• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách Fix lỗi "Different Sim Detected"

vipboy_9x

Moderator
Mình để ýh thấy làm xong cắm giắc kết nối iPhone với iTunes nhưng iTunes không nhận :( ..kể cả iTunes bản mới nhất.
Mình cũng bị 1 cây như thế nhưng đã khắc phục được.
599yk

win7
truy cập vào ổ C:\Users\All Users\Apple xóa thư mục lockdown đi,mở itune kết nối lại là song.
nhớ blackup folder lockdown lại nhé,đề phòng bắt trắc nhé:D

Xp
C:\Documents and Settings\<user>\LocalSettings\Application Data\Apple Computer\iTunes (Windows XP)
vì hem sài XP nên chưa vào coi thử hem biết đúng hem.

599yk

Chỉnh sửa cuối:

doananhtai

HACKTIVATE sau khi đã Jailbreak.

Khi sử dụng iPhone đối với những ai có SIM nhà mạng (đối với máy WORLD thì SIM bất kỳ nào cũng có thể gọi là SIM nhà mạng) thì chuyện activate thì không nói làm gì nữa... chỉ còn lo cái jailbreak và unlock mà thôi.

Còn những ai không có SIM nhà mạng thì sao ?

1. Quá Khứ: (Jailbreak trước - Active sau).

Thời 1.1.2
--- Khỏi active cứ để màn hình Emergency, quẹt gọi số *#307# rồi thực hiện các bước lèo lái.. lợi dụng lỗ hỏng thời đó của Emergency Call mà nối với trang jailbreakme.com down load file Appsnap về và chạy JB.

Sau khi đã JB được rồi thì .. theo đúng phương pháp của bài viết này tức là copy data_ark.plist và 2 public, private key kèm theo vào /private/var/root/Library/... reboot máy và voilà "active" xong
...

Thời 3.0 ---- Cứ để màn hình Emergency rồi dùng tool purplera1n JB trực tiếp ( purplera1n không hacktivate như blackra1n).

Sau khi đã JB được rồi, thì copy file lockdown (đã được edit) vào /usr/libexec/... reboot máy và voilà "active" xong

2. Hiện tại (Active "lậu với sim đa năng" trước - Jailbreak trước - bị mất Active - Active sau)

Thời nay vì không có còn cái lỗ Emergency Call để down tool JB và cũng chưa tìm được lỗ chui khác để tạo tool JB trực tiếp. Chỉ có một con đường duy nhất là bắt buộc phải Active.trước khi JB.

May thay là trên thị trường xuất hiện cái SIM ĐA NĂNG (hay còn gọi là SIM ACTIVE ALL).

Nhưng cái may lại thòng cái rủi là nếu ai Active không bằng SIM nhà mạng thì sau đó.... sẽ bị lỗi "Different Sim Detected"...

==> Vậy có thể nói, tuy active được để vào màn hình chính và sử dụng safari để JB. nhưng một thời gian lại bị apple "cập nhật" thành ra là NON-Active !!!

---------

Liên kết Quá Khứ và Hiện Tại chiếu đúng vào trường hợp Jailbreak trước - Active sau.

thì...

Vipboy_9x chủ topic này đã đưa ra phương pháp của thời 1.1.2 (xử dụng đúng cái file .plist và hai chìa khóa của 1.1.2) và áp dụng tốt cho 4.0, 4.01

Vậy còn phương pháp của thời 3.0 thì sao ?

may là máy của mình là 3Gs Old bootrom đang xài JB bằng Pwnage (FW Custom) với HACKTIVATE.
So sánh file lockdown gốc và file lockdown trên máy đã hack của mình thì kích thước bằng nhau (cùng số byte).. khác nhau chỉ có một khúc nhỏ (chính đây là đoạn mã hack)..
(file lockdown của 3.0 thì khác xa rồi chắc chắn là không xài cho 4.0 được.).

Vậy, nếu chúng ta xài phương pháp lấy cái file lockdown ở trên máy đã cài FW Custom Hacktivate đem copy vầo (thay cho phương pháp của chủ topic).

NẾU THÀNH CÔNG thì mình nghĩ sẽ đồng bộ "Hệ Thống" tốt hơn vì vẫn sử dụng đúng file lockdown của iOs4 (chỉ edit lại vài chỗ để hack) và giữ nguyên các file trong /private/var/root/Library mặc định đúng phiên bản (không phải xài cài FirmwareVersion iBoot-204.2.9 thời 1.1.2 nữa). Đồng thời đơn giản hơn, chỉ một file "executive" duy nhất - mà hễ đơn giản hơn thì ít bị gặp rắc rối hơn rồi...

-------
tham khảo How to Hacktivate your iPhone 3GS after Geohot’s Purplera1n
--------

CHÚ Ý: Đây chỉ là bài viết mang tính chất Phân Tích để cùng nhau thảo luận cho biết. CHƯA ĐƯỢC TEST... Làm theo mà bị thành "Cục Gạch" thì đừng trách nhen bà con...

