• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ ELF & ELFin - CÁC PHIÊN BẢN HardSPL by CMONEX ★

quangtruong2009

Anh Hiền ơi.
Em không tìm thấy link load HardIPL3.07 ở đâu cả Anh biết cho em >>>
Ở trang đầu chỉ có HardIPL của bản 3.14 thôi.
Em đưa IPL và SPL về 3.07 thì dùng bản ROM nào chạy ổn định nhất hả anh. (vừa mượt vừa nhẹ, mọi thứ đều choạt động ổn đinh....) >>> cho em cái link:-??

duongddt

cho em hỏi tí ah
spl 1.11.000
spl 2.20.000
spl 3.07.cmon
...........
khác nhau ntn,cái spl 3.07.cmon hơn cái spl 1.11.000 ntn ah

zSilverStar

Cho em hỏi 1 chút về quá trình UP ROM cho máy Touch 2.

VD máy mới mua về, chưa làm j cả chỉ cài phần mêm thui. Bây h mún UP ROM.

Vậy các bước thực hiện:

1. Unlock CID http://pdaviet.net/showthread.php?t=12034 <~~ e ko vào dc link này nữa.

Bước Unlock CID là quan trọng hay chỉ cần chạy HardSPL 3.14 là dc rồi?

Mong các bác giúp đỡ. E chưa bao h UP ROM cả, nhưng tìm hoài ko thấy dc bài viết chỉ dẫn các bước UP ROM, các bác thông cảm :D

DungNv

Chho tớ hỏi tí là sao tớ HardSPL song thì nó thành

IPL: 3.7.0002
SPL: 3.10.cmon

Không rõ như thế là đã được chưa nhỉ???

thangbinh

Hiện tác giả Cmonex đã đưa lên phiên bản HardSPL có kèm theo cả IPL, dựa trên version 3.14.
Up xong sẽ có IPL/SPL là 3.14 luôn.
Link tải đã đưa trong bài đầu.

bác cho cháu hỏi tải ở bài đầu như bác nói thì con máy của cháu nó ko có IPL/SPL giống nhau bác ạ, cái IPL thì 3.14 còn SPL thì 3.10

anhdieplechinh

Cuối cùng thì ELF và ELFin cũng được "nếm mùi" HardSPL.
Chuyên gia về PPC CMONEX vừa tặng cho các thành viên dùng ELF và ELFin Tool mới: HardSPL 3.07.
Update thành công cho ELF và ELFin bạn có thể Up thoải mái các loại ROM hay Radio mà không sợ nhầm lẫn hoặc phải chạy lại USPL như trước đây nữa.

em làm đúng như hướng dẫn nhưng máy báo lỗi 206 mong các bác giúp dùm. em mất 3 ngày rồi nhưng kg up được.
ROM ver:pDAMOBIZ WWE
date: 11/22/07

em làm đúng như hướng dẫn nhưng máy báo lỗi 206 mong các bác giúp dùm. em mất 3 ngày rồi nhưng kg up được.
ROM ver:pDAMOBIZ WWE
date: 11/22/07
Bạn viết chi tiết tên lỗi ra, có hình chụp màn hình càng tốt để còn biết đường xử lý...

anhdieplechinh

cứu em

Bạn viết chi tiết tên lỗi ra, có hình chụp màn hình càng tốt để còn biết đường xử lý...

0.
Chuẩn bị: Tháo SIM và thẻ nhớ.
1. Tải và giải nén Enable_Rapi.rar rồi copy vào PPC.
2. Tại PPC, cài vào main: Cert_SPCS.cab, rồi đến EnableRapi.cab. Soft Reset.
3. Nối cáp USB Cho PC và PPC, đợi quá trình đồng bộ kết thúc (quả cầu xanh dưới khay hết quay).
4. Tải và giải nén HSPL 3.07.rar xuống PC.
5. Tại PC, chạy elf-uspl.exe. Sẽ xuất hiện màn hình DOS. Nhấn Enter để bắt đầu, chờ và nhấn Enter thêm 2 lần nữa. Sau đó sẽ thấy xuất hiện cửa sổ:
có ai cứu k. nó chưa chạy được % nào hết thử rất nhiều lần. mà e để ý thấy lúc nó vào bootloader thì activesync trên pc mất kết nối. giờ e phải làm sao đây
Đây là các lỗi kết nốiERROR 226 (Flash Write - FLASH write error happened. Please check your PDA Phone):

