• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách cài đặt WP7 và Android song song chỉ cần 1 thẻ nhớ

Mr_PDA

Thẻ của em 8Gb, em có thể chia làm 2 phần ( 1 phần 3Gb; 1 phần 5Gb) trước rồi mới Up ROM WP7 sau đó cài Android có được ko? làm theo hướng dẫn của bác sau khi chia và tạo ổ thì thẻ của em thành 3 partition (200Mb + 3Gb và phần còn lại) khi cắm vào máy tính thông qua đầu đọc thì không hiện lên mục Android mình vừa tạo ra, nên ko thể copy Android vào được, như vậy là lỗi ở chỗ nào, xin các bác chỉ giúp, em gà IT quá nên làm mãi ko qua bước này nên pó tay ko cài được Android, mà đang dùng tạm 1 mình WP7.
Rất mong các bác hồi âm sơm để em được thưởng thức An đờ "RỐT" !

chia xong xuôi thì chỉ còn 2 partition thôi bác, 1 cho wp7 và 1 cho android, bác mà vẫn còn 3 partition là chưa xong rồi, bác làm lại đi thôi :D

trinh12345

Yeah! oh yeah!
Cuối cùng đã thành công. cả winphone 7 và android trên HD2 rồi.
Trước khi giải thích tại sao em lại làm được thì em mún hỏi là tại sao mỗi lần vào Android thì nó toàn báo là SD card is safely to remove. Có nghĩa là ko hề có SD card, vậy nên em dùng astro hay vào camera chụp ảnh thì nó cứ đòi là insert thẻ nhớ mới dùng được. Vậy là sao ta? chả nhẽ bản Android cũng cài trên... NAND???
Em dùng bản androi Muiui mà bác chủ topic recommend ở ngay bài 1, đã làm theo đúng hướng dẫn (có điều hơi lạ tý là khi giải nén ra như bác bảo, thì ko có thư mục tên là: futureshock.miui.german như bác chủ topic bảo, mà nó lại tên là: futureshock.miui.german.SD
Vậy nên em xóa luôn 2 chữ ".SD", vẫn vào android bình thường, ko bít có đúng ko bác Mr_PDA?
Giờ phải làm sao với thông báo đòi thẻ nhớ của HD2 đây bác??? lạ ghê cơ, hic.

ATOM

Thấy nhiều bạn làm ko được, mình nghĩ do hd nhiều hướng quá nên bị lẫn lộn. Mình xin mạn phép Mr_PDA rút gọn lại hd như sau:

1. Trên WP7 vào setting/about/reset ur phone-->yes-->yes

2. Ngay khi reset và màn hình tắt 1 cái thì bạn giữ nút power để vào MAGLDR menu
Sau đó rút thẻ nhớ ra và cắm vào pc

3. Khi cắm thẻ nhớ vào máy tính và bật partitionwizard lên, các bạn sẽ thấy thẻ nhớ của mình với 2 partition là 200Mb(FAt16) và 1 partition khác là "Unformatted". Kick chuột phải vào partition unformatted và delete nó đi, sau đó ấn vào APPLY rồi YES
Sau đó ngay lập tức partition mình vừa delete sẽ thành "unallocated", click chuột phải vào và chọn create. Chọn File system là "unformatted " và Create as "Logical". Sau đó chọn size mong muốn cho wp7 rồi OK.
Lưu ý là khi size partition cho wp7 thì trên thanh resize nhớ kéo từ trái qua phải, phần partition cho WP7 phải nằm cuối cùng bên phải. Phần partition cho WP7 này phải lớn hơn 1/2 của phần unallocated này.Sau đó lại ấn APPLY ( ko đc quên ấn APPLY)

4. Remove SD card khỏi PC sau đó bỏ vào HD2 rồi boot vào WP7. Setup như bt khi mình mới cài rom
Vào setting/about để check bộ nhớ của wp7 mà mình vừa create xem có đúng ko( thông thường nó sẽ bị hụt đi khoảng gần1gb đấy vì wp7 lấy mất cho system mà ). check xong thì giữ nút power để tắt máy đi

5. Cắm thẻ vào PC tiếp, vào partitionwizard rồi click chuột phải vào parition "Fat16" resize hết phần còn lại (Apply nó) và click chuột phải vào partition "Fat16" mà format = FAT32 và 32K or 64K -->OK xong thì nhớ ấn APPLY để hoàn thành tất cả các bước ở trên nhé. Click chuột phải vào vùng partition FAT32 vào Modify--->set partition as primary. Kết thúc Apply

6: Click chuột phải vào vùng partition Unformatted (vùng cho WP7) vào Modify--->set partition as primary. Kết thúc Apply.

7. Copy thư mục rom của android vào partition FAT32 mình vừa tạo để flash android.(chú ý cách thiết lập các thông số của các bản rom!)
Remove thẻ và cắm vào HD2

8.giữ nút nguồn để vào MAGDLR
Chọn Services/Bootsettings/2. Always Menu ( làm cái này để cho mình option chọn boot giữa wp7 và android khi khởi động). Chọn = cách dùng phím green power nhé, xong thì mình lại quay lại MAGLDR

Tiếp theo lại chọn Services/Bootsettings/3. AD SD Dir/chọn folder Android của bạn

9. Khởi động lại máy sẽ tự vào MAGLDR, sau đó bây h thì bạn chọn boot vào wp7 hay android sd thì tùy nhé.

Mình làm đúng theo trình tự như trên, lần nào cũng thành công. :p

Chỉnh sửa cuối:

trinh12345

Bác Atom cho em hỏi là sao bản Miui cài trên thẻ nhớ cùng với HD2 của em nó lại báo: SD card is safely removed bác nhỉ? vào setting mount nó lại, nó hiện lên là Preparing SD card... rồi sau đó lại báo: SD card is safely removed. Vậy là sao hả bác? chả nhẽ Android nó chạy trên... NAND???

ATOM

Yeah! oh yeah!
Cuối cùng đã thành công. cả winphone 7 và android trên HD2 rồi.
Trước khi giải thích tại sao em lại làm được thì em mún hỏi là tại sao mỗi lần vào Android thì nó toàn báo là SD card is safely to remove. Có nghĩa là ko hề có SD card, vậy nên em dùng astro hay vào camera chụp ảnh thì nó cứ đòi là insert thẻ nhớ mới dùng được. Vậy là sao ta? chả nhẽ bản Android cũng cài trên... NAND???
Em dùng bản androi Muiui mà bác chủ topic recommend ở ngay bài 1, đã làm theo đúng hướng dẫn (có điều hơi lạ tý là khi giải nén ra như bác bảo, thì ko có thư mục tên là: futureshock.miui.german như bác chủ topic bảo, mà nó lại tên là: futureshock.miui.german.SD
Vậy nên em xóa luôn 2 chữ ".SD", vẫn vào android bình thường, ko bít có đúng ko bác Mr_PDA?
Giờ phải làm sao với thông báo đòi thẻ nhớ của HD2 đây bác??? lạ ghê cơ, hic.

Vậy là bạn chưa thành công rồi!
bạn vào: cài đặt/thẻ nhớ & bộ nhớ máy. sẽ có thông số của phần card SD bạn chia cho AD.
theo mình nghĩ bạn phải làm lại thôi. :(

trinh12345

Vậy là bạn chưa thành công rồi!
bạn vào: cài đặt/thẻ nhớ & bộ nhớ máy. sẽ có thông số của phần card SD bạn chia cho AD.
theo mình nghĩ bạn phải làm lại thôi. :(
ý bác là vào trên Winphone 7 hay trên android ạ? em ko hiểu? Rõ ràng là em đã cài được cả winphone 7 và android trên HD2 rồi ạ. Em đã check rồi mà, vấn đề chỉ là ko hiểu bản Android Miui của em nó nằm trên thẻ hay trên NAND thôi ạ. Liệu có khi nào cả winphone7 và Android đều trên NAnD ko bác? chắc là ko rồi vì bản ROM android em copy vào thẻ nhớ mà, hic.

Bác ơi, ko biết winphone 7 của em bị đơ hay sao mà sau khi em chuyển từ android sang winphone 7 thì thấy dung lượng bộ nhớ trên winphone 7 nó báo là: total storage: 15.7mb, avaiable storage 10.49mb:(:)(:)((

ATOM

ý bác là vào trên Winphone 7 hay trên android ạ? em ko hiểu? Rõ ràng là em đã cài được cả winphone 7 và android trên HD2 rồi ạ. Em đã check rồi mà, vấn đề chỉ là ko hiểu bản Android Miui của em nó nằm trên thẻ hay trên NAND thôi ạ. Liệu có khi nào cả winphone7 và Android đều trên NAnD ko bác? chắc là ko rồi vì bản ROM android em copy vào thẻ nhớ mà, hic.

Ý mình nói trên AD.
trước mình cũng nhiều lần cài xong cả WP7 và AD nhưng khi kiểm tra trong AD ko nhận được SD card, nên phải lam lại.