Chỉnh sửa cuối:

nhson

lỗi Different Sim Detected này xuất hiện trên FW 4.0.1 khá nhiều,thấy anh em đau đầu trong với trường hợp lỗi này vì hem biết nguyên nhân tại đâu.
Mình xin giải thích thêm lỗi này khi restore hoàn tất ta dùng sim active all thì máy hoạt động Bình thường,nhưng khi JB+unlock gắn Sim việt nam vào thì hiện chế độ Different Sim Detected hoặc màn hình active ở chế độ gọi khẩn cấp.

-Cách làm
1/-yêu cầu máy đã JB vào cydia cài 3 ứng dụng có tên là :
- Open NTPD
- Open SSH
- Automatic SSH

2/Download Chương trình có tên là WinSCP về cài đặt.
3/dùng winSCP truy cập vào đường dẫn /private/var/root/Library/ ta sẽ thấy foder lockdown copy folder này ra 1 nơi nào đó để lưu trữ để đề phòng bất trắc nhé:))và xóa Folder lockdown trên máy đi
4/Downloand File này về giải nén ra sẽ có 1 Folder tên là lockdown
chép vào Đường dẫn trên và set pemissions cho tất cả Folder đó là 644.
5/tắt máy và hưởng thụ thui.:))
Đã test và thành công ngoài Mong đợi.
có rất nhiều người bị lỗi này ở đâyở đây nữa đang kêu là wa trùi.
#lỗi phát sinh khi chép File lockdown vào itune nó hem nhận.

599yk

win7
truy cập vào ổ C:\Users\All Users\Apple xóa thư mục lockdown đi,mở itune kết nối lại là song.
nhớ blackup folder lockdown lại nhé,đề phòng bắt trắc nhé:D

Xp
C:\Documents and Settings\<user>\LocalSettings\Application Data\Apple Computer\iTunes (Windows XP)
vì hem sài XP nên chưa vào coi thử hem biết đúng hem.

Mình mói làm theo cách trên OK, tuy nhiên phần permission thì mình để mặc định là 755 nhé, 644 nó vẫn bị.
Khi tắt máy, cắm sim của VN vao, sau đó bật máy là chạy được ngay.
Chia sẻ cùng anh em

tinh_la_gi

Administrator
Đang định đóng gói lại đưa lên Cydia cài cho nhanh mà chả có máy test cái "suy luận" của DAT ! Có ai làm chuột bạch test cái nhé ...

gaupretty

[NEW] Khắc phục lỗi "Different Sim Detected"

Chào các bạn!

Ngoài cách khắc phục lỗi đã hướng dẫn "Different Sim Detected""Slide for Emergency" TẠI ĐÂY!

Hiện nay trên Cydia PushFix đã phát hành Tool khắc phục lỗi "Different Sim Detected" và "Slide for Emergency"

Tool này tương thích với iPhone 3G, 3GS, 4

Các bạn thực hiện theo các bước sau:

Trước khi thực hiện các bạn tháo Sim ra khỏi iPhone.

1/.Vào Cydia Add Soucre: cydia.pushfix.info

2/ Search và Install Hacktivation Patch

Chúc thành công và vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

minhduc

các bác cho em hỏi máy bị lockdown do active = sim All in one.Nhưng khổ nỗi là máy lại bị No WiFi.hix.em nghiên cứu rất nhiều bài viết nhưng kô có kết quả.Vậy có bác nào có thể chỉ giúp em xem máy chưa JB thì có thể dung i-funbox để đưa lockdown vào IP đc kô?em xin cám ơn trước.

mtuancntt

Sau khi active bằng sim ALL IN ONE, nếu gắn sim khác vào mà bị lỗi different sim detected thì làm theo hướng dẫn sau:

download: http://www.mediafire.com/?rupxpkzsl5i845s
rút sim ra, xóa lockdown cũ trên phone sau đó mới chép lockdown mới vào : /private/var/root/Library/
job done.

giải pháp này áp dụng OK cho 3Gs, còn iphone 4 không dùng giải pháp này đươc, mà dùng sim gốc active ; 99% iphone 4 là sim at& t nên cũng đơn giản

vipboy_9x

Moderator
các bác cho em hỏi máy bị lockdown do active = sim All in one.Nhưng khổ nỗi là máy lại bị No WiFi.hix.em nghiên cứu rất nhiều bài viết nhưng kô có kết quả.Vậy có bác nào có thể chỉ giúp em xem máy chưa JB thì có thể dung i-funbox để đưa lockdown vào IP đc kô?em xin cám ơn trước.
Máy bạn chưa JB thì không thể chép hoặc cài File lockdown này vào được.
cũng không hẳn là do sim active all hoàn toàn đâu bạn ah hen sui;;)
nhưng thường là bị vì hem có sim nhà Mạng thì phải chịu thui.
Sau khi active bằng sim ALL IN ONE, nếu gắn sim khác vào mà bị lỗi different sim detected thì làm theo hướng dẫn sau:

download: http://www.mediafire.com/?rupxpkzsl5i845s
rút sim ra, xóa lockdown cũ trên phone sau đó mới chép lockdown mới vào : /private/var/root/Library/
job done.

