• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - Font chữ cho dòng UIQ 2.1 và UIQ 3.0

rockmeout

Thật không vậy?? Cài vào rồi reset máy liên tục thì chít :-??:-??

Cài được đó bác Congvoi. Em dùng tiếng Nhật nè (đối với tiếng Trung em nghĩ cũng thế)

B1: Cóp font tiếng Nhật trong PC (ví dụ: Mincho) rồi copy thành 4 fonts, rename 4 fonts đó theo tên sans-serif_latin tương ứng.

B2:Cóp 4 font đã rename trên và font Arial (cũng cóp từ PC) vào D:\resource\fonts

B3: restart máy.
Vậy là đọc được web cả tiếng Nhật và tiếng Việt thôi.

rockmeout

tinh_la_gi

Administrator
Đã chấp nhận Mod thì phải chấp nhân Hy Sinh chứ congvoi ... nhưng an tâm là cách của TLG bảo đảm ok...và chỉ bảo hành khi chép vào thẻ nhớ thôi nhé...bác nào chép vào c thì "hên-xui" nhé

CongVoi

Super V.I.P
Đã chấp nhận Mod thì phải chấp nhân Hy Sinh chứ congvoi ... nhưng an tâm là cách của TLG bảo đảm ok...và chỉ bảo hành khi chép vào thẻ nhớ thôi nhé...bác nào chép vào c thì "hên-xui" nhé

Tất nhiên nếu mà chơi là chơi vào D rồi,còn vào ổ C thì chỉ có " XUI" thoai >:)>:).hehe

rockmeout

Font này nặng tới gần 5Mb lận,tốn Ram lắm.Dù sao cũng thanks bạn!!

Công nhận, máy em chạy nặng lắm nhưng nhu cầu tiếng Nhật làm em không thể thiếu nó được nên đành hy sinh tiếng Việt vậy rồi ngồi chờ xem có bro nào làm được font "liên hợp quốc" không vậy;;)

sibulabu

KHÀ KHÀ :))

Sau mấy hôm spam thư cho Sony Ericsson Developer Team, họ đã gửi cho cháu bộ font Sans Serif gốc của máy có kí tự tiếng Việt. Hạnh phúc quá trời :)) Không down hơi phí.

http://kyokorebit.googlepages.com/Fonts.zip

Bộ Font chuẩn của Sony, còn ai có thể phàn nàn nữa :))

Sắp tới có thể UIQ 3 sẽ có TIẾNG VIỆT chăng??? HAHAH :))

Bộ Fonts này tốt thật đấy, hiển thị rõ ràng, to, y như font chuẩn của máy, máy chạy cũng rất nhanh.
Tuy nhiên khi gửi hay nhận tin nhắn, những dấu như = { } v.v.. lại ko hiện ra??? :(
Vậy là vẫn chưa có font TV hoàn thiện rồi
Sửa:
Hnay sau khi ngồi thử lại thì mọi thứ đều ổn?!? Thật là tuyệt vời ạ!!
Có 1 điều hay về Font này nữa là lúc trc khi dùng các font TV khác, soạn tn đôi lúc chỉ mới có 14x, 15x ký tự thôi thì máy đã nhảy thành 2 tn (trg khi 1 tn phải gửi đc đến 160 ký tự). Từ khi dùng bộ Font này thì ko còn tình trạng này nữa.
1 lần nữa cám ơn bạn Kyokorebit!!!

Chỉnh sửa cuối:

hoaphuongdothang5

chào các bạn, thật là đau đầu quá các bạn ạ, mình dùng em P1i hàng xách tay có các thông số như sau:
CXC162037 R9J005
CXC162143 R1D
CXC162156 R6F41
CDA162024/74 R10A
mình chỉ cần font để lướ web và sử dụng các pm việt hóa thế mà dùng hết các font của các anh em gửi lên vẫn không đủ vẩn bị ô vuông khi đọc báo. Anh em giúp với, rất cảm ơn.

Bạn đã khắc phục được vấn đề chưa?
Nếu chỉ để hiển thị thôi thì mình nghĩ cũng không phức tạp lắm.
Hồi trước mình cũng hỏi khắp nơi, cũng tạo thư mục Resoure ở thẻ nhớ và chép font vào đó nhưng cũng không giải quyết được vấn đề như của bạn, sau mình tự mày mò và chép từ máy tính một số font thường dùng hiện nay vào C:\system\fonts thế là giải quyết được vấn đề. Tùy thuộc vào bộ nhớ máy, bạn chép càng nhiều font vào càng tốt, vì cũng như máy tính, nếu gặp bài viết sử dụng font không có trong máy thì sẽ không hiển thị được (chú ý, để đề phòng thì bạn nên Backup máy trước khi thực hiện).
Mình nghĩ đây chỉ là vấn đề về hiển thị tiếng Việt chứ không phải là giao diện tiếng Việt, nên không ảnh hưởng gì đến hệ thống, bạn cứ thử đi, chắc là giải quyết được đấy.
Chúc thành công.

ManhHung_PE990i

Tôi đang sử dụng con P990i. Cách làm của Bác KAN cũng được nhưng sẽ không hiển thị đầy đủ các kiểu đậm, thường, nghiên ... trong cac menu như font hệ thống gốc của P990.
MagicQ thử đi sẽ biết.

Có cách khác đơn giản hơn đó là :
1) Rút thẻ nhớ ra khỏi P990, dùng đầu đọc thẻ kết nối thẻ với PC
2) Tạo thư mục resource
3) Vào trong Resource tạo thư mục con tên fonts (nhớ là fonts, nếu đặt là font [thiếu chử s] máy sẽ không hiểu)
4) Chép bất cứ font unicode nào cũng được vào thư mục fonts. Không cần đổi tên họ gì cả. Tuy nhiên chỉ cần chép vài font unicode như arial, times ... là đủ , hoặc là 4 font như Bác KAN nói nhưng để tên gốc, không đổi tên thành sanserif ....
5) nạp lại thẻ nhớ vào P990. Tắt máy rồi khởi động lại, thử lên net xem sao.

Tôi đang làm như vậy, đọc được tất cả trang web tiếng việt và cả các file word, cả ebook nếu bạn có cài MobiReader.
Nếu không được bạn hãy PM cho tôi kèm theo đia chỉ e-mail của bạn, tôi sẽ gửi font cho bạn,

Cảm ơn bác nhiều em đã làm được rồi, đọc được tiếng việt trên quikword rồi, còn cái khác chưa thử nhưng chắc là được rồi thanks pác nhìu nhìu=D>

botisu

máy mình
CXC162037 R9J009
CXC162143 R1D
CXC162156 R6G04
CDA162024/95 R10A

mình đã làm mọi cách ở trên, nhg vẫn ko coi dc web tiếng việt !!!
xài từ điển thì bt

NHL294

KHÀ KHÀ :))

Sau mấy hôm spam thư cho Sony Ericsson Developer Team, họ đã gửi cho cháu bộ font Sans Serif gốc của máy có kí tự tiếng Việt. Hạnh phúc quá trời :)) Không down hơi phí.

http://kyokorebit.googlepages.com/Fonts.zip

Bộ Font chuẩn của Sony, còn ai có thể phàn nàn nữa :))

Sắp tới có thể UIQ 3 sẽ có TIẾNG VIỆT chăng??? HAHAH :))
Bạn cho mình hỏi, có phải là phải tạo 1 thư mục RESOURCE/FONTS trog thẻ nhớ, sau đó copy 4 cái font này vào, khởi động máy lại là xog pk? Ah, mình chưa có Adapter thẻ M2, do đó mình dùng cable để tranfer data dc k? Tại ở trên thấy có bạn nói phải tháo M2 ra :(
Mình đang xài 1 con P1i, mới keng (mua hnay), chưa hack chưa update CDA hay FW j cả, CDA của nó là ở Sing (k có bàn fím ảo TV lun, chỉ có tiếng Bông thui :(, chỉ có cách change CDA thui đk ah?).
Mong dc các bạn giúp đỡ!
Thank all!

bachikho

Tôi cũng đã làm theo cách đấy nhưng chỉ đọc tiếng việt đối với web của máy còn opera cài vào thì vẫn ra ô vuông.
Việc copy có nhất thiết phải dùng đầu đọc không tôi cop qua cáp vào thẳng ổ D máy.
Không biết nguyên nhân tại sao, xin anh em chỉ dùm.

Son_Nguyen

Bạn cho mình hỏi, có phải là phải tạo 1 thư mục RESOURCE/FONTS trog thẻ nhớ, sau đó copy 4 cái font này vào, khởi động máy lại là xog pk? Ah, mình chưa có Adapter thẻ M2, do đó mình dùng cable để tranfer data dc k? Tại ở trên thấy có bạn nói phải tháo M2 ra :(
Mình đang xài 1 con P1i, mới keng (mua hnay), chưa hack chưa update CDA hay FW j cả, CDA của nó là ở Sing (k có bàn fím ảo TV lun, chỉ có tiếng Bông thui :(, chỉ có cách change CDA thui đk ah?).
Mong dc các bạn giúp đỡ!
Thank all!

Đúng rồi đấy bạn, chỉ cần tạo thư mục Resource/Fonts trong thẻ nhớ rồi copy mấy font đó vào, khởi động lại máy là xong thôi. Nếu chưa có adapter M2 thì bạn dùng cáp usb cũng được, ko vấn đề. Nếu bạn sử dụng card reader thì mới phải tháo M2 ra. Cách change CDA trên diễn đàn có đấy bạn, nó ở trong phần THẢO LUẬN SỬ DỤNG đấy. Thân!!!!

Son_Nguyen

Tôi cũng đã làm theo cách đấy nhưng chỉ đọc tiếng việt đối với web của máy còn opera cài vào thì vẫn ra ô vuông.
Việc copy có nhất thiết phải dùng đầu đọc không tôi cop qua cáp vào thẳng ổ D máy.
Không biết nguyên nhân tại sao, xin anh em chỉ dùm.

Việc copy thì dùng cáp usb cũng được mà bạn, có ảnh hưởng gì đâu. Mình đang dùng w950i, máy của mình còn ko dùng thẻ nhớ ngoài, bắt buộc phải dùng cáp nếu muốn copy bất cứ cái gì vào máy. Sử dụng card reader thì tốc độ copy sẽ nhanh hơn thôi, ko vấn đề gì cả đâu.

kukyoky

em đang xài w950i,đã chép iSilo xem truyện nhưng ko xem font tiếng việt đc,mong các anh giúp giùm em.....

trecononline

Bạn tải bộ font này về chép vào C:\Resource hoặc D:\Resource xem sao: http://kyokorebit.googlepages.com/Fonts.zip. Nhớ phải tạo thư mục "Fonts" nhé...
mình đã tải tất cả các font cho p990 trên diễn đàn mà máy mình word tiếng việt vẫn k đọc dc!bực ghê!vừa up firm xong k dc ngay!trc mình vẫn dùng bt mà!giúp mình với!
Phone CXC162037 R9GA001
Bluetooth CXC162058 R5A01
Organzer CXC162036 R6E28
CDA 162007/1 R6E28
:(