• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

jupiterv

e đag xài rom PV1.0, e mới cài HTC camera 4.03, nhưng sau khi cài thì máy tụt pin kinh khủng (1h sáng: 100% -> 5h chiều cùng ngày: 20%, ko nghe, ko gọi, ko nt, ko làm gì trên máy hết), ko biết có phải là do soft này hay ko, có ai bị tình trạg như e ko??

kabivn

đúng như lời bác Cloudyfa nói. remove cái camera 4.3 di thì hiện tượng sụt pin không còn sạt pin lúc 3 h 100% đến giờ là 12.30 AM rùi mà mới hết có 16% nhăn tin khoảng 10 cái gọi 3 -4 lần mỗi làn 2 phút. vậy xin các bạn nào bị sụt pin thì remove thằng HTC camera 4.03 là hết. thân

ozean

làm sao đẻ biết ROm cua mình úp có Camera 4.3, và cách remove?
Mình k thể turn off máy tù khi up ROm Prophet_4.0.0.0.1_PV, dù đã cài Power off của Cloudyfa

Mummy

@Cloudyfa: bác giải thích hộ mình là tại sao không nên restore file backup từ rom củ ạ? Nếu vậy phải cài mới lại tất cả thì ngại lắm ! :)

mekong

Cám ơn các cookers, tôi đã up thành công sau 2 lần, lần đầu up trực tiếp nhưng do thao tác sai, k hard reset trước khi up nên máy treo luôn, đành phải về boot loader, up step 1 từ PDA Temp... những phần tôi cho thêm vào extrom đều chạy tốt. Máy để không hoạt động gì từ 12h đêm qua đến 7h sáng nay, hao 3% pin, như vậy cũng bình thường như trước thôi.
Cho đến lúc này máy chạy ổn định không có vấn đề gì

Cám ơn bác PhamQuang và Cloudyfa lần nữa

khoabonmat

Active Member
làm sao đẻ biết ROm cua mình úp có Camera 4.3, và cách remove?
Mình k thể turn off máy tù khi up ROm Prophet_4.0.0.0.1_PV, dù đã cài Power off của Cloudyfa

Hiện nay bác Cloudyfa khuyến cáo các bác không nên cài đặt HTC Camera 4.3 vì hiện tượng tụt pin.Nên bác ấy không tích hợp nó vào trong Rom bác à.

Bác nhấn giữ Power 3s thì tự động Turn off máy mà.Cố gắng lần nữa nhé.

Shooter

@Cloudyfa: bác giải thích hộ mình là tại sao không nên restore file backup từ rom củ ạ? Nếu vậy phải cài mới lại tất cả thì ngại lắm ! :)

Tùy theo bạn đã backup những gì: Nếu chỉ backup PIM, mail, Document... thì rom cũ mới gì cũng được, restore lại thoải mái . Nhưng nếu Full backup (toàn bộ hệ thống kể cả cấu hình và registry) thì cũng ...chạy nhưng không thể ổn định vì hệ thống đã được chỉnh sửa sau mỗi lần cook rom, bạn restore lại chồng cái cũ lên cái mới thì trục trặc là cái chắc . Đây cũng là nguyên nhân nhiều bạn thắc mắc tại sao bị lỗi sau khi up rom mới, chủ yếu là do lười cài đặt lại softs và cấu hình .

Shooter

Tính năng này đang được hoàn thiện dần nên ko thể tránh khỏi sai sót . Thứ nhất là xác xuất ko cao, thứ 2 là ExtROM hoạt động ko được chuẩn, vì trên nguyên lý, Ext được chỉnh sửa khi các bạn xài WM5 rồi mới up WM6 (file Upgrade_ROM.bat thực thi việc này tự động). Khi các bạn up thẳng ko thông qua Step1 thì OS hiện tại đang là WM6 nên sẽ gây lỗi cho Ext (đối với Prophet ko thể can thiệp vào Ext khi đang sử dụng WM6). Mình khuyến khích các bạn nên cứ theo cách up cũ thì sẽ tốt hơn!

Tôi chỉ up 1 lần trực tiếp không qua PV_Temp là được ngay, không trục trặc gì nên không biết xác suất cao thấp, ram cao hơn (>32M khi up xong) Thanks again vì đúng là ngon hơn 1.1! Riêng Ext_rom thì đúng là không bung, nhưng tôi nghĩ không cần thiết vì chỉ cần cài tay những gì cần thiết sau khi up xong. Vả lại cài tự động từ Ext cũng vào Device, chứ không tạo được Programs directory ngay trên Ext_Rom như WM5 để tiết kiệm main memory . Chưa kể trong trường hợp soft mới kèm vào Ext đã từng cài trên PV 1.1 sẽ bị khựng lại khi bung vì đòi remove version cũ phát hiện có trong hệ thống (tôi đã bị với KB tiếng Việt bản trial vốn không hỏi gì cả trong lúc cài tay)

@all: Tôi nghĩ để tăng xác xuất up trực tiếp thành công, các bạn không thể bỏ qua bước HR hoặc clear storage ngay trong lúc cắm cable sync, để yên lúc đòi align không đụng vào, ngay sau đó sync đòi connect, set ở chế độ Guest rồi up luôn, không bấm OK hay bất kỳ thứ gì trên PDA screen. Khi vừa xong, rút cable ra, HR ngay lập tức là OK, không bị lỗi gì cả, kể cả contact hoặc Internet qua sync. (nhớ phải tháo Sim và SD card trước khi up).
Good luck!

h2_viethoang

Sorry các bác. Em vẫn có 1 câu hỏi sơ đẳng hình như đã hỏi rồi nhưng chưa thấy bác nào trả lời cả: Em đang dùng Neo nhưng làm thế nào để biết là con máy của mình đã unlock CID rồi.
Các mod có del bài của em thì trả lời hộ em xong hẵng del nhé .
Thanks nhiều.

6260

E vừa up lên wm6 PDAViet 4.0, chưa kịp test các món khác, chỉ mới nghe goị điện thoại,e thấy tiếng hơi rè, h lại lọ mọ up về WM5

NhatNguyen

Tôi chỉ up 1 lần trực tiếp không qua PV_Temp là được ngay, không trục trặc gì nên không biết xác suất cao thấp, ram cao hơn (>32M khi up xong) Thanks again vì đúng là ngon hơn 1.1! Riêng Ext_rom thì đúng là không bung, nhưng tôi nghĩ không cần thiết vì chỉ cần cài tay những gì cần thiết sau khi up xong. Vả lại cài tự động từ Ext cũng vào Device, chứ không tạo được Programs directory ngay trên Ext_Rom như WM5 để tiết kiệm main memory . Chưa kể trong trường hợp soft mới kèm vào Ext đã từng cài trên PV 1.1 sẽ bị khựng lại khi bung vì đòi remove version cũ phát hiện có trong hệ thống (tôi đã bị với KB tiếng Việt bản trial vốn không hỏi gì cả trong lúc cài tay)

@all: Tôi nghĩ để tăng xác xuất up trực tiếp thành công, các bạn không thể bỏ qua bước HR hoặc clear storage ngay trong lúc cắm cable sync, để yên lúc đòi align không đụng vào, ngay sau đó sync đòi connect, set ở chế độ Guest rồi up luôn, không bấm OK hay bất kỳ thứ gì trên PDA screen. Khi vừa xong, rút cable ra, HR ngay lập tức là OK, không bị lỗi gì cả, kể cả contact hoặc Internet qua sync. (nhớ phải tháo Sim và SD card trước khi up).
Good luck!
chào shooter!
hiện mình đang dùng bản rom 1.1 trong quá trình mình up quả thật là ko có chuẫn bị kỹ lưỡng như bạn đã nói đâu,mình up ko qua step 1 HR đoàng hoàng trong lúc syns thế nhưng trong bảng up (MS-Dos trên PC) thì ko có hiện dòng conguration sau khi đã mất khoảng 40 phút - mình cảm thấy lạ và ko chần chừ nữa nên HR bằng tay luôn lúc đó, thế mà lại up hoàn thành bạn àh, nhưng sau khi dùng bản này 1 thời gian mình thấy phần contact ko vào đc và còn 1 số lỗi nhưng có thể bỏ qua.
theo bạn thì bản PV 1.1 hơn bản PV 4.0 ở điểm nào mình cũng muốn up và dùng thử
thank đã đọc!!!

