• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC DIAMOND - HardSPL (By OliNex)

PhamQuang

Manager
Các bro cho e hỏi tí: e trả máy e về Bootloader thì nó những thông số như sau: DIAM 100 MFG 64M
SPL-1.24.Hard
MicroP-Diam(LED)v11
PSOC-Diam STAGE-PVT v0x30

cho e hỏi như vậy là máy đã Hard-SPL chưa? Nếu rồi thì e có thể up những bản Hard khác được k? Thank mọi sự giúp đở của mọi người.

Máy của bạn đã có HardSPL 1.24.Hard của tác giả Jocwky rồi đấy.
Phiên bản 1.24.MFG là phiên bản khá tốt.
Bạn có thể chạy phiên bản khác, tuy nhiên theo mình là không cần thiết.

Bác này chả chịu độc gì hết!! Điện thoại cho Tui mấy chục cuộc rùi!! Tôi chỉ tận tình rùi mà còn hỏi!!!
Tham khảo ở đây:

http://pdaviet.net/showpost.php?p=694836&postcount=6

Up Rom qua Internal Storage.

Nếu không up được theo cách thông thường, bạn cần up từ Internal Storage.

Cách up rom từ Internal Storage

1. Mở nén file .exe bên trên bằng WinRAR.

2. Sẽ thấy file RUU_signed.nbh, đổi thành DIAMIMG.nbh và copy sang thư mục gốc trên Internal Storage.

3. Bấm nút Volumdown và nút Back button cùng lúc rồi lấy bút chọt Reset và giữ thêm một lúc khoảng 15-20 giây đến khi màn hình 3 màu xuất hiện thì máy sẽ bắt đầu load Rom xong nhấn Power button bắt đầu Up Rom.

Xong lấy bút chọt Reset .[/QUOT

thanks pac đã giúp nhưng theo cach pac hướng dẫn thì máy vẫn báo lỗi 270

haiphusy

Cho em hỏi chút là máy của em là T-Mobile MDA Compact IV thì có dùng chung các công cụ của Diamond được k ạ

AnhPheCT

Bác này chả chịu độc gì hết!! Điện thoại cho Tui mấy chục cuộc rùi!! Tôi chỉ tận tình rùi mà còn hỏi!!!
Tham khảo ở đây:

http://pdaviet.net/showpost.php?p=694836&postcount=6

Up Rom qua Internal Storage.

Nếu không up được theo cách thông thường, bạn cần up từ Internal Storage.

Cách up rom từ Internal Storage

1. Mở nén file .exe bên trên bằng WinRAR.

2. Sẽ thấy file RUU_signed.nbh, đổi thành DIAMIMG.nbh và copy sang thư mục gốc trên Internal Storage.

3. Bấm nút Volumdown và nút Back button cùng lúc rồi lấy bút chọt Reset và giữ thêm một lúc khoảng 15-20 giây đến khi màn hình 3 màu xuất hiện thì máy sẽ bắt đầu load Rom xong nhấn Power button bắt đầu Up Rom.

Xong lấy bút chọt Reset .[/QUOT

thanks pac đã giúp nhưng theo cach pac hướng dẫn thì máy vẫn báo lỗi 270

Up bằng Internal Storage bị lỗi nữa có nghĩa là Máy Bác chưa HardSPL rồi!! Bó tay Bác này luôn!! HardSPL lại xem hoặc Xem thông số Bootloader ghi lên đây cho cả Nhà xem nhé! Xem coi thử Bác đã HardSPL c?!!

anhhtcvc

Mình mới dùng HTC xin cho mình hởi máy của mình báo là ntn, đã HardSPL chưa ??

DIAM 100 MFG 64M
SLP - 1.40. Oilnex
MICRO P - Diam ( LED ) v 11
PSOC - Diam Stage_PVT v 0 x 30

Nếu chưa thì HardSPL ntn và tôi muốn Up rom thì Up bản nào ở đâu và Up rom thì máy có tác dụng gì ko????
Xin các bác chỉ bảo dùm!

AnhPheCT

Mình mới dùng HTC xin cho mình hởi máy của mình báo là ntn, đã HardSPL chưa ??

DIAM 100 MFG 64M
SLP - 1.40. Oilnex
PSOC - Diam Stage_PVT v 0 x 30

Nếu chưa thì HardSPL ntn và tôi muốn Up rom thì Up bản nào ở đâu và Up rom thì máy có tác dụng gì ko????
Xin các bác chỉ bảo dùm!

Máy này đã HardSPL 1.40 của Olinex rồi cứ Up Rom thôi!!
Up Rom chẳn qua là nâng cấp HĐH Windows Mobile thôi! Hiện tại đã có WM 6.5 cứ test thổi máy!
Tham khảo rom ở đây:
http://pdaviet.net/forumdisplay.php?f=249

Chúc thành công!!

vit111

Mình cần Unlock SIM cho HTC Diamond
1. Máy mình đã Unlock CID rùi được kết quả như trên:
DIAM 100 MFG 64M
SLP - 1.40. Oilnex
2. Đến khi thực hiện Hard SPL để tiến hành cài radio, thì xuất hiện thông báo lỗi:

- Kết quả chạy file: diamond-sspl.bat trong HardSPL
C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>REM SSPL for Diamond

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>REM credits: cmonex for
doing wonderful relocation job :)

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "Copy JumpSPL.exe
to Diamond root directory"
Press any key to continue . . .

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>cecopy JumpSPL.exe dev:
\
Connected.
Syncing from <JumpSPL.exe> to <dev:\>
"JumpSPL.exe" Copying (New) ... 12/12 k ok

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "copy SSPL to Dia
mond root directory"

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>cecopy sspl-1.01-reloc-
mod.nb dev:\
Connected.
Syncing from <sspl-1.01-reloc-mod.nb> to <dev:\>
"sspl-1.01-reloc-mod.nb" Copying (New) ... 512/512 k ok

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "execute SPL now
- screen may trun black"

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>prun JumpSPL.exe 0x8000
00 sspl-1.01-reloc-mod.nb
ERROR: CreateProcess failed with Errorcode = 30123
- UNKNOWNERROR: 0x000075ab

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "Now run DiamondC
ustomRUU.exe to flash HardSPL 1.24 (mfg) or HardSPL 1.23 (std)"

- Nhưng khi mình check lại thông tin ở Bootloader vẫn không thay đổi là:
SPL-1.40.OliNex
-> Giúp mình với, cám ơn bạn nhiều lắm..

Chỉnh sửa cuối:

Nui87

Mình cần Unlock SIM cho HTC Diamond
1. Máy mình đã Unlock CID rùi được kết quả như trên:
DIAM 100 MFG 64M
SLP - 1.40. Oilnex
2. Đến khi thực hiện Hard SPL để tiến hành cài radio, thì xuất hiện thông báo lỗi:

- Kết quả chạy file: diamond-sspl.bat trong HardSPL
C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>REM SSPL for Diamond

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>REM credits: cmonex for
doing wonderful relocation job :)

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "Copy JumpSPL.exe
to Diamond root directory"

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>cecopy JumpSPL.exe dev:
\
Connected.
Syncing from <JumpSPL.exe> to <dev:\>
"JumpSPL.exe" Copying (New) ... 12/12 k ok

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "copy SSPL to Dia
mond root directory"

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>cecopy sspl-1.01-reloc-
mod.nb dev:\
Connected.
Syncing from <sspl-1.01-reloc-mod.nb> to <dev:\>
"sspl-1.01-reloc-mod.nb" Copying (New) ... 512/512 k ok

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "execute SPL now
- screen may trun black"

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>prun JumpSPL.exe 0x8000
00 sspl-1.01-reloc-mod.nb
ERROR: CreateProcess failed with Errorcode = 30123
- UNKNOWNERROR: 0x000075ab

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\HARD SPL>pause "Now run DiamondC
ustomRUU.exe to flash HardSPL 1.24 (mfg) or HardSPL 1.23 (std)"

- Nhưng khi mình check lại thông tin ở Bootloader vẫn không thay đổi là:
SPL-1.40.OliNex
-> Giúp mình với, cám ơn bạn nhiều lắm..

ở đây có điều mình không hiểu lắm, bạn bảo máy bạn hiện thông số như trên rồi thì tiếp tục hack SPL lên để cài radio là bạn Hack SPL lên bao nhiêu vậy ???

Máy bạn đã hiện thông số là "SPL-1.40OliNex" tức là sau khi unlocked CID máy bạn đã hack luôn SPL lên 1.40 rồi(mới nhất h là 1.93, mình vẫn đang xài SPL 1.40) , vì vậy việc vào trong bootloader hiện ra SPL 1.40 là đúng rùi, việc tiếp theo chỉ cần là down radio về, cắm máy vô pc chờ nó active sync xong rồi chạy
DiamonCustomRUU là sẽ tự động up radio cho bạn thôi.

Theo những gì bạn post thì mình nghĩ bạn đang HardSPL và mình khuyên bạn nên dừng lại vì máy bạn đã HardSPL rồi, h nếu muốn thì bạn chỉ cần up radio rồi tiếp tục unlock sim thôi.

Chỉnh sửa cuối:

anhhtcvc

Sao mình chạy ROMUpdateUtility.exe xong thì khi khởi động xong 1 lúc thì màn mình chỉ xuất hiện align screen và ko sử dụng được nữa nhỉ, ko biết làm như thế nào để sử dụng đựoc máy, mong các bạn chỉ dùm với.
Thank!!!!!!!!

Nui87

Sao mình chạy ROMUpdateUtility.exe xong thì khi khởi động xong 1 lúc thì màn mình chỉ xuất hiện align screen và ko sử dụng được nữa nhỉ, ko biết làm như thế nào để sử dụng đựoc máy, mong các bạn chỉ dùm với.
Thank!!!!!!!!

bạn có thể nói rõ hơn là bạn up SPL từ bao nhiêu lên bao nhiêu được không, lúc up máy bạn còn đầy pin không, nếu bạn vẫn không thể chạy đc thì có thể Hard resert máy bằng cách chọc và giữ nguyên một lúc tổ hợp phím Volume Down + Enter (nút hình tròn nằm giữa bàn phím ý) + resert cho tới khi hiên lên màn hình 3 sọc màu thì làm theo hướng dẫn của nó (sẽ là bấm volume up nếu bạn không muốn fomat cả internal storage) <<< cách này nói bừa thôi không chắc đâu nhé, bạn thử xem :-??:-??:-??:-??

ngocpda

Mình đã hardspl = olinex 1.93 nhưng k thể update rom cho máy, đã thử nhiều rom nhưng đến khi up đc 100% thì máy đều báo Upgrade Rom Code Error Please try again. Mình thử dùng phương pháp up rom thông qua internal storage thì thành công, nhưng sau đó thử tiến hành bước 2 của Unlock Sim thì step 2 không thể thành công. Lần nào cũng thấy báo Update Rom code Error, please try again. Chính vì thế bước 3 cũng k thể tiến hành đc. Có ai giúp mình giải quyết vấn đề này đc k?

thekhoa202302

Mình đã hardspl = olinex 1.93 nhưng k thể update rom cho máy, đã thử nhiều rom nhưng đến khi up đc 100% thì máy đều báo Upgrade Rom Code Error Please try again. Mình thử dùng phương pháp up rom thông qua internal storage thì thành công, nhưng sau đó thử tiến hành bước 2 của Unlock Sim thì step 2 không thể thành công. Lần nào cũng thấy báo Update Rom code Error, please try again. Chính vì thế bước 3 cũng k thể tiến hành đc. Có ai giúp mình giải quyết vấn đề này đc k?

