• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HTC ONE X] HƯỚNG DẪN UNLOCK BOOT, ROOT, UPDATE ROM COOK, RESTORE SHIP ROM ...

takaru

Có lẽ là đợi em nào màn hình full hd , lõi tứ tầm 2.0 trở lên , ram cũng phải 2.0 trở lên bạn à . Chứ HTC One X+ không hơn nhiều One X lắm . Mấy hôm nữa có rom là bằng nhau hết

snipervn

Sau 2 lần up ROM qua phương thức OTA, minh xin góp ý một chút để chủ topic bổ sung thêm / điều chỉnh phần hướng dẫn, cụ thể là mục 5 (nếu đúng ạ).

Lần thứ nhất up Rom OTA từ 1.29 lên 2.17, làm đúng hướng dẫn: relock (vì máy mình vẫn là rom ship, thực hiện root theo hướng dẫn của topic này - unlock bootloader và cài Recovery ClockworkMod (mục 3). Up Rom OTA 2.17 = ok nhưng dính một số lỗi. Mình load bản RUU 2.17 chuẩn về (file .exe), cài lại từ PC thì tất cả đều tốt. Done, lại unlock và root.

Lần thứ hai, up ROM OTA từ 2.17 lên 3.14, lại làm theo hướng dẫn, chỉ relock boot loader. Load được Rom qua OTA nhưng khi cài đặt thì máy tắt, rồi tự bật lại nhưng đứng im ở bootloader. Sau vài lần thử, mình lại unlock, cài lại recovery của ROM ship, sau đó mới relock, nhưng vẫn không install được 3.14. Áp dụng bài cũ, relock --> cài lại toàn bộ Rom gốc từ PC (rom ship 2.17) sau đó mới up OTA lên 3.14 thì OK.

Vậy, vẫn đề mình băn khoăn là:
- Trong bước 3, chủ topic đã hướng dẫn là để root và cài được SU thì phải: unlock bootloader và cài Recovery ClockworkMod.
- Đến bước 5, khi cần quay lại rom ship thì đúng là phải relock, sau đó up rom ship, nhưng nếu chỉ như vậy thì chỉ có thể CÀI ĐẶT rom ship bằng PC chứ không thể UPGRADE Rom qua phương thức OTA được.
- Nếu muốn up OTA, trước khi relock bootloader, tối thiểu là cần phải flash lại recovery gốc. Nếu up OTA vẫn bị lỗi thì sau khi relock, cài lại rom ship.

Nếu có gì chưa đúng mong các cao thủ bỏ quá cho ạ.

venusian

Moderator
Sau 2 lần up ROM qua phương thức OTA, minh xin góp ý một chút để chủ topic bổ sung thêm / điều chỉnh phần hướng dẫn, cụ thể là mục 5 (nếu đúng ạ).

Lần thứ nhất up Rom OTA từ 1.29 lên 2.17, làm đúng hướng dẫn: relock (vì máy mình vẫn là rom ship, thực hiện root theo hướng dẫn của topic này - unlock bootloader và cài Recovery ClockworkMod (mục 3). Up Rom OTA 2.17 = ok nhưng dính một số lỗi. Mình load bản RUU 2.17 chuẩn về (file .exe), cài lại từ PC thì tất cả đều tốt. Done, lại unlock và root.

Lần thứ hai, up ROM OTA từ 2.17 lên 3.14, lại làm theo hướng dẫn, chỉ relock boot loader. Load được Rom qua OTA nhưng khi cài đặt thì máy tắt, rồi tự bật lại nhưng đứng im ở bootloader. Sau vài lần thử, mình lại unlock, cài lại recovery của ROM ship, sau đó mới relock, nhưng vẫn không install được 3.14. Áp dụng bài cũ, relock --> cài lại toàn bộ Rom gốc từ PC (rom ship 2.17) sau đó mới up OTA lên 3.14 thì OK.

Vậy, vẫn đề mình băn khoăn là:
- Trong bước 3, chủ topic đã hướng dẫn là để root và cài được SU thì phải: unlock bootloader và cài Recovery ClockworkMod.
- Đến bước 5, khi cần quay lại rom ship thì đúng là phải relock, sau đó up rom ship, nhưng nếu chỉ như vậy thì chỉ có thể CÀI ĐẶT rom ship bằng PC chứ không thể UPGRADE Rom qua phương thức OTA được.
- Nếu muốn up OTA, trước khi relock bootloader, tối thiểu là cần phải flash lại recovery gốc. Nếu up OTA vẫn bị lỗi thì sau khi relock, cài lại rom ship.

Nếu có gì chưa đúng mong các cao thủ bỏ quá cho ạ.

Chính xác luôn. Nếu updata OTA thì ngoài việc Relock lại còn cần up lại Stock Recovery nữa nếu trước đây máy bạn đã cài Recovery rồi

phamnhudoan

Cac bac chi e cach cai lai recovery goc de e up len 4.1voi chu .may e ko co tieng viet .mong mod bo qua cho .hi

snipervn

Cac bac chi e cach cai lai recovery goc de e up len 4.1voi chu .may e ko co tieng viet .mong mod bo qua cho .hi

• Bạn kiếm file recovery gốc (nhanh nhất là extract từ RUU chuẩn ra). Copy vào thư mục chứa fastboot (thư mục này bạn chắc phải có để root máy chứ, nếu bạn đã từng có làm qua các bước 1-2-3 của bài đầu thì bạn có thư mục này rồi).
  • Vào cửa sổ command của win.
  • Chuyển tới thư mục chứa file fastboot (bằng lệnh cd của dos).
  • Chuyển HOX về chế độ fastboot (tắt máy -> Power + Volume down -> fastboot)
  • Kết nối máy HOX với PC ở chế độ fastboot.
  • Gõ dòng lệnh: fastboot flash recovery <tên của recovery>.img
  • Done - restart.

Chúc bạn thành công.

snipervn

Bạn đưa máy về chế độ Fastboot, cắm cáp kết nối với PC, chờ hiển thị USB rồi chạy file Ship Rom .exe trên PC và làm theo hướng dẫn trên cửa sổ úp rom.

Mạo muội đính chính sếp dinhtuandung2012 chút nhé, có gì mong sếp đại xá.

Nếu cài rom ship từ PC bằng file đuôi .exe thì không cần đưa máy về fastboot, chỉ cần kết nối HOX vào PC bằng USB cable rồi chạy file rom ship (đuôi .exe) là được.

Điều kiện cần thiết:
  • Điện thoại được sạc trên 70% (cho chắc ăn vì theo yêu cầu chỉ là 30%);
  • Điện thoại phải ở trạng thái relocked.
  • Không cần recovery gốc, thậm chí theo mình đoán không cần cả boot.img gốc vì trong rom có file này, nó sẽ clean hoàn toàn nand trong điện thoại và cài đè luôn nhưng trước khi cài nó thông báo rõ là sẽ xóa hết sạch tất cả mọi thứ. (Nếu điện thoại đang ở rom ship và recovery gốc thì không có thông báo này, rom cứ thế âm thầm cài thôi).

Xác nhận đã kiểm chứng thực tế những nội dung trên.

venusian

Moderator
Mạo muội đính chính sếp dinhtuandung2012 chút nhé, có gì mong sếp đại xá.

Nếu cài rom ship từ PC bằng file đuôi .exe thì không cần đưa máy về fastboot, chỉ cần kết nối HOX vào PC bằng USB cable rồi chạy file rom ship (đuôi .exe) là được.

Điều kiện cần thiết:
  • Điện thoại được sạc trên 70% (cho chắc ăn vì theo yêu cầu chỉ là 30%);
  • Điện thoại phải ở trạng thái relocked.
  • Không cần recovery gốc, thậm chí theo mình đoán không cần cả boot.img gốc vì trong rom có file này, nó sẽ clean hoàn toàn nand trong điện thoại và cài đè luôn nhưng trước khi cài nó thông báo rõ là sẽ xóa hết sạch tất cả mọi thứ. (Nếu điện thoại đang ở rom ship và recovery gốc thì không có thông báo này, rom cứ thế âm thầm cài thôi).

Xác nhận đã kiểm chứng thực tế những nội dung trên.

Nếu chay up Rom Ship bằng cách chạy file rom.exe thì trước sau gì nó cũng phải vào Fast Boot để up.

venusian

Moderator
Thêm một cách up bằng gõ lệnh cho những ai up Rom bằng cách up bằng file rom.exe mà bị lỗi.

Yêu cầu:
  • Máy phải là Lock hoặc Relock.
  • Máy tính phải đc cài Driver của HTC. PC chạy Win 7 nhé, Win8 không đc đâu X-(
  • Pin trên điện thoại phải đầy hoặc trên 50%.

Các bước thực hiện.
  • Tải công cụ ADB ở đây: http://www.mediafire.com/?sw14r6ji356ajm9
  • Giải nén và chép thư mục vào ổ C của PC
  • Tải file Rom ship.exe về sau đó chuyển qua định dạng Rom.zip.
  • Cách chuyển:
    - Chạy file Rom.exe tại Menu đầu tiên hiện ra để nguyên đấy.
    - Nhấn phím Win+R để mở cửa sổ Run ra nhập %Temp%
    - Dùng chức năng Search sẽ thấy file rom.zip​
  • Di chuyển file rom.zip sang thư mục Adb vừa nãy ta tải về ở trên.
  • Kết nối điện thoại với máy tính và đưa điện thoại của bạn vào Fast Boot.
  • Trong thư mục Adb bấm shift + chuột phải, chọn dòng Open command window here
  • Nhập lệnh:
    fastboot oem rebootRUU
  • Lúc này điện thoại của bạn sẽ chuyển sang một màn hình đen và có chữ HTC ở giữa.
  • Nhập tiếp lệnh:
    fastboot flash zip rom.zip
  • Quá trình nạp Rom vào máy sẽ diễn ra trong ít phút.

• Quá trình up Rom hoàn thành nó sẽ OKAY như hình trên.
  • Nhập tiếp lệnh:
    fastboot reboot
  • Máy sẽ đc khởi động lại.
  • Xong

Chỉnh sửa cuối:

snipervn

Nếu chay up Rom Ship bằng cách chạy file rom.exe thì trước sau gì nó cũng phải vào Fast Boot để up.

Yep chuẩn luôn. Nhưng đó là "nó vào" chứ không phải "mình tự vào". Theo quan điểm của mình thì:
- Không cần bắt các newbie phải lọ mọ vào fastboot làm gì cho khổ và làm phần hướng dẫn thêm lằng nhằng. Đơn giản ngắn gọn ít bước nhất là tốt nhất ạ.
- Việc để phần mềm cài rom tự chạy, trong quá trình đó kiểm tra các điều kiện cần thiết về pin, storages cũng tốt hơn mà.

Chỉ là góp ý để có những hướng dẫn đơn giản, đúng, đủ cho newbie thôi ạ :))

phamnhudoan

bác nào cho e xin recovery stock của htc cid 044 vỏi . up rom jb thì bị lôi ko up offlin được .