This is likely from an ExtROM upgrade ROM and you are trying to write to a non-existent ExtROM partition on your device. If your device has a cooked ROM installed on it then usually there is no ExtROM partition (10MB in size).
ERROR 228 (Invalid File Size):

You have an Elf and - if you have an older SPL version - it cannot flash a ROM less than 50MB. Either upgrade to the latest Hard SPL or flash from SD card (rename to ELF0IMG.nbh and put on an empty FAT32-formatted SD card).
The other reason is, you probably changed some registry entries which contained syntax errors while cooking a ROM. Rebuild the ROM with correct registry entries and flash again.
ERROR 238 (File Read):

Make sure the ROM is not in use by any other program such as a hex editor.
ERROR 240 (File Open):

There is no .NBH file in the RUU directory.
ERROR 244 (Invalid Model ID):

First reason: Your device is not CID unlocked, and the Model ID of your device does not match the Model ID of the ROM. CID unlock your device by flashing a Hard SPL and then try again, or flash a shipped ROM with the correct Model ID.
Second reason: You have the Hard SPL and are trying to flash a shipped ROM (which is attempting to overwrite the SPL). Flash a ROM that does not contain an SPL, or remove the SPL from this shipped ROM (i.e. use NBHextract.exe to grab all the components then rebuild just the OS.nb with HTC ROM Tool).
Third reason: You have the Hard SPL and are trying to flash an older (usually cooked) ROM. Downgrade to a USPL (different from Hard SPL!) using the 'white screen' method and then flash the ROM again.
ERROR 260 (Update Error):

Your phone is not connected to ActiveSync. Check your connection or restart the phone. Also make sure in ActiveSync that "Allow USB connections" is checked (under File->Connection Settings). If this still doesn't help, then remove the memory card and SIM card before flashing.
ERROR 264 (Connection):

You are probably trying to flash a ROM through the bootloader and the USB connection is down. Reset the phone while holding down the camera button to get it back into bootloader, and try flashing again. If this still doesn't help, then remove the memory card and SIM card before flashing.
ERROR 266 (Update Error - Not able to detect the USB connection):

Remove the memory card before flashing again. This error code can also show up if updating from within a windows virtual machine. Try upgrading on a native windows OS.
ERROR 270 (Update Error - The image file is corrupted):

Your device is still CID locked while trying to flash a cooked/custom ROM. Flash the USPL or Hard SPL if you have not already done so! If you were using the temporary USPL (white screen) method when you encountered this, you have to wait for the screen to go completely white before flashing a ROM (reset and try again if the screen did not go white).
ERROR 283 (Communication error):

It sometimes happens, especially on Vista. RUU will start device recovery. If it doesn't work, try SD card flashing and then recover your Elf from tricolor screen.
ERROR 294 (Invalid Vendor ID):

You probably flashed an old USPL onto your device before flashing this ROM, somehow causing the device to be "half" CID-locked. Flash a newer IPL and Hard SPL onto your device. A shipped ROM with the same Device ID and CID may also fix this issue.
ERROR 296 (Upgrade Only - This NBF file cannot be used for your PDA Phone):

The potential solution is the same as that for Error 328.
ERROR 328 (Invalid Command - This Update Utility cannot be used for your PDA Phone):
nhưng cái khó hiểu ở đây là mình đã kết nối thành công và khi bắt đầu tiến hành cài đặt chạy % thì lại bị rớt kết nối.

