• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM5.0

tuninh

Mình đang định up lại Rom nguyên bản của nó( tiếng Nhật ) không biết có được không, Mình đang không biết dow ở đâu cho dong X01HT.

MÌnh chưa dow được WW6 XDA Live, hy vọng nó OK với cái máy của mình

Bạn vào link sau để down lại ROM nguyên bản tiếng Nhật nhé
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Hermes_Upgrades

xuống gần dưới cùng cho ROM tiếng Nhật, down từ Rapid Shared
còn nước còn tát, hihi
bạn cũng thử tìm đọc trên XDA nữa nhé, mọi người đều muốn giúp bạn, nhưng để tìm được thông tin trên xda thì cũng phải có thời gian, vả lại bạn vừa đọc vừa làm luôn trên máy của mình thì nó tiện hơn

Chúc may mắn
Ck.

Tôi cũng đang rất cần bản này nhưng khôn thể nào down nổi, bác nào có shaare giùm tôi với

ngocnt610

Mình đã dow đựơc WM6 XDA live RUU_HER_6.20.100.0_0.00.00.00_XDA_WWE_XBOW_Custom
Nhưng không up được:((

ngocnt610

Bạn 'khóc' hơi nhiều đấy! :D Vướng chỗ nào vậy mà không up được???
----------------------------------------------------------------------------
Bản WM6 XDA Live mình up nó báo lỗi như thế này :

ngocnt610

Mình bó tay rồi. Các bạn hỗ trợ mình với !
Nhân tiện cho mình hỏi ở Hà Nội có chỗ nào sửa được bệnh này không nhỉ ?

nugift

Active Member
Bạn mô tả kỹ hơn từng bước cho việc đã up rom của bạn xem nào.

jennydontcry

Lỗi mà bác ngocnt610 gặp phải có lẽ là do bác chưa cài thằng:XDA Live v0[1].10 Upgrades.Trước khi bác muốn UP ROM thì phải copy thằng này vào PPC rồi chạy nó.Chạy xong là có thể UP ROM được bình thường.Bác cứ thử lại coi

nugift

Active Member
Lỗi mà bác ngocnt610 gặp phải có lẽ là do bác chưa cài thằng:XDA Live v0[1].10 Upgrades.Trước khi bác muốn UP ROM thì phải copy thằng này vào PPC rồi chạy nó.Chạy xong là có thể UP ROM được bình thường.Bác cứ thử lại coi

Nhầm lẫn rồi jennydontcry à! XDA Live v0.10 Upgrades là các tool dùng để 'điều chỉnh hoặc thêm ứng dụng' cho PPC để phù hợp hơn với bản v0.10 mà thôi! :))

CutKit

máy của ngocnt610 chưa vào được WIN, mà chỉ dừng lại ở màn hình, vậy phải UpROM ở chế độ BL có phải không các bác nhỉ???
mà BL đang ở 1.09, cần phải đưa về BL 1.04 hoặc chạy pass checking SuperCID rồi mới UpROM được đúng không nhỉ???

@ngocnt610: bạn ko vào được WIN, nhưng mà có SYNC được không? bạn mô tả chi tiết quá trình UpROM để nugift hay A em khác có thể "bắt bệnh" hoặc tham khảo học hỏi nhé.

Mạo muội vài lời góp ý

Ck.

Chỉnh sửa cuối:

ngocnt610

máy của ngocnt610 chưa vào được WIN, mà chỉ dừng lại ở màn hình, vậy phải UpROM ở chế độ BL có phải không các bác nhỉ???
mà BL đang ở 1.09, cần phải đưa về BL 1.04 hoặc chạy pass checking SuperCID rồi mới UpROM được đúng không nhỉ???

@ngocnt610: bạn ko vào được WIN, nhưng mà có SYNC được không? bạn mô tả chi tiết quá trình UpROM để nugift hay A em khác có thể "bắt bệnh" hoặc tham khảo học hỏi nhé.

Mạo muội vài lời góp ý

Ck.
--------------------------------------
Mình mô tả lại quá trình up lần lượt từng( theo trình tự ) Rom nhé:
Đầu tiên khi mình mới nhận máy( X01HT ) OS tiếng Nhật, dùng điện thoại bình thường.
- Sau đó mình úp Rom RUU_HERMES_HTC_WWE_1[1].35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP_OK chạy tốt ( máy đang hoạt động bt cắm dây Sync, chờ một lát báo sync OK mình nhắp đúp vào file Rom trên, tích vào các yêu cầu trong quá trình chạy và ngồi chờ thông báo thành công.)
- Mình up Rom WM 6 Vanilla :
Copy file SSPL-HERM vào PPC chạy nó, PPC trở lại BL có thông số 'ds'. Chạy ROMUpgradeUt.exe chỉ khoảng 6 phút là có thông báo thành công - OK.
- Up Rom RUU_Hermes_HTC_WWE_2.05.255.1_6275_1.34.00.10_108_Test:
Đang ở Rom Vanilla mình cung cắm sync xong là mình up luôn Rom trên => OK
- Dùng được 1 ngày mình thấy có lỗi là khi khi muốn gọi đi, ấn nút xanh là nó phải ra history call nhưng nó lại gọi đi luôn cuộc gọi mà mình gọi gần nhất => X-(
Up luôn Rom RUU_Hermes_1.18.255.3_1.18.255.108_1.03.03.10_qtek_wwe_ship trình tự cũng như trên. Sau khi báo là đã up thành công PPC kởi động lại thì đầu tiên là có báo No GSM đã giật mình rồi, sau đó vào khởi động Win thì nó dừng lại, mình đã HR lại rồi mà cũng không được.

Đã thử :
- Đã úp lại tất cả các Rom trên + một bản Rom tiếng Nhật( dow từ HTC-JP )
đều bị báo lỗi No Vendor ID
Làm như các bạn đã HD:
Dow bản RUU120_172125_Qtek_WWE_R11400_Shipping_2.
không cho PPC kêt nối qua USB, khởi động lại máy PC.
Đưa PPC về BL, chạy file Rom trên mình thấy báo màn hìnhPPC trắng xoá, trên PPC là đang erase file, sau đó nó là đang up Image file một lúc sau báo lỗi.
MÌnh RS lại bằng cách chọt RS, sau đó đưa lại về BL và úp thử Rom
RUU_HERMES_HTC_WWE_1[1].35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP nhưng không được...............

Các bạn giúp mình tiếp nhé.

nugift

Active Member
To ngocnt1:
Bạn có thể nhớ được là SPL của nó đang là bao nhiêu? Sau đó bạn có thể up lại rom nào đó có SPL tương đương! Thử xem nhé!

CutKit

To ngocnt1:
Bạn có thể nhớ được là SPL của nó đang là bao nhiêu? Sau đó bạn có thể up lại rom nào đó có SPL tương đương! Thử xem nhé!

@ nugift: câu hỏi newbie một chút là SPL của PPC thì xem ở màn hình chế độ BL có phải không nhỉ, và làm thế nào để check SPL của ROM vậy?

cám ơn nugift !

nugift

Active Member
@ nugift: câu hỏi newbie một chút là SPL của PPC thì xem ở màn hình chế độ BL có phải không nhỉ, và làm thế nào để check SPL của ROM vậy?

cám ơn nugift !

Chuyển về chế độ bootloader: ấn và giữ 2 nút OK (bên trái máy) và nút Power (bên phải máy) cùng lúc rồi chọt lỗ SR (giữ vài giây thì tốt nhất). Bạn sẽ thấy SPL là bao nhiêu!

ngocnt610

To ngocnt1:
Máy của mình có SPL là 1.09 bạn ạ !

CutKit

Chuyển về chế độ bootloader: ấn và giữ 2 nút OK (bên trái máy) và nút Power (bên phải máy) cùng lúc rồi chọt lỗ SR (giữ vài giây thì tốt nhất). Bạn sẽ thấy SPL là bao nhiêu!

nugift chưa nói làm thế nào biết ROM này là SPL bao nhiêu, cái này thì đọc thông tin về ROM mà tác giả Up lên ah

nugift

Active Member
nugift chưa nói làm thế nào biết ROM này là SPL bao nhiêu, cái này thì đọc thông tin về ROM mà tác giả Up lên ah

b-) Bạn làm đúng như trên và nhìn góc trái trên là thấy SPL1.0x ngay. PPC chỉ thể hiện SPL của rom hiện tại, vì thế khi cài rom khác phải kiểm tra SPL của rom mới này có giống SPL hiện tại của PPC hay không.

SPL của rom thường được thể hiện ở đoạn cuối của tên rom đó. Tuy nhiên với các rom WM6.0 thì hầu như mọi người dùng SSPL hoặc Hard SPL nên tên rom không thể hiện SPL nữa. Sau khi cài rom WM6.0 này thi SPL của PPC vẫn là SPL của rom trước đó.

Chỉnh sửa cuối:

ngocnt610

b-) Bạn làm đúng như trên và nhìn góc trái trên là thấy SPL1.0x ngay. PPC chỉ thể hiện SPL của rom hiện tại, vì thế khi cài rom khác phải kiểm tra SPL của rom mới này có giống SPL hiện tại của PPC hay không.

SPL của rom thường được thể hiện ở đoạn cuối của tên rom đó. Tuy nhiên với các rom WM6.0 thì hầu như mọi người dùng SSPL hoặc Hard SPL nên tên rom không thể hiện SPL nữa. Sau khi cài rom WM6.0 này thi SPL của PPC vẫn là SPL của rom trước đó.
--------------------------------------------------------------------------
Sao dòng Hermes không có Rom No Vender ID nhỉ ?:((
Mình thấy dòng Prophet có Rom No Vender ID úp vào vô tư:D
Các bạn có cao kiến gì chỉ mình giúp với

CutKit

Sử dụng Hard-SPL để Up ROM không cần SuperCID

Cái này dành cho tất cả các dòng HERMES hiện nay

Hard-SPL bootloader cho phép bạn có thể cài đặt mọi ROM vào PPC mà không đòi hỏi PPC của bạn phải là SuperCID. Hard-SPL cũng tránh cho việc gây hỏng PPC của bạn khi Up những ROM lạ, mà bạn không chắc là có tương thích với PPC của mình hay không.

Các bước tiến hành:

* Bước 1: Download Hard-SPL.zip về PC , bung file *.zip ra một thư mục và chạy file ROMUpgradeUt.exe để cài đặt lên PPC của bạn.

* Bước 2: Download NBHextract và bung file ra.

* Step 3: Download nbhgen0.1 và bung files.

* Step 4: Download các bản ROM nguyên bản, hoặc các bản ROM được chế mà bạn muốn Up cho PPC.

* Step 5: Bung (giải nén) ROM bạn vừa downloaded.

* Step 6: Trong thư mục ROM vừa giải nén, bạn sẽ thấy file với tên RUU_signed.nbh. Copy file đó vào thư mục cùng với thư mục giải nén của NBHextract.

* Step 7: Mở cửa sổ lệnh DOS và tìm đến thư mục NBHextract trong dòng nhắc lệnh DOS. Sau đó gõ NBHextract.exe RUU_signed.nbh và nhấn enter. Thư mục của bạn sẽ trông như hình sau:

* Bước 8: Xóa file 00_IPL.nb, 01_SPL.nb và RUU_signed.nbh từ thư mục đó.

* Bước 9: Copy tất cả các files NGOẠI TRỪ file NBHextract.exe tới thư mục giải nén của nbhgen0.1 trước đó.

* Bước 10: Trong thư mục nbhgen0.1, có một file với tên là sample.txt. Nội dung file đó sẽ trông như hình sau:

* Bước 11: 4 dòng đầu tiên lần lượt sẽ là Model ID, CID, ROM version và ngôn ngữ của ROM. Thay đổi Model ID thành PPC model ID của bạn, ví dụ HERM300 NHƯNG giữ nguyên CID, ROM version và ngôn ngữ không thay đổi. Xóa các dòng mà có 100,00_IPL.nb và 200,01_SPL.nb. Đồng thời cũng thay đổi dòng 900,04_ExtROM.nb thành 700,04_ExtROM.nb. Sau đó lưu lại file này.

* Bước 12: Mở cửa sổ lệnh DOS và tìm đến thư mục nbhgen0.1 folder trong dòng nhắc lệnh DOS. Gõ nbhgen.exe sample.txt. Sau khi thi hành lệnh này, nó sẽ sinh ra một file với tên RUU_signed.nbh trong thư mục nbhgen0.1.

* Bước 13: Copy file mới tạo ở bước 12 RUU_signed.nbh vào thư mục giải nén của ROM mà bạn download. Đồng ý để copy "đè" overwrite lên file RUU_signed.nbh đã có sẵn trong thư mục.

* Bước 14: Đến bây giờ thì bạn đã sẵn sang để UpROM rồi đấy. Cho PPC kết nối với PC và chạy file ROMUpgradeUt.exe. Hy vọng rằng bạn sẽ làm đúng theo trình tự các bước này và mọi thứ OK???

Ck.

ngocnt610

Cái này dành cho tất cả các dòng HERMES hiện nay

Hard-SPL bootloader cho phép bạn có thể cài đặt mọi ROM vào PPC mà không đòi hỏi PPC của bạn phải là SuperCID. Hard-SPL cũng tránh cho việc gây hỏng PPC của bạn khi Up những ROM lạ, mà bạn không chắc là có tương thích với PPC của mình hay không.

Các bước tiến hành:

* Bước 1: Download Hard-SPL.zip về PC , bung file *.zip ra một thư mục và chạy file ROMUpgradeUt.exe để cài đặt lên PPC của bạn.

* Bước 2: Download NBHextract và bung file ra.

* Step 3: Download nbhgen0.1 và bung files.

* Step 4: Download các bản ROM nguyên bản, hoặc các bản ROM được chế mà bạn muốn Up cho PPC.

* Step 5: Bung (giải nén) ROM bạn vừa downloaded.

* Step 6: Trong thư mục ROM vừa giải nén, bạn sẽ thấy file với tên RUU_signed.nbh. Copy file đó vào thư mục cùng với thư mục giải nén của NBHextract.

* Step 7: Mở cửa sổ lệnh DOS và tìm đến thư mục NBHextract trong dòng nhắc lệnh DOS. Sau đó gõ NBHextract.exe RUU_signed.nbh và nhấn enter. Thư mục của bạn sẽ trông như hình sau:

* Bước 8: Xóa file 00_IPL.nb, 01_SPL.nb và RUU_signed.nbh từ thư mục đó.

* Bước 9: Copy tất cả các files NGOẠI TRỪ file NBHextract.exe tới thư mục giải nén của nbhgen0.1 trước đó.

* Bước 10: Trong thư mục nbhgen0.1, có một file với tên là sample.txt. Nội dung file đó sẽ trông như hình sau:

* Bước 11: 4 dòng đầu tiên lần lượt sẽ là Model ID, CID, ROM version và ngôn ngữ của ROM. Thay đổi Model ID thành PPC model ID của bạn, ví dụ HERM300 NHƯNG giữ nguyên CID, ROM version và ngôn ngữ không thay đổi. Xóa các dòng mà có 100,00_IPL.nb và 200,01_SPL.nb. Đồng thời cũng thay đổi dòng 900,04_ExtROM.nb thành 700,04_ExtROM.nb. Sau đó lưu lại file này.

* Bước 12: Mở cửa sổ lệnh DOS và tìm đến thư mục nbhgen0.1 folder trong dòng nhắc lệnh DOS. Gõ nbhgen.exe sample.txt. Sau khi thi hành lệnh này, nó sẽ sinh ra một file với tên RUU_signed.nbh trong thư mục nbhgen0.1.

* Bước 13: Copy file mới tạo ở bước 12 RUU_signed.nbh vào thư mục giải nén của ROM mà bạn download. Đồng ý để copy "đè" overwrite lên file RUU_signed.nbh đã có sẵn trong thư mục.

* Bước 14: Đến bây giờ thì bạn đã sẵn sang để UpROM rồi đấy. Cho PPC kết nối với PC và chạy file ROMUpgradeUt.exe. Hy vọng rằng bạn sẽ làm đúng theo trình tự các bước này và mọi thứ OK???

Ck.
--------------------------------------------------------------------------

Rất cám ơn bạn đã hỗ trợ nhiệt tình cho những người mới như mình !

Mình sẽ thử ngay có gì mình sẽ thông báo cho các bạn biết.

ngocnt610

Mình đã làm đúng như bạn nói với cả 2 bản Rom :
RUU_HERMES_HTC_WWE_1[1].35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP
RUU_Hermes_HTC_WWE_2.05.255.1_6275_1.34.00.10_108_Test

đều bị báo UPDATE ERROR
Thế mới buồn chứ, không hiểu mình có bị sai chô nào không ?
Bạn CutKit cho mình hỏi cái Hard SPL để làm gì nhỉ ?