giải pháp này áp dụng OK cho 3Gs, còn iphone 4 không dùng giải pháp này đươc, mà dùng sim gốc active ; 99% iphone 4 là sim at& t nên cũng đơn giản
Hình như bài đầu tiên Mình đã hướng dẫn vấn đề này rùi.sao bạn chắc chắn có tới 99% là điều sài sim at&t thế:-?

minhduc

Thank vipboy.Minh sử lý đc bệnh lockdown rồi.Bạn cho mình hỏi thêm 1 câu là máy chưa JB có dùng đc Ultrasn0w-1.0-1 OFFline để unlock kô vì máy đang bị bệnh No WiFi.

vipboy_9x

Moderator
Thank vipboy.Minh sử lý đc bệnh lockdown rồi.Bạn cho mình hỏi thêm 1 câu là máy chưa JB có dùng đc Ultrasn0w-1.0-1 OFFline để unlock kô vì máy đang bị bệnh No WiFi.
Máy bạn chưa JB thì cũng không thể unlock bằng Ultrasn0w-1.0-1 OFFline được bắt buộc phải có cydia bạn ah.

phppro

Mình đã bị lỗi này, cách của chủ topic thì chưa test, nhưng có 1 cách này mình hay làm và cũng thành công 100%, đã test hàng chục máy.
1. Cài đăt, JB bình thường qua jailbreakme
2. Sau đó JB lại bằng Redsn0w 0.95 b5-5
3. Restart ---> done

doananhtai

Mình đã bị lỗi này, cách của chủ topic thì chưa test, nhưng có 1 cách này mình hay làm và cũng thành công 100%, đã test hàng chục máy.
1. Cài đăt, JB bình thường qua jailbreakme
2. Sau đó JB lại bằng Redsn0w 0.95 b5-5
3. Restart ---> done

Trời đất.. nếu máy xài được Redsn0w thì xài nó luôn ngay từ màn hình Emergency luôn đi.
Chứ cần gì Active rồi JailbreakMe rồi lại Redsn0w chi cho nó dư thừa 2 bước đầu vậy.....

vuive79

Nhờ các bác hướng dẩn sao mình làm không íntall hacktinvation patch sau khi jailbreak vậy?

vipboy_9x

Moderator
Nhờ các bác hướng dẩn sao mình làm không íntall hacktinvation patch sau khi jailbreak vậy?
bạn cài hacktinvation không được hay là sao?
bạn muốn cài hacktinvation thì máy bạn bắt buộc phải JB nhé.

vuive79

Sao kỳ vậy mình không cài được hacktinvation ở source của pda viet, mà cài được ở source cydia.pushfix.info? Mình cũng không biết tại sao nữa?

thuyquyen

Mình có một con Iphone4 của At&T firmware 4.0.1 mình dã restored với stock 4.0.1 bằng itune 9.2 nhưng khi bỏ sim At&t mình lại bị Itune nói là sim not supported. Giò mình phải làm sao các bạn? Thanks!

vipboy_9x

Moderator
Mình có một con Iphone4 của At&T firmware 4.0.1 mình dã restored với stock 4.0.1 bằng itune 9.2 nhưng khi bỏ sim At&t mình lại bị Itune nói là sim not supported. Giò mình phải làm sao các bạn? Thanks!
Nếu Máy Của bạn dùng sim At&t active không được,chắc Máy bạn không phải là hàng của at&t rùi.
bây giờ dậy nhé,chạy ra tiệp bán linh kiện Mua 1 cái sim active All nhà Mạng về dùng bạn nhé.chứ ngồi đó mà kiếm sim nhà Mạng khó lém.

thuyquyen

Cám ơn Bạn! Nhưng mình chắc là máy mình của At&T mà vì mình dang ở Mỹ mà. Mình mua lại của Bạn ở Mỹ.

duyphuong123

có bạn nào bị hiện tượng như mình không: sau khi mình chạy lên 4.0.1 xong và bị lỗi "Different Sim Detected" , sau khi fix lỗi này xong thì máy thỉnh thoảng bị tụt sóng chỉ còn 1 vạch, hoặc mất hẳn sóng nữa.sau đó mình đưa về 4.0 mà vẫn bị như vậy,hiện tại mình đang đùng mạng Mobifone tại Hải Phòng,mình cũng chưa thử dùng sim vina hoặc viettel.