• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách đổi CDA cho điện thoại UIQ3

Son_Do

Well-Known Member
Mới up FW khi khởi động máy thì mình sẽ phải cài đặt một số thứ như : Ngôn ngữ, thời gian, GPRS, máy nào cũng thế bạn ạ.

hieusaco

đâu có đâu mình ít cài vào C lắm...chỉ cài trên D thôi

Mặc dù bạn cài trên D nhưng khi vào tool thì nó phải load nhiều thứ nên chạy vẫn chậm hơn so vơi máy cài ít.

smuggler

sao mình chỉ up đc bản CDA len bản R6G02 thôi!sao ko up lên đc ban R6G04 nhỉ

yeu_doi

Anh em giúp với, mình dùng P1i đang rụch rịch chuyển CDA để cải thiện sóng mình k tải được cái SX++ anh em nào có up cho mình xin với. Rất cảm ơn.

heroerab

Em cũng có 1 em P990 xách tay về của T-Mobile nhưng nó lại hay bị treo lắm :-?? Em mang ra chỗ BH của SE thì em khởi động lại thì thấy nó mất cái T-MOBILE như trước mà hình ảnh khởi động như P990 ở VN.Máy e khi mua cũng cũ lắm rồi vậy có phải máy e cần update FW hay CDA j đó ko?Nếu e ko tự làm được thì có thể làm ở đâu ạ?Các bác chỉ dùm với :( .Hôm nào nó cũng treo vài lần :(:)(:)((

hieusaco

Em cũng có 1 em P990 xách tay về của T-Mobile nhưng nó lại hay bị treo lắm :-?? Em mang ra chỗ BH của SE thì em khởi động lại thì thấy nó mất cái T-MOBILE như trước mà hình ảnh khởi động như P990 ở VN.Máy e khi mua cũng cũ lắm rồi vậy có phải máy e cần update FW hay CDA j đó ko?Nếu e ko tự làm được thì có thể làm ở đâu ạ?Các bác chỉ dùm với :( .Hôm nào nó cũng treo vài lần :(:)(:)((
Bạn xem firm của bạn có phải là bản mới nhất không đã thì mới biết có cần phải up không? Bạn kiểm tra bằng cách từ màn hình nền, chọn more/status và xem CDA là gì nhé. Sau đó bạn kiểm tra ở đây để biết nó có là mới nhất hay không? http://uiq3.sourceforge.net/wiki/index.php/CDA

heroerab

Vậy CDA và FW là j ạ?HĐH của máy?Chúng khác j nhau?Nó dễ làm lắm sao?
E mang ra hãng nó bảo là nếu update FW ngoài 200k (CDA nó free) thì mình phải chịu trách nhiệm nếu máy chết nguồn.E hãi quá nên ko dám làm nữa.E chưa làm cái này bao giờ.Theo anh,e có nên tiếp tục đưa họ làm giúp mình ko?

hieusaco

Vậy CDA và FW là j ạ?HĐH của máy?Chúng khác j nhau?Nó dễ làm lắm sao?
E mang ra hãng nó bảo là nếu update FW ngoài 200k (CDA nó free) thì mình phải chịu trách nhiệm nếu máy chết nguồn.E hãi quá nên ko dám làm nữa.E chưa làm cái này bao giờ.Theo anh,e có nên tiếp tục đưa họ làm giúp mình ko?

Đại loại là CDA nó quy định khu vực sử dụng symbian, còn firmware là phần mềm HĐH, mỗi CDA có một phiên bản firmware khác nhau. Nếu bạn ra hiệu làm mà họ bắt bạn chịu trách nhiệm nếu máy chết thì bạn tự làm là hơn vì nó không khó đâu (vì diễn đàn hướng dẫn rất kỹ rồi, bạn đọc kỹ chắc chắn làm được) up firm thì sợ nhất là mất điện giữa chừng có thể làm máy không khởi động lại được, chỉ còn cách mang ra hiệu flash lại. Bạn đọc kỹ cách làm trên diễn đàn nhé. Link đây: http://www.pdaviet.com/showthread.php?t=27793

NHL294

Cho E hỏi lại cái vụ "chạy SEUS 3 lần" có ý nghĩa j ah? Chẳng lẻ cứ chạy giống nhau 3 lần liên tục? E sợ bị lỗi lắm nên mún hỏi cho kỹ, bác nào bik thì đánh vài chữ giúp E!
Thank all!

