• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HIMALAYA - ROM WM5.0

adx

mình dùng 022, vừa nâng cấp lên WM5, radio 1.08 (nghe nói là tốt nhất với hi malaya và không bị lỗi flight mode), nhưng thỉnh thoảng vẫn bị lỗi này, nhiều lúc không để ý nên không nhận được cuộc gọi từ người khác, sóng thì chập chờn, lúc được lúc không, bực wá:-?? .Các bạn cho mình hỏi là hiện dòng radio nào là ổn định nhất với dòng Himalaya mà không bị lỗi này với.

Radio 1.08 được nhiều người đánh giá là tốt nhất cho WM5 Himalaya. Mình cũng đang dùng và thấy nó rất tốt (thậm chí đối với cả W2K3 SE).
Bạn có thể nói rõ là đang dùng bản ROM nào không? vì ổn định hay không còn phụ thuộc bản ROM mà bạn đang dùng và 1 số phần mềm cài trên đó nữa.

cocolee81

mình dùng AKU32 pagepool 16 ... của bạn Logout, bản này đúng là rất ổn định nhưng cái lỗi flightmode vẫn không khắc phục được(theo mình là do radio chứ không phải do room).Ah, bạn có thể nói cụ thể hơn về việc liên quan đến cài đặt phần mềm được không, có phải ý bạn muốn nói về xung đột do cài đặt phần mềm không nhỉ

adx

Mình cũng đã dùng thử qua một số ROM của anh Logout (AKU3.2 16M Page Pool) và 1 số rom của c_shekhar, Virgy có rút ra nhận xét thế này: về độ ổn định thì ROM của anh Logout là tốt nhất nhưng tốc độ thì hơi kém, các ROM của c_shekhar, Virgy có tích hợp thêm 1 số ứng dụng cài sẵn rất hay nhưng có vẻ không ổn định bằng nhưng chạy nhanh hơn 1 chút.
Hiện nay mình đang dùng bản Hima_WM2005_3.35a.32 (32M RamDisk 32M PagePool) do Tofclock làm. Về tốc độ và độ ổn định thì mình đánh giá bản ROM này là tốt nhất từ trước đến nay (mình đã kiểm chứng trên 3 máy O22 khác nhau đấy nhé). Tuy nhiên ROM này không tích hợp thêm các phần mềm như WMStorage .v.v...
Còn về Radio thì tốt nhất là bạn nên dùng Tool FlightMode để tắt bật vì nó không gặp lỗi như các chương trình Comm Manager, Wireless Manager và bạn có thể dùng bản Radio nào tùy thích (1.08, 1.19...)
Mình không rõ là bạn cài những phần mềm nào và có thể ảnh hưởng tới radio hay không nhưng bạn có thể hard reset và cài lần lượt từng phần mềm và dùng thử để loại trừ xem sao.

amk

Có lẽ tùy máy mà nó chạy tôt hay kô nên cứ phải thử hết thôi, minh có dùng qua (chuyển hết về 00ramdisk):
ROM Log out * 2
HIMA_WM5_3.33a_AKU23_P32R00_Virgy_build_SP1
Hima_WM2005_3.35a.00RAM TofclockBuzdev
AKU 3.2 24MB Pagepool and 40MB RAMDisk WWE From c_shekhar

kết quả là giữ cái c_shekhar lại + xóa bớt khỏi ROM mấy cái không dùng bao giờ

61 MB RAM --> 101MB Program
40 MB RAMDisk --> 00MB RAMDISK

ClearType Enabled
Error Reporting Removed
ArcSoft MMS (REMOVED)
Crystal Blue KB Skin (REMOVED)
ClearVue PDF reader (REMOVED)
ClearVue Powerpoint (REMOVED)
Dial PAD as input option (REMOVED)
Dictionary editor (Works with NETCF v1.0 and above) (REMOVED)
Neo tiles as game (REMOVED)
Rubik cube as game (Works with NETCF v1.0 and above) (REMOVED)
Fast cleanup
Flight Mode (Works with NETCF v1.0 and above) (REMOVED)
Fonts viewer (REMOVED)
Single Line Date/time plugin (REMOVED)
O2 last Call plugin (REMOVED)
O2 Battery/Operator plugin (REMOVED)
rLCalendar by vijay555 (REMOVED)
Call filter (ETEN)
Scenarios (ETEN)
Speed Dial (ETEN) (REMOVED)
SmartDialing included
SoftKeyAppletEx included in Personnal setting
GBSoftTweak included in System setting (REMOVED)
SmsAlertFix included
ScreenRotateFix included with trayicon
BT suspend fix included
2nd Power icon removed
Hardware Buttons fix included
Select All contacts and delete selected (More than one) contacts in the option menu in Contacts
WM5 newMenu
WM5 Storage 1.7
Task MAnager 1.9 (REMOVED)
TCPMP media player (REMOVED)
3 Nos of today themes (REMOVED)

bạn cứ cài dùng thử hết một lượt thì mới chắc ngon hay không :)

lttung

Các bác ơi, Ram disk để làm gì vậy ? Nếu như không để làm gì thì mình có gộp được vào Store không ạ

amk

minh` thấy ngứa mắt nên mình cứ xóa đi thôi. mà chả thấy nó ích lợi gì, hết pin nó cũng tèo mà :D

adx

minh` thấy ngứa mắt nên mình cứ xóa đi thôi. mà chả thấy nó ích lợi gì, hết pin nó cũng tèo mà :D

