• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

robocon84

WTK thường xuyên online, và cũng biết bạn đang gặp rắc rối về phần radio đã lâu, tuy nhiên có một số vấn đề mà WTK chưa thể trả lời được bạn hay giúp được bạn, vì WTK:
- chưa gặp trường hợp này ở dòng Prophet: 100% số máy thuộc dòng Prophet qua tay WTK đều không phải unlock SIM (với máy mới 100%) hay bị lỗi khóa SIM, lỗi No GSM.
- chưa tìm ra cách khắc phục lỗi của bạn, nên không thể đưa ra giải pháp cho bạn :-?
- không bao giờ nói ra cái gì mà chưa qua trải nghiệm thực tế

Với một số lý do như vậy nên WTK như đã nói ở trên là "chưa thể giúp bạn được", vậy mong bạn thông cảm ;;)! Nay thấy bạn "hơi bức xúc " cho "sự im lặng của WTK" nên buộc giờ đây WTK "phải lên tiếng" >:), nhân đây WTK xin có mấy câu hỏi như sau:

Bạn có thể cho biết tình trạng máy của bạn trước khi bị "chết" ở màn hình bootloader (nếu bạn còn nhớ): version của bootloader, radio, OS là WM05 hay 06; phần phone của bạn có hoạt động bình thường hay không; bạn đã làm gì để bị dẫn đến tình trạng bị "chết cứng" ở bootloader; bạn đã từng dùng phần mềm để unclock SIM/CID cho máy hay chưa? Sau khi cứu được máy khỏi tình trạng bootloader, bạn có sử dụng được phone hay không? bạn đã up radio mấy lần rồi?

Đồng thời WTK xin gợi ý như sau: bạn hãy thử up lại bản radio mà bạn đang có, sau khi up xong thử đưa lại SIM vào máy xem kết quả ra sao! Nếu vẫn chưa khắc phục được thì bạn down và up thử các bản radio sau đây: 2.19.21; 2.20.21; 2.69.21 hy vọng có thể phục hồi lại phần radio cho bạn. Với căn bệnh như bạn mô tả, WTK đoán rằng DOC trên máy của bạn có thể bị lỗi vật lý ở một vài block nào đó mà không may block này thuộc về phần radio :-?. Để kiểm tra xem có đúng vậy không thì buộc phải dùng MTTY, WTK do năng lực có hạn nên cho dù có phát hiện bị lỗi block thì cũng chưa biết cách khắc phục nó ra sao! Bản thân WTK cũng bị hỏng DOC 1 cây Neo, hiện main của nó vẫn còn nằm đây đã lâu vì không thể mua DOC để thay cho nó được :((
Rất cảm ơn WTK đã reply ! Lý do mình bị "chết" Boot loader là do mình muốn up lên Win 6.0. Trướt khi up thì máy mình chạy bình thường, máy cài W 5.0 có các thông số sau : IPL 2.15.0001 ; SPL 2.20.0001; GMS 02.47.21 ; OS 2.20.7.34, bản này hình như dùng cho Qtex S200 vì mình để ý sau khi hard reset nó tiến hành cài các tiện ích trong ExtRom có các tiện ích cho Qtex.Trướt khi up lên bản Prophet_4.0.0.0.4_PV mình kô kiểm tra là máy đã Unlock CID vì lúc trướt mình đã up lên bản AKU_2.2 và đã kiểm tra trong phần Devices Infomation Là M-Systems có chữ "s" phía sau là đã Unlock CID.Sau vì dùng bản này thấy máy chạy chậm và hay treo nên mới up lại bản 2.20.7.34 và kô có vấn đề gì :D. Vì vậy trướt khi up lên 6.0 mình kô xem lại CID nữa. Mình đã thử up Step 1 bản PV_Temp như hd trên 4rum, và để khởi động lại ở Align Sceen như WTK có hướng dẫn nhưng sau khi up xong lại kô khởi đọng vào được lại bị khóa ở boot loader và vẫn hiện SPL và IPL như cun cùng với bản OS 2.20.4.34, kô có GMS và cứ bị treo như vậy. Sau đó lên diễn đàn và được bác hướng dẫn và up lại bản PV_temp theo như đường dẫn bác chỉ tôi đã down về và thoát được tình trạng bootloader, và IPL,SPL,OS vẫn là 2.15;2.20; 2.20.7.34. Sau đó tôi kô up tiếp radio Rom như bác đã hd vì thấy bản PV_temp của bác đưa giống với bản PV_temp như ở step1;;)nên up tiếp lên bản 6.0 Prophet_4.0.0.0.4_PV, kết quả thành công kô gặp lỗi gì hết :D.Lúc này IPL 2.15,SPL 2.20 , GMS 02.69.21, OS là 4... mình kô nhớ rõ. Sau quá trình config mình gắn sim vào và bị LOCK SIM " Crashed data" như đã nói , nhưng lạ là tháo sim ra vẫn dùng được các ct của máy, nhưng kiểm tra imei lại thấy thay đổi so với lúc chưa up gì hết :-/.Sau đó mình đã thử up lại bản PV_temp như bác cho và up tiếp bản radio 02.47.21 thành công nhưng vẫn bị LOCK SIM, mình tiếp tục up bản 02.69.21 vẫn kô được,vì vậy mình kô up nữa cứ để vậy dùng ở tình trạng no SIM .