Bác ơi, ko biết winphone 7 của em bị đơ hay sao mà sau khi em chuyển từ android sang winphone 7 thì thấy dung lượng bộ nhớ trên winphone 7 nó báo là: total storage: 15.7mb, avaiable storage 10.49mb:(:)(:)((

mình nghĩ bạn chia SD chưa thành công

trinh12345

mình nghĩ bạn chia SD chưa thành công
em thành công rồi mà bác, đã check trên máy tính, thẻ nhớ lúc đấy chỉ hiện lên khoảng 3Gb. Em cũng đã vào check dung lượng winphone 7 (lúc chưa cài android) thì thấy nó ghi là khoảng 4Gb, như vậy tổng cộng của em là 8Gb = dung lượng thẻ nhớ mà bác?

videolan

Mình cũng bị giống bạn, chép bản HD2 Desire Glass 2.01 của Mr. Dũng vào thì nhận được SD, các bản khác không nhận được, dù android vẫn chạy bình thường >>>> mình chia lại thẻ nhớ theo cách cũ của chủ thớt (chứ không dùng cách của Mr huydong0164) thì chúng nó chạy phà phà, cài rom nào cũng chạy, ngon nhất là cái [JAN 30][REL]Cope's SD HD2 Gingerbread/CyanogenMod7, nhưng mấy cái icon nhỏ xiu, mắt kém chả thấy gì, cái 3,4 thì chạy hơi chậm, kém cả bản HD2 Desire Glass 2.01, cái rom FutureShock thì reboot 3 lần rồi vẫn bị FC từa lưa, (4mah) định hỏi chủ thớt cài kiểu gì (mà đưa lên chữ ký) để học tập fix nó lại , bản này mình ko load được trên market, chạy nhanh, có jì nói nấy, làm sao nói vậy, ối vậy mà vẫn bị ném đá, hehehehe

myGenio

có thực tế là khi làm hướng dẫn thì nguyên tắc như nhau, nhưng khi thực hiện lại có các khách quan khác nhau, do vậy dẫn đến việc có người thành công có ngừoi ko thành công, vd ngừoi làm trên T-Mobile, có người là trên Leo thường, người thì thẻ SD này người thì SD kia, người thì win7 người thì XP.

trinh12345

Mình cũng bị giống bạn, chép bản HD2 Desire Glass 2.01 của Mr. Dũng vào thì nhận được SD, các bản khác không nhận được, dù android vẫn chạy bình thường >>>> mình chia lại thẻ nhớ theo cách cũ của chủ thớt (chứ không dùng cách của Mr huydong0164) thì chúng nó chạy phà phà, cài rom nào cũng chạy, ngon nhất là cái [JAN 30][REL]Cope's SD HD2 Gingerbread/CyanogenMod7, nhưng mấy cái icon nhỏ xiu, mắt kém chả thấy gì, cái 3,4 thì chạy hơi chậm, kém cả bản HD2 Desire Glass 2.01, cái rom FutureShock thì reboot 3 lần rồi vẫn bị FC từa lưa, (4mah) định hỏi chủ thớt cài kiểu gì (mà đưa lên chữ ký) để học tập fix nó lại , bản này mình ko load được trên market, chạy nhanh, có jì nói nấy, làm sao nói vậy, ối vậy mà vẫn bị ném đá, hehehehe
cho em hỏi là các bản android trên SD cũ (thời mà chưa có android NAND + chưa có winphone 7) thì giờ có dùng chung được với winphone 7 ko ạ? hay là buộc phải dùng các bản mới mà các bác recommend ạ?
Theo em bít thì bản của bác dungphp glass 2.01 là bản SD từ lâu rồi mà? vẫn dùng chung được với winphone 7 sao?

myGenio

cho em hỏi là các bản android trên SD cũ (thời mà chưa có android NAND + chưa có winphone 7) thì giờ có dùng chung được với winphone 7 ko ạ? hay là buộc phải dùng các bản mới mà các bác recommend ạ?
Theo em bít thì bản của bác dungphp glass 2.01 là bản SD từ lâu rồi mà? vẫn dùng chung được với winphone 7 sao?

tốt nấht là dùng các bản ad khuyến cáo cho chắc ăn, mà cứ thử các bản cũ coi sao có thêm kinh nghiệm.

bác chủ và các bạn coi này sau khi nhiều lần làm ko thành công và theo dõi các lỗi của tất cả thì hôm nay mình tĩnh tâm làm cho dc bootdual, nhung vẫn ko thành công chia phân vùng, sau buớc 1(reset phone) vào menu boot rồi thì rút thẻ cho vào pc thì hiện ra cặp rỗng(nhưng chỏ chuột thì có 200mb), mở Mini Partitions tool thì có tới 3 phân vùng :

giờ thì hết biết luôn vì theo hướng dãn thì sẽ ko dc thì phải.

trinh12345

tốt nấht là dùng các bản ad khuyến cáo cho chắc ăn, mà cứ thử các bản cũ coi sao có thêm kinh nghiệm.

bác chủ và các bạn coi này sau khi nhiều lần làm ko thành công và theo dõi các lỗi của tất cả thì hôm nay mình tĩnh tâm làm cho dc bootdual, nhung vẫn ko thành công chia phân vùng, sau buớc 1(reset phone) vào menu boot rồi thì rút thẻ cho vào pc thì hiện ra cặp rỗng(nhưng chỏ chuột thì có 200mb), mở Mini Partitions tool thì có tới 3 phân vùng :

Hehe, giống hệt em.
Em làm tiếp như sau:
xóa other 200mb đi.
phần other 9gb để nguyên.
phần unallocated bác chọn create, rồi lần lượt tạo các ổ khác nhau theo hướng dẫn (FAT32 (bác đặt tên là android), ext2, linuxswap...) từ ổ unallocated của bác nhé:)
sau đó apply.
log off máy.
là sẽ có ổ android mới cho bác.

