• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK VÀ BUILD ROM CHO CÁC DÒNG HTC WM5 & WM6

Status
Không mở trả lời sau này.

minhanhtran

Well-Known Member
Cho mình hỏi sao mình làm đúng như hướng dẫn nhưng sao tìm mãi mà o thấy cái địa chỉ như của Tom đã nói.Tom có thể trình bạy cụ thể hơn đc o
thank

Bạn đang dùng Rom nào?? WM5 hay WM6?? Nếu bạn dùng WM5 thì địa chỉ đó đúng rồi, bạn cứ chỉnh sửa theo hướng dẫn là được.
Riêng với BA WM6 thì bạn tìm đến địa chỉ như sau:

adrress:002565D3

00 00 00 00 =0M
00 00 80 00 =8M
00 00 C0 00 =12M
00 00 00 01 =16M
00 00 80 01 =24M
00 00 00 02 =32M
00 00 00 03 =48M

Bạn cứ làm đúng như vậy sẽ chỉnh được PagePool. Mình và thử tăng lên 32Mb nhưng có lẽ do WM6 mượt quá rồi nên không cảm nhận được sự khác nhau như ở WM5:D:D

hehe

các a cho e hỏi là khi e chỉnh sửa xong o file initflashfiles.dat e save lai mà nó ko cho save,vậy e phải làm sao a

Aivanhoknight

các a cho e hỏi là khi e chỉnh sửa xong o file initflashfiles.dat e save lai mà nó ko cho save,vậy e phải làm sao a
Bạn save dưới tên khác, sau đó xóa file cũ đi, sửa lại tên file mới cho đúng như thế là ok!:D

Aivanhoknight

Ờ! Mình buildrom cho Wizard cũng bị như vậy. Chẳng biết tại sao khi up lên cứ hết màn hình flashscreen là lại bị trắng màn hình, không làm ăn gì được. Có ai biết giải thích nguyên nhân giúp mình với:-?
Có bác nào trả lời giúp anh em với. Kỳ công lắm mới chế được bản Rom mà không up được thật khó chịu quá!

Tuan1412

Bạn đang dùng Rom nào?? WM5 hay WM6?? Nếu bạn dùng WM5 thì địa chỉ đó đúng rồi, bạn cứ chỉnh sửa theo hướng dẫn là được.
Riêng với BA WM6 thì bạn tìm đến địa chỉ như sau:

adrress:002565D3

00 00 00 00 =0M
00 00 80 00 =8M
00 00 C0 00 =12M
00 00 00 01 =16M
00 00 80 01 =24M
00 00 00 02 =32M
00 00 00 03 =48M

Bạn cứ làm đúng như vậy sẽ chỉnh được PagePool. Mình và thử tăng lên 32Mb nhưng có lẽ do WM6 mượt quá rồi nên không cảm nhận được sự khác nhau như ở WM5:D:D
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình trả lời nhưng dúng là mình o tìm dc địa chỉ như Tom nói,mình đang dung 2005,bạn làm đc rùi thì làm 1 bài hướng dẫn cụ thể có cả ảnh cho mình dc o
Many thank

minhanhtran

Well-Known Member
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình trả lời nhưng dúng là mình o tìm dc địa chỉ như Tom nói,mình đang dung 2005,bạn làm đc rùi thì làm 1 bài hướng dẫn cụ thể có cả ảnh cho mình dc o
Many thank

Bài của Tom là dùng WinHex tìm đến địa chỉ 00437072 (cột bên tay trái, thường bạn sẽ tìm được địa chỉ 00437068, hoặc 00437072 sau đó bạn dùng phím di chuyển vào trong - cộng số học để tìm đến 00437072). Bạn tiến hành thay đổi giá trị như hướng dẫn của Tom_codon, save lại là OK.

Lưu ý cách chỉnh này chỉ có tác dụng với Rom Helmi_c WM5 BA không có tác dụng với Rom 3.5.2 của Xplode.:-?

Tuan1412

Bài của Tom là dùng WinHex tìm đến địa chỉ 00437072 (cột bên tay trái, thường bạn sẽ tìm được địa chỉ 00437068, hoặc 00437072 sau đó bạn dùng phím di chuyển vào trong - cộng số học để tìm đến 00437072). Bạn tiến hành thay đổi giá trị như hướng dẫn của Tom_codon, save lại là OK.

Lưu ý cách chỉnh này chỉ có tác dụng với Rom Helmi_c WM5 BA không có tác dụng với Rom 3.5.2 của Xplode.:-?
Ra thế mình đang dùng bản của Xplode và chỉ tìm đc dịa chỉ 00437070,cho hỏi bản của lôgut có chỉnh đc page pool o thế bạn

minhanhtran

Well-Known Member
OK, thế là ổn rồi còn gì!!

Ra thế mình đang dùng bản của Xplode và chỉ tìm đc dịa chỉ 00437070,cho hỏi bản của lôgut có chỉnh đc page pool o thế bạn

Bản Rom của bác Logout cũng điều chỉnh PagePool như hướng dẫn của Tom, bạn chú ý điều chỉnh đúng giá trị nhé (0x437072) sau đó save lại nhé. Chúc bạn thành công!

small_bear

- Xóa thư mục Dump,boot.hv và boot.rgu trong DEV\TEMP, xóa nk.nba trong thư mục DEV\ROM (Đã nói đến ở Bài 1).
- Copy thư mục Dump vào DEV\TEMP, 2 file boot.hv và boot.rgu không dùng đến trong trường hợp Rom extract.

Mình thấy cái này ở trong bài viết 3 có vẻ dư bạn ạ ! Nếu vậy chỉ cần Xoá 2 file boot.hv và boot.rgu trong thư mục DEV\TEMP thôi là được rồi mà ! Hổng hỉu chỗ này ,nhưng dù gỉ cũng cám ơn bạn rất nhiều !

Tuan1412

Mình đang làm rom cho con BA,làm đến bước chạy file buid.bat rồi thì báo lỗi như sau và file nk.nbf tạo ra o khác gì file ban đầu.Có ai giúp mình đc o

locvtn

Bác Tom ơi, e thấy trong thư mục dump sau khi extract ra có nhưng thư mục con .dll. ví dụ như thư mục wzcsvc.dll. bây giờ e chỉ muốn đóng gói thư mục này thành 1 tập tin wzcsvc.dll thì phải làm thế nào? thanks bác.

Sonblack

Super V.I.P
Trời ạ! Đây nè Tuấn ơi!

Mình đang làm rom cho con BA,làm đến bước chạy file buid.bat rồi thì báo lỗi như sau và file nk.nbf tạo ra o khác gì file ban đầu.Có ai giúp mình đc o

Nói chung là bộ Tool không chuẩn ở các câu lệnh trong file batch.
Bây giờ chỉnh lại xong rồi. Link đây, tải về và làm theo các bước như trong tin nhắn gửi từ diễn đàn nhé.

http://www.4shared.com/file/25371478/8b7cd55d/Tools_for_CookROM_BA.html

Chúc vui!

Tuan1412

Mình đã tạo được cái ramdisk 32mb cho BA,nhưng mình thấy để 32mb hơi thừ quá chả bao giờ dùng hết,mà ram thì lại ít.Cho mình hỏi có cách nào tạo ra 1 ramdisk 16mb,hoặc 24mb o.Mình đang dùng bản rom 2006 của Helmi.
thanhs

minhanhtran

Well-Known Member
Mình đã tạo được cái ramdisk 32mb cho BA,nhưng mình thấy để 32mb hơi thừ quá chả bao giờ dùng hết,mà ram thì lại ít.Cho mình hỏi có cách nào tạo ra 1 ramdisk 16mb,hoặc 24mb o.Mình đang dùng bản rom 2006 của Helmi.
thanhs

tuan1412 tạo Ramdisk build sẵn trong Rom hay gì thế?? Mình loay hoay build mãi mà vẫn chưa được. Hơn nữa BA WM6 của Helmi có vẻ chiếm khá nhiều dung lượng, mình toàn bị tràn Rom. hic! Nếu có gì PM anh em chia sẻ kinh nghiệm nha!

tuan1412 tạo Ramdisk build sẵn trong Rom hay gì thế?? Mình loay hoay build mãi mà vẫn chưa được. Hơn nữa BA WM6 của Helmi có vẻ chiếm khá nhiều dung lượng, mình toàn bị tràn Rom. hic! Nếu có gì PM anh em chia sẻ kinh nghiệm nha!

2 bạn cứ post lên đây để anh em hỗ trợ cũng như học hỏi kinh nghiệm chứ, sao lại PM :D

minhanhtran

Well-Known Member
2 bạn cứ post lên đây để anh em hỗ trợ cũng như học hỏi kinh nghiệm chứ, sao lại PM :D

Đâu có, mình sợ Post hỏi và chia sẻ riêng với nhau thành Spam nên bảo tuan1412 PM, hi hi!! Thế thì có gì hay thi tuan1412 cứ post thẳng lên đây anh em mình trao đổi nhé, lâu lắm PDAViet chưa có Rom mới cho BA:p

PM:Coi như Sipam chút xíu:D:D:))! Thanks Đạt đã quan tâm anh em BA:p

Tuan1412

minhanhtran:

Mình vẫn chưa tạo đc ramdisk 32 sẵn trong rom,đàng phải cài lại cái ramsdisk 32.cab lên sau vậy,mình đã add nó vào trong rom rồi nhưng o biết tại sao vẫn o dc.Vì 2006 có giao diện 3d nên rất tốn dung lượng bạn ạ,Helmi làm đã phải lược bỏ đi rất nhiều rồi đấy chứ,nhưng flash của BA chỉ có 32mb nên vậy thui:((.Mình đang định lược bỏ bớt đi nữa:internetsharing,modem,rồi cái hiện biểu tượng quay màn hình ở góc đó,mấy cái này o cần thiết lắm.Mình chưa có file cab của mấy cái này nên chưa biết remove nó làm sao.Cái x-button mình cũng remove rồi,mình thấy nó xung với nhiều phần mềm quá.
Ai có file cab của mấy thứ mình đang tìm thì post lên chia sẻ nhé:D

minhanhtran

Well-Known Member
Mình vẫn chưa tạo đc ramdisk 32 sẵn trong rom,đàng phải cài lại cái ramsdisk 32.cab lên sau vậy,mình đã add nó vào trong rom rồi nhưng o biết tại sao vẫn o dc.Vì 2006 có giao diện 3d nên rất tốn dung lượng bạn ạ,Helmi làm đã phải lược bỏ đi rất nhiều rồi đấy chứ,nhưng flash của BA chỉ có 32mb nên vậy thui:((.Mình đang định lược bỏ bớt đi nữa:internetsharing,modem,rồi cái hiện biểu tượng quay màn hình ở góc đó,mấy cái này o cần thiết lắm.Mình chưa có file cab của mấy cái này nên chưa biết remove nó làm sao.Cái x-button mình cũng remove rồi,mình thấy nó xung với nhiều phần mềm quá.
Ai có file cab của mấy thứ mình đang tìm thì post lên chia sẻ nhé:D[/QUOTE]

Theo kinh nghiệm của mình thì những thứ như InternetSharing hình như không có file cab, bạn thử dùng cách Build Rom mà Tom_codon hướng dẫn xem thế nào (xóa trực tiếp trong dump, xóa Reg, shortcut...) sau đó build mới. Đúng là bản Rom của Helmi đầy rùi, mình chỉ add thêm SMS fix và font TV thôi mà lúc CreatRom toàn báo ffffff.., hì hì, tràn Rom, hi vọng bản 0.7.0 tới cho BA sẽ ổn hơn(Helmi đang cố gắng để Build cho BA). Nói chung sản phẩm WM6 đầu tay cho BA như vậy là quá ổn, mình chẳng chê nó điểm nào cả:D:D=D>=D>

dolphin

e đang dùng exec khi e bung file nk.nbf thì nó báo lỗi này vậy là sao a?a nào biết chỉ giùm e với a

Microlab071966

Mình dang dùng con HTC-P4350 WM6.0 của PDAVIET.Có thể Dump bản ROM mình đang sử dụng và đã được cài đặt 1 số Soft ưa thích của mình được không?Nếu có Tool để Dump cho dòng này thì các bạn cho mình xin,Dump trên PC hoặc PPC cũng được(mình muốn có bản ROM của riêng mình mà).Xin cảm ơn.

Status
Không mở trả lời sau này.