Mình có thử dùng MTTY như bạn nói nhưng cũng biết vài câu lệnh như "CMD>info 2," và thấy có dòng là "init decoder + các ký hiệu giống như bị mã hóa", vì kô rành dùng MTTY nên tôi cũng kiểm tra như vậy thôi, nếu bạn biết câu lệnh nào dùng để kiểm tra tình trạng SIM lock thì có thể chỉ cho mình.

Hiện trên 4rum ở mục Unlock cho Windows Mobile mình cũng có post vấn đề này nhưng chưa ai có cách gì mà chỉ gợi ý vấn đề "CRASH DATA" ở http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=307558
mình đã tham khảo nhưng thấy đây là vấn đề thảo luận ở dòng Wizard, nhưng hình như cũng có liên quan đến Prophet G4. Vì kiến thức về PDA còn kém công với TA còn a litle, nên mình kô hiểu nhiều lắm chỉ biết nói tới vấn để mã hóa gì đó:-?. WTK với kinh nghiệm lâu năm, cộng với kinh nghiệm lập trình nhiều có thể xem giúp mình giải quyết vấn đề này. Rất cảm ơn bạn đã gợi ý mình sẽ tiếp tục thử đến khi nào win thì thôi !!=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Wantoknow

Tóm lại, bạn không phải là người khoanh tay bó gối như WTK nghĩ, về công cụ mtty thì mình cũng chỉ học lỏm qua loa để tự cứu máy do vậy thực sự chưa đủ khả năng để chỉ bảo cho người khác :(.

Trường hợp bạn chưa thể tự cứu được bằng khả năng của mình, và đồng thời nếu bạn ở Hà Nội thì WTK (tuy WTK không phải ở Hà Nội) sẽ giới thiệu bạn đến một nơi có thể giúp bạn nhiệt tình đó.

robocon84

Tóm lại, bạn không phải là người khoanh tay bó gối như WTK nghĩ, về công cụ mtty thì mình cũng chỉ học lỏm qua loa để tự cứu máy do vậy thực sự chưa đủ khả năng để chỉ bảo cho người khác :(.

Trường hợp bạn chưa thể tự cứu được bằng khả năng của mình, và đồng thời nếu bạn ở Hà Nội thì WTK (tuy WTK không phải ở Hà Nội) sẽ giới thiệu bạn đến một nơi có thể giúp bạn nhiệt tình đó.