hieusaco

Nếu bạn chạy 1 lần mà ngon lành rồi thì thôi cũng được không cần 3 lần đâu (khi up 1 lần xong bạn bật máy lên được và kiểm tra lại CDA đã chuyển sang 1 loại hoàn toàn rồi thì không cần up 3 lần, còn nếu không được thì up 3 lần).

kevin800i

mình đang xài P1 CDA cua sing, ko biết chuyển wa GW1 có cai thiên duọc sóng ko, vì máy mình sóng hơi yếu

thaiminh40

cái này mình nghe là sóng mạnh hơn. nhưng mình đang dùng GW2 thấy có vẻ mạnh hơn Sing và máy chạy nhanh hơn tí xíu. bộ nhớ trống thêm 2-3M :D

kimhien

xài GW2 là ok nhất ! ram trống chạy nhanh hơn , p9 chạy y như rùa , ram trống thêm 2 mb mứng quá trời ! ^^

vuivitien

bác congvoi cho e xin file pda voi fw cũ của m600 nha,cái của bác ở bài trên e change rồi nhưng vần bị your software is up to date.Thnaks bác nhiều

votainhan

Với những anh em sử dụng máy sonyEricsson không phải hàng công ty có thể gặp những khó chịu như không update được firmware, có những chương trình không cần thiết làm tốn bộ nhớ, bàn phím tiếng trung không dùng được, máy chạy chậm...
Với cách này thì bạn có thể chuyển CDA một cách đơn giản, khắc phục được tất cả các vấn đề trên và quan trọng là không mất xu nào. hehe...

Yêu cầu:
1. Máy đã được sạc đầy pin.

2. Cài đặt SonyEricsson Update Service (SEUS) theo như trong hướng dẫn
http://www.sonyericsson.com/cws/support/phones/topic/updateserviceapplication/p990i?cc=vn&lc=vi

3. Download bản XS++ này về
http://forums.se-nse.net/index.php?showtopic=16338

4. Download tiếp file đính kèm này về: ( Ở Cuối bài)
EPOC_Smartphone_Version_GDFS_Scripts_Pack.rar

5. Giải nén 2 file vừa download về

Nào, bắt đầu hồi hộp nhé. Quá trình này sẽ mất nhiều thời gian nên bạn cần chuẩn bị trước về thời gian đấy.

Phần I:
1. Chạy file XS++ trong thư mục XS++ đã giải nén.

2. Tích vào "Smartphone connect" và bấm "Connect"

3. Cắm cáp vào máy tính, tắt điện thoại, Giữ phím "C" đồng thời cắm điện thoại vào máy tính như trong bảng hướng dẫn. Lúc này máy sẽ hiện ra thông tin hiện thời về CDA của máy.

4. Tích vào GDFS. Tại phần "GDFS Script" bấm vào phím có dấu "..." để dẫn tới file mà bạn muốn chuyển CDA. Dẫn tới thư mục "EPOC_Smartphon e_Version_GDFS_ Scripts_Pack" mà lúc nãy bạn đã giải nén ra. Chọn file có chứa CDA mà bạn cần. Ví dụ tôi chọn file "P1i_R9G007_R2A 03_R6D23_CDA162 022_1(GW1)_R6D2 2.gdfs" để chuyển con P1i của tôi sang bản GW1.
Bấm Open để chọn
Bấm Run Script

5. Tới khi nào máy báo xong xuôi, yêu cầu bạn rút máy ra thì xong được phần I rồi đấy.

Phần II
1. Chạy chương trình SEUS
2. làm theo các hướng dẫn hiện trên màn hình. Tốt nhất là lúc nó yêu cầu mình chọn vùng thì mình chọn việt Nam, toàn tiếng Việt làm cho nhanh.
3. Bạn phải chạy SEUS đủ 3 lần thì khi đó điện thoại của bạn mới hoàn toàn chuyển sang CDA mới.

(Theo bài viết của Handheld.vn)

Bạn ơi mình làm theo cách của bạn nhưng không tài nào đổi được CDA từ Sing sang GW2 cả.
mình bấm Tích vào "Smartphone connect" và bấm "Connect" nhưng nó chạy một hồi là xong luôn hiện ra bảng đã nạp xong chứ không như bảng CDA hiện tại
sau đó mình thử làm theo mục 4 nhưng nó bảo không được.
vậy là sao bạn?
có cách nào khắc phục?
mình muốn đổi CDA để up fw mới

votainhan

mình vẫn không đổi được CDA. có ai giúp mình không. cắm cáp vô nó chạy môt lúc là xon mình không run script CDA mới được