• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FW mới cho Nokia N81 8GB - V21.0.008

V

vietnam123

Guest
File hướng dẫn up rom cho Nokia N81 chi tiết

Bó tay.

Em vừa flash xong cho con Nokia N81 8Gb trong hôm nay. Dùng bản của 056 EURO trên trang của Nga kia. Giờ chả lẽ lại làm lại với bản Tiếng Việt.

Sao bác không upload lại bản tiếng Việt lên cho anh em. Lại phải đi download chỗ khác mệt quá.

Đồng thời vừa up, em cũng vừa làm 1 file PDF hướng dẫn cụ thể cho những người không chuyên. Giờ em xin copy 1 ít của bác vào file này để cập nhật.

File hướng dẫn up rom cho Nokia N81 chi tiết

Tìm thấy mấy cái link sau trên Googgle:
N81-1 RM-179_APAC200_20.0.056_v5.0.exe

rapid link:
http://rapidshare.com/files/131058194/RM-179_APAC200_20.0.056_v5.0.rar.html

Zshare link:
http://www.zshare.net/download/1564552468033b06/

Password: www.gsmaxis.com

Giờ tải hơn 100 mb về ngại quá. Mạng chỗ mình hơi yếu. Cho mình hỏi là dùng bản Tiếng Việt có hơn gì không? Nhu cầu mình dùng thì tiếng Anh vô tư. Chỉ cần đọc được web Tiếng Việt thôi.

Bác Hiếu có bài hướng dẫn cài tiếng Việt thì hay quá.

Last edited by a moderator:

daotrihieu

chào thân ái

bản tiếng việt dùng cho những ace k rành tiếng anh lắm. khi xài bản tiếng việt có 1 số lợi ích sau :
-dễ dàng thao tác trên mobile hơn ( với những người không thích tiếng anh)
-ghi tên thuê bao trong danh bạ bằng tiếng việt có dấu rõ ràng.
-tạo list nhạc tiếng việt có dấu, dễ đọc, dễ tìm
-ông Ba mình mắt hơi yếu, mình nt tiếng việt ông ấy mới đọc dễ dàng hơn( phận làm con mà)
-với những người thích vọc mobile, thì có thể dùng menu editor đổi tên các ứng dụng thành tiếng việt có dấu, cũng vui

không biết bản v20.0.056 của bạn ra sao, nhưng bản của mình hỗ trợ unicode rất tốt, có thể lướt web tiếng việt, đọc các file văn bản down về trên web rất tốt.
có gì mới và hay, xin pót lên cho ae học hỏi với nha, thanks.
sẵn nói luôn, v21 cho n81 8gb chưa hack được, các ace nên chờ 1 thời gian nữa xem sao, các chuyên gia mobile trên mạng vẫn đang bó tay, nếu up lên chán chết.

daotrihieu

mình có 1 chút kinh nghiệm về việc cài đặt lại nhanh chóng các ứng dụng sau khi format mobile, ace nào thích thì nói, mình post lên tham khảo cho vui.

daotrihieu

bác ơi, cách cài game n-gage của bác phức tạp quá.
sau khi hack phone, mình chỉ cần chạy file Patch_rack game.sis, sau đó chép các game n-gage vào thư mục ngage trên thẻ nhớ, vào biểu tượng NGAGE, chạy và cài đặt game, thế là xong, chơi thoải mái.
xin lỗi, đã khuya, mình không post đường dẫn Patch_rack game.sis lên, các bạn tìm trong các topic game N-Gage nhé, rất dễ.
cách này tham khảo trong các topic game N-GAGE đó.
xem hình của mình nhá. thanks.

daotrihieu

bài viết của bác vietnam123 rất rõ ràng, các bạn nên down về tham khảo.
k biết mình có nói sai gì không, nhưng mình down các bản game n-gage đã crack về, và chỉ làm bằng cách đó, chơi miệt mài, k lỗi, không báo gì hết, rất tốt. các bác phải nhớ vào SECMAN chạy chế độ OFF nhá. chào thân ái.