Tiếc rằng mình lại kô ở hà nội bạn ạ, thể WTK ở đâu, mình ở Da Nang nên hơi kho vì ở đây ít tiệm chuyen PDA:(:)((

Edit by Wantoknow: bạn xem chữ ký của WTK sẽ rõ!

Last edited by a moderator:

hero87

Mấy bác cho em hỏi với, em vừa up rom ver PDAviet 1.0, sync với PC nhưng chức năng library trong windows media ở PPC lại không thể truy cập được vào storage card(nhưng truy cập vào bộ nhớ sẵn trong máy thì được), mà báo lỗi "unexpected eror occurs", không biết rom này bị lỗi hay thẻ nhớ bị lỗi vậy mấy bác. Em mở file nhạc bằng WM vẫn được nhưng không thể sử dụng library. Các bác giúp với

Chỉnh sửa cuối:

lkduy212

các bác ơi cho em hỏi tý em mới up con Dopod len Prophet 4.05b nhưng mà sao em không vào được contact các bác chỉ em với em làm hoài mà không được hic hic

hah2005

các bác ơi cho em hỏi tý em mới up con Dopod len Prophet 4.05b nhưng mà sao em không vào được contact các bác chỉ em với em làm hoài mà không được hic hic

Hard reset là được bạn ạ!

ptthang

Cho mình hỏi là máy mình đã được cửa hàng up cho bản ROM Windows Mobile 6 như sau:

IPL: 2.15.0001
SPL:2.20.0001
GSM/Radio: 02.61.21

Rom date: 2/03/07
Protocol version: 4.1.13.28

About
OS 5.2.968 (Build 17217.0.0.0)

Bây giờ, nếu mình muốn up lên bản 4.0.0.0.5b Cross thì có phải thực hiện lại STEP 1 nữa không?

Đọc nhiều bài trên 4R thấy một số bác dọa up nhầm IPL/SPL gì đó thì máy sẽ biến thành cục chặn giấy mà thấy hãi quá, chưa dám thử!

Lamson

Well-Known Member
... nếu mình muốn up lên bản 4.0.0.0.5b Cross thì có phải thực hiện lại STEP 1 nữa không? ... máy sẽ biến thành cục chặn giấy mà thấy hãi quá, chưa dám thử!
:D Có cái chặn giấy đắt tiền thì có phải ai cũng có đâu :D

* Nói chơi vậy thôi Step1 thì vẫn phải thực hiện rồi khoảng 10-15' thôi, bạn down Step 1 về đi rỗi Extract nó ra trong đó có Tool cho G3 và G4 bạn chọn Tool phù hợp với máy của mình ( trường hợp này của bạn là G4 ) cái còn lại xóa béng nó đi thế là bạn có Step1 cho máy của bạn không lo một lúc nào đó hoa mắt bấm nhầm nữa :D, Rồi lưu Step1 đó lại khi nào Up Rom mới cần Step1 thì lôi nó ra xài. ( mình vẫn làm vậy , lần đầu cũng lo lắng lắm , sau khi được T.Mod Wantoknow dạy cho mánh này khỏi lo lắng gì , Up túi bụi :D:D )
Yên tâm chứ bạn ptthang,
Nhưng nhớ nhé đừng chọn lầm để lại cái G3 thì ....>:) có cái chặn giấy thật đấy :))
nguyên văn bởi PhanThanhDat
Up từ Step 1 bạn nhé, máy của bạn là G4, chỉ cần dùng đúng tools của G4 khi up step 1 là OK, ko sao đâu bạn, mod Cloudyfa đã từng dùng lộn tool G4 khi up step 1 cho G3 nhưng máy vẫn...sống nhăn!
Up rom ko liên quan đến IPL/SPL, chỉ khi nào bạn up IPL/SPL mà lộn tool giữa G3/G4 thì chết thật àh!