Sorry các bác. Em vẫn có 1 câu hỏi sơ đẳng hình như đã hỏi rồi nhưng chưa thấy bác nào trả lời cả: Em đang dùng Neo nhưng làm thế nào để biết là con máy của mình đã unlock CID rồi.
Các mod có del bài của em thì trả lời hộ em xong hẵng del nhé .
Thanks nhiều.
dễ mà bạn bạn vào mục setting\device information vào thẻ hardware xem phần flash chip nếu là M-System thì chưa unlock còn M-systems thì đã unlock rùi bạn àh, bạn hỏi câu này rất đúng chứ nếu ko biết mà đi up rom thì hậu quả khó lường đó bạn àh!!
thân!!!

Last edited by a moderator:

DonMetal

Em thì chưa biết gì..nhưng up rom cũng nhiều lần thành công, vậy mà em chưa một lần nào tháo sim hay thẻ nhớ mới ác chứ..vì không thấy vấn đề gì xảy ra mà.(vua thua thằng liều *.* khì khì)
@ nhatnguyen9697 : Theo em, khi up rom như kiểu rom PDAViet1.1 hay 4.0 thì nhất thiết phải thấy hiện conguration thì mới hoàn chỉnh. Hiện tại em dùng 4.0 rất mượt, không thấy vấn đề gì về sim hay contact trên sim, không thấy hiện tượng tắt màn hình phải chọt reset như em gặp ở PV1.1. Với PV4.0 em dùng Spb Sell và Iauncher mà thấy pin rất tốt( tất nhiên không cài HTCamera 4.03 ^^)
P/s : em up bỏ qua step 1 không thành công và vì không thiếu thời gian nên làm đầy đủ các bứoc từ Step1 trở đi ! Cũng có thể vì vậy nên PV 4.0 ở máy em chạy mượt mà hơn chăng ???

PhamQuang

Manager
Em thì chưa biết gì..nhưng up rom cũng nhiều lần thành công, vậy mà em chưa một lần nào tháo sim hay thẻ nhớ mới ác chứ..vì không thấy vấn đề gì xảy ra mà.(vua thua thằng liều *.* khì khì)
@ nhatnguyen9697 : Theo em, khi up rom như kiểu rom PDAViet1.1 hay 4.0 thì nhất thiết phải thấy hiện conguration thì mới hoàn chỉnh. Hiện tại em dùng 4.0 rất mượt, không thấy vấn đề gì về sim hay contact trên sim, không thấy hiện tượng tắt màn hình phải chọt reset như em gặp ở PV1.1. Với PV4.0 em dùng Spb Sell và Iauncher mà thấy pin rất tốt( tất nhiên không cài HTCamera 4.03 ^^)
P/s : em up bỏ qua step 1 không thành công và vì không thiếu thời gian nên làm đầy đủ các bứoc từ Step1 trở đi ! Cũng có thể vì vậy nên PV 4.0 ở máy em chạy mượt mà hơn chăng ???

SIM thì không nhất thiết phải bỏ ra đâu.
Với dòng HTC Prophet nói chung chẳng cần bỏ SIM hay thẻ ra Up ROM vẫn tốt thôi.
Tuy nhiên có dòng, như Universal, không bỏ thẻ ra, đôi khi bị treo máy đó.

Wantoknow

Good luck!

Để up trực tiếp không phải qua bước downgrade WM5 mà được ngay, thì theo em nghĩ, không nhất thiết phải HR trước khi up Prophet 4.0.0.0PV đâu bác. Theo cách của bác là đưa về Align Screen trước khi up chỉ nhằm mục đích rút ngắn thời gian write OS mới lên OS hiện thời mà thôi, tuy nhiên thời gian giảm không đáng là bao.

Với 1 số lỗi ở bản Prophet 4.0.0.0PV trên máy của em: không sử dụng được Internet và nhận email qua sync trong khi qua wifi vẫn được, quay lại 10s backlight, thay đổi theme không thực thi ngay mà phải SR mới được, incoming phone call chỉ rung mà không chuông khi thay đổi ring tone khác, em đã khắc phục được gần hết chỉ trừ email và IE qua sync thì potay. Nhưng em không thật ưng ý lắm, nên đã down lại bản ROM này và giải nén sau khi đã dọn dẹp sạch sẽ con PC, em đã up lại trực tiếp ngay trên màn hình today và vẫn thành công, tất nhiên ExtROM vẫn không tự cài soft. Kết quả thật là mỹ mãn, tất cả các lỗi kể trên đều không xuất hiện cho đến tận giờ phút này.

Tóm lại, theo nhận xét chủ quan của em thì việc up thành công không phụ thuộc nhiều vào device khi đang ở màn hình align hay today, mà phụ thuộc vào việc phải HR ngay sau khi write OS xong qua MS_DOS, phụ thuộc vào sự ổn định của PC, mặt khác có thể phụ thuộc vào bản ROM được tải về.

@All: để giảm thiểu các lỗi phát sinh, các bạn nên dọn dẹp máy tính (xóa các temp files, các registry thừa,...). Với ROM Prophet 4.0.0.0PV, các bạn vẫn nên dùng ROM PV_Temp để làm bước 1.

P/S: có 1 số bạn pm để hỏi tui cách thay đổi màn hình splash và màn hình Windows Welcome. Riêng với splash screen thì các bạn nên qua topic "Thay đổi màn hình boot cho WM5" (tui đã đưa link ở mấy bài trước trong topic này) để tìm hiểu. Và vì do lỗi proxy tại server khu vực chỗ tui ở nên một số website, trong đó có PdaViet, tui bị gặp khó khăn khi truy cập, đang xài tạm proxy chùa để vào PdaViet tham khảo và post bài, do vậy chỉ trả lời được 1 bạn về cách làm và thay đổi màn hình Welcome. Nhân đây, tui sẽ nói lại cách làm như sau:

Màn hình Windows Welcome là 1 file hình có dạng .PNG với tên gọi welcomehead.96.png nằm trong Windows direcrory. Để thay đổi hình này, trước tiên các bạn tạo 1 file hình bitmap 24bit có kích thước 240pixels W x 320pixels H, dùng 1 phần mềm nhỏ để đổi file hình đó từ dạng .bmp sang .pgn rồi đổi lại tên thành welcomehead.96.png, sau đó các bạn có thể dùng file hình này thay thế file hình trong dump rom (đối với các bạn có khả năng build rom), hoặc chép đè vào thư mục windows của máy, hoặc dùng 1 phần mềm khác tạo file .cab để cài đặt.

Sau đây là link để tải tool: http://www.4shared.com/file/16543940/22c5d1c7/Make_WelcomeHead.html

Để thuận lợi, tui đã tạo thêm 1 file welcomehead.bat, các bạn chỉ việc tạo file hình bitmap như đã nói ở trên, đặt tên là welcomehead.bmp rồi cho vào thư mục Make_WelcomeHead, sau đó chạy file .bat là các bạn có thêm 2 file: 1 file .cab và 1 file welcomehead.96.png, tùy mục đích sử dụng mà xài 1 trong 2 file đó.

Chỉnh sửa cuối:

moc

Minh đang dung O2 NEO bản room wm2005, sau khi nghe mọi người bàn luận về upgrade room wm6.0, mình rất muốn thử xem thế nào, tuy nhiên mình gặp phải khó khăn khi download các file của bước step1 và step 2, nguyên do máy của công ty mình nối mạng lan nên admin có dùng chương trình chặn các kết nối download file trực tiếp xuống máy,hiện nay chỉ download file được từ trang web www.4share.com mà thôi,các trang khác không được.
các bạn thành viên của forum nào có lòng hảo tâm upload các file cua step1 và step 2 lên trang web www.4share.com nhé để cho những người như mình hưởng được cái thú khám phá up room như các thành viên.
cám ơn ban quản trị cũng như các thành viên của diễn đàn

h2_viethoang

Minh đang dung O2 NEO bản room wm2005, sau khi nghe mọi người bàn luận về upgrade room wm6.0, mình rất muốn thử xem thế nào, tuy nhiên mình gặp phải khó khăn khi download các file của bước step1 và step 2, nguyên do máy của công ty mình nối mạng lan nên admin có dùng chương trình chặn các kết nối download file trực tiếp xuống máy,hiện nay chỉ download file được từ trang web www.4share.com mà thôi,các trang khác không được.
các bạn thành viên của forum nào có lòng hảo tâm upload các file cua step1 và step 2 lên trang web www.4share.com nhé để cho những người như mình hưởng được cái thú khám phá up room như các thành viên.

Link 4share của bạn đây:

PDA Viet temp làm bước đệm: http://www.4shared.com/file/16421977/7999f929/Prophet_PV_Temp.html
Bản mới nhất 4.0.0.0.1: http://www.4shared.com/file/16424955/927f0ab5/Prophet_40001_PV.html

Nếu bạn không thích dùng bản này thì có thể dùng bản 1.0: http://www.4shared.com/file/15764920/efa8a60e/Prophet_PV_10.html (có bản 1.1 nhưng mình không up lên 4share).
bản mới nhất này có thể up thẳng luôn không qua bước đệm nhưng mình đã thử đên 4 lần vẫn không được (không bit tại sao) nên vẫn phải dùng qua step 1. Hì

NhatNguyen

thể theo yêu cầu của bạn và với tinh thần giúp đỡ lẫn nhau trên 4r PDAVIET này
mình sẽ up cho bạn bản rom từ step 1 và step 2 mà mình tin dùng mình sẽ send link cho bạn sau
thân!!!!

moc

Link 4share của bạn đây:

PDA Viet temp làm bước đệm: http://www.4shared.com/file/16421977/7999f929/Prophet_PV_Temp.html
Bản mới nhất 4.0.0.0.1: http://www.4shared.com/file/16424955/927f0ab5/Prophet_40001_PV.html

Nếu bạn không thích dùng bản này thì có thể dùng bản 1.0: http://www.4shared.com/file/15764920/efa8a60e/Prophet_PV_10.html (có bản 1.1 nhưng mình không up lên 4share).
bản mới nhất này có thể up thẳng luôn không qua bước đệm nhưng mình đã thử đên 4 lần vẫn không được (không bit tại sao) nên vẫn phải dùng qua step 1. Hì

to h2_viethoang:Cám ơn bạn h2_Viethoang rất nhiều,cám ơn bạn đã giúp đỡ mình nhanh chóng đến như vậy. không nên hoãn cái sự sung sướng này lại phải không bạn, mình sẽ download về để uproom cho con O2 NEO thân yêu của mình.
to Nhatnguyen9697: cám ơn Nhatnguyen9697 vì sự tương trợ đầy nhiệt huyết của bạn. mình tin rằng nhờ có bạn cũng như các thành viên của 4r này chúng ta sẽ chia sẻ những khoảnh khắc hạnh phúc của cuộc sống, chia sẻ kinh nghiệm cuộc sống thăng hoa.

NhatNguyen

to h2_viethoang:Cám ơn bạn h2_Viethoang rất nhiều,cám ơn bạn đã giúp đỡ mình nhanh chóng đến như vậy. không nên hoãn cái sự sung sướng này lại phải không bạn, mình sẽ download về để uproom cho con O2 NEO thân yêu của mình.
to Nhatnguyen9697: cám ơn Nhatnguyen9697 vì sự tương trợ đầy nhiệt huyết của bạn. mình tin rằng nhờ có bạn cũng như các thành viên của 4r này chúng ta sẽ chia sẻ những khoảnh khắc hạnh phúc của cuộc sống, chia sẻ kinh nghiệm cuộc sống thăng hoa.

cảm ơn moc vì nhưng lời cảm ơn chân thành từ phía bạn đv ko chỉ riêng mình và viethoang mà cả diễn đàn như 1 niềm khích lệ để 4r chúng ta ngày càng phát triển hơn bạn nhé!!!!
vì viethoang đã trả lời cho bạn trước rùi nên mình sẽ up cho bạn bản rom V1.1 bản rom mà mình đang dùng nhé!!
và những thắc mắc trong quá trình up rom mình sẵn sàng giúp đỡ bạn qua Yahoo của mình bạn nhé!!!
thân!!!!