V

vietnam123

Guest
Update tool cr@ck mới. Dễ sử dụng hơn, dễ cài đặt hơn. Chỉ 1 click để làm tất cả.

Lưu ý: Đọc hết bài rồi hãy bắt đầu làm nhé

Đầu tiên các bạn down 2 cái này:
- Bản cài JAFSetup_ 1.98.62 tại http://www.mediafire.com/download.php?wnnygwjtymm
- OGM JAF FULL PKEY Emulator v4
http://www.mediafire.com/download.php?fzvwztjjfzt
hoặc http://rapidshare.com/files/185945217/OGM_JAF_PKEY_Emulator_v4.zip

Code:
OGM PKEY Emulator v4 features:

- NO PKEY required - as usual !!!
- Work with all JAF original setups (1.98.62 too).
- Work with JAF addon BB5 NO TP Unlocker by Cinek 1.03
- Work with JAF addon JAF VODAFONE/QUALCOM Addon V1.02
- Can access JAF support area (all servers, Raskal servers, Thomas servers)!
- Change emulated PKEY SN to many random values.
- Allow manual selection of emulated PKEY Serial Number
- Allow manual selection of emulated PKEY kind (Raskal PKEY, Thomas PKEY)
- Full lifetime counter for emulated PKEY at each software start
- For PKEY emulation used applets from original JAF 1.98.62
• Cài đặt bản JAF 1.98.62, sau đó giải nén OGM JAF FULL PKEY Emulator v4 và chạy nó:

Màn hình STEP1 của OGM bạn cứ để nguyên. Sang bên STEP2 dấu chọn mặc định ở phần JAF (Main), sau đó click GO (LAUCH SELETED EXE). Giao diện JAF sẽ được mở lên

Ngoài chức năng flash OGM còn có thể unlock BB5, repair imei. Nhưng chức năng này mình ko khuyến khích sử dụng vì có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến máy.

Mới đọc bài update của bác tsthanhhai (PDAViet), thấy cách chạy này có vẻ dễ hơn cái file patch của JAF.

Nhân tiện phải cài lại bản flash Tiếng Việt cho con N81. Bởi bản này flash xong, Tiếng Việt hóa dấu ô chũ nhật hết (khác ô vuông trước kia). Ghi chú: Máy của mình xách tay từ Dubai, bản có chữ Ả Rập, trước mình chỉ cài font TV, vẫn hiện thị đầy đủ. Sau 1 thời gian, chả hiểu cài cái gì, TV chỉ hỗ trợ 50%.

Quay trở lại diễn biến flash rom.

Flash chạy ngon lành, máy bật sáng màn hình. Đáng nhẽ phải khởi động thì lại vụt tắt. Hoảng quá nhỉ?

Chạy lại lần 2, chạy lại lần 3. Đêm khuya, kim đồng hồ chỉ 12h. Mai đi làm ko có máy dùng thì đúng là nhục.

Phát hiện ra khi chạy JAF bằng cái OGM kia. Ko hiểu sao lại bị chọn 1 cái APE Avariant (xem hình).

Khắc phục, bỏ chọn cái này. Chỗ Phone Mode chọn Normal. Chạy lại bản flash. Ngon rồi.

Duyệt web luôn, hiển thị tiếng Việt đầy đủ.

V

vietnam123

Guest
mình có 1 chút kinh nghiệm về việc cài đặt lại nhanh chóng các ứng dụng sau khi format mobile, ace nào thích thì nói, mình post lên tham khảo cho vui.

Cái này dùng cái Insfast gì đúng không bác, em chẳng biết dùng như thế nào cả.

Đề nghị bác Hiếu làm 1 tổng hợp cụ thể cho anh em.
Có thể tư vấn cho anh em những phần mềm cần thiết nhất để cài sau khi flash xong máy.

Mình ước gì có bản ghost cho N81 như bản ghost trên PC hoặc bản backup của SPB Backup trên PDA.

Mỗi lần cài lại phần mềm lâu thật. Nhất là mình hay cài theo kiểu tải về cài rồi vứt lung tung. Mỗi lần cài lại phải đi tìm phần mềm để download. :D

daotrihieu

mình là dân vi tính, nên rất để ý về tốc độ chạy của máy.
chỉ cần chạy chậm một chút xíu thôi là mình đã phát hiện và rất không thích, và mình đã có cách.
bác vietnam123 có ý tưởng giống mình đấy, sau nhiều lần thử nghiệm, mình đã làm 1 bản ghost cho mobile, nói bản ghót cho oai thôi, chứ nó cũng gần giống thôi, tiết kiệm khối thời gian và rất ổn định.
để mình soạn lại tất cả rồi post lên cho ace tham khảo nhá, tối wa coi đá banh khuya nên còn buồn ngủ quá. đợi 1 lát nhá. chúc buổi sáng vui vẻ.

daotrihieu

máy của mình nhờ người mua bên Mỹ, chạy rất ổn định, flash tiếng việt không có bất cứ lỗi nào.
bác vietnam123 có nhiều bài hay quá. thanks nhá.

daotrihieu

đề nghị ace khi post bài cố gắng post hình theo để ae tham khảo cho rõ.
theo mình nghĩ, không nên up FW bằng NSU, không thật sự ổn định, khi cài đặt ứng dụng có thể gây lỗi, ví dụ như multimedialist,...
up FW bằng JAF rất tốt, đã test khá nhiều lần ( trên 10 lần) trên N81 8gb và N82 black.
mình phải đi làm ly càe đã, chút về lên gặp ace tiếp, mình chỉ thích cafe thôi.

