• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ ELF & ELFin - CÁC PHIÊN BẢN HardSPL by CMONEX ★

PhamHien

Bác PHAMQUANG ơi cứu em với. Con ELF của em up lên bản IPL 2.26.002; SPL: 2.26.cmonex. Nhưng chỉ chạy được vài ngày thì nó cứ tự động tắt nguồn. Em up ban rom onyx 4.2 ultimate. Hiện giờ thì nó thành cục gạch rồi. Không bootloader được. Thi thoảng lại bootloader được nhưng không kết nối được USB. Khi bootloader được up lai rom gốc nó báo kiểm tra lại kết nối USB. Khi thì nó khơie đọng vào được màn hình mobility smart nhưng nền đỏ chứ không phải nền đen như ban đầu. không up lại được rom gốc. Phải làm sao bây giờ. Cái ai trên diễn đàn có cách giải quyết giúp tôi với

Bạn tham khảo chủ đề: "TOUCH bị Brick- Hướng giải quyết"

Bác Pham Quang giúp em với. E muốn cài HardSPL, nhưng ko biết máy mình đã có USPL chưa. GIờ em muốn kiểm tra thì làm thế nào hả bác?

bạn dùng tool kiểm tra "device info" hoặc MTTY nhé

dungtm

Tình hình là có quá nhiều người do tò mò mà con Touch trở thành Brick. Haizzz... chưa đọc kĩ hướng dẫn trước khi dùng đây mà. Các bạn có Touch bị Brick cố gắng đọc lại các bài viết trong diễn đàn nhé, rất hữu ích đó. Đặc biệt mình thấy cách tìm các thông số Device ID và CID của máy để down bản Rom gốc về up là hay và dễ nhất. Đọc lại bài của PhamHien ở đây:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=42706
Sau đó vào đây để tìm Rom tương thích với máy của mình:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=379034
Nếu làm đúng các bước chắc chắn sẽ cứu Touch thành công!

priest_spy

Các bác giúp e với, tình hình là Touch 1 3450 cua e bệnh nặng quá, mong các bác giúp đỡ
- Máy e lúc trước dùng vẫn tốt, đã USPL 2.28. Đầu tiên e up room mới 4.2 của Onyx JR nhưng máy treo ngay tại màn hình tapscren, sau đó có vào được win 1 lần, nhưng cảm ứng luc được lúc không. E hardreset lại thì không vào được nữa, up lại mấy bản room cũ cũng không được. E đoán bị die cảm ứng
- Sau đó e lại Hard SPL 3.07 cmon dù máy chưa vào được win, hardspl 3.07 thành công nhưng từ đấy máy die luôn cứ đến Smart mobility là tắt hoặc khởi động lại
- Bây h máy e vẫn vào được boot loader bình thường, up room thoải mái nhưng không vào được win
Mong các bác giúp đỡ!
Máy e chắc chết cảm ứng, có thể do HardSPL không tháo thẻ hoặc máy chưa và win, nhưng activesync vẫn sáng xanh.
E đã dùng MTTY để tìm divice ID nhưng không kết nối được.
Bác nào có thể hướng dẫn e tìm room gốc cho may HTC 3450
Xin chân thành cảm ơn

priest_spy

Bây giờ BootLoader của e là IPL: 2.27.0002, SPL 3.07.cmon
Uproom vẫn bình thường, nhưng chỉ đến smart mobility là khởi động lại
Bác nào có bản room gốc cho e với

nguoixem

Member
Tình hình là mình mới sắm được con touch 1(mới) và rất muốn up rom mới cho nó.Mình đã tải tool ELF_USPL v1 POF, HardSPL của CMONEX bản 3.07, 3.10, mình cũng đã download được rom gốc từ trang chủ HTC.Với chừng này công cụ,mình đã có thể up rom được chưa và nên bắt đầu như thế nào? Mình cũng đã đọc kĩ các topic hướng dẫn nhưng do có nhiều tool quá nên không biết lựa chọn thế nào,hơn nữa có nhiều bạn dù đã có hardSPL mà vẫn chết máy nên mình rất e ngại.Trước đây mình đã up rom trên các dòng máy khác đơn giản hơn nhiều,đến dòng ELF này thì lại chưa dám.Bạn nào đã up thành công thì giúp mình nâng cấp rom với.Thank nhiều!!!

AnhPheCT

Note: Tải cho đúng dòng máy nhé!! Ko thể lẫn lộn Rom Touch I và Touch II được nha! Cần đọc kỹ Rom hổ trợ cho Máy nào!!!

1.Nếu Touch mới mua về chưa dùng được Sim mạng nào của Việt Nam ( Bỏ SIM vào ko sd được) Thì phải UnlockSim trước đã.
Tham khảo ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=32099
tải file UnclockSim này.

