• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK VÀ BUILD ROM CHO CÁC DÒNG HTC WM5 & WM6

Status
Không mở trả lời sau này.

AnhTu

Super V.I.P
Minh hỏi cho dòng UNi,làm sao có thể tách giao diện của 1 bản rom ra và add vào rom khác ?

Giao diện gồm có những loại khác nhau, giao diện today, giao diện phonepad...bạn muốn thay đổi như thế nào?

Tom_codon

Super V.I.P
Phần giao diện của anh Tú nói chỉ là phần giao diện soft mà thôi phần này có thể giải quyết bằng soft cực kì đơn giản Reshacker.
Các phần giao diện khác cũng có thể thay đổi tương tự...!

ztung

Phần giao diện Phone thì em biết cách làm,nhưng giao diện today và icon thì bó tay thôi:-?? ??? Nếu bác Tú và Bác Tom không ngại mất thời gian thì có thể chỉ giáo cho em cũng như các thành viên khác học hỏi :)
Với lại làm sao để mình có thể chỉnh sửa reg 1 cách tối ưu ??? Làm sao để có thể export phần reg của 1 bản rom mà ta thấy hay nhất và import vào bản rom ta định build ???
Em nghe nói là 2 bác có đự định build 1 bản rom cho pdaviet và MF ,rất cảm ơn sự nhiệt tình của 2 bác nhưng em thấy trên trang xda thong báo là sắp có bản mới aku3.5,sao 2 bác o đợi và làm 1 lần cho tiện ??? Chào thân ái .

Tom_codon

Super V.I.P
Phần giao diện Phone thì em biết cách làm,nhưng giao diện today và icon thì bó tay thôi:-?? ??? Nếu bác Tú và Bác Tom không ngại mất thời gian thì có thể chỉ giáo cho em cũng như các thành viên khác học hỏi :)
Với lại làm sao để mình có thể chỉnh sửa reg 1 cách tối ưu ??? Làm sao để có thể export phần reg của 1 bản rom mà ta thấy hay nhất và import vào bản rom ta định build ???
Em nghe nói là 2 bác có đự định build 1 bản rom cho pdaviet và MF ,rất cảm ơn sự nhiệt tình của 2 bác nhưng em thấy trên trang xda thong báo là sắp có bản mới aku3.5,sao 2 bác o đợi và làm 1 lần cho tiện ??? Chào thân ái .

Cũng chưa biết thế nào.Trước sau gì cũng cho ra 1 bản Rom riêng của PDAVIET cố gắng đáp ứng các yêu cầu của các bạn về 1 Rom universal chuẩn mực...!
Aku 3.5 chắc sẽ khá hơn 3.2 về mặt hỗ trợ bàn phím Việt.
Có lẽ sẽ chờ sự ra mắt của Aku3.5 sự ra mắt này sẽ kéo theo 1 loạt rom cho tất cả các dòng BA,HIMA,WIZAD,UNI..!
Tha hồ mà up rom nha...!

ztung

Còn 2 câu hỏi của mình ?????:D
Hay thế này,bạn tom có tài liệu build rom bằng tiếng anh không ? bạn có thể share cho anh em nào có nhu cầu được không ??? cám ơn bạn

Tom_codon

Super V.I.P
Còn 2 câu hỏi của mình ?????:D
Hay thế này,bạn tom có tài liệu build rom bằng tiếng anh không ? bạn có thể share cho anh em nào có nhu cầu được không ??? cám ơn bạn

Chẳng phải tất cả các công đoạn build rom mình đã đề cập ở những bài trước của mình rồi sao????
Tài liệu thì kiếm đâu ra đây ???
Toàn là kinh nghiệm của những người build rom truyền cho nhau chứ có sách vở nào nói về chuyện này đâu ???? :)) :)) :))
Còn bạn muốn biết thêm có thể sang wiki để tham khảo nha....!

shogun

Sao em ko chuyển file nk.nbf sang nk.nba được , file nk.nbf em sang lấy sang bản ROM của Shekhar . Khi chạy file nó báo pause rồi please any key to continue ... . Lổi xda3nbftool is not regconized gì đó .

Tom_codon

Super V.I.P
Xin lỗi vì sơ xuất lúc chọn lựa file trong bộ tools của mình đã để thiếu mất file xda3nbftool trong bộ tools cho dòng Blue Angle.
Dưới đây là file mà các bạn muốn.Giải nén và copy vào bộ tools của mình.Chạy các file như bài mình giới thiệu sẽ được file Nk.nbf..!
Chúc vui...!

