• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn, giải đáp thắc mắc về Cook FirmWare.

Anther1991

Đây sẽ là topic dành cho những bạn còn bỡ ngỡ trong việc Cook firmware.

Topic cần đọc : Hướng dẫn Edit CORE (s60v5) với NokiaFirmwareEditorCore2 Thanks bunrieucua.

Để biết thế nào là Cook firmware, bạn vào đây xem nhé (chỉ cần đọc khái niệm thoy, đọc nhiều sẽ rối đấy)
Sau đây là 2 cách Cook FW,cách 1 là mới nhất,bạn cũng có thể theo ý thích mà làm 1 trong 2 cách Cook.

Cách 1: Hướng dẫn Cook FW bằng Nokia Firmware Editor 03

Cách 2: Các ví dụ tại đây được thực hiện thành công trên 5800

1. Hack Firmware:
Công đoạn 1: Tải firmware gốc của Nokia 5800 tại đây rồi cài đặt vào máy tính. Tác dụng của việc cài đặt này là giải nén ra các file thành phần cần thiết trong việc cài firmware cho điện thoại

Công đoạn 2: Bạn tải Nokia Editor 0.7 tại đây và giải nén được thư mục NokiaEditor Beta7. Vào thư mục đó và chạy file NokiaEditorb7.exe

Công đoạn 3: Trong giao diện Nokia Editor, chọn Open rồi dẫn đến file C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-356\RM-356_50.0.005_prd.rofs2.V20 (nên sao lưu file này ra chỗ khác trước), nhấp nút Open rồi nhấp Extract để giải nén file RM-356_50.0.005_prd.rofs2.V20 (thường được gọi tắc là rofs2). Sau khi chương trình giải nén xong sẽ có giao diện như sau và các file được giải nén lưu trong thư mục NokiaEditor Beta7\rofs2:

Công đoạn 4: Tải và cài Teracopy, chương trình sẽ hỗ trợ cho bạn rất nhiều trong việc Cook firmware. Download

Công đoạn 5: Tải file này rồi giải nén sẽ được 3 thư mục (private, resource, sys). Chép 3 thư mục đó vào thư mục rofs2. Còn 1 file .zip cứ để sau, sẽ nói tới. Xong ấn Repack trong giao diện Nokia Editor 0.7 để đóng gói lại. Sau khi chương trình đóng gói xong sẽ có giao diện như sau và sẽ có thêm 1 file REB-RM-356_50.0.005_prd.rofs2.V20 trong thư mục NokiaEditor Beta7. Sửa tên file đó bằng cách xóa đi "REB-", ta được RM-356_50.0.005_prd.rofs2.V20. Chép đè file này vào C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-356.

Công đoạn 6: Tiếp đến là cài đặt (còn gọi là flash (động từ)) firmware sau khi được cook (còn gọi là CFW - Cooked Firmware, trong trường hợp này bạn đã và đang cook file hack vào firmware), bạn xem cách flash firmware tại đây (phần "UP FW bằng JAF"). Lưu ý, trước khi flash firmware, máy tính của bạn phải được cài Nokia Software Updater và kết nối điện thoại ở chế độ PC Suite để máy tính nhận dạng model điện thoại.

Công đoạn 7: Giải nén file .zip còn lại ở Công đoạn 5 bạn được 2 file open4all và installserver. Tạo thư mục patches trong thẻ nhớ và chép 2 file này vào đó. Mục Ứng dụng trong điện thoại sẽ có thêm chương trình Rompatcher. Bạn bật nó lên vào apply các patch Open4all và InstallServer bằng cách nhấp đôi vào chúng. Nếu các patch đã được apply sẽ đổi sang màu xanh lá

2. Thêm ứng dụng vào firmware:
Hỏi: Tại sao phải thêm ứng dụng vào firmware?
Trả lời: Để những ứng dụng này lun có trong firmware của bạn bất kể reset máy đi nữa chúng vẫn còn, bạn sẽ không mất công cài lại.
Hỏi: Có phải muốn thêm ứng dụng nào cũng được.
Trả lời: Không
Hỏi: Làm sao biết cái nào thêm được cái nào không.
Trả lời: Mình sẽ up list các ứng dụng có thể chép được.

Bước 1: Chọn ứng dụng cần thêm. Bạn có thể qua đây để chọn, ở cuối bài #1 có 1 list các chương trình, và tải về.

Bước 2: Giải nén rofs2 như ở Phần 1 bên trên
Bước 3: Giải nén file vừa tải về. Chép các thư mục vừa giải nén vào thư mục rofs2
Bước 4: Nén lại file Rofs2 rồi flash.

Bạn có biết các file trong hình trên là từ đâu ra không? Đa phần chúng được bung từ file .sis ra đấy. Ngoài các chương trình trong hình trên, còn có các chương trình khác có thể cook vào firmware nhưng chúng hiển thị dưới dạng file .sis, chưa được bung sẵn. Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách bung 1 file .sis nhanh chóng để cho vào firmware:

B1: Tải Sisware 4.7 và cài đặt. Lưu ý, sau khi cài đặt không được nâng cấp lên phiên bản 4.8 dù có hiện bảng thông báo nâng cấp. Download
B2: Chạy Sisware và Open file .sis cần bung

B3: Vào Extras ->Configurations, Bỏ chọn dấu check ở dòng "Prompt to sign..." rồi nhấn OK

B4: Vào Tool -> Extract SIS File -> Extract All File để bung file Sis ra
B5: Chọn View All từ bảng mới hiện ra để hiển thị các file vừa bung. Các file .sis vừa bung sẽ được lưu trong C:\Program Files\CequenzeTech\SISWare4.7\bin\

B6: Chép các file vừa bung vào thư mục Rofs2. Tất nhiên trước đó bạn đã giải nén file rofs2 của firmware rồi để có thể thêm chương trình vào đó. Giả sử mình giải nén Quick Office được thư mục như hình dưới. Bạn chỉ việc chép các thư mục đó (private, sys, resource, system) là được

Danh sách các chương trình khác có thể cook vào firmware:
_ Skyfire
_ Mobilesigner
_ i-Nigma
_ Smartlight
_ Lightsignalplus *
_ The Pencil *
_ SMSdiary
_ Handytaskman
_ Freeunrar
_ Gravity
_ Plantasks
_ RescoViewer
_ Autorama
_ Photobrowser
_ NetworkSwitcher
_ LightCtrl *
_ Nokia custom dict
_ Minispeaker
_ Jbaktaskmanr1.18 *
_ Airport touch
_ Marble maze
_ Solitaire s60 1.1
_ Nokia mapsiseditor
_ Symsmb4.0
_ Video editor
_ Battery life 1.15 *
_ ActiveFile V1.44
_ Viva Conversation
Những chương trình đánh dấu * có chức năng AutoStart nhưng không thể tự chạy khi cook vào Firmware. Có thể còn các chương trình khác nữa, nếu bạn có phát hiện thì báo cho mình biết để update nhé

3. Cài đặt các mod đơn giản vào firmware:
Bạn có thể tìm thấy các mod đơn giản tại đây. (tìm đến chỗ như hình dưới)

Bạn thấy đấy, tuy gọi là các mod đơn giản nhưng chúng có vẻ hữu dụng lắm phải không. "Đơn giản" ở đây là dễ cook vào firmware đấy. Mình sẽ lấy 2 ví dụ điển hình.

Ví dụ 1: Chép "MUSIC PLAYER MOD" (công dụng: để trình phát nhạc chỉ đọc nhạc tại E:\Music):
B1: Tìm đến mod trên và tải file từ link ngay bên dưới mod

B2: Bạn đọc dòng hướng dẫn kế bên Mod thấy: "copy vào Private\10202be9". Vậy mình phải chép file .txt vừa tải đó vào Private\10202be9 trong thư mục Rofs2. Tất nhiên trước đó bạn đã giải nén file rofs2 vào thư mục rofs2 rồi (để biết cách giải nén, bạn đọc lại Phần 1: Hack Firmware)
B3: Nếu không Cook gì thêm thì đóng gói lại và flash CFW.

Mẹo: Nếu vì lý do gì đó mà bạn lỡ quên đường dẫn chép file và quên cả việc mình lấy mod này từ đâu, bạn chỉ biết tên file thôi, thì bạn chỉ việc search tên file đó trong thư mục rofs2 sẽ thấy đường dẫn. Trường hợp hiểm nghèo là bạn ko tìm thấy file đó trong rofs2 thì bạn search google và tìm đến bài nói đến mod đó, sẽ tìm thấy đường dẫn.

Đừng vội đọc lướt ví dụ 2, có khác biệt đấy.

Ví dụ 2: Chép "UNLOCK VIBRIATION MOD" (công dụng: Tắt rung khi khóa/mở máy)
B1: Tìm đến mod trên và tải file từ link ngay bên dưới mod

B2: Giải nén được thư mục private. Nhưng đọc thấy hướng dẫn là:"copy vào 10202be9". Bạn đừng vội chép thư mục private vào thư mục 10202be9 nhé. Bây giờ bạn vào thư mục rofs2 xem có phải cũng có 1 thư mục cũng có tên là Private không. Mấu chốt là chỗ đấy. Bạn chỉ việc chép thư mục private (được giải nén từ file vừa tải) vào thư mục rofs2 là đủ. Vì khi 2 thư mục private trùng tên nhau, chương trình teracopy (link tải ở Phần 1: Hack firmware) sẽ so sánh 2 thư mục private này với nhau và sẽ tự động chép hoặc chép đè file theo đường dẫn thích hợp đã được định sẵn trong thư mục private (được giải nén từ file tải về)
B3: Nếu không cook gì thêm thì đóng gói lại và flash.

Còn 1 trường hợp là file mod bạn tải về ko phải là file txt cũng không phải là 1 thư mục mà là 1 file .sis. Trường hợp này bạn bung file .sis bằng chương trình Sisware như hướng dẫn ở "Phần 2: Thêm ứng dụng vào firmware", rồi chép các thư mục vừa bung vào thư mục rofs2 là được

Đến đây, bạn thấy việc thêm Mod ở ví dụ 2 và việc thêm Ứng dụng vào firmware khá giống nhau trong việc chép vào rofs2 phải không nào.

4. Thay theme mặc định:
Nếu bạn cài 1 theme vào thẻ nhớ thì chúng sẽ mất đi khi bạn kết nối điện thoại vào máy tính hoặc rút thẻ nhớ ra. Còn nếu bạn cài theme vào bộ nhớ trong điện thoại thì chúng sẽ mất đi khi bạn reset máy. Để theme bạn thích không mất trong bất cứ trường hợp nào thì chỉ còn cách Cook vào firmware. Có vẻ giống với việc "Thêm ứng dụng vào firmware" nhỉ, nhưng sự khác biệt là bạn chép theme vào file Rofs3 chứ không phải Rofs2.

Sẵn đây mình cung cấp cho bạn 1 vài thông tin về rofs2 và rofs3:
_ Các file này đều có thể tìm thấy trong C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-356\
_ Chúng được can thiệp rất nhiều trong việc Cook firmware
_ Rofs2 chứa các file ngôn ngữ, các file tinh chỉnh hệ thống, hiệu ứng, Font chữ, màn hình chủ....
_ Rofs3 chứa các file của Theme, hình nền mặc định của máy, file quy định Theme mặc định.
_ Dung lượng tối đa của Rofs2 là 32 MB, của Rofs3 là 13 MB
_ Rofs2 của các máy cùng tên khác màu không có sự khác nhau về tên. Ví dụ: File rofs2 của Nokia 5800 red và 5800 blue không có sự khác biệt về tên, đều là RM-356_50.0.005_prd.rofs2.V20
_ Nếu trong rofs3 và rofs2 có file trùng tên nhau thì file trong rofs3 sẽ ghi đè lên file rofs2 trong lúc flash.
_ Rofs3 của các máy cùng tên khác màu có sự khác nhau về tên. Ví dụ:
5800 red có file rofs3 là: RM-356_50.0.005_C01_prd.rofs3.fpsx
5800 blue có file rofs3 là: RM-356_50.0.005_C02_prd.rofs3.fpsx
5800 black có file rofs3 là: RM-356_50.0.005_C03_prd.rofs3.fpsx
(tên của chúng chỉ khác nhau 1 chữ số, bạn tự tìm nhé :) )

Bước 1: Tìm đến file Rofs3 phù hợp với màu máy của bạn. (nên sao lưu file này trước)
Bước 2: Giải nén Rofs3 bằng Nokia Editor 0.7. Các file trong Rofs3 sau khi được giải nén sẽ chứa trong thư mục Rofs2 vì thế hãy đảm bảo thư mục rofs2 trống trước khi giải nén.
Bước 3: Xóa theme mặc định có sẵn trong Rofs3 bằng cách vào resource\skins và xóa đi thư mục trong đó. Rồi vào private\10207114\import và xóa đi thư mục trong đó.
Bước 4: Dùng sisware bung file Theme .sis ra và chép các thư mục sau khi bung vào thư mục Rofs2
Bước 5: Mở file private\10202BE9\101F876F.txt và tìm đến dòng 0x14. Sửa dãy ký tự trong dấu ngoặc kép thành UID của theme. UID của theme là tên của thư mục nằm trong resource\skins hoặc private\10207114\import:

Bước 6: Nếu không Cook gì thêm thì đóng gói lại và flash.

5. Cook thêm homescreen:
1. 5 Homescreen: Navigation bar, Full page, Contacts bar, Basic, Finger Use (lần lượt từ trái qua trong hình)

Mình sẽ hướng dẫn các bạn cook 5 hs icon Omnia này vào firmware.
Bước 1: Tải file này về và giải nén được thư mục 10207254
Bước 2: Chép đè thư mục 10207254 vào rofs2\private. Tất nhiên bạn phải giải nén file rofs2 ra trước rồi mới chép
Bước 3: Nếu không cook gì thêm thì đóng gói lại và flash.
Bước 4: Nếu thích, bạn có thể tải theme có Icon Omnia như trong hình tại đây

2. Vodaphone và Orange: (lần lượt từ trái qua phải trong hình)

Trên thực tế có thể sẽ khác icon

Bước 1: Tải file này và giải nén được thư mục Orange+Voda
Bước 2: Chép tất cả các thư mục trong thư mục Orange+Voda vào thư mục Rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén file Rofs2 ra trước rồi mới chép
Bước 3: Nếu không cook gì thêm thì đóng gói lại và flash.
Xin giới thiệu 1 số giao diện Orange và Vodaphone khác cho các bạn lựa chọn. Đây

Last edited by a moderator:

Anther1991

Sau khi xem link tại chữ "Đây" gần nhất bên trên chắc bạn biết điểm mấu chốt để đổi Icon của Homescreen (HS) Orange, Voda rồi phải hok. Mình chỉ cần đổi file .mif là đủ. Tuy nhiên, đối với Orange, nếu ngoài việc thay đổi về màu nền, icon giữa các hs còn có thay đổi về shortcut ở góc dưới bên phải như hình dưới thì phải làm thêm 1 số bước nữa. Hãy so sánh 2 tấm hình sau:

