• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Core 5.2.21046 AKU 1.6.3 Ngochoangimsat

ngochoangimsat

của em bây giờ thỉnh thoảng tin nhắn đến nó không báo gì cả, chỉ hiện là có tin nhắn chưa đọc nhưng không thể vào đc.phải reset lại máy mới đc. bác nào biết giúp em với
Cả cái nhạc chuông gọi đến nữa, nếu để ở thẻ nhớ thì khi tắt máy đi có người gọi đến thì nó vè nhạc chuông mặc định. còn nếu copy đoạn nhạc đó sang máy thì lại được

Th­ứ 1: Như tôi đã giới thiệu, cài SKTTool (nhớ đăng ký để chạy bản full) để dọn dẹp và tối ưu registry bằng cách vào chạy SKTTool - chọn Category - cleanup rồi chạy tất cả các dòng trong ấy nó tìm được cái gì thì xóa hết. ngoài ra còn chạy SKTTool - chọn Category - registry - registry Optimizer và ok . Biết sử dụng SKTOOL còn làm rất nhiều tác vụ tối ưu hệ thống.
Thứ 2: nhạc chuông không nên để ở thẻ nhớ, vì khi chạy chế độ tiết kiệm pin, thẻ nhớ sẽ được tắt khi không sử dụng, có điện gọi tới nó không kịp chạy, WM coi như nó đã mất và quay về mặc định
Thứ 3:Bạn nên tìm hiểu thêm một số ứng dụng hỗ trợ nhạc chuông giúp chạy tốt trên thẻ nhớ (trước đây tôi dùng rington mobile gì đó - lâu quá rồi tôi toàn dùng chuông mặc định nên không quan tâm đên nữa) nó hoạt động bằng cách tự động trích một đoạn trong bài nhạc bạn chọn làm nhạc chuông ra để vào main (trích một phần nhỏ thôi) khi có điện gọi tới nó chạy đoạn này trước đồng thời khởi động thẻ nhớ và dọc tiếp phần còn lại tren thẻ, vậy là mọi việc ok;;)

ngochoangimsat

Vì hộp tin riêng của xuandung11a2 đã đầy nên tạm chuyển qua đây trả lời bạn, khi nào bạn đọc đc thì tôi xóa tin này:
Nguyên văn bởi xuandung11a2
Chào bác!Tình hình là em đã download kitchen mà bác đưa cho em về và up thành công.Bây giờ em muốn port XIP cho rom của bộ kitchen đó thì phải làm sao ạ?
Em thử download rom ship của Kaiser,dùng Bepe Tools dump ra thì được XIP.bin(new) .Em nghĩ bây giờ phải trích lấy XIP.bin(old) của UNI ra và port :XIP (new)> XIP (old).Đến đây bác cho em hỏi:
-Em hình dung như vậy có đúng không?Nếu đúng thì thưa bác là:
+Phải dùng công cụ gì để trích XIP.bin từ rom UNI(hi vọng ko dùng Hex)
+Port XIP xong rồi thì phải dập trở lại rom UNI như thế nào ạ?
Rất mong bác giải đáp những thắc mắc trên giúp em với ạ.

Trả lời:
1. Chúc mừng bạn đã có một bộ rom DIY (Do It Yourself)!
2. Cách tư duy của bạn hoàn toàn đúng! nhưng bạn lên lưu ý là: Rom uni phải là Rom có SYS cho màn hình VEGA (640x480) mà các rom khác rất nhiều cái là máy có màn QVEGA (320*240) hoặc WVEGA (400*800)...Cái này là cái khó, vì rom mới giờ toàn cho màn WVEGA và QVEGA, tìm cho uni khó. Nhưng chắc cắn là có cách để chuyển đổi (vì cái ông tomal làm rom mới như điên đó thôi). Cách chuyển đổi thì hiện tại mình chưa biết, có thể phải copy một số file từ bộ SYS của uni thay cho cái SYS của rom mới mà mình kiếm được. Ngoài ra để Rom mới chạy được bạn phải G'Reloc cho cái thư mục SYS mới về thông số của uni bằng cách copy cái file G'reloc.exe vào thư mục chứa thư mục SYS và XIP (ví dụ bộ kitchen tomal V2.0 bạn copy vào cái thư mục 21014_ ghi nhơ là phải tắt Kaspersky thì nó mới chạy đc, không thì báo lỗi ngay)
(Slot0: 01F90000 Slot1: 03D8000Romsissize: 94000000 unknow: 00000000)
3. "+Phải dùng công cụ gì để trích XIP.bin từ rom UNI(hi vọng ko dùng Hex)
+Port XIP xong rồi thì phải dập trở lại rom UNI như thế nào ạ?
Rất mong bác giải đáp những thắc mắc trên giúp em với ạ.[/quote]
Cái này dùng công cụ có rất nhiều, nhưng cắt bằng HEX là hay nhất, chả cái gì bằng tự tay mình làm vì các bản rom trên mạng giờ hay giấu địa chỉ nên phần mềm thừong không cắt đc (trừ khi bạn kiếm đc cái Rom SHIP) > cắt bằng tay thi các bài viết trên diễn đàn đã chỉ cách rồi (hãy google với cụm từ "Port XIP" bạn sẽ toại nguyện với đủ các thứ ngôn ngữ cả tây và ta đều có hứong dẫn)
- Sau khi bạn tự tay cắt được XIP.bin của Rom bạn đang dùng hãy cất nó vào một chỗ. Tiếp theo cắt cái XIP.bin của rom mới cũng cất nó vào một chỗ. sử dụng bộ tool có tên là "XIPKitchen_Beta2" bạn sẽ nhập hai cái xip.bin trên thành 1 cái xip_new.bin mới.
- copy cái xip_new.bin ra một chỗ và đổi tên nó thành xip_out.bin.
- Bạn kiếm một bộ tool khác có tên là XIPPort (bộ tool này trong đó có các file sau: xiport.exe, xiportools.exe và pkgcommon.dll) hãy copy cái xip_out.bin vừa tạo ở trên và file nk.nba (có sẵn trong thư mục ROM của bộ kitchen tomal 2.0) vào thư mục của bộ tool XIPPort, chạy xipport.exe
điền vào cái ô mà nó có sẵn số 00310000 thành 400 (xóa 00310000 đi và sửa thành 400). Sửa cái ô có chữ nk.nb thành nk.nba sau đó kích vào cái nút "write xip_out.bin to" . Giờ bạn có một file nk.nba mới và thay thế vào bộ kitchen của bạn.
- Bạn kiếm cái bộ tools có tên là : "XIP_extract_new" sau đó thả caiái file xip_new.bin vào đó rồi đổi tên thành xip.bin và chạy file Make_XIP.bat bạn sẽ được cái file romhdr.bin copy cái này thay vào cái đã có trong bộ kitchen (trong thu mục 21014 ấy)
- Bạn copy cái file xip.bin ở trên (chỗ vừa tạo romhdr.bin ấy) vào bộ tool XIPPort (bộ tool này trong đó có các file sau: xiport.exe, xiportools.exe và pkgcommon.dll) chạy xiport.exe, kích Dump xip.bin, kích tiếp make Pkg. Giờ bạn vào cái thư mục OUT mới sinh ra trong cùng thư mục với file xiport.exe sẽ có 2 thư mục là FILES và MODULES: ở hai thư mục này đều có hai thư mục MSXIPKernel và MSXIPKernelLTK bạn phải copy cả hai cái này từ hai thư mục trên vào thay thế cho hai thưu mục tương tự trong bộ kitchen (lưu ý là chỉ copy hai cai thư mục trên, cấm tuyệt đối copy cái OEMXIPKernel mà phải để nguyên cái nàycủa bộ kitchen, bạn mà thay nó là hỏng)
Đến đây nếu thành công thì bạn có một bộ kitchen mới, nhưng cũng nhắc bạn là cơ hội thành công là rất hiếm vì ngay cả bản rôm bạn đang dùng cũng là rôm cook nên khi dump và port thường hay bị lỗi và vì thế rom mới không chạy đc, hơn nữa còn một khái niệm bạn nên tìm hiểu nữa là MReloc (khác G'reloc) cái này sẽ sửa lỗi các file trong XIP bị chồng chéo lên nhau. Cái này khó lắm, minhg chưa tự làm đc.Các bộ tools của bạn đây: http://www.mediafire.com/file/d3jzxtighzm/Tang_XuanDung.rar