daotrihieu

chào thân ái

chào ace. Mình chia sẻ kinh ngiệm cài máy nhá, mình làm trên n81 8gb và n82, giống nhau thôi. Xin đọc hết bài, có một số kinh ngiệm xin chia sẻ phía dưới bài.
I. CÀI ĐẶT VÀ KHÔI PHỤC :
1. cài đặt
- khi cài ứng dụng, nên cài các ứng dụng cần thiết vào ổ C ( bộ nhớ trong ). Đừng sợ bị chiếm dung lượng ổ C, chỉ mất vài MB thôi, mấy ứng dụng nặng thì cài vào ổ E ( bộ nhớ ngoài )như: office suit, game, N-gage, từ điển, arobat reader. Những ứng dụng luôn chạy ngầm như : chặn cuộc gọi, tự bắt máy,…, thì nên cài vào ổ C.
- riêng X-plore và hellocaribde, megapymodule và python thì bắt buộc phải cài vào C, để tiện cho việc backup lại sau khi format máy.
- Ace nên tạo 1 thư mục ( ví dụ như : SOFTS ) trong other trên ổ E để lưu trữ SOURCE những ứng dụng cần thiết cho máy, khi cần cài lại khỏi mất công đi tìm.
- Các ứng dụng cần thiết : ( theo nhu cầu sử dụng của mình) LƯU Ý : TOÀN BỘ LÀ ỨNG DỤNG ĐÃ ĐƯỢC VIỆT HÓA.
1. bộ HACKPHONE : 00000001.RAR, BINPDA Sec Platform hack.SiS, HelloCarbide.sisx, installserver.exe, SignSis v1.03 Repacked.sisx, X-plore_1.30_SymPViet.sisx
2. các ứng dụng : mình post ở phía cuối bài
PsilocXelnex.Lite.v1.02_Vh_SymPVietGroup.rar ( ghi âm rất tốt, chạy psiloc trước, rồi chạy DRM sau)
ADL-2.0_SymPViet.Group_MinhThang.sis ( khóa máy, khóa ứng dụng)
AutoThemes.v1.3.0.S60v3.SymbianOS9.1.Unsigned.VH.sis ( đổi theme) BaothucViethoa.sisx (báo thức)
Best.CallRecorder_SymPVietGroup.sis ( ghi âm cuộc gọi)
Best.Reminder.v2.0.S60v3.SymbianOS9.1_VH.sis ( nhắc nhở CG & TN)
bestcalc_s60_3_VH-modified.sisx ( calculator FULL)
EQ Restart.sis , EQ Shutdown.sis ( tắt máy, khởi động máy, đừng dùng bộ theo dạng XP, phiền lắm)
Fake Messages Viethoa.sisx ( làm tin nhắn giả, rất hữu ích đấy)
Handy_Taskman_2.02.sis ( quản lý chạy ứng dụng)
LCG Jukebox.v2.17.sis ( có thể dùng bản 2.3)
LexisGoo.sis ( từ điển anh việt, đơn giản, hiệu quả)
megaPyModulePack_by_smart4n_v1_5_2.sis ( bắt buộc)
PythonForS60_1_4_4_3rdEd.sis ( bắt buộc)
MenuEditor 3.05_SymPViet_VH.sis ( đặt lại tên cho ứng dụng)
Mobi reader vh.sis ( đọc file PDF)
OpLogo.Changer.v0.02a.sis ( tắt, mở, đổi logo mạng, rất tốt)
OTStudio.NTorch.sis ( đèn pin, mình vẫn thích dùng bản cũ này)
PowerMovie v1.1.57_VH-modified.sisx ( xem phim, không cần lắm)
CorePlayer-S60v3-1.30-VH_CongVoi_SymPViet1.sisx ( như trên)
Resco.Photo.Viewer.v5.00.S60v3.SymbianOS9.1.Unsigned.VH-modified.sisx ( xem hình, tuyệt nhất và mới nhất đấy )
Screenshot_3.03V_s60_3rd_unsigned_FP1_VH-modified.sisx ( chụp lại màn hình, rất cần thiết khi muốn post hình lên mạng)
SmartMovie.v.4.01.S60v3.sis ( xem phim đa định dạng, rất tuyệt, 10 điểm)
utf-8__SMSExportVi.sis ( lưu lại tin nhắ)
WebGate.Voice.Inbox_SymPViet.sis ( tự bắt máy, rất hay và cần thiết)
YBrowser.0.77.OS9.1.sis ( đôi khi rất hữu dụng)
utf-8__GifTailor.v1.0.SymPVietGroup.sis ( làm file gif)
utf-8__kmsecurity_s60_3rd_7_0_36_en_vi ( diệt virus)
fscaller_SymPVietGroup_MinhThang.sis ( hiện thị full ảnh khi gọi)
best_fsmessage_s60_3_v_1_00_VH.sisx ( hiện thị full tin nhắn)
AutoHangUp.sis ( tự cúp máy)
Killer Mobile BlackBaller v2.1.2 S60v3 Viethoa.sisx ( chặn cuộc gọi và tin nhắn, rất tốt, hữu ích)
N-gage da viet hoa-- tiny1990 dong goi.sisx ( cho ai thích vọc n-gage)
OfficeSuite.v5.0 Unsigned.sis ( ứng dụng văn phòng, bản này rất tốt và ổn định, mình rất ứng ý bản này, có tiếng việt)
rotateMe_1_50_unsigned.sisx ( xoay màn hình, dùng cho n81 8gb, dùng cho vui, không hữu ích lắm)
SwitchOff v2.0 Unsigned.sisx (hẹn giờ tắt máy)
Theme Rename 0.2_Vietname_English.sisx ( đổi tên theme, để dễ quản lý theme, vui thôi)
• MÀU ĐỎ LÀ NHỮNG ỨNG DỤNG MÌNH THẤY CẦN THIẾT NHẤT CHO MÁY, NGOÀI RA CÒN NHIỀU ỨNG DỤNG KHÁC NHƯ XEM GIỜ, THỜI TIẾT, YAHOO, LƯỚT WEB, QUẢN LÝ FILE, BẢO MẬT FILE, REMOTE, …, CÁC BẠN CÓ THỂ TÌM TRÊN MẠNG VÀ CÀI ĐẶT THÊM, TÙY THEO NHU CẦU SỬ DỤNG. MÌNH POST LÊN CHO CÁC BẠN NHỮNG ỨNG DỤNG TRÊN, ĐÃ TEST VÀ CHẠY RẤT ỔN ĐỊNH.