trường hợp này mình cũng đã gặp trong quá trình COOK ROM. Nhưng không lẽ gì ROM các KTV đã test kĩ rồi đưa lên cho mọi người úp lại bị lỗi như thế! Bạn nên UNLOCK CID (Hard SPL) lại thử xem có thể trước đó chưa thành công thì sao?
Chúc vui!

ngocpda

trường hợp này mình cũng đã gặp trong quá trình COOK ROM. Nhưng không lẽ gì ROM các KTV đã test kĩ rồi đưa lên cho mọi người úp lại bị lỗi như thế! Bạn nên UNLOCK CID (Hard SPL) lại thử xem có thể trước đó chưa thành công thì sao?
Chúc vui!

Mình đã thử qua tất cả các kiểu unlock CID trên đây, bao gồm cả bản 1.40, 1.93 olinex lẫn bản hardSPL 1.24 và 1.39 nhưng đến khi up bản rom gốc cho HTC diamond vẫn đều báo lỗi upload rom code errỏ như trên. Vấn đề thực ra là mình có thể up rom = cách dung diamimg.nbh copy vào internal storage, nhưng không thể unlock sim để sử dụng đc, vì step 2 trong unlock sim là up radio 1.20 Olinex vào máy nhưng luôn luôn bị lỗi rom code error khi công đoạn up radio đạt 100%, vì thế k thể chạy tiếp step 3 diamond unlock đc. K biết mình có sai lầm gì k? Việc Unlock CID chắc chắn mình đã làm rất tốt, sau mỗi lần unlock đều vào boot loader để kiểm tra cẩn thận.

shineallstar

mình cũng bị lỗi như vậy va sử lý như sau:
1.đang dùng SPL-1.40 update lên 1.93, sao mà khi boot hiện 1.93 là :eek:k
2.copy ship rom vào internal storage
3.kiểm tra lại thư mục trên thẻ có thằng nào tên là diamimg.nbh thì đổi tên nó đi (thành iaming.nbh chẳng hạng)

song -> up thành rom ship binh thường

minhhaint1

Pro cho hỏi 1 chút, Máy mình là HTC touch Diamond có SPL-2.03.0000, vậy dùng Tool UnlockCID v1.40 OliNex có được kô vậy ? vì minh sợ ver máy mình cao hơn sợ chết máy. ai biết chỉ giùm.
Thanks.

hungsonbmt

Hi mọi người, mình mới sử dụng PPC nên chưa biết nhiều lắm, mình muốn hỏi một chút

Mình mua con diamond của một bạn xách tay bên canada về, mình muốn up-rom nên vào đây coi thấy mọi người bàn về HardSPL, mình mới vào bootLoader coi thử thì thấy nó ghi là:

DIAM110 64M
SPL-1.93.0000

Mình không hiểu thế nào, như thế là con diamond của mình có unlockCID được bằng tool này không (1.4 hay 1.93)? bạn nào biết chỉ mình với!

quanganh2412

Hi mọi người, mình mới sử dụng PPC nên chưa biết nhiều lắm, mình muốn hỏi một chút

Mình mua con diamond của một bạn xách tay bên canada về, mình muốn up-rom nên vào đây coi thấy mọi người bàn về HardSPL, mình mới vào bootLoader coi thử thì thấy nó ghi là:

DIAM110 64M
SPL-1.93.0000

Mình không hiểu thế nào, như thế là con diamond của mình có unlockCID được bằng tool này không (1.4 hay 1.93)? bạn nào biết chỉ mình với!

máy mình cũng có thông số giống bạn này nè.
các bác cho e hỏi với
câu hỏi là:
1. E ko tài nào up ROM dc cả, dù là up bang pc hay Internal storage. (up bằng PC thì nó đến chổ chay % là cứ đứng im 0%, vài phút sau nó báo error. Còn up bằng Internal thì nó cứ bắt e chờ ở chổ LOADING)...Có cách khắc phục ko ah...
2. Với bản SPL như trên, mình có thể upgrade bản SPL khác ko ah, vi du nhu bản SPL-1.93.OLINEX ???
THanks các bác