• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM5.0

Utxd

HTC Hermes hay tên khác HTC TyTN là tên gọi dòng máy mới.
Khái niệm Hermes và TyTN là một mà thôi, dòng này hiện nay gồm các thương hiệu sau:

- O2 Trion
- Qtek9600
- i-Mate JasJam
- T-Mobile MDA Vario II
- Vodafone 1650 VPA Compact III
- Orange SPV M3100
- Dopod CHT 9000
- Dopod 838 Pro

.......

Trong Topic này sẽ cùng nhau thảo luận, hướng dẫn Up ROM cho dòng máy này và chỉ bao gồm các bài liên quan tới ROM của chúng mà thôi.

Mong các bạn có những bài hay, Link ROM mới để xây dựng Topic này. Các bài không liên quan sẽ bị del.

Utxd

QUY TRÌNH UP ROM CHO HTC HERMES (TyTN)

1/ Download Rom:
Vào địa chỉ FTP sau download Rom về lưu trên PC
Mã:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Hermes/

2/ Vào chế độ BootLoader:

Bảo đảm Pin còn trên 50% nhé.
Nhấn OK + POWER + RESET, màn hình sẽ như ảnh

3/ Up Rom:

Chạy File EXE hoặc giải nén nó ra.
Cắm cáp Sync với PC rồi chạy ROMUpgradeUt.exe
Lưu ý chạy lần đầu báo lỗi chạy phát nữa ok.

Up Rom con này chạy chậm lắm khoảng 20 phút mới xong các bạn có thể tham khảo thêm những hình ảnh minh họa dưới đây

4/ Dùng sof Rescoregistry2005:

Search QWE tiện thể Fix luôn lỗi Y Z chuyển layout từ <132105 -> 132103> tháo pin 30s khới động lại OK.

Hình ảnh minh họa các bước:

(Theo bài của ducquynh)

Kobold1609

Hôm nay ngồi chơi,lôi con TYTN của đứa bạn ra UP thử.Hic lần đâu tiên UP dòng này ,cũng thấy hơi run run.Nhưng UP xong thì thấy mừng thật :) :).Anh em ai có HERMES thì cứ "mạnh dạn " UP như hướng dẫn bên trên của bác utxd nhé.:D :D :D
Đang UP thử bản HTC TyTN 1.18.255.3
Hình mô tả:

Last edited by a moderator:

PhamQuang

Manager
Theo đúng quy trình hướng dẫn thì không có gì đáng ngại, ít nhất là không chết PPC đâu.
Dòng HTC TyTN khá ổn định và không kén ROM như các dòng khác.

jennydontcry

Em cũng đang dùng thằng O2 Trion,có 1 vài vấn đề chưa rõ mong các bác chỉ rõ hộ :
1.Em không xem được các hình ảnh minh họa phía trên của bác utxd,phải làm sao mới xem được vì em UP ROM lần đầu nên cũng run.
2.Theo bước thứ 4 của bác utxd:
"4/ Dùng sof Rescoregistry2005:
Search QWE tiện thể Fix luôn lỗi Y Z chuyển layout từ <132105 -> 132103> tháo pin 30s khới động lại OK."
==> em không biết soft Rescoregistry nên down ở đâu?Rearch QWE ở đâu?Đồng thời mong các bác chỉ rõ hơn cách FIX lỗi Y Z hộ em???
3.Con O2 của em hiện tại không bật được WLAN?Khi chọt vô dòng chữ : Turn on WLAN thì chỉ thấy chuột chạy 1 lúc sau đó lại trở lại trạng thái ban đầu( Wireless LAN OFF).Vậy cho em hỏi tại máy hay tại ROM?Hieẹ em đang dùng bản tiếng Anh của Dopod với ROM version :1.23.707.1 - Radio version : 1.06.00.10 - Protocol version : 32.37.7010.01H.
Có bác nào biết bệnh của con này thì chỉ em cách khắc phục nhé,đa tạ!

Utxd

Em cũng đang dùng thằng O2 Trion,có 1 vài vấn đề chưa rõ mong các bác chỉ rõ hộ :
1.Em không xem được các hình ảnh minh họa phía trên của bác utxd,phải làm sao mới xem được vì em UP ROM lần đầu nên cũng run.
2.Theo bước thứ 4 của bác utxd:
"4/ Dùng sof Rescoregistry2005:
Search QWE tiện thể Fix luôn lỗi Y Z chuyển layout từ <132105 -> 132103> tháo pin 30s khới động lại OK."
==> em không biết soft Rescoregistry nên down ở đâu?Rearch QWE ở đâu?Đồng thời mong các bác chỉ rõ hơn cách FIX lỗi Y Z hộ em???
3.Con O2 của em hiện tại không bật được WLAN?Khi chọt vô dòng chữ : Turn on WLAN thì chỉ thấy chuột chạy 1 lúc sau đó lại trở lại trạng thái ban đầu( Wireless LAN OFF).Vậy cho em hỏi tại máy hay tại ROM?Hieẹ em đang dùng bản tiếng Anh của Dopod với ROM version :1.23.707.1 - Radio version : 1.06.00.10 - Protocol version : 32.37.7010.01H.
Có bác nào biết bệnh của con này thì chỉ em cách khắc phục nhé,đa tạ!

- Resco Registry là add on của phần mềm duyệt File Resco Explore, bạn qua chuyên đề "Rescon Explore 2005" các phiên bản bên Box phần mềm lấy nhé.

- Bạn backup lại dữ liệu quan trọng rồi HR máy lại rồi thử Wifi lại nhé, Rom Origin chưa thấy cái có lỗi với Wifi cả

jennydontcry

Cám ơn bác utxd nhiều,để em thử HR lại xem sao,có gì không hiểu lại phiền bác sau.

jennydontcry

Em có giữ 1 lúc rồi mà không được bác kobold1609 ạ?Hay là em nhầm nút Start và OK nhỉ?Em giữ nút Start và OK nằm ngay trên gọi điện(Call,màu xanh) và nút kết thúc gọi( End call,màu đỏ).Như vậy có đúng không bác???

jennydontcry

Bác utxd thân,em đã UP được ROM từ bản cũ là version 1.23.707.1 thành bản mới là 1.23.707.4 nhưng em dùng phần mềm CHT9000_ENG.exe lấy bên MF.
Vấn đề là WLAN của em vẫn không bật lên được.HIx hay tại con O2 Trion không ưa phần mềm Dopod bác nhỉ?Nhưng mà theo link ftp://ftp.xda-developers.com/Hermes/Dumped_ROMs/ bác cho em down về giải nén ZIP ra toàn là file đuôi .raw và mơ bằng ACDSee ra không thấy có gì cả?Vậy làm sao để UP ROM bằng mấy cái file dạng .raw hả các bác???
Mong các bác ra tay cứu giúp chứ O2 Trion mà lại không có WLAN thì khác gì O2 mini ạ?Hixhix

Kobold1609

Em có giữ 1 lúc rồi mà không được bác kobold1609 ạ?Hay là em nhầm nút Start và OK nhỉ?Em giữ nút Start và OK nằm ngay trên gọi điện(Call,màu xanh) và nút kết thúc gọi( End call,màu đỏ).Như vậy có đúng không bác???
Bạn đã HR được chưa vậy?Bạn phải ấn vào 2 cái nút có kí hiệu - - đó rùi chọc giữ SR.Sau đó sẽ có màn hình hiện lên thông báo .Nếu muốn Reset thì ấn "R",còn ko muốn Reset thì ấn phím "X"
Chúc vui vẻ

jennydontcry

Bác kobold1609 thân,em đã HR được rồi,ROM cũng UP được rồi,nhưng mà phần WLAN của em vẫn chưa bật lên được,chán hết cả người.Hiện em đang dùng phần mềm của Dopod,ROM version : 1.23.707.4.bác có ROM của bọn khác như O2 hay I-Mate thì cho em với.Cám ơn bác nhiều.

Kobold1609

Đây là link của bản ROM HTC TyTN 1.18.255.3 .Bạn download về dùng thử xem sao nhé.Mình thấy bản ROM này khá ổn định.Còn vụ WLAN mình chưa test thử.Để mai test thử xem sao rồi trả lời bạn.
Bản ROM gồm 2 phần,bạn down về giải nén,sẽ tự động ghép lại thành 1 file rồi UP thử nhé.Chúc vui vẻ

Part1
Part2

jennydontcry

Bác kobold1609 ơi,em đã UP bản ROM của bác post lên rồi.Nói chung là ổn chỉ có điều WLAN vẫn không bật được lên.Chắc do máy em có vấn đề rồi.Dù sao cũng cám ơn bác nhiều.Bác test xong cái WLAN của bác thì bảo em cái nhé.

Kobold1609

Bác kobold1609 ơi,em đã UP bản ROM của bác post lên rồi.Nói chung là ổn chỉ có điều WLAN vẫn không bật được lên.Chắc do máy em có vấn đề rồi.Dù sao cũng cám ơn bác nhiều.Bác test xong cái WLAN của bác thì bảo em cái nhé.
Jennydontcry ah,mấy hôm bận quá nên chưa test được cái WLAN,hôm nay mình vừa test WLAN xong thấy chạy tốt bình thường ,và nhận được mạng ngay mà.Có thể là do cái card mạng trong máy của bạn có vấn đề gì chăng?Bạn xem lại nhé.Chúc vui vẻ!!!

jennydontcry

Em mang ra thợ hỏi bọn nó nói có lẽ do phần cứng của máy có vấn đề,cũng có thể do card mạng của em có vấn đề.Dù sao cũng rất cảm ơn bác.

htc

mình xài tytn vẫn thấy bình thường,chắc máy bạn có vấn đề.bạn thử đi bảo hành thử xem,cái này là lỗi của nhà sản xuất mà,có khi được đổi máy mới :d