2. Nếu máy đã sử dụng được Sim ở Việt Nam (Vina, Mobi, Viettel...) thì tải 2 file này bỏ vào PPC nhé!!! EnableRapi.rar‎ Bun nén coppy vào PPC cài 2 file vào main trước nhất nha!!!

3. Dùng TOOL HardSPL 3.10 By CMONEX để HardSPL Unlock máy nhé!!!
Tải file ở dưới bun nén vào thư mục bất kỳ trên máy tính chạy file elf-uspl.exe
HardSPL_for_ELF_3_10.7z‎

4. CÔNG CỤ KIỂM TRA THÔNG SỐ ELF & ELFIN device_info.zip thấy:
...
...
IPL: 3.07.0002
SPL: 3.07.cmon

...
... là OK
hoặc ko cần kiểm tra màn hình Bootloader xuất hiện 3 màu thông số như vậy
RUU
là OK Up Rom dc rùi

5. Tải bản Rom Ship đúng dòng máy về bỏ chung với thư mục bước 3 Up Rom bình thường!!!

Bảo đảm ko chết con nào 100%!!! Nếu làm đúng thứ tự như trên!!! Mình đã HardSPL thành công Touch II mới 2 ngày thôi!!

Chỉnh sửa cuối:

nguoixem

Member
Note: Tải cho đúng dòng máy nhé!! Ko thể lẫn lộn Rom Touch I và Touch II được nha! Cần đọc kỹ Rom hổ trợ cho Máy nào!!!
1.Nếu Touch mới mua về chưa dùng được Sim mạng nào của Việt Nam ( Bỏ SIM vào ko sd được) Thì phải UnlockSim trước đã.
Tham khảo ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=32099
tải file UnclockSim này.
2. Nếu máy đã sử dụng được Sim ở Việt Nam (Vina, Mobi, Viettel...) thì tải 2 file này bỏ vào PPC nhé!!! EnableRapi.rar‎ Bun nén coppy vào PPC cài 2 file vào main trước nhất nha!!!
3. Dùng TOOL HardSPL 3.10 By CMONEX để HardSPL Unlock máy nhé!!!
Tải file ở dưới bun nén vào thư mục bất kỳ trên máy tính chạy file elf-uspl.exe
HardSPL_for_ELF_3_10.7z‎
4. CÔNG CỤ KIỂM TRA THÔNG SỐ ELF & ELFIN device_info.zip thấy:
...
...

...
... là OK
hoặc ko cần kiểm tra màn hình Bootloader xuất hiện 3 màu thông số như vậy
RUU
là OK Up Rom dc rùi
5. Tải bản Rom Ship đúng dòng máy về bỏ chung với thư mục bước 3 Up Rom bình thường!!!
Bảo đảm ko chết con nào 100%!!! Nếu làm đúng thứ tự như trên!!! Mình đã HardSPL thành công Touch II mới 2 ngày thôi!!
tất cả các công cụ bạn nói mình đều đã có.Mình chỉ thắc mắc là trong bài hướng dẫn(trang 1) của man phamquang trước khi chạy hardSPL máy phải có USPL,mà máy mình thì mới,chua có USPL.Vậy có nhất thiết phải dùng USPL pof trước không vậy?Hơn nữa mình tải rom gốc về chỉ đề phòng trường hợp up rom thất bại thì cứu máy thôi.Ngoài rom ship ra,bạn đã up rom nào của man phamquang thành công chưa vậy?Theo mình nếu rom ship dành cho đúng máy thì có thể up mà không cần phải unlock CID lam gì cả.

tuuquy

tất cả các công cụ bạn nói mình đều đã có.Mình chỉ thắc mắc là trong bài hướng dẫn(trang 1) của man phamquang trước khi chạy hardSPL máy phải có USPL,mà máy mình thì mới,chua có USPL.Vậy có nhất thiết phải dùng USPL pof trước không vậy?Hơn nữa mình tải rom gốc về chỉ đề phòng trường hợp up rom thất bại thì cứu máy thôi.Ngoài rom ship ra,bạn đã up rom nào của man phamquang thành công chưa vậy?Theo mình nếu rom ship dành cho đúng máy thì có thể up mà không cần phải unlock CID lam gì cả.

Em cũng vừa HSPL lên 3.07 và up ROM v68 của Man PhamQuang thành công xong. Không biết có thừa bước nào không nhưng em xin chia sẻ các bước làm như sau:
1. USPL pof
2. HSPL 3.07
3. up ROM v.68

Tất cả chỉ mất khoảng 30'.

tuuquy

Cho em hỏi 1 chút, em HSPL lên 3.07, IPL vẫn là 2.20.002 thì có sao không ạ? Nâng chỉ số IPL lên cao hon mục đích để là gì ạ?
Mong các bác giúp đõ.

tuuquy

Câu hỏi của em khó quá rồi, không ai trả lòi đuọc rồi :(

vuonganhquyen

Chào bác Phạm Quang làm ơn cho cháu hỏi là cháu mới mua con Touch ELFin được mấy tháng chưa UnlockCID (USPL) hay Up ROM lần nào (vẫn nguyên rom gốc là 2.20.707.1B WWE) khi vào Bootloader thì thấy các thông số như sau: IPL: 2.20.0002 và SPL: 2.20.0000. Cháu đang muốn UnlockCID để up rom mới, cháu có tham khảo chủ đề "HTC TOUCH-II (ELFin) - USPL" của bác ở đó bác có nói: "Nếu là Touch II mới mua, một công đôi việc, bạn hãy chạy luôn Tool HardSPL 3.07 hoặc 3.10 đi. HardSPL sẽ ổn định hơn, không die máy." nên cháu đã chạy thẳng luôn Tool HardSPL 3.07 theo đúng hướng dẫn của bác ở chủ đề này, sau khi chạy xong Tool HardSPL 3.07 vào Bootloader thì thấy các thông số mới như sau: IPL: 2.20.0002 và SPL: 3.07.cmon (thay vì IPL: 3.07.0002 như bác nói thì của cháu lại là IPL: 2.20.0002) máy vẫn hoạt động tốt chỉ có điều khi ở chế độ sleep mode thì cái đèn báo ở phía trên máy không còn nháy như trước nữa mà tắt hẳn. Như vậy máy của cháu đã được UnlockCID chưa ạ? có thể bắt đầu Up bất kỳ ROM hay Radio ROM nào dành cho Touch ELFin được chưa? nếu đã được UnlockCID rồi thì có cần thiết Up ROM Ship để có được IPL mới (IPL: 3.07.0002) không? sau khi Up ROM Ship liệu có bị mất USPL và phải tiến hành UnlockCID lại từ đầu không? và nếu đã có thể up rom thì mong bác chỉ cho em bản Rom mới và tốt nhất dành cho Touch ELFin (ít lỗi, tiết kiẻm pin, chạy nhanh, dao diện đẹp...), trước cháu dùng Rom gốc thì không thể gõ được một số kí tự tiếng việt (như: ư, ứ, ử, ơ,ờ...) mặc dủ đã cài nhiều bàn phím tiếng việt và thay đổi nhiểu font khác nhau nhưng vẫn không tài nào gõ được, ngoài ra pin chạy được 2 ngày - hơi ít, không biết có bản rom nào khắc phục được lỗi trên không. Đó là những điều cháu đang băn khoăn rất mong được bác chỉ giáo chi tiết, cám ơn bác rất nhiều!

PhamQuang

Manager
Xin phúc đáp như sau:
- Máy của bạn đã chạy thành công HardSPL rồi, bạn có thể yên tâm Up bất kỳ ROM nào, kể cả Ship ROM, mà bạn thích.
- Để có IPL 3.07.0002 đồng bộ bạn hãy chịu khó tải bản ship ROM 3.07.720.03 Up lại 1 lần toàn bộ ROM (Full). Sau khi Up IPL và Radio sẽ thay đổi nhưng SPL (HardSPL) thì vẫn nguyên đấy, không mất và không phải chạy lại đâu.
- Còn vấn đề đèn và gõ TV thì phụ thuộc vào ROM và động thái sau khi Up ROM.
Nên chọn các bản ROM đã chạy tốt, sau khi Up nên HR lại máy, hy vọng mọi việc sẽ ổn, nếu máy của bạn vẫn mới và PIN hoạt động bt.

PhamQuang

Manager
Câu hỏi của em khó quá rồi, không ai trả lòi đuọc rồi :(

Đọc không chịu đọc lại còn nói khích là sao?
Câu hỏi của bạn nó đã câu trả lời trong bước 2 của bài hướng dẫn đấy.
Đọc kỹ lại sẽ thấy rõ.

vuonganhquyen

Thanks bác Quang rất nhiều! vậy là cháu có thể yên tâm up rom được rồi! mà thấy trên xda-developers đã có bản TOOL HardSPL 3.14, nghe nói bản này chỉ chạy tốt trên Elfin thôi không biết có anh em nào thử chưa? bản này có gì khác vơi bản 3.07 và 3.10?

PhamQuang

Manager
Hiện tác giả Cmonex đã đưa lên phiên bản HardSPL có kèm theo cả IPL, dựa trên version 3.14.
Up xong sẽ có IPL/SPL là 3.14 luôn.
Link tải đã đưa trong bài đầu.

marionnet

Nếu như e HSPL để đổi SPL, nhưng vẫn để IPL cũ thì khi up ROM co nguy hiểm j ko? Và nâng IPL lên có tác dụng j thế? E đã đọc trả lời của PhamQuang, và cũng đã coi bước 2 của bài hướng dẫn nhưng vẫn chưa hiểu. Mong mọi người giải tích rỏ dùm e. Ah, e đã down HSPL 3.10 về, nhưng ko thấy file elf-hspl.exe đâu cả? Thanks.

Chỉnh sửa cuối: