• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

DIAMOND và VietMap

quangvinh83hp

Có bạn nào đã cài thử Vietmap trên con Diamond chưa? sau khi cài mình thấy không có voice, và lời chào khi vietmap mới khởi động cũng mất tiêu luôn8-|,không biết do máy có vấn đề hay là không tương thích? trong lúc mình cài trên con Artemis thì tất cả OK,
bạn nào cài thử và cho ý kiến với.
.

Bạn Remove đi. Vào trong Internal Storage -> Programfile xóa hẳn thư mục VietMapR12 đi nhé. Nếu cài trong máy thì cũng làm vậy.
Sau đó cài mới lại là OK. Ko cần Hard RS đâu.
..........................................

hungsonbmt

Hi mọi người,

Mình mới mua con touch diamond, xài vietmap R12, nhưng không xác định vị trí được, không hiểu tại sao, khi bật vietmap lên và bật GPS thì nó nói là chờ dò tín hiệu nhưng chờ hoài không thấy lên vị trí của mình (trong khi mình xài google map thì lên ngay lập tức) chờ lâu quá mình mớ mở phần cấu hình lên coi gps thì thấy nó bắt được khoảng 10 vệ tinh, nhưng toàn hiển thị vệ tinh bằng mầu đỏ và không lên được tọa độ.

Về cấu hình máy của mình thì như vầy, trong external GPS,
- Tab Program: Program port = COM4
- Tab hardware: GPS hardware port = (none); Baud rate = 4800
- Tab Access: (Checked) Manage GPS automatically

Vietmap thì mình để COM4 và tốc độ là 4800 hay 57600 đều như nhau :(

Ai biết bệnh này chỉ mình với!
Mình set cái tốc độ truyền thành 57600 nhưng ko được, chọn tốc độ đó xong tắt xuống mở lên lại thấy nó để về 4800

hungsonbmt

em cài được cái Vietmap r12 ra rồi. Đã đặt lại cổng com4 và tốtc độ là 57600 như các bác đã hướng dẫn. lúc bật GPS lên nó dò ra đc khoảng gần 10 cái vệ tinh bay bên trên đỏ đỏ như ruồi ý mà sao để mãi vẫn ko bắt đc tín hiệu vệ tinh vậy? em đã mang ra ngoài trời để 5-10p mà vẫn ko thấy gì? hay là vệ tinh bay cao qua ko bắt đc sóng vây? các bác giúp em với, thank các bác nhiều.

Mình bị tình trạng y như bạn này nè, trong khi nếu dùng google map (ngay cả ngồi trong nhà) tín hiệu bắt cũng rất nhanh

jennydontcry

Dùng em VM R12 muốn bắt sóng GPS tốt cần tuân thủ các bước sau:
1-Luôn luôn sử dụng ngoài trời chứ ngồi trong nhà thì chờ cả ngày cũng chả bắt được(vì nó là Outdoor software mà).
2-Thường xuyên update thằng Quick GPS thì dữ truyền và nhận từ máy đến vệ tinh mới nhanh.Từ đó em VM R12 mới nhanh chóng bắt được sóng.Kinh nghiệm của tui là Valid time luôn trong khoảng 3-7 ngày.Thấp hơn thì khả năng bắt sóng rất kém.
Chủ yếu là thế,còn bắt nhanh hay chậm thì tùy hôm,trời quang mây tạnh thì 3-5 phút,âm u hay mưa bão thì 10-15 phút hoặc có khi mình hết mịe kiên nhẫn mới bắt được :)
Khi bắt được rồi thì các quả vệ tinh sẽ chuyển thành màu xanh chứ ko còn màu đỏ như ban đầu nữa,đồng thời sẽ hiện lên chữ Fixed và tọa độ cũng hiển thị đầy đủ.
Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

hungsonbmt

Dùng em VM R12 muốn bắt sóng GPS tốt cần tuân thủ các bước sau:
1-Luôn luôn sử dụng ngoài trời chứ ngồi trong nhà thì chờ cả ngày cũng chả bắt được(vì nó là Outdoor software mà).
2-Thường xuyên update thằng Quick GPS thì dữ truyền và nhận từ máy đến vệ tinh mới nhanh.Từ đó em VM R12 mới nhanh chóng bắt được sóng.Kinh nghiệm của tui là Valid time luôn trong khoảng 3-7 ngày.Thấp hơn thì khả năng bắt sóng rất kém.
Chủ yếu là thế,còn bắt nhanh hay chậm thì tùy hôm,trời quang mây tạnh thì 3-5 phút,âm u hay mưa bão thì 10-15 phút hoặc có khi mình hết mịe kiên nhẫn mới bắt được :)
Khi bắt được rồi thì các quả vệ tinh sẽ chuyển thành màu xanh chứ ko còn màu đỏ như ban đầu nữa,đồng thời sẽ hiện lên chữ Fixed và tọa độ cũng hiển thị đầy đủ.
Chúc vui!

Thanks bro nhiều, cái này chắc phải học tính kiên nhẫn để có thể sử dụng được cái VietMap này, tối nay đi đăng ký lớp yogard, vừa tập hít thở vừa chờ bắt tín hiệu GPS :)

Nhưng mình ko hiểu sao google map lại bắt tín hiệu nhanh thế, bật lên là thấy liền :(

Sonblack

Super V.I.P
Tín hiệu GPS được thu vào máy bạn qua vệ tinh và phần mềm hỗ trợ. Máy bạn là trạm thu trực tiếp tín hiệu từ vệ tinh đó bạn ạ!
Google Map lấy dữ liệu và thể hiện cho bạn thông qua Internet (với PPC sẽ lấy tín hiệu Internet qua GPRS hoặc Wifi).
Kháu nhau chứ? :)

hungsonbmt

Tín hiệu GPS được thu vào máy bạn qua vệ tinh và phần mềm hỗ trợ. Máy bạn là trạm thu trực tiếp tín hiệu từ vệ tinh đó bạn ạ!
Google Map lấy dữ liệu và thể hiện cho bạn thông qua Internet (với PPC sẽ lấy tín hiệu Internet qua GPRS hoặc Wifi).
Kháu nhau chứ? :)

Hihi, bạn hiểu nhầm ý mình rồi, mấy dụ vệ tinh, gps receiver chip thì mình biết, cái mình băn khoăn là tốc độ bắt tín hiệu, cùng là cái đt của mình mà google bắt tín hiệu rất nhanh, bật lên là thấy vị trí liền, còn cái vietmap thì rất lâu trong khi google map phải lấy vị trí tọa độ từ cái chip gps của mình sau đó down bản đồ vị trí từ internet còn cái vietmap thì file dữ liệu nằm ngay trên máy! pó tay!

- Oh My God! cuối cùng thì vietmap cũng bắt được tín hiệu sau 10p phải phơi nắng ngoài sân, hix -

namy2k

Hic con này chạy vm phà phà lun mà bạn, thử gỡ ra cài lại đi, hay down lại bản dữ liệu khác xem sao
Hihi, bạn hiểu nhầm ý mình rồi, mấy dụ vệ tinh, gps receiver chip thì mình biết, cái mình băn khoăn là tốc độ bắt tín hiệu, cùng là cái đt của mình mà google bắt tín hiệu rất nhanh, bật lên là thấy vị trí liền, còn cái vietmap thì rất lâu trong khi google map phải lấy vị trí tọa độ từ cái chip gps của mình sau đó down bản đồ vị trí từ internet còn cái vietmap thì file dữ liệu nằm ngay trên máy! pó tay!

- Oh My God! cuối cùng thì vietmap cũng bắt được tín hiệu sau 10p phải phơi nắng ngoài sân, hix -
Google là dùng tính hiệu GPRS của bạn để định vị, nên nó nhanh là phải rồi. Còn VM là dùng GPS, tốc độ bắt tín hiệu lần đầu cho điều kiện thời tiểt bình thường là 2-5p, lần sau thì nhanh hơn nhiều

hungsonbmt

Hic con này chạy vm phà phà lun mà bạn, thử gỡ ra cài lại đi, hay down lại bản dữ liệu khác xem sao

Google là dùng tính hiệu GPRS của bạn để định vị, nên nó nhanh là phải rồi. Còn VM là dùng GPS, tốc độ bắt tín hiệu lần đầu cho điều kiện thời tiểt bình thường là 2-5p, lần sau thì nhanh hơn nhiều

Mình lại càng không hiểu ý của bạn, bạn có biết GPRS để làm gì không? Đây là định nghĩa của GPRS:
GPRS = General Packet Radio Service. Technology allowing higher data transmission rates in GSM networks.

Nếu có thể định vị qua GPRS thì có 100% máy đt trên thế giới hiện nay đều có thể làm được điều đó vì hầu như tất cả đều có gprs.

Còn việc mà nhà cung cấp mạng có thể định vị vị trí của thuê bao là chuyện khác, vì tín hiệu đt luôn luôn được tiếp sóng bởi 3 trạm tiếp sóng gần nhất, nên họ có thể thông qua vị trí cột tiếp sóng để tìm ra KHU VỰC mà thuê bao đang đứng, nhưng sai số sẽ là trong khoảng 1-3km tùy mật độ cell của nhà cung cấp!

:D

Sau khi vietmap fixed tọa độ lần đầu, tới lần thứ 2 thì nhanh hơn rất nhiều, chỉ trong có 30 giây - 2 phút là fix luôn, hihi, cũng đỡ, hihi

hungsonbmt

Mình lại càng không hiểu ý của bạn, bạn có biết GPRS để làm gì không? Đây là định nghĩa của GPRS:
GPRS = General Packet Radio Service. Technology allowing higher data transmission rates in GSM networks.

Nếu có thể định vị qua GPRS thì có 100% máy đt trên thế giới hiện nay đều có thể làm được điều đó vì hầu như tất cả đều có gprs.

Còn việc mà nhà cung cấp mạng có thể định vị vị trí của thuê bao là chuyện khác, vì tín hiệu đt luôn luôn được tiếp sóng bởi 3 trạm tiếp sóng gần nhất, nên họ có thể thông qua vị trí cột tiếp sóng để tìm ra KHU VỰC mà thuê bao đang đứng, nhưng sai số sẽ là trong khoảng 1-3km tùy mật độ cell của nhà cung cấp!

:D

Sau khi vietmap fixed tọa độ lần đầu, tới lần thứ 2 thì nhanh hơn rất nhiều, chỉ trong có 30 giây - 2 phút là fix luôn, hihi, cũng đỡ, hihi

một kỉ lục mới, vừa mới thử trong lúc ăn cơm tấm ngồi quán ngoài trời :D, fixed tọa độ chỉ trong vòng 5 giây, bặt GPS là xác định vị trí ngay

quangvinh83hp

Có bạn nào đã cài thử Vietmap trên con Diamond chưa? sau khi cài mình thấy không có voice, và lời chào khi vietmap mới khởi động cũng mất tiêu luôn8-|,không biết do máy có vấn đề hay là không tương thích? trong lúc mình cài trên con Artemis thì tất cả OK,

Mình cũng dùng VietMapR12 mọi thứ đều OK cả. Bạn thử Remove đi rồi cài lại xem thế nào nhé ( Xóa hết thư mục gốc trong Programfile đi nhé)

hachuoinuong

Mấy pro cho mình hỏi : cách sử dụng gps , mình mở google maps xác định được vị trí của mình rồi , mình muốn đi đến chỗ khác mà nó không dẫn đường mà chỉ hiện điểm đó thôi , nghĩa là điểm đến mình không biết đi đường nào nhờ hệ dẫn đến đó mà nó hiện điểm đến cũng như không , bác pro nào biết sử dụng chỉ giúp , Thank

tuuquy

Bác nào bị như trên có thể kiểm tra lại bằng cách vào start menu/settings/sounds & Notifications, tại tab sound xem ô program đã tích chưa? Nếu chưa tích thì VM im re là đúng rồi.

Việc bắt tín hiệu GPS nhanh hay chậm em nghĩ phụ thuộc chủ yếu vào tín hiệu GPS chỗ mình đứng vào thời điểm đó. Cùng 1 chỗ ấy, có lúc chỉ 5-10s là em đã bắt được, nhưng lúc khác thì đến hơn 20' cũng chẳng thấy đâu. Nếu bác nào có điều kiện có 2 máy đều có GPS thử test xem!

em mới xài htc diamond.kiếm vietmap crack mà ko thấy đâu.anh chị nào có thì cho em xin
link: đã xóa
tải về copy vô thu mục cài vietmap,sao dó copy file này vô window/starmenu/progam
Chúc vui:D
---------------
Bạn lưu ý: Diễn đàn của chúng ta không cho phép lưu hành, phát tán các phần mềm thương mại.

Last edited by a moderator:

duytien124

dùng vietmap khi đang chạy xe thì hơi bất tiện, hồi trước mua máy cũng có cho Vietmap full nhưng mà mình không dùng nên gỡ ra bỏ cho nhẹ máy và pin rùi !!

dùng vietmap khi đang chạy xe thì hơi bất tiện, hồi trước mua máy cũng có cho Vietmap full nhưng mà mình không dùng nên gỡ ra bỏ cho nhẹ máy và pin rùi !!

mình thấy dùng việtmap khi chạy xe hoi cũng khá tốt mà bạn,chỉ cần treo lên giá treo là ok thôi,vùa lái xe vùa xem lộ trình...tuyệt:)