II. KHÔI PHỤC : (BACKUP) đây là cách thủ công của mình làm theo kinh nghiệm, đọc thì dài nhưng làm chỉ mất vài ba phút, rất nhanh và ổn định.
1. lưu ý, ace nào thấy bộ nhớ ngoài của mình ổn định, không có lỗi thì để nguyên như cũ, bỏ qua bước này. nếu thấy không ổn thì format lại bộ nhớ ngoài trước ( format bằng mobile nhá, đừng format bằng computer), sau đó tạo SOFTS trong other, chép source các ứng dụng cần thiết vào.
2. ace nào thấy máy của mình đã chạy rất tốt thì để nguyên như cũ ( cả bộ nhớ trong và ngoài), bỏ qua bước này. ( Nếu muốn format máy lại, tốt nhất trước đó nên xóa các thư mục và flie hệ thống trên bộ nhớ ngoài, hoặc format lại bộ nhớ ngoài trước) Format bộ nhớ ngoài và chép các ứng dụng lại xong, bắt đầu format máy, hack và cài đặt các ứng dụng CẦN THIẾT lại cho máy, nên cài vào bộ nhớ máy những ứng dụng quan trọng, đặc biệt là x-plorer và hellocaribde (đọc lại phần I.1). cài tất cả game N_GAGE mà bạn thích vào luôn nhé ( trên bộ nhớ ngoài) nhớ để profile là NORMAN khi cài
3. tinh chỉnh máy theo ý thích sử dụng ( profile, autotheme,…….)
4. khởi động lại máy và kiểm tra xem đã ứng ý chưa.
5. vào SECMAN chuyển sang chế độ ON.
6. vào X-plorer, tại ổ C, tìm và xóa file Reserved, lấy lại 4.7 MB cho bộ nhớ máy ( dùng công cụ tìm trong x-plorer)
7. tại E ( bộ nhớ ngoài ), tạo 1 thư mục (ví dụ PHONERESCURE) trong other hoặc bất cứ nơi đâu bạn thích trên E.
8. tại C, copy toàn bộ thư mục và chép vào PHONERESCURE trên E, mất 1 vài phút.
9. bạn đã có một bộ backup của C trên E. bạn có thể chép toàn bộ dữ liệu trên ổ E vào computer để lưu trữ, phòng khi vạn bất đắc dĩ phải format ổ E vì sự cố, bạn chép lại source từ computer lên ổ E, format C và bakup lại như sau là ổn như lúc đầu.
10. khi bạn muốn format lại C, bạn cứ format, sau khi máy khởi động lại sẽ chạy instal 1 lúc để tìm và cài đặt các ứng dụng nó thấy trên ổ E ( nếu lúc đầu bạn cài các ứng dụng lên ổ E). nhanh thôi, cứ để nó chạy. xong, bạn cài x-plorer và hellocaribde lên ổ E, nhớ là ổ E nhá, không phải là ổ C như lúc đầu, để khi backup toàn bộ hệ thống, nó sẽ không báo lỗi do X-plorer và hello đang hoạt động, mệt lắm.
11. chạy x-plorer, mở ẩn, để cho chạy ngầm, chạy hellocaribde, menu 1, yes, thoát ra, chạy lại x-plorer, vào PHONERESCURE trên ổ E, copy toàn bộ thư mục trong đó vào ổ C, cứ chép đè tất cả.
12. tắt máy, khời động lại, mọi thứ trờ lại như lúc đầu.
• đọc thì thấy phức tạp, nhưng làm rất nhanh, bạn nào thích thì làm thử, mình đã làm và rất nhanh, đỡ tốn thời gian khi muốn format lại máy.
• Khi nhận dữ liệu từ BLUTOOTH, bạn vào phần tin nhắn, chọn Cài đặt, chọn Mục khác, chọn Bộ nhớ đang dùng là MASSMEMORY, dữ liệu sẽ được lưu vào bộ nhớ ngoài khi nhận, nhận thoải mái tùy theo bộ nhớ ngoài, dữ liệu được lưu sẽ nằm trong e:\prvate\1000484b, bạn vào đó lấy ra di chuyển vào E và xài thôi ( mở SECMAN ở ON thì mới vào được private)
• Game N-GAGE sẽ lưu vào C:\private\20007b39, sau một thời gian chơi game, lên level, bạn nên copy thư mục này vào E, để khi backup lại máy, bạn copy lại từ E vào C:\private, bạn sẽ không mất công chơi game lại từ đầu.
• Khi cài theme, bạn cài vài C, dữ liệu theme sẽ nằm ở c:\private\10207114 và ở c:\resource\skin, cài xong, bạn vào đó, di chuyển toàn bộ vào E:\private\10207114 và e:\resource\skin, sẽ không tốn dung lượng máy, và khỏi phải cài lại khi format máy, bạn có thể lưu trư những thư mục này riêng, khi bạn cài mới lại máy mà không backup, bạn chép những thư mục này vào lại như trên, không phải mất công cại lại theme, rất mệt.
LƯU Ý : làm bước này trước khi copy tất cả từ C qua E để tạo thư mục backup.
Mình post lên 10207114 và skin cho các ace, ai muốn thì down và copy vào máy như trên khỏi phải cài, toàn là theme đặc sắc và kinh dị, đã tuyển chọn.
có file CODE kem theo, mình đã đăng ký trong đó.
Chúc các ace vui vẻ, hạnh phúc với những gì mình có. Thân ái : Trí Hiếu.

linhgenius

Hix, cám ơn các bác đã up nhiều công sức cho firmware này. Nhưng các bác cho 1 lời giải thích tại sao chỉ có thể up firmware cho N81 8GB mah N81 xài thẻ nhớ thường lại không được không? Cũng đều ruột rà như nhau thôi mah.

daotrihieu

bác ạ, bác vao 2 trang của Nga down fw dành riêng cho n81 2gb. trong JAF - use ini - chọn RM-223 n81-3cable. không có gì là không làm được. chúc may mắn. không dùng fw của n81 8gb up chp n81 thường nha bác.

daotrihieu

hi, mình vừa up FW v21.0.010 apac.
chạy rất tốt.
mình đang dùng FW v20, mình hack và cài đặt tất cả ứng dụng cần thiết xong, sau đó mình up lên FW v21.0.010 bằng JAF, và tất cả các ứng dụng đều chạy bình thường và rất tốt, không cần phải hack máy lại.
nhưng riêng game N-gage thì mình chưa hack được, dùng trial, mình sẽ nghiên cứu tiếp. các bạn xem hình nhá.

nvthinh75

Tôi up lên 21.0.010 mấy bữa nay, và đã hack được thành công. Nói nôm na là có thể ra vô các thư mục private, sys dễ dàng.
Tôi chưa từng xài Jak, chỉ biết có NSU thôi.

Một vài kinh nghiệm như sau:
Trước khi up, máy tôi là 20.x.xxx đã hack được. Tôi thực hiện hack vĩnh viễn (theo hướng dẫn của một số ae trên đây), đó là cách: chép file installserver.exe vào trong Y:\sys\bin. Thế thôi.

Khi up, tôi cũng hơi hớ hênh, không chịu format gì cả, chỉ sao lưu dữ liệu lại mà thôi, với ý nghĩ là sau khi up firmware là sẽ được máy sạch sẽ (nghe gà không chứ). Vậy mà sau khi up xong chỉ thấy: Các phần mềm cài ở thẻ còn nguyên xi, lịch, contact gì nguyên xi hết.

Up xong, cũng thấy an tâm, nhờ có file installserver nằm ở ổ Y mà có thể cài các phần mềm unsign thoải mái, tuy nhiên, không thể truy cập vào các thư mục hay file hệ thống được. Thử lại các cách cũ đều bất thành.

Cuối cùng, thì cũng nhờ đọc bài viết cách hack các fw mới trên đây, thử làm theo một cách và đã thành công rồi.

Cách đó là: Cài RomPatcher, để chạy file ép rom Open4all.rmp là có thể hack thành công mỹ mãn.

Thông báo đến a/e. =D>

haininh

đã có ai hack được cho phiên bản v21.0.010 cho n81 2gb chưa nhỉ chỉ cho mình với
thank nhé