Khi vào Bootloader thì ActiveSync mất kết nối nhé bạn, chỉ có chữ USB dưới góc trái màn hình thôi.. Nhưng bạn nên nhớ rằng phải có USPL 2.20.000 hay 2.28.000 nhé thì không gặp lỗi...

anhdieplechinh

cảm ơn bạn nhiều lắm nhưng mình kg biết tìm cái UPSL 2.20.000 ở đâu bạn có thể pots lên cho mình được kg? một lần nữa cảm ơn bạn. hôm nay mình kg đi chơi lễ 30/4 mà chờ mọi người cứu giúp đó. thân!

tinhoi1209

Nhờ các mod giúp giùm em với:
Máy em là Touch Elf, đang bị treo tại BootLoader, IPL 3.14.0002 SPL 2.28.cmon. Xin hỏi làm sao hạ IPL và SPL để up lại rom gốc.
Xin cảm ơn

mr_bomtan90

IPL: 2.20.0002

chạy xong nó lên như dầy
không phải

IPL: 3.10.0002

có nên uprom khong mí bác

AnhPheCT

IPL: 2.20.0002

chạy xong nó lên như dầy
không phải

có nên uprom khong mí bác

Chúc mừng Bạn đã gia nhập vào câu lạc bộ những người thích Up ROM hơn là dùng máy! Bạn có thể tải hơn một bản ROM nào yêu thích và làm theo hướng dẫn vọc thôi...............! Chúc may mắn!

gamo2003

TOOL HardSPL 3.07 & 3.10 By CMONEX

Tool HardSPL, 3.07 của tác giả CMONEX dành cho HTC ELF & ELFin (Touch và Touch II), dùng để Up các ROM WM6.1 vừa xuất hiện, cũng như các bản ROM Ship khác.
Sau đây là các bước tiến hành:
- ELFin của bạn trước đây đã có USPL (2.20.000 hoặc 2.28.000)
Lưu ý phải có USPL.
- Bạn có thể Up ROM WM6.1 với các version USPL này mà không sợ trục trặc nào.
Sau khi đã Up ROM hoàn thiện, để có HardSPL mới, 3.07 sẽ tiến hành như sau:

1/ Tải Tool HardSPL mới, Link tải:
Tải file đính kèm duới bài.

2/ Máy đã Up ROM mới (để có IPL mới) hãy kết nối và Sync hoàn chỉnh với PC (Sync hoàn chỉnh tức là quả cầu xanh hết quay)

3/ Giải nén Tool tải về và chạy elf-uspl.exe, màn hình sẽ xuất hiện như sau:

4/ Sau ít giây, bạn sẽ thấy màn hình ELFin chuyển màu trắng hoặc nâu nhạt, trường hợp bị treo thì SR lại máy và cho Tool thoát ra, tiến hành lại từ đầu.
Trong trạng thái màn hình trắng, sẽ xuất hiện Tool đòi Up (như Up ROM).
Hãy nhấn để tiến hành:

Sau vài phút quá trình hoàn chỉnh, máy tự khởi động lại.
Nếu vào Bootloader, bạn sẽ thấy:

IPL: 3.07.0002
SPL: 3.07.cmon

Hoặc

Máy của bạn đã có HardSPL, có thể Up ROM và Radio khác tuỳ thích.
Với HardSPL bạn đã không lo sự nhầm lẫn Up ROM ship hay OS nữa, tất cả đều bền vững. :D

Đừng quên Thanks tác giả CMONEX !!!

Tác giả CMONEX vừa đưa thêm 2 bản:
- HardSPL 2.26
- HardSPL 2.28

Bạn nào muốn có thể tải Up dùng cũng rất tốt.

Các Tool HardSPL có thể chạy cho cả ELF và ELFin (Touch và Touch2).

Link làm sao ý nhỉ.........????

truongntkh

Cả nhà cho em hỏi sao em làm theo hướng dẫn bài 1 của bác phamquang mà sao vào boot nó báo như thế này ""
IPL: 2.27.0002

Có cách nào cho IPL # SPL ko ?
em ko biết cách nào hạ IPL . nhờ cả nhà giúp dùm . cám ơn tất cả

Cả nhà cho em hỏi sao em làm theo hướng dẫn bài 1 của bác phamquang mà sao vào boot nó báo như thế này ""
IPL: 2.27.0002

Có cách nào cho IPL # SPL ko ?
em ko biết cách nào hạ IPL . nhờ cả nhà giúp dùm . cám ơn tất cả
Không vấn đề gì đâu bạn.