• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK VÀ BUILD ROM CHO CÁC DÒNG HTC WM5 & WM6

Status
Không mở trả lời sau này.

Anhtoitb

S.Mod Tom_codon vui lòng up lại cho mình xin bộ Tool của BA được không?
Mình không down được.

Hanoi74_3000

Mình muốn cook ROM wizard, nhưng link down bộ tool hỏng rồi, bạn nào có cho mình xin với, cả WinCECabMng và hướng dẫn cho wizard nũa càng tốt, thanks. Mình muốn chỉnh sửa ROM PDAviet 1.4 wm6 để dùng riêng có được không hay chỉ dùng được ROM gốc? Mình mở file initflashfiles.dat cua ROM nó hiện thế này (ảnh), giờ làm sao?

Chỉnh sửa cuối:

Hoangdat_vista

Chào các bác, em muốn sử dụng ROM của bác minhanhtran để chỉnh sửa cho phù hợp với mình có được không? bác nào đang trong BOX này trả lời giúp em với

zungnn

Chào các bác, trước đây em hay dùng HyperCore để build rom cho prophet, tools này hoạt động rất tốt cho cả WM6 hoặc WM5, nhưng khi build các rom: "Crystal V5" hoặc "WM6 Korand WWE 2.1" thì đều bị báo lỗi không tìm thấy file XIP2.BIN khi DUMP XIP (dòng lệnh trong file XIP.bat như sau: RomMaster -w 5 nk.nba -x -o xip2.bin >NUL). Có bác nào biết nguyên nhân vì sao không, xin chỉ giáo cho em. Cảm ơn các bác

vuquan

Các bạn cho mình hỏi: các module có thể thay thế, edit không? Ví dụ như mình lấy một module (thư mục chứa file .dll) của ROM gốc copy đè vào thư mục cùng tên của một ROM cooked.

Minh đã thử làm, built lại ROM ok, nhưng khi up vào máy thì máy không chạy được, máy không lên align screen mà vào thẳng đến today thì dừng, trong khi đó radio hoạt động bình thường. Chắc là có lỗi gì.

Mình chỉ thử thay module noi trên, không làm gì khác sau khi extract rom.
Cảm ơn các bạn.

8XMOBILE

Chào các bác ! Bác Phạm Quang và a TOM_Codon cho e hỏi . Bây giờ e muốn tạo '' Thư mục '' trong Start > Program thì e phải làm như thế nào , có cần phải Rigistry và tạo Shortcut ko ? E có dùng tool Dum file nb0 của bác Quang và a Tom đưa nên để DUM nhưng dc ...? E đã thâm khảo các trang trước rôi . E muốn tạo riêng cho con ATOM của e 1 bản ROM theo ý muốn . E chỉ còn thiếu bước tạo thư mục thôi . Mong các Bác và các bạn giúp đỡ . Thanks all !

Chỉnh sửa cuối:

longpl

Active Member
Xin chào các MOD và các bạn !Tôi muốn xin công cụ và hướng dẩn (tiếng VIỆT) chỉnh sửa ROM PROPHET wm6 .Nhờ giúp đở.Xin cảm ơn...

Sonblack

Super V.I.P
Chào các bác ! Bác Phạm Quang và a TOM_Codon cho e hỏi . Bây giờ e muốn tạo '' Thư mục '' trong Start > Program thì e phải làm như thế nào , có cần phải Rigistry và tạo Shortcut ko ? E có dùng tool Dum file nb0 của bác Quang và a Tom đưa nên để DUM nhưng dc ...? E đã thâm khảo các trang trước rôi . E muốn tạo riêng cho con ATOM của e 1 bản ROM theo ý muốn . E chỉ còn thiếu bước tạo thư mục thôi . Mong các Bác và các bạn giúp đỡ . Thanks all !

Bác chẳng chịu tìm gì cả, bác muốn làm thì phải đọc từ đầu đến cuối chứ, muốn ăn phải lăn vào bếp mà, chẳng ai dọn sẵn đâu.
Nếu muốn tạo thư mục trong Start - Programs, bạn tạo dòng sau trong initflashfiles.dat (thí dụ bạn muốn tạo thư mục "Applications"):

Directory("\Windows\Start Menu\Programs"):-Directory("Application")

Và đọc thêm cái này để nắm rõ mọi thứ nhé!
http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=7465&postcount=2

Chỉ vậy thôi!

benhtamthan

Hướng dẫn Build Rom cho dòng Universal :

Bộ tools:
Gồm có 12 file chính (viewimgfs.exe; set_permissions.bat; prepare_imgfs.exe; MSVCR71.dll; make_imgfs.exe; HTC64 Extended ROM Tool.exe; Extract.bat; DBGHELP.DLL; cereg400.dll; BuildImgfs.exe; build.bat; cecompr_nt.dll)
và 2 thư mục để chỉnh sửa Registry User_hv Default_hv trong mỗi thư mục này có 4 file ( boot_rgu__user_hv.bat; cereg400.dll; rgucomp.exe; user_hv__boot_rgu.bat)
Chức năng của các tools này đã được tôi giới thiệu rất rõ ở các bài hướng dẫn build Rom cho các dòng HTC đối với Universal cũng không có gì thay đổi nhiều...!

Bạn đang có một Rom khá hay cho dòng Universal song chưa có 1 số điểm chưa ưng ý. Bạn muốn sửa đổi thì hãy làm như sau:
Sau khi giải nén bộ tools dưới đây thì chúng ta sẽ thấy thư mục Uni_Tools
- Copy file Nk.nbf trong Rom mà bạn muốn Build vào tools bạn vừa giải nén.
- Sử dụng tools HTC64 Extended ROM Tool để thực hiện bước Decode file Nk.nbf .Sau khi Decode xong ta thấy có 2 thư mục mới xuất hiện trong bộ tools của ta. Đó là file Nk.fat Nk.prj (Nk.fat là file chính chứa tất cả các thành phần của Rom còn Nk.prj chứa tên của Rom (bạn có thể mở file này bằng notepad và chỉnh sửa theo ý muốn của bạn, cũng có thể chỉnh sửa các thông số cho hợp với máy của bạn. Bài hướng dẫn sử dụng Tools này đã được nhiều người nói đến).

- Sau khi đã giải nén được 2 file Nk.fat và Nk.prj chúng ta sử dụng Extract.bat để giải nén file Nk.fat. Sau khi ấn vào file này có một màn hình Dos hiện lên và thực hiện công việc giải nén file Nk.fat. Sau khi giải nén xong thì trong tools của chúng ta bây giờ có thêm 3 file mới (dump_MemoryMap.txt; imgfs_raw_data.bin; imgfs_removed_data.bin) và quan trọng nhất là thư mục Dump, thư mục này chứa tất cả các giữ liệu trong Rom. Khi mở các mục này ra bạn sẽ làm quen dần dần với cấu tạo của 1 Rom của dòng Universal này, ...!

- Sau khi giải nén ra thư mục Dump rồi, chúng ta thực hiện các bước chỉnh sửa Rom chúng ta thích trong thư mục này bằng cách Remove các ứng dụng hoặc Add các ứng dụng như bài viết bên trên mình đã giới thiệu bên trên với sự hỗ trợ của 2 thư mục User_hv và Default_hv cũng đã được giới thiệu tính năng và cách sử dụng.

- Sau khi đã sửa xong các ứng dụng một phần quan trọng nữa là chỉnh sửa file initflashfiles.dat mở file này bằng notepad và chỉnh sửa đường dẫn cho ứng dụng được add thêm vào.
Ví dụ:
Khi add soft Cool_camera vào trong Dump ta thấy có shout cut của soft này. Muốn có soft này trong phần Programs trong Rom ta thực hiện viết đường dẫn cho soft trong file initflashfiles.dat

Directory("\Windows\Start Menu\Programs\Games"):-File("Cool_camera.lnk","\Windows\Cool Camera.lnk")

Save lại và chỉnh sửa 2 dòng đầu với hex editor ( 3B 00 ) bạn đã có 1 file initflashfiles.dat mới với ứng dụng Cool camera trong phần programs.

Khi mở initflashfiles.dat ra bạn sẽ làm quen dần với đường dẫn của các bản Rom nên việc thêm hoặc loại bỏ bớt đường dẫn trong Rom là công việc không quá khó, ...!

- Sau khi đã chắc chắn sửa xong các ứng dụng trong Rom, các khóa user.hv default.hv cũng như đường dẫn của Rom file initflashfiles.dat các bạn chạy file build.bat để save lại các thay đổi của mình ở trong Rom. Khi bạn chạy file này sẽ thấy có màn hình DOS hiện ra. Vì dung lượng của Dump có hạn nên các bạn nên chú ý nếu khi các dòng lệnh DOS chạy xong nếu thấy tận cùng của nó có nhiều dòng chữ FFFFFFF hiện lên điều này có nghĩa bạn đã bị tràn dung lượng Dump bạn nên gỡ bỏ bớt 1 số Soft trong thư mục Dump.
- Skhi chạy xong file Build.bat là tạo lại file Nk.nbf để có thể Up Rom. Bạn vào mục tools xóa bỏ file NK.nbf ban đầu đi. Vào file HTC64 Extended ROM Tool ấn vào mục Encode lấy đường dẫn đến file Nk.prj ấn next để thực hiện tạo lại file Nk.nbf . Lần đâu tiên sẽ báo lỗi,bạn ấn ok để tiếp tục. Sau khi chạy xong bạn sẽ thấy trong thư mục tools xuất hiện lại file Nk.nbf file này chính là file đã được chúng ta sửa chữa xóa bỏ những ứng dụng không cần thiết, thêm vào những ứng dụng chúng ta thích.

- Bước cuối cùng chúng ta cần làm là mang Nk.nbf này ra để up và xem thành quả chúng ta đạt được, ....!

Bộ tools tổng hợp dành cho Các dòng Blue Angle, Himalaya, Universal đã được tôi tổng hợp lại các bạn có thể tải trong DS theo link

Bác ơi làm sao mà down được đây, mình tính nghiên cứu làm thử Rom cho con UNIVERSAL coi sao mà. Giúp cho mình down load với. Thanks!

lqkntvn

Sao mình chảng dơn được bộ tool Build Rom của Universal vậy!
Mong các bác up lên host khác hộ!

Cảm ơn các bác nhé!

dragonlc2003

Cho em hỏi cách sửa man hình khởi động của con O2s ? Ko phải màn hình khởi động của bản room đâu nha.

du_am

Bạn dùng phần mềm Bootimage_changer để chuyển đổi màn hình khởi động áh.:D

Status
Không mở trả lời sau này.