy tính không nhận được thì mọi việc đều ok hết, có ai từng bị như mình không

fantomat2005

em dùng P1i. Mỗi lần đọc văn bản tiếng việt thì nó không đọc được mặc dù mấy em đã chạy phần mềm tiếng việt rồi.Em phát hiện ra là văn bản chuyển toàn bộ sang chữ nghiêng thì lại hiện tiếng việt rất tốt. Có ai bị như thế không? và có cách nào đọc được tiếng việt mà không cần chọn chữ nghiêng không?

shadow141206

Mình sử dụng P990i, giờ máy mình cắm cáp USB vào máy tính thì P990i báo là kết nối USB, nhưng không sạc(có tùy chọn sạc), có đèn xanh, còn máy tính thì không nhận ra cái gì cả (đã thử cả 3 máy tính). Mình để cáp vậy khởi động lại Phone thì cứ khi cái progress bar đầy thì nó lại khởi động lại, gỡ cáp ra là chạy lại bình thường, ngoài cái việc cắm cáp vào máy tính không nhận được thì mọi việc đều ok hết, có ai từng bị như mình không

Cái này là do chân đế của máy bi lỏng dẫn đến tình trạng như vậy thui !!! Mình đã từng bị việc này rồi và vẫn chưa có cách khắc phục !!! Chắc phải đem ra Sony nhờ ng ta xem lại qué, lại tốn thêm đống tiền :(

em dùng P1i. Mỗi lần đọc văn bản tiếng việt thì nó không đọc được mặc dù mấy em đã chạy phần mềm tiếng việt rồi.Em phát hiện ra là văn bản chuyển toàn bộ sang chữ nghiêng thì lại hiện tiếng việt rất tốt. Có ai bị như thế không? và có cách nào đọc được tiếng việt mà không cần chọn chữ nghiêng không?

Bạn có chép đủ Font Tiếng Việt chưa ??? Mình nghĩ bạn thiết font TV cho regular (chữ thường) nhưng lại có font TV cho kiểu chữ Italic (chữ nghiêng).
Bạn down cái này về, sau đó chép vào D:/Resource/Fonts rồi restart máy lại thử xem :-?

P/S: Link đc cung cấp bởi 19toan74. Thank u :D

Chỉnh sửa cuối:

lamquangtu

bác CONG VOI ơi cho em hỏi lai ti may P990i của em reset lai xong ,khởi động lên nó chỉ sáng 1 fat rồi tắt luôn vậy nó bị gì thế ạh . Ra tiệm nó bảo bị chết Flash midia fải thay nhung kiếm chưa ra con nào dể thay cả . bác Cong voi nói xem nó bị gì em thi chiu thua luôn P990i

Việc đầu tiên là bạn up lại firmware đi đã. Cách up firmware bạn vô đây tham khảo:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=27791

Nếu không cải thiện được gì thì hãy tính tiếp.

zalman

Mình xai` P1i ,minh ko mở contact & mesenger ma` no cứ chạy trong Task

manhylang

Banned
Khi bạn đưa được file installserver.exe thì chắc chắn đã có thể cài dc tất cả ứng dụng rồi. Nếu ko install dc thì bạn kiểm tra như sau:
_ máy của bạn đã có swisspro 1.7
- capswith.
Mở c/sys/bin và kiểm tra xem đã có file installserver.exe nằm tron đó chưa.Sở dĩ mình nói bạn kiểm tra vì nếu nhiều khi bạn copy vào nhưng nó báo là "0 file copy" mà bạn không để ý có nghĩa là nó chưa cho bạn copy. Trường hợp này có thể do bạn cài swisspro bản 1.6 hoặc bạn chưa để capswitch ở chế độ OFF.
Bạn kiểm tra đi rồi nếu không dc mình sẽ chỉ dẫn tiếp.:D:D:D
Chúc bạn thành công.

uh mấy hôm nay phải đi công tác bận quá,hôm nay mình mới online được, mình cũng biết như bạn nói,và mình cũng đã kiểm tra lại rồi bạn ah. có nhưng vẫn vậy thôi, minh ko hiểu sao cái capswicth va x-plore.vẫn cài được,nếu có thể thì bạn giải thĩ hộ mình với, vì phai instarsever.exe mình đã coppy vào file c/sys/bin rùi và nó còn hiện cả dung lượng lên nưa, ko nhớ rõ là nhiêu nhung mà không phai là 0 kb ^^, rát mong được hướng dẫn tiếp để mình cài đuwocj một số tiẹn ích để đến tết còn sài:(

eternal_vnn

máy và thẻ nhớ của bạn có thể có vấn đề đó.đúng như Shadow đã nói,chân đế máy bạn chắc bị lỏng tiếp xúc nên khi cắm vào UsB kết nối với PC tức là nguồn điện,máy đt ko nhận nguồn điện đó (điện ko đúng áp nên máy tự bảo vệ) ,nhưng đt thì tắt nguồn mà cắm điện nó lại tự bật lên để sạc -->vòng luẩn quẩn Tự tắt->Sạc->Tự tắt...nên mới có vụ Restart liên tục này. nếu trong lúc đó bạn để chân trần chạm xuống nền nhà và cầm vào chỗ nắp khe thẻ nhớ có thấy bị sao ko?mình đã từng bị giật tung người lên vì vụ này đấy :D

Cũng có thể thẻ nhớ bạn có vấn đề,thử với thẻ khác xem sao?