Logout

Member
Sao em ko chuyển file nk.nbf sang nk.nba được , file nk.nbf em sang lấy sang bản ROM của Shekhar . Khi chạy file nó báo pause rồi please any key to continue ... . Lổi xda3nbftool is not regconized gì đó .

Nguyên nhân là do bạn dùng tool của Blue Angel để Extract Rom Himalaya :D

Bạn down lại tool khác đi

AnhTu

Super V.I.P
WM5 Files Dumper

Công cụ giúp Dump toàn bộ Hệ Điều Hành của Thiết bị sử dụng WM5, thích hợp dành cho các thiết bị WM5 sử dụng các bản không phải tiếng Anh, hoặc đang sử dụng các bản tiếng Anh nhưng muốn tinh chỉnh hay làm bất cứ gì để thay đổi giao diện, biểu tượng... Nên để bộ nhớ của thẻ còn trống khoảng 100MB dành cho việc Dump. Sau khi dump có thể dùng các cách Việt hóa, hoặc thay đổi biểu tượng có sẵn trong diễn đàn để sử dụng đúng cách.

Tom_codon

Super V.I.P
Tools này đã khá lâu rồi không còn mấy ai dùng khi có tools Extract Rom.Vì công việc Dump trên máy rất lâu.Mất ít nhất khoảng 3 tiếng.Các file tạo thành cũng không nhiều hơn so với công cụ Extract Rom.Nhưng lợi thế của Tools này là không cần dùng PC chỉ cần PPC chạy là được rồi....!

quyduc84

sao làm xong các bước và tạo thành file nk.nbf cho con exec nhưng khi đem ra up thì nó kô chịu chạy lên đc 1% nữa cứ đứng cứng ngắt ở 0% thôi ,anh nào biết vui lòng chỉ dùm em đi...cám ơn .

AnhTu

Super V.I.P
Bạn hãy kiểm tra thật kỹ các bước, làm lại thao tác build ROM trước khi copy ra ngoài và up ROM, lỗi trên có thể do bạn đã thiếu thao tác build ROM :-?

Tom_codon

Super V.I.P
Bạn hãy kiểm tra thật kỹ các bước, làm lại thao tác build ROM trước khi copy ra ngoài và up ROM, lỗi trên có thể do bạn đã thiếu thao tác build ROM :-?

Mình nghĩ không phải thiếu công tác build Rom.Nếu thiếu bước này thì Nk.nbf vẫn được bảo toàn như lúc chưa chỉnh sửa vậy chẳng có lí do gì để nó không chạy cả.
Chắc chắn là bạn đã chỉnh sửa vào Build Rom rồi.Phần Dump của bạn,bạn đã chỉnh sửa vào một file hệ thống nào đó.Nên không chạy được đó thôi.
Bạn hãy build lại là được thôi..!
Chúc thành công ..!

quyduc84

e phát hiện ra lỗi rồi,khi e Build rom ra xong e xóa file nk.nbf và chỉnh sửa trong dump xong ,khi e tạo ra file nk.nbf thì nó bị đứng khi đang chạy ,nhưng nếu e kô xóa nk.nbf ngay bước đầu tiên mà tạo nk.nbf đè lên file cũ thì lại đc ,Up ngon lành luôn...

Tom_codon

Super V.I.P
e phát hiện ra lỗi rồi,khi e Build rom ra xong e xóa file nk.nbf và chỉnh sửa trong dump xong ,khi e tạo ra file nk.nbf thì nó bị đứng khi đang chạy ,nhưng nếu e kô xóa nk.nbf ngay bước đầu tiên mà tạo nk.nbf đè lên file cũ thì lại đc ,Up ngon lành luôn...

Điều bạn nói ngược rồi đó.Về nguyên tắc để tránh lỗi khi Extract xong.Phải xóa Nk.nbf cũ đi.Sau đó build lại mới tránh được lỗi chứ ko phải là đè lên như bạn nói đâu.Chẳng qua lần đầu tiên bạn làm tổn thương một file hệ thống nên ko build được.Còn làm lại bạn không mắc lỗi đó nữa nên nó chạy đó thôi..!
Chúc vui...!

Tom_codon

Super V.I.P
Bài hướng dẫn cụ thể về Build Rom cho dòng Wizad​

[HIDE="HIDE"]Dưới đây là bộ tools mình tự làm dự trên bộ tools của một người nga Maimach cho dòng wizad WM5.0.
Sau khi down bộ toos Tom_Wizad_tools giải nén ra ta thấy gồm có các file sau :

BuildImgfs.exe
cecompr_nt.dll
cereg400.dll
Giai nen nbf thanh nb.bat
make_imgfs.exe
prepare_imgfs.exe
Tao lai 80040000-OS.nb.bat
Tao thu muc Dump.bat
Tools NK.nbf_wizard.exe
viewimgfs.exe
Tools_Nk.nbf_encode.exe

Bước 1: Giải nén Nk.nbf :

Bạn Copy file Nk.Nbf vào thư mục chứa Soft.Chạy file "Giai nen nbf thanh nb.bat" để làm công việc giải nén file Nk.nbf ra.Sau khi file này được giải nén thì ta thấy trong thư mục có chứa tools xuất hiện thêm các file sau : "
80040000-OS.nb ; 90000000-IPL.nb ; 91000000-SPL.nb ; 96000000-GSM.nb ; 92000000-Splash.nb , 9b000000-Extension.nb ; 9d000000-HTC.nb "

Bước 2 : Tạo thư mục Dump :

Bạn chỉ cần nhấn vào file " Tao thu muc Dump.bat " trong bộ tools . Sau khi màn hình Dos chạy xong bạn thấy xuất hiện thêm trong bộ Tools của mình các file đó là : " Thư mục Dump , file imgfs_raw_data.bin ; file imgfs_removed_data.bin và dump_MemoryMap.txt "
Bây giờ các bạn chỉ việc chỉnh sửa trong thư mục Dump theo ý thích của mình.Các Remove hoặc Add soft không có gì khác so với dòng Blue Angle hoặc Universal mình đã giới thiệu bên trên.
Sau khi đã chỉnh sửa theo ý thích của mình rồi bạn chạy file : "Tao lai 80040000-OS.nb.bat " để tạo file mới với những thay đổi của bạn trong Dump.

Bước 3 : Tạo lại Nk.nbf để tiến hành Up Rom

Trước hết bạn vào thư mục Tom_Wizad_tools xóa Nk.nbf ban đầu đi.
Dùng tools "Tools NK.nbf_wizard.exe" trong bộ tools khi mở ra các bạn sẽ thấy hình ảnh như sau :

các bạn điều thông số tương ứng với các mục lấy dường dẫn chính xác từng mục đến các file như sau :

(NB File - File name - Start Address - Image Name)

File 1: 9b000000-Extension.nb - 9B000000 - Extension Rom
File 2: 80040000-OS.nb - 80040000 - OS
File 3: 96000000-GSM.nb - 96000000 - GSM
File 4: 92000000-Splash.nb - 92000000 - Splash Screen
File 5: 9d000000-HTC.nb - 9D000000 - HTC Logo
File 6: 90000000-IPL.nb - 90000000 - IPL
File 7: 91000000-SPL.nb - 91000000 - SPL

Sau khi đã điền các thông số như qui định bạn ấn nút " Translate " để tạo lại Nk.nbf

Khi đã tạo lại được Nk.nbf thì Nk.nbf này chính là file mới đã được bạn chỉnh sửa rồi.Bạn có thể lấy ra Up Rom đã được thay đổi theo sở thích của bạn...!
Chúc thành công...!
[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

Utxd

Cách chỉnh sửa Registry trong quá trình chỉnh sửa Rom của Wizard

Tải file đính kèm về giải nén ra 1 thư mục nào đó gồm 2 thư mục _default_hv và _user.hv. Sau khi thực hiện bước Dump Rom nhu trên, hay chép 2 file defaut.hv vào thư mục _default_hv và file User.hv vào thư mục _user.hv.

Đầu tiên vào thư mục _default_hv, chạy file default_hv_boot_rgu.bat để tạo ra file boot.rgu, xoá file default.hv, dùng notepad của Windows để edit file này (thuộc nhánh HKEY_CLASSES_ROOT và HKEY_LOCAL_MACHINE). Lưu ý: phải tắt chức năng Word Wrap của NotePad. Khi sửa xong phải dùng Save as với Encoding là Unicode. Khi chỉnh sửa xong thì chạy file boot_rgu__default_hv.bat để tạo lại file default.hv (xem kỹ trong cửa sổ DOS nó có báo lỗi gì không nhé, thường file tạo ra có dung lượng gần tương đương với file gốc, nếu nhỏ hơn nhiều thì chắc chắn có lỗi xãy ra, xem thông báo để biết lỗi ở lệnh nào rồi chỉnh lại), lấy file này chép trở lại vào thư mục Dump.

Làm tương tự như file user.hv trong thư mục _user.hv.

Status
Không mở trả lời sau này.