ATOM

Theo mình thì xóa phần Other 9gb nhập vào 1 với Unallocated rồi làm các bước như bài #203 mình viết.

Sau khi thử nhiểu bản Mr_PDA giới thiệu ở trên mình thấy bản Android DL DesireZ v3.2 Final chạy ổn định nhất, pin nghe goi trung bình thỉnh thoảng wifi lướt web chịu được 2 ngày

Chỉnh sửa cuối:

Mr_PDA

Yeah! oh yeah!
Vậy nên em xóa luôn 2 chữ ".SD", vẫn vào android bình thường, ko bít có đúng ko bác Mr_PDA?Giờ phải làm sao với thông báo đòi thẻ nhớ của HD2 đây bác??? lạ ghê cơ, hic.

giời ơi xóa chữ SD đi làm gì, folder ROM nó tên như thế nào thì để nguyên như thế, nếu xóa đi là bạn phải đổi cả tên của nó trong file text đấy, thế mà vẫn boot đc thì bạn giỏi thật :D
nó ko nhận thẻ nhớ thì bạn phải tạo thêm ext3 và linux partition là nó nhận thẻ ngay ý mà :D
Nhưng nếu bạn cài bản miui của futureshock thì ko cần chia ext3 và linux

Thực ra cách đầu tiên mà e hướng dẫn cho mọi người tương tự như cách của huydong1604 nhưng vì nhiều ng kêu là ko nhận thẻ nhớ nên mới chuyển sang cách thứ 2( tức là chia ext3 và linux :D )
bản futureshock ngoài vụ vẫn còn tiếng tàu trong setting và một số apps tàu với cả bị FC 1 vài lần nhưng ko đáng kể ra thì em dùng bản đó hoàn toàn OK, mượt mà, nhẹ nữa :D

có thực tế là khi làm hướng dẫn thì nguyên tắc như nhau, nhưng khi thực hiện lại có các khách quan khác nhau, do vậy dẫn đến việc có người thành công có ngừoi ko thành công, vd ngừoi làm trên T-Mobile, có người là trên Leo thường, người thì thẻ SD này người thì SD kia, người thì win7 người thì XP.

Bác nói đúng đấy ạ :D

thinhletien

rất tốt nhưng có thể bổ sung link down của soft tạo partion thẻ hem :D có vừng lạc lun càng tốt, thanks bác chủ topic.
Winfone7 jail break rùi, gài đủ thứ soft game, nay format gài lại, jail break lại hơi oải chè mè đậu :D

Mr_PDA

rất tốt nhưng có thể bổ sung link down của soft tạo partion thẻ hem :D có vừng lạc lun càng tốt, thanks bác chủ topic.
Winfone7 jail break rùi, gài đủ thứ soft game, nay format gài lại, jail break lại hơi oải chè mè đậu :D

mấy bản mới ra của WP7 bây h đâu cần bro jailbreak nũa đâu, nó đã đc jailbreak sẵn rồi, flash xong cứ thế cài thôi ;))
soft tạo partition các bạn down bản home là đc, ko cần vừng lạc gì cả :D

videolan

Mình dùng chạy phà phà, miễn là chia ext3 và linuxswap (nhớ là ext3 chứ ko phải ext2 nhưtrong file video), các rom mình đều đổi tên hết vẫn chạy bt. Khi chia thẻ theo hướng dẫn là resize cái part 200m sẽ ko dc, mình del nó đi thì nó tự nhập dung lượng vào unlocalle kia và tạo part ext3, linuxswap là xong (mình cài bản WP7 của Tom codon)

dienluc510

Rất nhiều mem làm không thành công (trong đó có mình) rất mong chủ theard túm lại một cách đơn giản nhất, cô đọng để anh em đọc và làm theo từng bước một cho dễ hiểu, ở trên bác lại còn cách mới, cách cũ, video thì chia là ext2, khi thực hiện thì lại nói phải chia ext3 ===> đọc cứ rối bung; lộn tùng phèo cả lên, thành ra topic loãng qua bác chủ theard ơi ......!

Chỉnh sửa cuối: