• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK VÀ BUILD ROM CHO CÁC DÒNG HTC WM5 & WM6

Status
Không mở trả lời sau này.

binhlerhm

SET PAGEPOOL CHO WM6 WIZARD

Đầu tiên các bạn tải 2 bộ tool để build rom:
Tom_Wizard_tools.rar‎ và hexa editor trên diễn đàn
http://pdaviet.net/showthread.php?t=7788&page=4
http://rapidshare.com/files/34753939/HexaXV32.rar.html
1- Copy file nk.nbf của rom cần chỉnh pp vào trong folder AllTool_Build_Wizard của bác Tom chạy file "Giai nen nbf thanh nb.bat" --> file 80040000-OS.nb, delete file nk.nbf
2- chạy file XVI32 trong folder HexaXV32 chọn file-open tìm đến file 80040000-OS.nb trong folder AllTool_Build_Wizard --> open file 80040000-OS.nb
3- Chọn lệnh Find (Ctrl+F) Search HEXA string
00 B0 04 00 FF FF FF FF FF FF FF FF 9B 4F FF FF 64 B0 00 00
Có khi phải tìm đến lần thứ 2 (bấm tiếp phím F3) tìm được HEXA string
00 B0 04 00 FF FF FF FF FF FF FF FF 9B 4F FF FF 64 B0 00 00 ở address 378534
Xuống address bên dưới (378552)
chỉnh hexa code 40 (pp 4Mb) --> 60 ( pp 6Mb)
--> 80 ( pp 8Mb)
--> C0 (pp 12Mb) (lưu ý C0 = C và zéro , khi tăng pp thì Program Memory giảm )
Sau khi chỉnh xong save lại thoát XVI32
4- Chạy file Tools NK.nbf_wizard tạo lại file nk.nbf
và cuối cùng uprom và thưởng thức sản phẩm của mình xem sự khác biệt vể tốc độ sau khi chỉnh pp theo ý muốn
( các bạn tham khảo thêm bằng tiếng Anh trong bài Giojoes_Tutorial có trong folder HexaXV32)
chúc các bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:

thanhsu73

1- Copy file nk.nbf của rom cần chỉnh pp vào trong folder AllTool_Build_Wizard của bác Tom chạy file "Giai nen nbf thanh nb.bat" --> file 80040000-OS.nb, delete file nk.nbf
2- chạy file XVI32 trong folder HexaXV32 chọn file-open tìm đến file 80040000-OS.nb trong folder AllTool_Build_Wizard --> open file 80040000-OS.nb
--> 80 ( pp 8Mb)
và cuối cùng uprom và thưởng thức sản phẩm của mình xem sự khác biệt vể tốc độ sau khi chỉnh pp theo ý muốn
( các bạn tham khảo thêm bằng tiếng Anh trong bài Giojoes_Tutorial có trong folder HexaXV32)
chúc các bạn thành công

Còn WM6 thì số này phải không bạn ở address 378532?

Tom_codon

Super V.I.P
Một số bài về chỉnh sửa Paging pool cho các dòng :

+) Chỉnh Paging Pool cho dòng HTC Wizard WM6.0 :
Tìm đến dãy hex :

FFFFFFFFFFFFFFFF9B4FFFFF64B00000640000007099138C00004000

Thay đổi bằng :

8000 = 8 Мб
С000 = 12 Мб
0001 = 16 Мб

Cách này cũng có thể áp dụng cho dòng HTC prophet WM6.0

+) Thay Paging Pool cho dùng HTC Universal WM6.0

Mở Nk.fat tìm dòng hex :
64B00000640000002E2E2E2E00002E00

tìm dãy : 51A502
Xem hình mô tả :

Số 48 trên hình vẽ tương ứng với 4,8mb Paging pool muốn thay đổi nó các bạn làm như sau :
thay số 60 vào 48 tương ứng với 6Mb PP, 70 thì PP sẽ là 7mb

+) Cách tăng Paging pool cho dòng Blue Angle :

Dùng WinHex mở file nk.nba, tìm đến địa chỉ: 0437072

- Muốn tăng Paging pool size lên 8MB sửa chuỗi 00 00 20 00 thành 00 00 80 00
- Muốn tăng Paging pool size lên 16MB sửa chuỗi 00 00 20 00 thành 00 00 00 01
- Muốn tăng Paging pool size lên 32MB sửa chuỗi 00 00 20 00 thành 00 00 00 02

Save lại và chuyển nk.nba thành nk.nbf. (Lưu ý Paging pool càng tăng thì Ram càng giảm, nhưng BA thừa Ram nên lên đến 32MB cũng được)

Windows mobile 6.0 đó bạn

rok

--> 80 ( pp 8Mb)
chúc các bạn thành công
HẼa editor donw tại dây nhé :

Wantoknow

Những người sử dụng dòng HTC Prophet trên PDAViet đều biết, hiện nay do chưa có bản official nên hầu hết các bản WM6 đều có gốc OS là của Wizard. Do vậy Model ID sẽ thể hiện là WIZA200, để "bắt" Device Information thể hiện đúng Model No.: PM300 thì đưa thêm vào registry như sau:
[HKEY_CURRENT_USER\System]
"ModelID"="PM300"

Tuy nhiên cách trên không triệt để, nếu dùng các phần mềm khác như AtekCoolCamera hay System Info của RescoExplorer thì hệ thống sẽ hiện thị nguyên gốc là WIZA200. Vấn đề đặt ra là phải trị tận gốc.

Cách của tui là dùng Hex để can thiệp, tìm thấy chuỗi giá trị WIZA200 và thay thế bằng PM300 tại 2 address sau: 00003cb0 và 003138b0. Nhưng vẫn chưa thay được hoàn toàn, cụ thể hiển thị là: WM300

Tui xin post lên đây để ai cần quan tâm nghiên cứu hoặc đóng góp mách bảo thêm!

Lưu ý: Model ID chỉ là vấn đề hiển thị đơn thuần, không ảnh hưởng đến mọi hoạt động của hệ thống, không có tầm quan trọng :D

nugift

Active Member
Mình đang mày mò dump bản WM6 cho Herald. Tuy nhiên còn một chút vướng mắc như sau:

1- Date còn thể hiện bằng tiếng Nga trong Clock & Alarm cũng như trong Calendar. Có tool nào hay cách chỉnh .dll nào để đưa nó về lại tiếng Anh?

2- Nếu dùng OS của Wing (T-Mobile) thì bị lệch một số ký tự trên bàn phím cứng. Mình muốn đưa về bàn phím cứng của HTC thì phải làm sao?

Cảm ơn các bạn nhiều!=D>

nvthoai

Mình đang mày mò dump bản WM6 cho Herald. Tuy nhiên còn một chút vướng mắc như sau:

1- Date còn thể hiện bằng tiếng Nga trong Clock & Alarm cũng như trong Calendar. Có tool nào hay cách chỉnh .dll nào để đưa nó về lại tiếng Anh?

Tìm xem file DLL nào hiển thị Clock & Alarm rồi dùng passolo mà dịch lại

2- Nếu dùng OS của Wing (T-Mobile) thì bị lệch một số ký tự trên bàn phím cứng. Mình muốn đưa về bàn phím cứng của HTC thì phải làm sao?

Thường thì các fix nằm ở Registry, bro phải test thử bằng cách uprom đó sau đó thử các mã để fix xong bàn phím rồi vào chỉnh file RGU như đã fix trên Rom gốc

Tom_codon

Super V.I.P

Cảm ơn các bạn nhiều!=D>

Vấn đề thứ nhất Nugift giải quyết bằng cách chỉnh Reg trong H_M_L/System/State/Datetime và H_L_M/Time/ là được.
Vì thực chất nó có giao diện tiếng anh rồi ko cần dịch nữa mình chỉ cần đổi Reg để nó nhận tiếng anh mà thôi.

Còn vấn đề thứ 2 :
Mình không nhầm thì bàn phím nga thường có tên là msim96ru.dll
Bạn muốn thay đổi sang tiếng anh thì xóa cái đó đi và thay băng msim96.dll ( Eng)
Vào Reg đổi hết những chỗ có msim96ru.dll thành msim96.dll
Chúc vui

dangtuan

Trường hợp các file thì dễ nhưng một số file cab đưa registry vào bằng file Xml khi setup thì bạn phải cài file cab này vào PPC thật rồi tìm và export các registry của nó ra rồi thêm vào các file .hv

Các file shortcut .lnk thông thường không lấy được từ file cab mà bạn phải tạo thủ công trên PPC. Copy file .exe vào PPC rồi dùng Resco (Send to Startmenu...) rồi copy file .lnk từ PPC ra cho vào rom.

TOM_codon và mọi người cho tui hỏi tí: làm thế nào để export các registry từ PPC được?

Tom_codon

Super V.I.P
TOM_codon và mọi người cho tui hỏi tí: làm thế nào để export các registry từ PPC được?

Dùng Resco Registry đi.Bạn vào đó sẽ thấy nút Export chỉ cần ấn vào Reg mình muốn rồi Export ra mục Main memory hoặc Storage Card thôi.
Chúc vui

dangtuan

Resco Registry ?

Dùng Resco Registry đi.Bạn vào đó sẽ thấy nút Export chỉ cần ấn vào Reg mình muốn rồi Export ra mục Main memory hoặc Storage Card thôi.
Chúc vui

Resco Registry có phụ thuộc vào bnr mới bản cũ gì không? Tui đang dùng bnr 5.3, chẳng thấy Export mà chỉ có Import thui ????????

minhanhtran

Well-Known Member
Cooked PagePool lên 32Mb

Tôi đã thử Cook PagePool lên 32Mb theo hướng dẫn của Mod Tom_codon (tìm đến địa chỉ 0437072 và sửa chuỗi 00 00 00 01 thành 00 00 00 02). Tôi đã save lại và chuyển về nk.nbf , tiến hành Uprom. Sau khi Up thì máy vẫn báo như sau (hình đính kèm). Tôi nghĩ mình đã dùng 16Mb để tăng PagePool thì Memory chỉ còn lại 61Mb thôi, ở đây vẫn còn 77Mb. Xin các Mod hướng dẫn cụ thể cách sửa trong Hex nhé! Kinh nghiệm còn yếu quá!!:-?:-?:(
Rom BA 3.5.2(MinhAnh Cooked) Radio 1.15 Type II

anhmmoj

Với BA có thể thay đổi đc hình boot screen của bản rom không vậy Tom_codon ? Để mỗi lần HR lại máy mà vẫn là hình boot screen của mình chứ không phải HR xong rồi mới thay lại file welcomhead96. Mình muốn tạo bản ROM cho riêng mình.

Tom_codon

Super V.I.P
Tôi đã thử Cook PagePool lên 32Mb theo hướng dẫn của Mod Tom_codon (tìm đến địa chỉ 0437072 và sửa chuỗi 00 00 00 01 thành 00 00 00 02). Tôi đã save lại và chuyển về nk.nbf , tiến hành Uprom. Sau khi Up thì máy vẫn báo như sau (hình đính kèm). Tôi nghĩ mình đã dùng 16Mb để tăng PagePool thì Memory chỉ còn lại 61Mb thôi, ở đây vẫn còn 77Mb. Xin các Mod hướng dẫn cụ thể cách sửa trong Hex nhé! Kinh nghiệm còn yếu quá!!:-?:-?:(
Rom BA 3.5.2(MinhAnh Cooked) Radio 1.15 Type II

Mình nghĩ chắc chắn bạn bị lỗi trong quá trình chỉnh PPsize thực chất nó chưa được thay đổi và Save lại.Bạn hãy thử lại 1 lần nữa.Vì dòng này rất dễ thay đổi đã có rất nhiều người làm.Và đều thành công
Chúc bạn cũng thành công như vậy ..!

Với BA có thể thay đổi đc hình boot screen của bản rom không vậy Tom_codon ? Để mỗi lần HR lại máy mà vẫn là hình boot screen của mình chứ không phải HR xong rồi mới thay lại file welcomhead96. Mình muốn tạo bản ROM cho riêng mình.

Đối với BootScreen của BA thì không thay đổi được.Cha đẻ của các Tools Cookrom và cũng là 1 Cooker xuất sắc Maimach cũng vì thay đổi Bootscreen mà từ giã 1 con BA. :D

minhanhtran

Well-Known Member
Hỏi chi tiết hơn

Tôi đã thử lại lần nữa nhưng vẫn chưa được!! Xin trình bày cách sửa và nếu sai thì xin Mod hướng dẫn lại. Tôi dùng tool chuyển nk.nbf thành file nk.nba. Dùng Winhex(3.12) mở file nk.nba và tìm đến địa chỉ 0437072, thay dãy 00 00 00 01 thành 00 00 00 02 (tôi thay giá trị bằng cách nháy đúp vào số 1 và thay bằng số 2, có lẽ đây là điều tôi cảm thấy không chắc chắn nhất và đây có lẽ cũng là nguyên nhân giá trị không được thay). Sau khi save, tôi dùng tool chuyển nk.nba về nk.nbf(không xóa file nk.nbf cũ..??) và tiến hành Uprom.
Khi vào Setting\About vẫn thấy Memory báo 77Mb!!
Rất hi vọng các Mod hướng dẫn cụ thể hơn và hi vọng bài viết của tôi cũng chung ý tưởng với những bạn thích Cook rom cho riêng mình!!:)

Tom_codon

Super V.I.P
Tôi đã thử lại lần nữa nhưng vẫn chưa được!! Xin trình bày cách sửa và nếu sai thì xin Mod hướng dẫn lại. Tôi dùng tool chuyển nk.nbf thành file nk.nba. Dùng Winhex(3.12) mở file nk.nba và tìm đến địa chỉ 0437072, thay dãy 00 00 00 01 thành 00 00 00 02 (tôi thay giá trị bằng cách nháy đúp vào số 1 và thay bằng số 2, có lẽ đây là điều tôi cảm thấy không chắc chắn nhất và đây có lẽ cũng là nguyên nhân giá trị không được thay). Sau khi save, tôi dùng tool chuyển nk.nba về nk.nbf(không xóa file nk.nbf cũ..??) và tiến hành Uprom.
Khi vào Setting\About vẫn thấy Memory báo 77Mb!!
Rất hi vọng các Mod hướng dẫn cụ thể hơn và hi vọng bài viết của tôi cũng chung ý tưởng với những bạn thích Cook rom cho riêng mình!!:)

Đương nhiên mình mở ra Topic này là rất muốn các bạn hiểu thêm về Rom và có thể tự làm cho bản thân 1 bản Rom ưng ý.Nhưng như các bước bạn nói thì mình thấy bạn đã làm đúng.Còn tại sao lại ko được thì mình đang nghĩ lí do :-??:-??:-??

dangtuan

Extended ROM

Đương nhiên mình mở ra Topic này là rất muốn các bạn hiểu thêm về Rom và có thể tự làm cho bản thân 1 bản Rom ưng ý.Nhưng như các bước bạn nói thì mình thấy bạn đã làm đúng.Còn tại sao lại ko được thì mình đang nghĩ lí do :-??:-??:-??

Tom_codon và mọi người cho tui hỏi cách làm Extended ROM.nb cho HESMER Sở dĩ tui cứ hỏi đi hỏi lại mãi vấn đề này là vì: Nếu làm 1 cái ROM cho riêng mình thì copy CAB files vào Extended ROM là được, nhưng nếu muốn chia sẻ thì phải làm được Extended ROm.nb
Hy vọng được chia sẻ với mọi người như mọi người đã từng chia sẻ!

Tom_codon

Super V.I.P
Tom_codon và mọi người cho tui hỏi cách làm Extended ROM.nb cho HESMER Sở dĩ tui cứ hỏi đi hỏi lại mãi vấn đề này là vì: Nếu làm 1 cái ROM cho riêng mình thì copy CAB files vào Extended ROM là được, nhưng nếu muốn chia sẻ thì phải làm được Extended ROm.nb
Hy vọng được chia sẻ với mọi người như mọi người đã từng chia sẻ!

Bạn dùng Dutty NBH tools v1.1 để tạo định dạng NBH cho ExtedRom và up lên.Ai thích chỉ cần lấy cái đó Up vào máy như uprom là đc.
Chúc vui...!

Status
Không mở trả lời sau này.