Tấm bên trái có Icon bên trên là dial, bên dưới là Add bk (address book), còn Tấm bên phải có icon bên trên là Music Player, bên dưới là Dialler. Trong trường hợp này, nếu mún đổi từ 1 HS sang HS còn lại thì ngoài việc đổi file .mif, bạn còn phải đổi file 20017CD9.DLL trong sys\bin nữa. Như thế vẫn chưa đủ, mình sẽ kể cho bạn 1 hiện tượng mà mình gặp phải nếu chỉ đổi 2 file .mif và .dll:
_ Giả sử bạn muốn đổi từ HS bên trái sang HS bên phải và hiện giờ bạn đều có thư mục HS hoặc file .sis (đối với file sis thì cứ bung ra bằng sisware như bên trên) của cả 2 HS. Sau khi đổi và flash firmware mình cũng đã có được HS nhìn gần giống HS bên phải. Nhưng chữ ở góc dưới bên phải không phải là "Dialler" mà là "Add bk". Khi ấn vào "Add bk" nó lại ra bàn phím số chứ ko phải là danh bạ :O. Như vậy, chúng ta mới chỉ đổi được lớp vỏ icon và lớp "ruột" shortcut. Nguyên nhân là do chúng ta chưa đổi file ngôn ngữ để chúng hiển tên đúng với chức năng.
_ Để đổi file ngôn ngữ, bạn vào Resoure\app của hs bên phải rồi tìm Tornado.r01 và Tornado.r96 (nếu có) (file .r01 chứa ngôn ngữ tiếng Anh, còn .r96 là tiếng Việt) và chép đè vào Resoure\app của hs bên trái, tất nhiên là theo đường dẫn tương ứng (có thể bạn có sẵn file .r01 và .r96 do tải được ở đâu đó chứ không nhất thiết phải vào resource\app). Vậy là xong quá trình đổi hs "thủ công", sở dĩ mình hướng dẫn cách thủ công vì để các bạn biết thêm về hai HS này và linh hoạt hơn trong việc chuyển đổi HS.
Cách nhanh hơn: Nếu bạn có thư mục chứa hs bên phải, bạn chỉ việc chép đè các thư mục thành phần (private, sys, resource,..) vào thư mục rofs2 là xong. :))

3. OraTsu: (Orange Tsunami, còn Hs Orange ở mục 2 là Orange Tornado)

Đã có hẳn 1 bộ sưu tập hs OraTsu tại đây. Mình xin hướng dẫn các bạn thêm HS OraTsu ở mod 4 như trong hình trên.
B1: Tải về cái đã, giải nén được file Tsunami SemiT Full Icons.sis.
B2: Dùng Sisware bung ra rồi chép vào Rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén Rofs2 rồi mới chép.
B3: Tải file e-com rồi chép vào Rofs2\private\10009d8f
B4: Tải file stub chép vào Rofs2\system\install
B5: Nếu không cook gì thêm thì đóng gói rofs2 lại và flash.
Đối với các hs OraTsu khác không có file .sis mà chỉ có file .dll hoặc .mif thì bạn cứ search và chép đè vào thư mục của HS OraTsu là được

4. Samsung Widget: (hiện nay hs này vẫn chưa sửa hết lỗi)
Đây là topic riêng của HS SS Widget.

B1: Tải file này về và giải nén được thư mục i8910_ECOM9_MTVN_E
B2: Chép file gadget.swf vào thẻ nhớ.
B3: Chép các thư mục widgets, sys, system, resource vào thư mục rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén file rofs2 trước khi chép.
B4: Nếu không cook gì thêm vào Rofs2 thì đóng gói file Rofs2 lại rồi xóa trống thư mục Rofs2. Giải nén Rofs3 ra. Các file trong rofs3 sau khi giải nén sẽ được cho vào thư mục rofs2(nếu bạn chưa biết cách chọn file Rofs3 thích hợp thì xem lại phần "4. Thay theme mặc định" nhé)
B5: Chép đè thư mục private (trong thư mục i8910_ECOM9_MTVN_E) vào thư mục Rofs3.
B6: Tìm đến file Rofs3\private\10202be9\101F876F.txt và sửa lại UID của theme hiện có trong rofs3 (để biết cách sửa, xem lại phần "4. Thay theme mặc định" nhé)
B7: Đóng gói file Rofs3 lại. Sửa tên 2 file rofs2, rofs3 bằng cách xóa đi phần "REB-" rồi chép đè vào RM-356 và flash.

Chỉnh sửa cuối:

Asutaka

cho tui hỏi là nếu không cần thay theme mặc định thì chỉ việc chép các file widgets, sys, system, resource vào thư mục rofs2, rùi Chép đè thư mục private vào rofs2(sau khi giải nén rofs3), rùi đóng gói lại là được phải không, sao tui làm vậy mà ko dc??

Anther1991

cho tui hỏi là nếu không cần thay theme mặc định thì chỉ việc chép các file widgets, sys, system, resource vào thư mục rofs2, rùi Chép đè thư mục private vào rofs2(sau khi giải nén rofs3), rùi đóng gói lại là được phải không, sao tui làm vậy mà ko dc??
Vẫn phải sửa UID của theme trong file 101F876F.txt lại bạn à. Vì nó đã bị file có tên giống nó trong thư mục private ghi đè rồi.

Chỉnh sửa cuối:

mucelago

Active Member
Bạn Anther1991 ơi, mình muốn xin bạn bộ tự điển T9 tiếng việt để cook vào firmware với cái ngăn không cho Nokia tự gởi tin nhắn có được không ? Cám ơn bạn trước nhé

Anther1991

Hình như bạn có chút nhầm lẫn, từ điển T9 và từ điển Tiếng Việt khác nhau. Từ điển T9 giúp mình gõ tiếng Việt một cách nhanh chóng như tin nhắn, note,..Từ điển tiếng Việt là để dịch tiếng Anh sang tiếng Việt mà mặc định máy ko có sẵn tiếng Việt nên trên diễn đàn có thêm mod tiếng Việt vào từ điển mặc định. Chắc ý bạn nói là từ điển Tiếng Việt. Nếu đúng vậy thì qua đây, cuối bài #1. http://www.pdaviet.net/showthread.php?91963-Firmware-mới-đã-có-đầy-đủ-7-homescreen
Còn nếu là từ điển T9 thì ko cần mod gì, có sẵn rồi. :D

Mod ko cho Nokia tự gửi tin nhắn thì bạn tìm mod "NO SMS MOD" bên này http://www.pdaviet.net/showthread.php?85345-Tổng-hợp-cách-Mod-Thủ-Thuật-Mod-Cook-FW-cho-S60v5

Chỉnh sửa cuối:

mucelago

Active Member
Thanks Anther1991, cái tự điển T9 tiếng việt ý mình là thế này, ở bản FW40 trở về trước thì mình gõ tiếng việt nhanh ( đoán từ ) được, còn ở bản FW50 trở về sau thì không hiểu sao bị mất cái đó ( không biết có phải do mình cài cái âm lịch vào CFW không mà mất cái T9 ).

Dù sao cũng thanks bạn nhiều nha. Sẳn cho mình hỏi luôn mình muốn tích hợp cái Conversations vào phần Tin Nhắn luôn ( nằm phía trên Inbox ) thì phải làm thế nào ạ ?

Anther1991

Thanks Anther1991, cái tự điển T9 tiếng việt ý mình là thế này, ở bản FW40 trở về trước thì mình gõ tiếng việt nhanh ( đoán từ ) được, còn ở bản FW50 trở về sau thì không hiểu sao bị mất cái đó ( không biết có phải do mình cài cái âm lịch vào CFW không mà mất cái T9 ).

Dù sao cũng thanks bạn nhiều nha. Sẳn cho mình hỏi luôn mình muốn tích hợp cái Conversations vào phần Tin Nhắn luôn ( nằm phía trên Inbox ) thì phải làm thế nào ạ ?
UH, từ điển T9 xung đột với âm lịch.
Conversation ở đây. http://www.pdaviet.net/showthread.php?85345-Tổng-hợp-cách-Mod-Thủ-Thuật-Mod-Cook-FW-cho-S60v5/page61 bài #607

Asutaka

tui vẫn chưa hiểu rõ lắm cề phần cook Hs vào FW, hiện h tui đang có 1 bản CFW và bản này chi có thay 1 file rofs3 thi, tui làm theo hướng dẫn bung file rofs2 của FW gốc và chép các thư mục wiget, sys, system, resouce, vào rofs2, rùi xóa trắng thư mục rofs2 sau đó bung rofs3 là file đã dc cook mà tui down về, và chép private vào, tới phần thay đổi UID tui không hiểu rõ lắm, có phải là chỉ cần giải nén file sis rùi chép thư múc mới giải nén vào private, rùi sửa UID ở dong 0x14 là dc ah, còn một vab61 đề nữa là về tẻacopy, khi tui chép đè lên các thư mục thì có phải là chon older only ko, sao tui thấ khi copy rùi nhưng tui nhấn vẻify thì thấy có 1 số file ko thể copy dc, vậy là sao.

Anther1991

Bạn chỉ cần xem bước 5 trong phần 4 thôi, chẳng có bung file sis gì cả. Teracopy khi chép cứ chọn chữ All chỗ dòng có chữ Overwrite là được

Asutaka

tui đang cook thêm HS SS cho cái FW của tui, vậy là h chỉ có chép mấy file đó vào đúng vị trí, còn thay đổi UID thì sao, có phải thay đổi không.nếu như tui không thay đổi theme mặc định.

Anther1991

tui đang cook thêm HS SS cho cái FW của tui, vậy là h chỉ có chép mấy file đó vào đúng vị trí, còn thay đổi UID thì sao, có phải thay đổi không.nếu như tui không thay đổi theme mặc định.

Bạn vẫn phải sửa UID bất kể bạn xài theme nào. Vì file đó đã bị ghi đè rồi mà, ghi đè bằng 1 file trùng tên mà trong file trùng tên đó lại chứa UID của 1 cái theme lạ hoắc nào đó.

Asutaka

ah tui làm được rùi, cái hs SS này đúng là nhìu lỗi thiệt.mà cấc app mình mới cài ko đưa ra ngoài dc ah.

Asutaka

ah wen, từ hôm biết flash tới h thấy bản nào hay cũng thử, không biết là trước khi flash có phải xóa đi thư mục hay file nào của bản CFW cũ hay ko, hay cứ để vậy mà flash thuj, thnks

Anther1991

ah wen, từ hôm biết flash tới h thấy bản nào hay cũng thử, không biết là trước khi flash có phải xóa đi thư mục hay file nào của bản CFW cũ hay ko, hay cứ để vậy mà flash thuj, thnks

Các bản CFW thường gồm 2 file rofs2, rofs3. Cứ chép đè vô là được, bản sau đè bản trước.
Nếu gặp phải bản gồm 3 file rofs2, rofs3, UDA thì cũng chép đè bình thường. Kể cả khi sau này flash bản CFW cũng chép đè vô tư lun.
Nếu gặp bản chỉ gồm 1 file rofs3 thì phải đảm bảo file rofs2 trong RM-356 là file gốc của Nokia.

whatislove89

bài viết quá hay,ngồi tìm hiểu thấy thông ra bao thứ hì hì,thank bác
nhưng có điều mình thắc mắc:
1/Nhiệm vụ của tetacopy có fai là copy nhưng lại có chọn lọc,khi 2 folder trùng tên (vd 2 folder private 1 cái của fat16 mặc định có,còn 1 cái là tùy vào từng thủ thuật mà bạn share),thì sau khi copy "folder sản phẩm= hợp của 2 folder " tức nhưng j có trong folder sản phẩm là tổng hợp tất cả của 2 folder; chứ k fai là folder sản phẩm chỉ là 1 trong 2 folder ( nếu k cài tetacopy thì khi copy đè chỉ đc 1 folder sau, như vậy firmWare sẽ hỏng nghiêm trọng mất)
Muốn như vậy khi copy nó báo trùng thì chọn cái ALL ngay bên phải của Overwrite phải k nhỉ?
2/ mình quen dùng cái thằng ultra Iso chứ k dùng cái Magic j đó k biết có sao k nưa he he

Last edited by a moderator:

JokerB

Mình khuyên các bạn sử dụng TotalCommander hoặc Speed Commander để quản lý, copy, di chuyển,...vvv.. dữ liệu
Có rất nhiều chức năng hay, đơn giản như có thể giải nén hay nén tệp mà máy tính đang dùng k cần cài winrar, nén nhiều định dạng,..v.v...
Copy hay di chuyển thì từ trái sang phải hay từ phải sang trái, quá dễ quản lý :)

whatislove89

Mình dùng ultra ISO mở file ảnh fat16 lên, copy các thư mực trong rompatcher (3 thư mục private, resouce và sys) vào file ảnh fat16 bằng chính trình Ultra ISO luôn; nhưng khi lưu lại, dung lượng nó lên đến 80Mb; rồi mở lại file ảnh fat16 đó thì k mở đc nưa; mình k hiểu tại sao lại vậy, thế sau này làm sao mà thêm đc phần mềm đây huhuhu

Ko in đậm bài viết nha bạn