• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

GPS của Diamond và Google Map

alexhai

Mình đang dùng 1 con Diamond mua tại Hà Lan, và đang sử dụng ở Hà Lan, tất cả đều rất tuyệt. Cảm ứng nhạy, màn hình đẹp, Wifi như gió, tốc độ xử lý nhanh.
Mình định dùng Google map để đi du lịch châu âu nhưng ko thể set up GPS để sử dụng với Google map, tromg khi đó nếu dùng với Wifi thì Search rất nhanh, chưa đầy 30s mình có thể soi tới tận nóc nhà mình.
Ai có kinh nghiệm về sử dụng GPS, vui lòng hướng dẫn giúp mình, vì...ở biển thì sẽ ko có Wifi:)):))

DucLong

Super V.I.P
bạn dùng phần mềm GPS test dò cổng COM và baud rate khu vực bạn ở là bao nhiêu rồi cài vào Google map.

NhatToai

Super V.I.P
hướng dẫn cụ thể hơn được k bạn ? và dùng fần mềm nào để test ?

Bạn tải file kèm theo này về giải nén lấy file cab cài vào máy,kích cho chạy và nó sẽ tự động tìm COM cho bạn.

JustEvan

cho em hỏi cái Quick GPS dùng như thế nào và để làm gì?
Em chạy nó thì chỉ thấy báo download vì phiên bản đã hết hạn, nhưng nó download xong cũng cứ trơ trơ như vậy không thay đổi.

hanoiwap

Super V.I.P
Em chạy nó thì chỉ thấy báo download vì phiên bản đã hết hạn, nhưng nó download xong cũng cứ trơ trơ như vậy không thay đổi.

Quick GPS để nhanh chóng nhận biết vị trí của vệ tinh qua kết nối internet(GPRS,ActiveSyns....).Giá trị đó sai lệch dần chỉ còn giá trị trong 1 tuần

AnhPheCT

Ko đượccCác Bác ơi!! Con Touch Diamond ko sử dụng được GPS cho GoogleMaps dù set hết cở chỉ nhận GPRS thôi. ko xài dc!! Chỉ sử dụng GPS cho VietMapR12 thôi!! (Set Com 4, Tốc độ 57600) mặc dù VietMap R12 vào vù vù! Nhưng GoogleMaps 3.0.12 tịch luôn!!

JustEvan

Quick GPS để nhanh chóng nhận biết vị trí của vệ tinh qua kết nối internet(GPRS,ActiveSyns....).Giá trị đó sai lệch dần chỉ còn giá trị trong 1 tuần

nhưng em có thấy nó chạy gì đâu. Cứ vào là đứng trơ trơ đấy, có download hay không cũng vậy. :|

NhatToai

Super V.I.P

nhưng em có thấy nó chạy gì đâu. Cứ vào là đứng trơ trơ đấy, có download hay không cũng vậy. :|

Công việc của Quick GPS chỉ tới đó thôi,bạn bảo nó phải chạy cái gì nữa :-??
Muốn sử dụng chức năng GPS thì phải dùng PM như VietMap chẳng hạn,còn Quick nó chỉ là phần nhỏ hỗ trợ cho khả năng định vị nhanh thôi.

JustEvan

ah thế ạ.
Em tưởng nó có chức năng xác định vị trí và đo vận tốc di chuyển như N95.
Thanks bác đã giải thích.

hanoiwap

Super V.I.P
ah thế ạ.
Em tưởng nó có chức năng xác định vị trí và đo vận tốc di chuyển như N95.
Thanks bác đã giải thích.

GPS cho bạn biết tọa độ 3 chiều (kinh,vĩ độ và chiều cao) của bạn.Việc xác định tốc độ,vị trí.... trên bản đồ do phần mềm sử dụng 3 tham số của GPS để làm tham biến đầu vào mà thôi

tinhtruc1236

mình mới mua máy HTC Touch diamond, đã cài VMR12 nhưng không sử dụng được GPS, đã theo các hướng dẫn để cài nhưng có vấn đề như sau :
vào GPS settings phần Hardware, chọn GPS Hardware port là COM4, Baudrate là : 57600 thì máy báo là :"The GPS prog port and hardware port cannot be the same value". Vậy phải chọn programs port là COM mấy ? Mong được giúp đỡ. Thanks

hanoiwap

Super V.I.P
mình mới mua máy HTC Touch diamond, đã cài VMR12 nhưng không sử dụng được GPS, đã theo các hướng dẫn để cài nhưng có vấn đề như sau :
vào GPS settings phần Hardware, chọn GPS Hardware port là COM4, Baudrate là : 57600 thì máy báo là :"The GPS prog port and hardware port cannot be the same value". Vậy phải chọn programs port là COM mấy ? Mong được giúp đỡ. Thanks

Tôi dùng Diamond không phải chọn setting gì cả.
Các cài đặt đó chỉ để kết nối với GPS ngoài mà thôi

tinhtruc1236

Tôi dùng Diamond không phải chọn setting gì cả.
Các cài đặt đó chỉ để kết nối với GPS ngoài mà thôi

Cám ơn bạn HANOIWAP nhiều. Cho mình hỏi thêm vấn đề này nhé. Chổ gần loa phía trên máy có phải là đèn LED không. Máy của mình ngay từ lúc mới mua đèn không cháy. Có phải đèn bị hư phải bảo hành hay do lỗi của ROM. Cám ơn nhiều

Cám ơn bạn HANOIWAP nhiều. Cho mình hỏi thêm vấn đề này nhé. Chổ gần loa phía trên máy có phải là đèn LED không. Máy của mình ngay từ lúc mới mua đèn không cháy. Có phải đèn bị hư phải bảo hành hay do lỗi của ROM. Cám ơn nhiều
Cái mà bạn nghĩ là đèn là không phải, nó cũng không "chái" đâu (nghe là biết người miền Tây :D ). Cái đó là cảm biến ánh sáng (Lighting Sensor). Nếu trong phần setting/system/power/backlight bạn đã chọn mục "Auto adjust backlight", và ở môi trường ánh sáng trắng mạnh bạn hãy thử dùng tay che cái sensor đó lại thì bạn sẽ thấy sự khác biệt.

hanoiwap

Super V.I.P

Đúng như @nhathoasangviet đã nói:Đó chính là cảm biến ánh sáng.
Trong máy còn có cảm biến vị trí để tự động chuyển màn hình ngang/dọc
Bạn dùng DiamondTweak 0.5.3 đặt tăng độ thay đổi sẽ thấy rõ rệt

phungthanghp

google map em đã cải của 1 bác trong pdaviet này va vào nó tự update nữa chạy gps phe phé có cả định vị vi trí mình minh di truyên no cung định vi theo ma đâu cần wifi va gprs đâu các bác coi lại coi, em thử thao sim ra vân định vị được mà

hanoiwap

Super V.I.P
google map em đã cải của 1 bác trong pdaviet này va vào nó tự update nữa chạy gps phe phé có cả định vị vi trí mình minh di truyên no cung định vi theo ma đâu cần wifi va gprs đâu các bác coi lại coi, em thử thao sim ra vân định vị được mà

Đúng vậy.Khi cài GoogleMap đã có dữ liệu bản đồ giống như VietMap nhưng ít dữ liệu phải cập nhật qua mạng(wifi.3G,gprs,csd...).Khi đó chỉ nhận GPS là được.Tuy nhiên qua wifi hoặ GPRS để nhận thêm thông tin về vị trí các vệ tinh địa tĩnh thêm và cập nhật thêm bản đồ,ảnh vệ tinh liên tục chứ không lưu trữ sẵn như Vietmap

Chỉnh sửa cuối:

iamquangduy

vietmap R12

bạn làm ơn cho hỏi làm thế nào để down cái vietmapR12 đó về máy. hay là mình phải mua của vietmap? giúp mình với. vì mình xái PPC mà ko rành nhiều về ứng dụng của nó:(. cảm ơn bạn;;)

Ko đượccCác Bác ơi!! Con Touch Diamond ko sử dụng được GPS cho GoogleMaps dù set hết cở chỉ nhận GPRS thôi. ko xài dc!! Chỉ sử dụng GPS cho VietMapR12 thôi!! (Set Com 4, Tốc độ 57600) mặc dù VietMap R12 vào vù vù! Nhưng GoogleMaps 3.0.12 tịch luôn!!