Chỉnh sửa cuối:

TUANANHAND1

Các bác cho em hỏi khi em load phần 1 về nó có 1 file là 21046_FullSoft_nk.nbf em dùng tool MaUpgradeUt_noID để up rom nhưng mà up không được, em có làm sai bước nào không mong các bác chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhiều lắm

Các bác cho em hỏi khi em load phần 1 về nó có 1 file là 21046_FullSoft_nk.nbf em dùng tool MaUpgradeUt_noID để up rom nhưng mà up không được, em có làm sai bước nào không mong các bác chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhiều lắm

Bạn đã đưa máy về boot chưa , bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn upRom tại ĐÂY

Bản này tốc độ tốt, ít bị treo máy, tuy nhiên tốn pin hơn các bản của Tomal, nhưng được cái này thì mất cái kia thôi, cảm ơn ngochoangimsat vì đã build được bản Rom tốt thế này.;)

Chỉnh sửa cuối:

CuongSuper

oe' em cũng ko uprom đc.ko hiểu còn thiếu gì nhỉ mà mãi nó không nhận
em up thử lại bản 4 vẫn đc mà bản 5 lại báo lỗi 102

Chỉnh sửa cuối:

CuongSuper

em thử đi thiwr lại rui. cái file ở bản 1 có vấn đề. em dùng cái khác thì up đc mà cái đó lại ko up đc. bác nào xem lại hộ em với.
Hay là phải hard reset lại máy thì mới up đc bản rom này

Chỉnh sửa cuối:

TUANANHAND1

Em cũng bị tình trạng như bác không up rom được bác nào up được chỉ 2m với. Tks các bác trước

CuongSuper

có bro nào hộ mọi người với đi.em muốn up thử bản mới này quá. chờ từng giờ 1 để up mà vẫn chưa có ai chỉ dùm ah

benhtamthan

Chắc phải nhờ đến Pác ngochoangimsat xem lại, Mình down về file 21046_FullSoft_nk.nbf (bản 5) và Mình rename thành file nk.nbf và chép đè lên bộ Tool trước giờ của Pác để Up mà máy vẫn kg báo đc version mới (dòng này trống lốc à).

Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

CuongSuper

uh của mình bị y như vậy đấy. mình cũng cop đè lên nhưng không đc.mà để up lại các bản cũ vẫn đc. nho bac ngochoangimsat xem lại hộ anh em với

LuongQuang

Super V.I.P
Thử đổi tên file 21046_FullSoft_nk.nbf thành nk.nbf rồi copy vào bộ tool up lại thử xem. Nếu không được nữa chắc phải đợi ý kiến của tác giả! :D

ngochoangimsat

Các bạn đổi tên 21046_FullSoft_nk.nbf thành nk.nbf sau đó copy vào bộ công cụ uprom, và nhở 2 điều:
1. tháo thẻ nhớ trước khi uprom
2. Tự vào bootloader nếu máy không vào đc tự động

redlion

Các bạn đổi tên 21046_FullSoft_nk.nbf thành nk.nbf sau đó copy vào bộ công cụ uprom, và nhở 2 điều:
1. tháo thẻ nhớ trước khi uprom
2. Tự vào bootloader nếu máy không vào đc tự động

Mình đã thay đồi nhều công cụ up vẩn không được, Kể cả đưa vào bootloader trước nhưng vẩn không được, bạn có thể xem lai dùn được không

ngochoangimsat

Mình đã thay đồi nhều công cụ up vẩn không được, Kể cả đưa vào bootloader trước nhưng vẩn không được, bạn có thể xem lai dùn được không

Mình đang dùng bản rom này, có thể khi upload lên sever bị lỗi để mình upload lại

Chỉnh sửa cuối: