• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM5.0

khanha

có ai giúp mình với, vào chế độ Camera không zoom được. Mình dùng SoftBank X01HT. big thanks.
hình như muốn zoom phải chụp ở chế độ photo contact:-? :|

Giận quá! X-( Mình mất cả tiếng để tải lên sáng nay đấy. Vừa kiểm tra lại, OK mà. Có lẽ bạn down bằng DownloadManager phải không? Nên disable DM đi là tải về Ok thôi.
YEAH, down đc rồi, cảm ơn anh nugift nhiều nha :D

Last edited by a moderator:

ngocnt610

Bạn Nugift, Cukit, các Mod or bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn cho mọi người về tính năng, tác dụng của IPL, SPL, HTC_Boot, S-SPL, H-SPL với !
Như : SPL= 1.04 để làm gì ?
1.06
1.09, 1.11
1.01, 1.10,...1.40 Olỉpo ?
S-SPL ???
H-SPL các ver
Bootloader 1.01MFG

khanha

đã có Radio ver. 1.38.30.10, có ai dùng thử chưa vậy? cho m xin y kiến di :p :p

priest_spy

Em đọc từ page 1 đến page 21, thực sự đến giờ em không hiểu là nên up Rom nào đây. Em đang dùng Softbank X01HT : 1.35.255.2
11/14/06
1.18.00.10
1.35.255.102.
Em thấy Rom này không ổn cho lắm. E mua do một anh bên Nhật gửi về nói là hàng Universal nên có tiếng Anh luôn (rom tiếng anh). Em kiểm tra bootloader là 1.09.
Em cũng không hiểu superCID là gì? Nhờ các cao thủ giúp em hiểu với.

nugift

Active Member
đã có Radio ver. 1.38.30.10, có ai dùng thử chưa vậy? cho m xin y kiến di :p :p

Dùng cũng khá tốt. Mình chưa nhận rõ sự khác biệt giữa radio này với 1.34 nhiều lắm. bạn có thể up được đấy (nếu thích) :))

Em đọc từ page 1 đến page 21, thực sự đến giờ em không hiểu là nên up Rom nào đây. Em đang dùng Softbank X01HT : 1.35.255.2
11/14/06
1.18.00.10
1.35.255.102.
Em thấy Rom này không ổn cho lắm. E mua do một anh bên Nhật gửi về nói là hàng Universal nên có tiếng Anh luôn (rom tiếng anh). Em kiểm tra bootloader là 1.09.

Bạn qua bên chủ đề "up rom WM6.0 cho hermes' nghiên cứu một chút nhé. Máy bạn có thể up bằng SSPL-Herm.exe, xem các bài ở trang 13 đấy. Chúc vui!

CutKit

CID là gì?

CID là chuỗi ký tự để xác định dòng máyngôn ngữ của một chú PPC nào đó, CID cũng chứa trong nó các file nâng cấp ROM và sẽ được kiểm tra khi bạn muốn "UpROM" nào đó lên PPC, ROM được "Up" này đòi hỏi phải "đúng đắn" tức là phải tương thích với PPC của bạn.

Ví du: nhà cung cấp sản xuất PPC cho Vodafone với ngôn ngữ tiếng A được ký hiệu là VODAP001.
Trong đó VODAP là dòng máy cho Vodafone
001 là ký hiệu của ngôn ngữ tiếng Anh​

Tương tự
Vodafone UK: VODAP001
Orange UK: ORANG001
Vodafone Germany: VODAP102
O2 Germany: 02___001
HTC ITaly: QTEK_405
HTC Spain: QTEK_304​

* VODAP của Vodafone, O2 của O2, CDL của i-mate, QTEK của HTC, ORANG của Orange, v.v...
* WWE (English) = 001 , German = 102, Spanish = 304 , italian = 405, french = 203, v.v...

Như vậy, với mỗi một dòng máy, bạn chỉ có thể UpROM của dòng máy đó, với ngôn ngữ đó (theo quy định chính thống). Không có chuyện bạn có thể thấy ROM của O2 hay hay nên muốn Up thử. Vì vậy bạn phải UNLOCK CID để PPC của bạn biến thành SUPER CID, lúc đó thì PPC của bạn có thể biến thành PPC của bất cứ dòng máy nào, bất cứ ngôn ngữ nào, việc UPROM khi đó mới khả thi được.

Để kiểm tra xem máy của bạn có phải là SUPER CID hay không, thì...search và đọc lại bài viết trong phần UpROM 5.0 hay 6.0 cho dòng HERMES nhé, đã có bài viết nói về cách kiểm tra rồi.

Bạn Nugift, Cukit, các Mod or bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn cho mọi người về tính năng, tác dụng của IPL, SPL, HTC_Boot, S-SPL, H-SPL với !
Như : SPL= 1.04 để làm gì ?
1.06
1.09, 1.11
1.01, 1.10,...1.40 Olỉpo ?
S-SPL ???
H-SPL các ver
Bootloader 1.01MFG

Sorry ngocnt610 vì Ck. là dân ngoại đạo với các thuật ngữ máy tính nên ko hiểu rõ bản chất lắm. Nhưng mà các phiên bản nâng cấp liên quan đến SPL và Hard-SPL....nói chung để giúp A em yên tâm UpROM mà ko lo sợ có bất cứ một lỗi đáng tiếc nào xảy ra với PPC của chúng ta mà thôi.
Trước hết cứ ứng dụng cho tốt, làm theo các bước đó để thưởng thức ROM mới và yên tâm ko làm "chết" PPC. Nếu bạn thực sự quan tâm và muốn khám phá nó thì PM hỏi các chuyên gia như Mr. PhamQuang chẳng hạn.

Chúc vui vẻ,
Ck.

ngodung

có ai bị lỗi như mình không vậy??? Con X01HT vào web bình thường, chat ok. Mỗi tội là khi xem TV online thì chỉ có tiếng, ko có hình ảnh. Mình đã thử hết các kênh như VTV1,3,4. HTCMOVICE, HTV7... Đều không được. Anh em ai gặp và sử lý lỗi này thế nào xin chỉ giáo. thanks

thanhtung183

----------------------------------------------------------------------------
Hard-SPL bootloader cho phép bạn có thể cài đặt mọi ROM vào PPC mà không đòi hỏi PPC của bạn phải là SuperCID. Hard-SPL cũng tránh cho việc gây hỏng PPC của bạn khi Up những ROM lạ, mà bạn không chắc là có tương thích với PPC của mình hay không.
Các bước tiến hành:
Download Hard-SPL.zip về PC , bung file *.zip ra một thư mục và chạy file ROMUpgradeUt.exe để cài đặt lên PPC của bạn.
Sau đó bạn có thể cài các bản Rom mà bạn muốn.
Con softbank X01HT sản xuất sau tháng 12/2006 có SPL 1.09 thì có up rom được theo cách trên ko các bác ? Có cần phải Unlock CID ko ạ ?
Mong các bác giải đáp dùm em ạ.

ngodung

Con softbank X01HT sản xuất sau tháng 12/2006 có SPL 1.09 thì có up rom được theo cách trên ko các bác ? Có cần phải Unlock CID ko ạ ?
Mong các bác giải đáp dùm em ạ.

bạn up thử đi xem có báo lỗi gì không. Nếu lỗi thì quay ra unlock CID rồi up bản nào cũng được

thanhtung183

Em nghe nói con SB X01HT sx sau tháng 12/2006 chưa Unlock CID được, unlock sẽ bị lỗi "No GSM" có đúng ko ạ ?

ducdl2

Hướng dẫn DownGrade v1.06 xuống v1.04​
Bài trên kobold đã hướng dẫn các bạn cách Unlocker Sim & CID cho các loại máy thuộc dòng HTC Hermes.Tuy nhiên cách làm trên chỉ phù hợp với những loại máy có Bootloader SPL-1.04,còn những loại máy có Bootloader version cao hơn thì sẽ không phù hợp.Bài này kobold sẽ hướng dẫn mọi người cách Downgrade từ v1.06 xuống v1.04.Để biết được Bootloader của máy mình có Version bao nhiêu,bạn đưa máy về trạng thái Bootloader(Ấn đồng thời 1 phím OK và POWER sau đó chọc và giứ Reset) rồi nhìn vào vạch đỏ đầu tiên,tại đó sẽ cho biết Version Bootloader của máy.

Các bước tiến hành Downgrade v1.06 về v1.04

-Download Tool Downgrade (được đính kèm dưới bài viết) và giải nén ra.
-Nối PPC và PC với nhau qua và đợ quá trình AS hoàn thành
-Chạy file M3100v3cUnlock.exe trên ,khi bạn nhin thấy trên PPC của mình có màn hình trắng thì đóng cửa sổ DOS của M3100v3cUnlock.exe.
-Chạy tiếp file ROMUpgradeUt.exe
-Sau đó đợi quá trình làm việc khoảng 5s,rồi Soft Reset PPC bằng bút.

Đến đây quá trình Downgrade v1.06 xuống v1.04 của bạn đã thành công.Bạn có thể kiểm tra lại bằng cách vào Bootloader.
Sau khi Downgrade xuống v1.04 ,các bạn có thể theo các bước hướng dẫn ở bài trên để Unlocker SIM và CID cho máy của mình.

Download Tool trong DS
Cho mình hỏi máy mình có SPL 1.01 Có cần đưa về 1.04 không?Và làm sao biết máy đã UNLOCK Hay chưa?Thanks!

CutKit

Cho mình hỏi máy mình có SPL 1.01 Có cần đưa về 1.04 không?Và làm sao biết máy đã UNLOCK Hay chưa?Thanks!

Về SPL 1.01 MFG
Tùy mục đích của bạn, khi để ở SPL 1.01 thì bạn có thể làm được một số việc sau

1. Bạn có thể UpROM (các ROM được "chế" Cooked ROM chứ không phải ROM nguyên bản Shipped ROM), với chú ý là vẫn có thể gây lỗi hỏng với PPC của bạn.
Tuy nhiên hiện nay, nếu để Up các ROM "chế" thì không cần quan tâm lắm đến vấn đề này nữa rồi vì hầu hết các ROM "chế" bây giờ đều tích hợp sẵn HardSPL hay SSPL...nên A em chỉ việc "click" and "run" mà thôi ;)

2. Bạn có thể lựa chọn trong ROM đó phần nào mà bạn muốn Up, ví dụ bạn chỉ muốn Up riêng phần: SPL, MainSplash, SubSplash, OS or ExtROM

3. Cho phép bạn Up riêng phần Radio của ROM

4. UpROM nhanh chóng, đỡ tốn thời gian hơn

Do đó từ SPL 1.01MFG này, bạn có thể phối hợp Up các phần khác nhau từ các ROM khác nhau theo ý thích riêng của bạn.

Một điểm theo mình thấy hữu ích của SPL 1.01 MFG này là bạn có thể thay đổi hình ảnh lúc khởi động PPC của bạn bằng bất cứ ảnh nào mà bạn muốn, miễn là theo đúng định dạng và quy định. Về vấn đề này Man PQ đã có bài viết, bạn có thể tham khảo thêm.

Nếu để Up ShippedROM (các ROM nguyên bản của máy mà nhà sản xuất hay nhà cung cấp dịch vụ lúc xuất xưởng) thì đưa về SPL 1.04 để UpROM nhé.

Để kiểm tra xem máy đã UnLOCK chưa, sẽ tiến hành kiểm tra từ SPL 1.01 MFG này, bạn đọc lại các bài viết trong phần UpROM cho dòng HERMES nhé, Ck. đã có lần viết khi thảo luận cùng với ngocnt610 rồi.

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.
Chúc vui vẻ,

Ck.

Chỉnh sửa cuối:

khanha

Kiểm tra câu lệnh

USB>task 32

Nếu trả ra giá trị

Level = 0

thì là SuperCID, nếu không thì trả ra giá trị

Level=0xFF

Chúc bạn may mắn

CutKit.
mấy cái lệnh này gõ ở chỗ nào za anh CK:-/ :-??

CutKit

mấy cái lệnh này gõ ở chỗ nào za anh CK:-/ :-??

Không biết bạn HungNam hạ BL 1.09 xuống BL thấp hơn bằng cách nào, theo cách dùng tool để pass checking superCID ah, hay dùng theo hướng dẫn hạ từ 1.06 xuống 1.04 trong forum vậy???

Nếu như máy của bạn đã là SuperCID và BL đang là 1.09 thì bạn thử theo cách cổ điển nhất xem có được không nhé

1. Bạn down bộ tool này về theo link sau
SPL_1.01MFG_Pack

2. Giải nén file đó và làm theo các bước sau

*1. Đưa máy về bootloader mode (side ok + power button + softreset)
*2. Kết nối Hermes với PC sử dụng USB cable.
*3. Chạy file mtty.exe, chọn "USB" từ hộp thoại, click Ok.
*4. Ấn enter 2 lần và bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh "USB>".
*5. Gõ các lệnh sau một cách cẩn thận: (chú ý 'lnbs', có ký tự s)

USB>task 32
Level = 0
USB> lnbs SPL-1.01.nbs 50020000
USB> task 8

*6. PPC sẽ khởi động lại ngay sau đó, BL là 1.01-MFG.

Bây giờ là đưa BL từ 1.01 lên 1.04 để chuẩn bị cho việc UpROM

*5. Gõ các lệnh sau một cách cẩn thận: (chú ý 'lnbs', không có ký tự s, khác với khi đưa BL về 1.01)

USB>task 32
Level = 0
USB> lnb SPL-1.04.nb 50020000
USB> task 8

*6. PPC sẽ khởi động lại ngay sau đó, BL là 1.01-MFG.

CHÚ Ý:
1. Trước hết máy của bạn phải là SuperCID
2. Gõ các câu lệnh từng bước một cách cẩn thận và chính xác.
3. Người viết hoàn toàn không chịu trách nhiệm nếu như có vấn đề gì xảy ra với PPC của bạn. Do đó hãy cân nhắc kỹ trước khi làm
4. Uncheck Allow USB connection trong Sync trước khi thực hiện (tương đương với việc không cho phép Sync PC với PPC, chỉ là connect thôi.

CutKit.

Bạn chưa đọc hết các bài viết rồi, nó nằm ở trang 12, Ck. đưa lại lên đây cho bạn nhé.
Bạn đọc để biết cách kiểm tra tình trạng máy SuperCID hay chưa.

Ck.

khanha

mình đưa máy về bootloader thấy ghi SPL ver 1.40Olipro, như vậy có cần thiết phải đưa về SPL 1.04 để tránh tình trang hư do up ROM không?
Với lại hình như tool unlock có bản mới (v3a) không cần đưa về 1.04 để unlock đúng không?

cảm ơn bạn, nhưng mình không thấy lựa chọn USB ở bước 4, sau khi lựa thử COM1, COM2 nhấn ok thì không thực hiện đc bước 5, gõ chục lần enter cũg không thấy "USB>" hixhix...:((

Chỉnh sửa cuối:

CutKit

mình đưa máy về bootloader thấy ghi SPL ver 1.40Olipro, như vậy có cần thiết phải đưa về SPL 1.04 để tránh tình trang hư do up ROM không?
Với lại hình như tool unlock có bản mới (v3a) không cần đưa về 1.04 để unlock đúng không?

cảm ơn bạn, nhưng mình không thấy lựa chọn USB ở bước 4, sau khi lựa thử COM1, COM2 nhấn ok thì không thực hiện đc bước 5, gõ chục lần enter cũg không thấy "USB>" hixhix...:((

Xác định mục đích của bạn và đọc lại những gì Ck. viết

Ck.

khanha

Xác định mục đích của bạn và đọc lại những gì Ck. viết

Ck.

sorry anh CK:p , vậy tại máy m ho phải superCID:( , m còn có thắc mắc sau mong ai bít giải thik giùm:
sao máy m nếu bình thường đưa về booloader (ok+power+reset) thì hiện SPL 1.40 Olipro, còn lúc up ROM (trc jo chỉ up WM6 thôi) hay dùng S-SPL HERM thì lại hiển thị 1.09.ds :-?? , vậy cuối cùng là nó SPL ver bao nhiêu:-?? , nếu up ROM WM5 (shipped) có cần phải hạ xuống 1.04 để unlock CID nữa không:-?? THANKS
( m dùng mda vario II )

ngocnt610

BL là 1.06
Rom ver : 1.18.416.1
Rom dat : 07/22/06
Radio ver : 1.27.00.00
Protocon ver : 32.60.7020.06H.[/I]

Mình làm theo hướng dẫn trên này hạ BL từ 1.06 -> 1.04 sau đó up Rom : RUU_HERMES_HTC_WWE_1.35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP
Rom ver : 1.35.255.2
Rom dat : 11/14/06
Protocon ver : 32.60.7020.06H
ExtRom ver : 1.35.255.102

up xong thì BL là 1.09

Mình chạy H-SPL V6 thì cho kq là SPL=1.40 Olipro

Sau đó mình up WM6 bản RUU_HER_6.20.100.0_0.00.00.00_XDA_WWE_XBOW_Custom
Nhưng mình dùng lại SSPL up (chứ không dám cứ để SPL là 1.40 Oli up luôn )
Khi chạy SSPL Bootloader hiện ra là 1.09 ds. Mình up Rom WM6 xong rồi.
Bây giờ kiểm tra lại BL thì nó vẫn là 1.40 Olipro;;)

Các bạn cho mình hỏi Nếu bây giờ mình up lại WM5 thì phải làm gì không hay cứ để BL như hiện tại up luôn ?
Dùng SSPL để up WM5 có được không ?
Bạn nào thử rồi giúp mình nhé !

nugift

Active Member
sorry anh CK:p , vậy tại máy m ho phải superCID:( , m còn có thắc mắc sau mong ai bít giải thik giùm:
sao máy m nếu bình thường đưa về booloader (ok+power+reset) thì hiện SPL 1.40 Olipro, còn lúc up ROM (trc jo chỉ up WM6 thôi) hay dùng S-SPL HERM thì lại hiển thị 1.09.ds :-?? , vậy cuối cùng là nó SPL ver bao nhiêu:-?? , nếu up ROM WM5 (shipped) có cần phải hạ xuống 1.04 để unlock CID nữa không:-?? THANKS
( m dùng mda vario II )

Muốn biết SPL của PPC là bao nhiêu thì chỉ cần đưa vế bootloader là thấy ngay. File SSPL-Herm hiển thị 1.09.ds là chỉ để báo hiệu PPC đang sẵn sàng up rom thôi. PPC sau khi up sẽ hiện ra SPl của rom vừa up xong.

ngocnt610;84310 Mình cũng có thắc mắc giống bạn vậy : Mình dùng máy X01HT ban đầu Rom : [I nói:
BL là 1.06
Rom ver : 1.18.416.1
Rom dat : 07/22/06
Protocon ver : 32.60.7020.06H.[/I]

Mình làm theo hướng dẫn trên này hạ BL từ 1.06 -> 1.04 sau đó up Rom : RUU_HERMES_HTC_WWE_1.35.255.2_1.35.255.102_1.08.00.10_SHIP
Rom ver : 1.35.255.2
Rom dat : 11/14/06
Protocon ver : 32.60.7020.06H
ExtRom ver : 1.35.255.102

up xong thì BL là 1.09

Mình chạy H-SPL V6 thì cho kq là SPL=1.40 Olipro

Sau đó mình up WM6 bản RUU_HER_6.20.100.0_0.00.00.00_XDA_WWE_XBOW_Custom
Nhưng mình dùng lại SSPL up (chứ không dám cứ để SPL là 1.40 Oli up luôn )
Khi chạy SSPL Bootloader hiện ra là 1.09 ds. Mình up Rom WM6 xong rồi.
Bây giờ kiểm tra lại BL thì nó vẫn là 1.40 Olipro;;)

Các bạn cho mình hỏi Nếu bây giờ mình up lại WM5 thì phải làm gì không hay cứ để BL như hiện tại up luôn ?
Dùng SSPL để up WM5 có được không ?
Bạn nào thử rồi giúp mình nhé !

Muốn về lại WM5.0 thì nên dùng file kèm theo đây để chuyển về SPL1.04. Dùng SSPL thì 'toi' đấy! Nên xem kỹ cách hạ xuống SPL1.04.