• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HIMALAYA - ROM WM5.0

vanhoangvdb

Các bác cho em hỏi chút!
Em đang muốn uprom cho O22 nhưng thằng bạn nó dọa là uprom sẽ dễ chết phần điện thoại (nghĩa là sẽ ko còn chức năng phone mà chỉ còn là PDA) nên em phân vân quá.
Máy của em đang dùng rom 2.03a.32VIE và phiên bản radio 1.17.00. Hiện tại máy đang dùng bình thường và rất ổn định. CHỉ là em muốn chọc ngoáy cho biết về uprom nhưng chọc xong mà nó chết phone thì hic hic...em chết trước.
Vậy bác nào làm ơn cho em biết hiện tại bản rom nào là tốt, nhanh và ổn định nhất cho O22, phải dùng radio nào và các bác làm ơn chỉ cụ thể cho em cách up với nhé. Các bác cho em link down nhé.
Vì mục này có hơn 40 trang nên em đọc tìm mỏi quá, mong bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Trân trọng cảm ơn các bác!

bearshare

Các bác cho em hỏi chút!
Em đang muốn uprom cho O22 nhưng thằng bạn nó dọa là uprom sẽ dễ chết phần điện thoại (nghĩa là sẽ ko còn chức năng phone mà chỉ còn là PDA) nên em phân vân quá.
Máy của em đang dùng rom 2.03a.32VIE và phiên bản radio 1.17.00. Hiện tại máy đang dùng bình thường và rất ổn định. CHỉ là em muốn chọc ngoáy cho biết về uprom nhưng chọc xong mà nó chết phone thì hic hic...em chết trước.
Vậy bác nào làm ơn cho em biết hiện tại bản rom nào là tốt, nhanh và ổn định nhất cho O22, phải dùng radio nào và các bác làm ơn chỉ cụ thể cho em cách up với nhé. Các bác cho em link down nhé.
Vì mục này có hơn 40 trang nên em đọc tìm mỏi quá, mong bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Trân trọng cảm ơn các bác!

Theo cá nhân tôi thì Buzz 3.33a; radio 1.08; Còn theo 1 số bác khác thì dùng của Helmi hoặc Ibasha cũng ok. Ai nói với bạn là up rom thì mất chức năng phone thế??? Cứ up vô tư đi. Theo hướng dẫn mà làm. Hồi mới tập up, trung bình một tuần tôi up khoảng 15 lần, thử qua tất cả các loại Rom. Bạn cứ làm đi, không sợ đâu. Tôi chưa thấy ai chết radio sau khi up rom cả.

abu8310

Choi mà rung a? không có chuyện uprom mà chết fần đt đâu...vì 2 fần riêng biệt. Theo như bạn nói thì máy bạn hiện tại là quá ổn định rồi (vì bản Rom & radio đã được up rồi đấy), nếu thích thì bạn có thể úp lên bản SP2 sẽ có vài khác biệt đó. Theo tui nếu không thích thay đổi thì cứ để bản Rom hiện giờ chạy đi nó rất ổn định đấy...
Cho tui hỏi chút, có bác nào sài W2k5 mà kết nối GPRS của mobifone được không? vào Wap của mobifone có bị báo lỗi không, kể cả khi vào internet. Các Mod làm ơn chỉ giáo dùm & cho ý kiến nha. Thanks a lot

Last edited by a moderator:

vanhoangvdb

Theo cá nhân tôi thì Buzz 3.33a; radio 1.08; Còn theo 1 số bác khác thì dùng của Helmi hoặc Ibasha cũng ok. Ai nói với bạn là up rom thì mất chức năng phone thế??? Cứ up vô tư đi. Theo hướng dẫn mà làm. Hồi mới tập up, trung bình một tuần tôi up khoảng 15 lần, thử qua tất cả các loại Rom. Bạn cứ làm đi, không sợ đâu. Tôi chưa thấy ai chết radio sau khi up rom cả.

vậy bạn làm ơn cho mình xin link down và hướng dẫn cụ thể với.
Trân trọng cảm ơn!

boi7loves

mấy pác ơi, cho em hỏi một số vấn đề đc không?

em muốn up ROM lên WM5.0, nhưng làm sao để cài đc cái Radio thế mấy pác? không lẽ mình down cái file radio_.nbf rồi copy vào thư mục chứa bản ROM hay là nó tự động cài Radio cho mình thế mấy pác? hic. em là thành viên mới, với lại em cũng mới tập up ROM nên có nhiều điều không hiểu, mong mấy pác chỉ dùm em với. hic hic
:D

khoi

mấy pác ơi, cho em hỏi một số vấn đề đc không?

em muốn up ROM lên WM5.0, nhưng làm sao để cài đc cái Radio thế mấy pác? không lẽ mình down cái file radio_.nbf rồi copy vào thư mục chứa bản ROM hay là nó tự động cài Radio cho mình thế mấy pác? hic. em là thành viên mới, với lại em cũng mới tập up ROM nên có nhiều điều không hiểu, mong mấy pác chỉ dùm em với. hic hic
:D
Bạn có thể UP ROM ( nk_.nbf) không cần Radio(Radio_.nbf), trường hợp bạn muốn UP Radio có thể UP rieng hay chung ( copy Radio_. nbf chung Folder )

abu8310

Bạn cài luon bản SP2 luôn đi, minh đã để link tren đay rồi, bản này đẹp hơn & cũng nhanh hơn...sắp tới có bản SP3 rồi đấy.

boi7loves

nghe bạn KHÔI nói bản
Helmi Himalaya AKU3.5 ROM SP2
rebuilt by Moeya Leonhart
ổn định, nên mình thử up bản này xem sao. mấy lần trước, minh có up một số bản khác, có bản thì chạy rất tốt, nhưng mà lại tốn nhiều pin, với lại mỗi lần khởi động, vào thanh Start thì lâu (lần đầu là thế, sau thì chay lại bình thường). có bản thì trong phần Menu không thể tắt một số chương trinh, với lại file explorer không xài đc, thêm vào nữa là hay dở chứng bị treo. hic. mong là bản này không có tình trạng như thế. cám ơn bạn nhiều nha

vanhoangvdb

Nhờ bác Khoi giúp Hymalaya!

Mình cũng đang muốn up bản này nhưng vấn đề là mình chưa up bao giờ. Khi mình mua máy cũ thì ng ta đã up sẵn cho mình 1 bản rồi nên không biết công việc cần làm lúc này để Up Helmi Himalaya AKU3.5 ROM SP2 cho O22 là những gì.
Tìm hiểu trên diễn đàn thấy các bác nói là:

1. Việc đầu tiên bảo đảm cho sự an toàn và thành công trong quá trình UpROM (thậm chí upROM nhiều lần sau đó): bạn phải Unlock-CID để cho máy thành SuperCID. Nếu không unlock-CID được thì bạn đừng tự UpROM ở nhà, mà nên đem tới các chuyên gia để họ UpROM giúp cho.
2. Thứ 2 , trong tiến trình UpROM phải đảm bảo cho IPL/SPL an toàn, không bị chép đè lên. Nếu SPL bị lỗi, máy không vào được boot loader thì việc sửa chữa hay up lại ROM gặp rất nhiều khó khăn. Tùy theo mỗi dòng máy khác nhau các tác giả đã cố gắng viết lại phần mềm SPL, và sau đó đăng trên diễn đàn có thể tải về miễn phí.
Việc Bạn cài lại một SPL mới giúp cho quá trình UpRom an toàn hơn, Thậm chí một số phần mềm SPL có thể chống ghi đè lên hay sửa lỗi những block hư hỏng trên ROM.
Sau khi đảm bảo 2 phần trên , bạn có thể “an toàn trên xa lộ” khi upROM.

Vậy để an toàn mình muốn nhờ Bác Khoi làm ơn hướng dẫn cho mình các bước cụ thể được không ạ.
Làm sao để unlock-CID, làm sao để cài lại một SPL mới giúp cho quá trình UpRom an toàn hơn và các bước cụ thể để uprom.
Mình chưa bao giờ dám up lên đọc thấy khó quá.
Mong Bác Khoi làm ơn tận tình chỉ bảo.
Trân trọng cảm ơn!

vanhoangvdb

Bản này theo cá nhân mình thấy là ổn nhất . Còn Radio nên sử dụng v1.08

Bác Khoi và các bác cho em hỏi là Máy O22 của em đã kiểm tra bị lock CID (chưa Unlock CID vì em chưa biết cách). Vậy khi upRom Helmi Himalaya AKU3.5 ROM SP2 mà bác giới thiệu thì phải chạy file HimaUpgradeUt.exe hay HimaUpgradeUt_noID.exe để tránh lỗi ID khi upRom.
Mong bác giúp đỡ!
Trân trọng cảm ơn!

thangmymobi

Đối với O2II khi up Rom mình không cần Unlock CID gì hết,bạn chỉ việc tải bản Rom vừa ý về và bung nó ra trong một thư mục và chỉ việc chạy file HimaUpgradeUt_noID là được và ngồi đợi khoảng 40 phút là ok

boi7loves

@ bạn thangmymobi: thế không phải chạy file HimaUpgradeUt_ID hả bạn? hic, lúc trước, mỗi lần up ROM thì mình đêu chạy file này. phù, may là không bị gì? thế thì lần sau up phải chạy file HimaUpgradeUt_noID cho rồi.

@ bạn vanhoangvbd: mỗi lần mình down 1 cái ROM về để up, trong đó luôn có bản hướng dẫn làm sao up ROM, mình chưa thấy cái hướng dẫn nào như bạn nói cả, chắc cái đó không phải dành cho dòng Hymalaya rồi, mình nghĩ là thế(?!)

vanhoangvdb

@ bạn thangmymobi: thế không phải chạy file HimaUpgradeUt_ID hả bạn? hic, lúc trước, mỗi lần up ROM thì mình đêu chạy file này. phù, may là không bị gì? thế thì lần sau up phải chạy file HimaUpgradeUt_noID cho rồi.

@ bạn vanhoangvbd: mỗi lần mình down 1 cái ROM về để up, trong đó luôn có bản hướng dẫn làm sao up ROM, mình chưa thấy cái hướng dẫn nào như bạn nói cả, chắc cái đó không phải dành cho dòng Hymalaya rồi, mình nghĩ là thế(?!)

Vậy thì bạn hãy vào đây đọc và tìm hiểu xem nhé!
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11406

bearshare

vậy bạn làm ơn cho mình xin link down và hướng dẫn cụ thể với.
Trân trọng cảm ơn!

Bạn vào trang buzzdev.net; tạo 1 tài khoản trên đó. Vào phần download-->Roms-->Himalaya-->WM2005--> tìm file này [HIMA] WM5 3.33a AKU23 Virgy build (Excel fixed), down về. Quy trình up rom thì bạn có thể xem trong diễn đàn (nối máy tính, đưa PPC về Bootloader. Nhét chung file HimaUpgradeUt.exe; nk.nbf; và Radio-cũng trên Buzzdev luôn vào 1 folder. Nhấn chuột 2 phát vào HimaUpgradeUt.exe (hoặc dùng HimaUpgradeUt_NoID.exe-trên diễn đàn hoặc Buzzdev.net) chạy, chờ. Xong. Nói thật up rất đơn giản nếu bạn đã làm nhiều. Mình làm nhiều quen tay, có thế kể ra đây còn thiếu sót, bác nào phát hiện thì chỉnh hộ nhé. Mình có file nhưng không có thời gian gửi. Bạn down trên đó hoặc hỏi ai có thì xin. OK?

vanhoangvdb

Em up thành công rồi các bác ạ. Bản Helmi SP2 của bác Khôi. Phải nói là chạy tuyệt vời.
Cảm ơn các bác nhiều!

ldnvinh

Các bác ơi!E đọc UpRom mà thấy sợ quá vì phức tạp và có thể không thành công!E dg dùng XDA2,các thông số trong máy của e là:ROM version: 3.50a.40CS/ROM date: 12/17/06;Radio version: 1.08.00;Protocol version: 1337.18.Bản ROm này dùng có đc k ạ và tên nó là gì ạ!Lúc e mua đã đc cài sẵn rồi!E dùng thấy lúc khởi động hơi lâu và máy thỉnh thoảng lại bi treo,phai restart lại.Ah,máy e còn bị 2 lỗi nữa: thư1:tin nhắn đến rất muộn,bật nguồn lên mới có không thì gửi lúc 10h thì đến chiều hoặc tối mới đến máy e,thậm chí còn thất lạc.Thứ 2:e cài 1 vài chương trình như Bói toán và Contact Manager có trong diễn đàn nhg bị báo lỗi như sau:An unexpected error has occurred in....File or assembly name 'Microsoft.WindowsMobile.PocketOutlook, Version=1.0.0.0, Culture=neutral,PublicKey Token=31BF3856AD364E35',or one of its dependencies, was not found.Các bác giúp e với ạ!E mới dùng máy này nên chưa biết gì cả.Mg các bác hướng dẫn e cách khắc phục.cam ơn các bác rất nhiều!

cogia

Không hiểu sao em down bản 3.35a do bác Khôi post về khi up lên cho máy lại báo là Rom được thiết kế không dành cho thiết bị của mình.
Còn bản HIMALAYA WM5 3.34B AKU 3.2 YOUR1337L33CH3R BUILD thì link lại bị out rồi. Bác nào gặp tình huống như này chưa tư vấn cho em với.
Có phải sửa gì ở file nk.nbf trước khi up không?
Thanks!

boi7loves

rebuilt by Moeya Leonhart

Info:
ROM: 3.00a.64LOC
dated: 27.April.2007
OS 5.1.195 (Build 15698.3.5.0)
============ ========= ========= ========= ========= ==
RamDisk 48MB
PagePool 16MB
Program 61.29 MB
Storage 30.53MB

Download link
http://www.mydatabus.com/public/Hima...U3.5ROMSP2.zip

What's new in Helmi Himalaya AKU3.5 ROM SP2
- Phonepad for insert PIN -- fix
- Speaker Phone Notification -- fix
- More faster (i think, he he he)
- New ringtones (Crossbow style)
- add WLAN Manager (Comm Manager)
- add keylock (Settings)

cho em hỏi, cái radio dùng để làm gi thế mấy pác? em tưởng là nghe... radio. hic

còn bản này, em dùng rất tốt nữa là đằng khác, nhưng sao em không thể đổi đc cái wallpaper trong màn hình desktop thế mấy pác, wallpaper mặc định là của theme. hic