Ối chà ! pttthang ơi các Mod công lực thâm hậu mới cải tử hoàn sinh được :D, chứ hỏa hầu của anh em mình là chú PPC của mình thành liệt sỹ đấy.:(( thôi cẩn thận một chút :D

Chỉnh sửa cuối:
Cho mình hỏi là máy mình đã được cửa hàng up cho bản ROM Windows Mobile 6 như sau:

GSM/Radio: 02.61.21

Rom date: 2/03/07

About
OS 5.2.968 (Build 17217.0.0.0)

Bây giờ, nếu mình muốn up lên bản 4.0.0.0.5b Cross thì có phải thực hiện lại STEP 1 nữa không?

Đọc nhiều bài trên 4R thấy một số bác dọa up nhầm IPL/SPL gì đó thì máy sẽ biến thành cục chặn giấy mà thấy hãi quá, chưa dám thử!

Up từ Step 1 bạn nhé, máy của bạn là G4, chỉ cần dùng đúng tools của G4 khi up step 1 là OK, ko sao đâu bạn, mod Cloudyfa đã từng dùng lộn tool G4 khi up step 1 cho G3 nhưng máy vẫn...sống nhăn! :D

Up rom ko liên quan đến IPL/SPL, chỉ khi nào bạn up IPL/SPL mà lộn tool giữa G3/G4 thì chết thật àh!

ptthang

Cám ơn các Mod, cuối tuần mình sẽ up xem sao, vẫn còn "giun" lắm!

Các Mod cho mình hỏi thêm là có cách nào backup lại bản ROM cũ mình đang dùng không, để sau khi up lên ROM mới, nếu muốn quay lại ROM cũ thì vấn còn đường mà về. Vì mình không biết bản ROM mình đang dùng là bản ROM nào để download, tuy nó đã cũ rồi nhưng được cái có vẻ tốn ít pin thì phải, nếu chỉ nghe gọi thì được 4-5 ngày.

Cám ơn các Mod, cuối tuần mình sẽ up xem sao, vẫn còn "giun" lắm!

Các Mod cho mình hỏi thêm là có cách nào backup lại bản ROM cũ mình đang dùng không, để sau khi up lên ROM mới, nếu muốn quay lại ROM cũ thì vấn còn đường mà về. Vì mình không biết bản ROM mình đang dùng là bản ROM nào để download, tuy nó đã cũ rồi nhưng được cái có vẻ tốn ít pin thì phải, nếu chỉ nghe gọi thì được 4-5 ngày.
Bạn đưa lên đây những thông số hiện lên trong Device Information để anh em xem giúp đó là bản rom nào nhé!

ptthang

Bạn đưa lên đây những thông số hiện lên trong Device Information để anh em xem giúp đó là bản rom nào nhé!

Thông tin trong Device Information máy Neo của mình như sau:

Version tab:

ROM version: 10.2.0.8 WWE
ROM date: 2/03/07
Radio version: 02.61.21

Identify tab:

Model No.: WIZA200​

About
OS 5.2.968 (Build 17217.0.0.0)​

Thông tin khi khởi động máy:

SPL:2.20.0001​

NhatNguyen

Thông tin trong Device Information máy Neo của mình như sau:

Version tab:

ROM version: 10.2.0.8 WWE
ROM date: 2/03/07
Radio version: 02.61.21

Identify tab:

Model No.: WIZA200​

About
OS 5.2.968 (Build 17217.0.0.0)​

Thông tin khi khởi động máy:

SPL:2.20.0001​

Bản rom mà bạn cần, ko phải là rom gốc theo máy, đây chính là bản PDA Mobiz WM6 v1.0 với version rom:10.2.0.8 WWE

Bạn có thể tải bản rom này tại trang đầu với tên Prophet CrossBow PDAViet 1.0
Rom thì ko cần backup, nếu cảm thấy ko ổn với các bản rom khác, bạn có thể quay lại bản rom này với cách up thường lệ : Step1 (PV Temp) => step2 (Prophet CrossBow PDAViet 1.0) thân :)

Chỉnh sửa cuối:

NhatNguyen

Cảm ơn Mod NhatNguyen!
Mình quay về trang đầu để download nhưng không down được:

1. Link http://tom-love.net/Rom/Rom_Team/Prophet_PV_1.0.zip
không down được, hình như link này đã invalid rồi.

2. Link http://rapidshare.com/files/36112793/Prophet_PV_1.0.zip
thì bị lỗi download-limit for free users nên cũng không down được nữa.

Mod còn link nào không chỉ giúp cho mình với nhé!

Hiện tại trên diễn đàn chúng ta và Xda cũng chỉ tồn tại 2 link này, Host của Tom chắc đang nâng cấp nên ko down được, còn link rapid thì bạn chage proxy hay sau 24 tiếng sẽ down lại đc, mình vẫn thấy link work mà :)

O2NeoBlack

Up từ Step 1 bạn nhé, máy của bạn là G4, chỉ cần dùng đúng tools của G4 khi up step 1 là OK, ko sao đâu bạn, mod Cloudyfa đã từng dùng lộn tool G4 khi up step 1 cho G3 nhưng máy vẫn...sống nhăn! :D

Cho em hỏi làm thế nào để biết một máy phải dùng̀ G3 hay G4 vậy :-?

Lamson

Well-Known Member
Cho em hỏi làm thế nào để biết một máy phải dùng̀ G3 hay G4 vậy :-?
Chỉ có xác định máy là G3 hay G4 , chứ không phải là dùng G3 hay G4,Ví dụ Khởi động màn hình hiển thị là
IPL: 2.15.0000
SPL:2.20.0000
thì là G3
là G4
Khi xác định được là G3 hay G4 sẽ biết phải chọn Tool phù hợp với máy của mình khi Up rom , điều này rất quan trọng đấy bạn ạ. Cố gắng bớt chút thời gian đọc lại các bài trên và vào đây tham khảo http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11633 thêm bạn nhé.

cachep2006

Đèn báo xạc ! Cứ xạc hoài !

Các Anh cho cá hỏi tí ! Cá Up rom (Prophet_PV_Temp) gần chục lần rồi mà sao cứ mổi lần vào Boot Image màu xanh lábáo đèn...( khi gặp như vậy thì ko tài nào Active Sync

Khi Up bản ROM TRẮNG xong thì vào Align Screen tốt ( Nhưng cứ báo đèn ) Các Anh và các Mod giúp cá với !

IPL: 2.20.0001
SPL: 3.08.0001 ---> Cái này cá đã downgraded dc rùi ( Now 2.20.0001 )

Hiện giờ màn hình vẩn xanh lá và có downgrade hay upgrade thì nó cứ hiện thông số như vậy ( Nhưng xạc ( vẩn báo đèn xạc mặc dù đã rút khỏi cáp và vào win thì bình thường )

Mong đc các Anh giúp đỡ !

Cháu chúc mừng sinh nhật muộn Bác Quang ( Đến hôm nay đọc lại những bài viết thấy các MEM chúc mừng bác. Cháu cám ơn Bác đã nhiệt tình giúp cháu con WIZARD ). Chúc sức khỏe Bác và Diễn Đàn mình ngày càng lớn mạnh )

Chỉnh sửa cuối:

Wantoknow

Ngày 9/9 - ROM mới cho Prophet!

ROM Prophet sau một thời gian nghỉ đông tương đối dài, có lẽ sẽ bắt đầu sôi động trở lại với sự góp mặt của 1 gương mặt mới nổi trong cộng đồng người dùng ROM Prophet Quốc tế. Đó là gullum với 2 bản ROM mới đầy hứa hẹn: Crystal V1 và Prophet Touch V7 được xây dựng trên cùng một CE OS 5.2.1620.

Ngoài ra có thể sẽ còn có sự hiển diện 2 bản ROM khác nữa của một người mà tất cả ai trong chúng ta cũng đều biết và rất tự hào vì người đó cùng mang dòng máu Lạc Hồng.

Nào, các bạn! Hãy sửa soạn lại đồ nghề và kiểm tra lại công cụ ....