Hix,hôm qua phóng xe nhanh quá văng luôn bé P9 xuống đường,quay lại lượm thấy xe ôtô lăn bánh sát sạt,hú vía,may mà chỉ trầy lớp dán ngoài.

shadow141206

Hix,hôm qua phóng xe nhanh quá văng luôn bé P9 xuống đường,quay lại lượm thấy xe ôtô lăn bánh sát sạt,hú vía,may mà chỉ trầy lớp dán ngoài.

Hên ghê ta !!! Tiếc là ko có quay clip lại, nếu có thì gửi lên Sony, thế nào cũng đc một đống tiền vì clip quảng cáo cho độ bền của P990i ;;)

lamquangtu

máy và thẻ nhớ của bạn có thể có vấn đề đó.đúng như Shadow đã nói,chân đế máy bạn chắc bị lỏng tiếp xúc nên khi cắm vào UsB kết nối với PC tức là nguồn điện,máy đt ko nhận nguồn điện đó (điện ko đúng áp nên máy tự bảo vệ) ,nhưng đt thì tắt nguồn mà cắm điện nó lại tự bật lên để sạc -->vòng luẩn quẩn Tự tắt->Sạc->Tự tắt...nên mới có vụ Restart liên tục này. nếu trong lúc đó bạn để chân trần chạm xuống nền nhà và cầm vào chỗ nắp khe thẻ nhớ có thấy bị sao ko?mình đã từng bị giật tung người lên vì vụ này đấy :D

Cũng có thể thẻ nhớ bạn có vấn đề,thử với thẻ khác xem sao?

Con gái chi mà phóng nhanh zậy em? tí nữa thì được đổi sang P1i :D

kdv2108

Active Member
Máy P990I tháo flip một thời gian giờ quay bánh xe nó cứ giật giật sao đó.Các bác có cách nào khắc phục ko giúp tôi với.

tmphu193

Cho e hoi chut nhe Admini:
em co con P990i, lan truoc khi chua update thi no chay Winxp2003, sau khi Up no chay UIQ, vay thi bg cai lai Winxp2003 co duoc ko.va cau hinh cua no co thich hop de cai Winmobile5 hoac Winm6 ko vay.va noi co, co the cho e xin link de cai lai may duoc ko?
Em cam on truoc ah!

shadow141206

em co con P990i, lan truoc khi chua update thi no chay Winxp2003, sau khi Up no chay UIQ, vay thi bg cai lai Winxp2003 co duoc ko.va cau hinh cua no co thich hop de cai Winmobile5 hoac Winm6 ko vay.va noi co, co the cho e xin link de cai lai may duoc ko?
Em cam on truoc ah!

P9 chỉ cài UIQ3.0 thôi bạn à, không có cách nào cài lại HDH khác đâu !!! Từ lúc xuất xưởng đã là UIQ rùi !!! Cho tới khi nó là cục nhựa nó vẫn là UIQ3.0 thôi ;;)

tranthanh2008

Chào pdaviet,
Hôm trước tớ có cài 1 bộ icon mới của W960i vào C:\resource\apps ... mà quên ko backup. Sau đó thấy ko ưng ý bộ icon liền vào xóa sạch (mà lại quên hok backup típ :mad:)). Hậu quả là một số ứng dụng bị mất icon, và ko vào được như Sync ...

Típ theo đó tớ chọn giải pháp là gỡ bỏ tất cả ứng dụng và master reset. Kết quả là mọi ziệc ... gần như ok ! Tức là icon có lại và ko có ưng dụng nào ko xài đc. Tuy nhiên giao diện Main Menu bị thay đổi khác hẳn, ứng dụng Walkman 3, và Web vào Tools, Main menu còn 8 icon, cấu trúc khác hẳn tại Main menu và các sub menu... Và xuất hiện một option menu lạ tên DebFc như hình đính kèm ...

Hok biết có bạn nào rành giúp trở về giao diện Main menu mặc định của W960i được ko ...
Xin cảm ơn

eternal_vnn

Em cam on truoc ah!

hả????nó chạy WinXp2003 thế nào vậy bạn?

@Shadow &anh Tú : em vội đi đón mẹ nên phóng nhanh,tí nữa thì đc lên đời W960i ^^ cũng quên ko quay Video lại post lên web Sony có khi lại đc phí quảng cáo :p

Chỉnh sửa cuối:

shadow141206

Chào pdaviet,
Hôm trước tớ có cài 1 bộ icon mới của W960i vào C:\resource\apps ... mà quên ko backup. Sau đó thấy ko ưng ý bộ icon liền vào xóa sạch (mà lại quên hok backup típ :mad:)). Hậu quả là một số ứng dụng bị mất icon, và ko vào được như Sync ...

Típ theo đó tớ chọn giải pháp là gỡ bỏ tất cả ứng dụng và master reset. Kết quả là mọi ziệc ... gần như ok ! Tức là icon có lại và ko có ưng dụng nào ko xài đc. Tuy nhiên giao diện Main Menu bị thay đổi khác hẳn, ứng dụng Walkman 3, và Web vào Tools, Main menu còn 8 icon, cấu trúc khác hẳn tại Main menu và các sub menu... Và xuất hiện một option menu lạ tên DebFc như hình đính kèm ...

Hok biết có bạn nào rành giúp trở về giao diện Main menu mặc định của W960i được ko ...
Xin cảm ơn

Bạn thử khởi đông máy lại vài lần thử xem, hoặc hard reset luôn đi !!! Lúc trước, P1i của mình bị khìn, nên mình cũng khìn lun, xóa sạch ổ C bằng Swiss Manager cài trong ổ ... C :mad:):mad:):mad:). Đang xóa giữa chừng, tự nhiên máy tắt, tối thui. Quó xá hoảng lun :p:p:p. Để một hồi lâu sau, máy tự lấy ổ Z chép qua, khởi động đc ... nhưng ko bít sao Main Menu bị đảo lộn thứ tự icon. Rồi mình quyết định hard reset lun ... thế là êm chuyện :D

P/S: cách hard reset: lên * xuống xuống * xuống * (mỗi lần lên hoặc xuống là quay bánh xe bên hông máy lên hoặc xuống). Chúc bạn thành công :D

manhylang

Banned
hix sao ko ai trả lời câu hỏi của mình vậy nè, máy của mình ko thể nào cài được các file .Sis, hu hu ko cài được các file đó thì chết mất thôi, hu hu

shadow141206

hix sao ko ai trả lời câu hỏi của mình vậy nè, máy của mình ko thể nào cài được các file .Sis, hu hu ko cài được các file đó thì chết mất thôi, hu hu

Khi cài file sis vào thì nó hiện ra thông báo lỗi gì vậy bạn ? Máy bạn ko mở đc file sis hay mở đc rồi nhưng ko cài đc ??? Nếu mở đc file sis, thì, trong lúc đang view sẽ có 2 tùy chọn là install với Details !!! Bạn chọn details thử xem, có thể ngày giờ của máy đã hết hạn để cài rồi, bạn xem chỗ expired day (hình như dzị :p) và chỉnh lùi ngày giờ hệ thống cho trùng hoặc sớm hơn thử xem !!! Còn nếu ko view đc thì chắc ko phải file sis cho UIQ3.0 rồi !!!

NokuaN70

Well-Known Member
Bạn đã hack dc ổ C chưa(đã chép dc file installserver.exe vào C/sys/bin chưa? Nếu chưa thì bạn có thể tham khảo các topic về hack phone của UIQ nhé, sau khi hack dc rồi thì cài các file sis vô tư.

Posted via Mobile Device

manhylang

Banned
Khi cài file sis vào thì nó hiện ra thông báo lỗi gì vậy bạn ? Máy bạn ko mở đc file sis hay mở đc rồi nhưng ko cài đc ??? Nếu mở đc file sis, thì, trong lúc đang view sẽ có 2 tùy chọn là install với Details !!! Bạn chọn details thử xem, có thể ngày giờ của máy đã hết hạn để cài rồi, bạn xem chỗ expired day (hình như dzị :p) và chỉnh lùi ngày giờ hệ thống cho trùng hoặc sớm hơn thử xem !!! Còn nếu ko view đc thì chắc ko phải file sis cho UIQ3.0 rồi !!!

oh có người trả lời rùi, may quá. máy mình đã cài được capSwicth, x- plore, và powe movie, mình đã cóppy cả file instarsever.exe vào c\sys\bin oy. khi mình kick vào các file . Sis thi nó chi nhấp nháy hơi mờ màn hình đi một chut( giống như khi minh vao trương trinh gì đó và nó đang load) rùi nó lại out ra luôn, không có gì nữa.các file mà mình dow về đều ở phần UIQ 3.0 và đều là pần mềm cho P990i, hoăc danh cho hệ điều hành UIQ 3.0 mà, bạn có biết vì sao không? mà nè vào cho chỉnh ngày h hệ thống cho chùng ngày hoặc muộn hơn là vào phân chỉnh time bình thường đó hả??