Đúng là RamDisk có nhược điểm là hết pin (hết cả pin backup) thì cũng bị xoá mất, nhưng ưu điểm lớn nhất của nó là tốc độ đấy các bạn ạ, vì nó chính là RAM mà, một số phần mềm cài vào Ramdisk sẽ nhanh hơn hẳn so với cài trên SDCard. Chẳng hạn tôi chơi SkyForce trên RamDisk thấy nhanh hơn hẳn, và đỡ bị giật so với chạy trên SDCard.
Theo quan điểm của tôi, chính vì lý do này mà các "nhà" Mod ROM đã chia 128 M RAM thành 3 phần: Program, PagePool và RamDisk. Như vậy tối ưu nhất có lẽ sẽ là 64, 32 và 32.

khoi

Helmi_AKU3.5_OS&LOC
Bản ROM mới nhất nữa đây các bạn cùng test nhé, mình chưa UP giới thiệu các bạn trước

dowload

Vài hình giới thiệu cho bản này

Chỉnh sửa cuối:

lttung

Helmi_AKU3.5_OS&LOC
Bản ROM mới nhất nữa đây các bạn cùng test nhé, mình chưa UP giới thiệu các bạn trước

dowload

AKU3.5 có khác gì với các AKU dưới không bác ơi

Bác nào test cài ROM này rồi thì review cho anh em biết với, em ngại up quá

khoi

Sử dụng PPC cái thú nhất là UP ROM mà bạn ngại UP thì còn gì nữa. Mạnh dạn thử đi bạn

adx

Helmi_AKU3.5_OS&LOC

dowload

Mình đã down về rồi. Cái này là OS và LOC thôi chưa phải là bản ROM đâu. Tham khảo bên buzzdev.net thì bản này vẫn có vấn đề với SmartDial.

Chỉnh sửa cuối:

Atemis

Active Member
Hic các bác ơi cứu em với,lúc sáng đọc hd để up len 2005 cho con XDAII của em nhưng em không thể nào đưa máy về bootloader được(reset+Dpad);khổ 1 nỗi nưa là bây giờ cắm capble vô không sync được với máy tính nữa.máy của em bị sao rồi các bác ơi.huhu lần đầu tập tọe uprom ma đi con máy này chắc em chết mât

adx

Hic các bác ơi cứu em với,lúc sáng đọc hd để up len 2005 cho con XDAII của em nhưng em không thể nào đưa máy về bootloader được(reset+Dpad);khổ 1 nỗi nưa là bây giờ cắm capble vô không sync được với máy tính nữa.máy của em bị sao rồi các bác ơi.huhu lần đầu tập tọe uprom ma đi con máy này chắc em chết mât

Bạn cứ bình tĩnh, máy của bạn không hỏng dễ dàng thế đâu. Bạn có nhầm lẫn ở đây đấy phải dùng tổ hợp: DPad + PowerButton + ResetButton. Và bạn kiểm tra lại xem ActiveSync của bạn là bản bao nhiêu. Tốt nhất là bạn nên cài bản 4.2 trở lên (hiện nay có bản 4.5 Beta dùng rất tốt cho WM5 với AKU 3.3 trở lên)

khoi

Đã bootloader thì làm sao ActiveSync được, bạn bình tĩnh cắm vào cốc UP lại ROM thôi. Có khi không được bạn mở Microsoft ActiveSync vào file\Delete Mobile Device cắm máy vào UP lai ROM

Chỉnh sửa cuối:

cocolee81

Mình đang dùng AKU32 chạy rất ổn định chưa muốn up bản room khác nhưng nhìn wa giao diện bản room Helmi_AKU3.5_OS&LOC của bác KHOI trông đẹp wá, không bít có ổn định không nữa, tối nay mình sẽ up thử xem thế nào

cocolee81

mình mới up, dùng thử được 1 ngày rùi, nhìn chung cũng tàm tạm, chưa thấy có phát sinh thêm hiện tượng gì mới, nhưng lỗi chuông đổ chậm khi tắt nguồn,máy đôi khi bị treo khi khởi động PPC vẫn chưa thấy khắc phục được. Không biết đến bản room nào thì lỗi này mới được khắc phục đây

vat1984

Em đang dùng bản Hima_WM2005_3.35a.32, nhìn chung là khá ngon, nhưng lại gặp chút vấn đề với chụp ảnh, cứ lâu lâu bật nó lại không lên mà nhảy qua bên Pictures luôn, chạy cả ứng dụng camera (không dùng hard button) cũng không được. SR thì ok, vậy là sao nhỉ?