• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn, giải đáp thắc mắc về Cook FirmWare.

daugiang1987

bác giải thích cụ thể hơn được không? tại sao lại nên là ROFS3 hơn???

Chép đè lên rofs2 thì dể xảy ra lổi tốt nhất là bạn chép lên rofs3 vừa giảm dung lượng trống cho rofs2 vừa để nó tự up khi flash vì rofs3 nó sẽ chép đè lên rofs2.

tc89

Bạn cho m xin mod: V menu, X-ploer. Và m hỏi thêm sao m k thấy foder Rofs3 o đâu cả? Thanks

Chỉnh sửa cuối:

0908727527

Cái thanh bar trong hs ss làm sao cho nó giông vs thanh bar nokia hả bro :-/ Sao k ai trả lời dùm e zậy :(

thanhluanvn

Bạn cho m xin mod: V menu, X-ploer. Và m hỏi thêm sao m k thấy foder Rofs3 o đâu cả? Thanks

Rofs3 khi dùng Nokia Editor bung ra đè vào Rofs2 mà, còn nếu không nhìn thấy thì trong khung File of Type bạn chọn All là được.
V menu và X-Plorer thì bạn bung file sis bằng sisware ra rồi ném vào là được mà.

tiện đây hỏi các bác, em muốn gỡ bỏ: Amazon, DJMixTour, Facebook, FaceBook Installer, Friendster, Get Rihanna, Hi5, Myspace, Rollercoaster..., YouTube là những thứ em không cần trong FW chuẩn, giờ muốn gỡ để CFW lại cho nhẹ thì bỏ những gì ạ.

0908727527

Rofs3 khi dùng Nokia Editor bung ra đè vào Rofs2 mà, còn nếu không nhìn thấy thì trong khung File of Type bạn chọn All là được.
V menu và X-Plorer thì bạn bung file sis bằng sisware ra rồi ném vào là được mà.

tiện đây hỏi các bác, em muốn gỡ bỏ: Amazon, DJMixTour, Facebook, FaceBook Installer, Friendster, Get Rihanna, Hi5, Myspace, Rollercoaster..., YouTube là những thứ em không cần trong FW chuẩn, giờ muốn gỡ để CFW lại cho nhẹ thì bỏ những gì ạ.

Khi flash chọn thêm Factory Set

Chỉnh sửa cuối:

thanhluanvn

Khi flash chọn thêm Factory Set

đâu có được, đây là những thứ đi kèm FW chuẩn mà bác.... em tưởng muốn gỡ thì phải gỡ các file nhỏ nhỏ trong mấy thư mục như sys/bin, resouce hay private chứ?? Em muốn hỏi các bác tên các file này để gỡ, các bác có kinh nghiệm mới biết, new-bie như em, chả biết đâu mà lần, sợ lại xóa mất file nào quan trọng thì...

bosscarrot

Bạn có thể dùng navifirm down về bản firmware VN GUN (bản 5800 có viền inox, ko biết là inox hay là nhựa nữa ^^, hình như là giống navigation thì phải), bản này bao gồm những cái cơ bản thôi.
Hoặc là bạn lên ovi store mà tìm những ứng dụng trên, rồi unsis nó, so sánh để xóa trong firmware ^^.

Chỉnh sửa cuối:

tc89

Ai có thể cho e phần mềm V Menu Và X-ploer 4.15 khong? Thanks!

thanhluanvn

khi dùng navifirm để cập nhật FW, thấy có rất nhiều phiên bản, kể cả RM cũng khác nhau, rồi cùng 1 dòng RM lại chia ra nhiều loại FW khác nhau, vậy có sự khác nhau ntn giữa các FW này, châu á, châu âu, rồi cùng ngôn ngũ nhưng vẫn có mấy bản. Ai giải thích dùm ạ, theo như bosscarrot thì có thể có FW chỉ có ứng dụng cơ bản, vậy ai chỉ giùm 5800 và 5230 cái nào là cơ bản ạ. (Em dùng 5800 còn vợ dùng 5230, nên muốn làm cả 2).
Thanks

daugiang1987

khi dùng navifirm để cập nhật FW, thấy có rất nhiều phiên bản, kể cả RM cũng khác nhau, rồi cùng 1 dòng RM lại chia ra nhiều loại FW khác nhau, vậy có sự khác nhau ntn giữa các FW này, châu á, châu âu, rồi cùng ngôn ngũ nhưng vẫn có mấy bản. Ai giải thích dùm ạ, theo như bosscarrot thì có thể có FW chỉ có ứng dụng cơ bản, vậy ai chỉ giùm 5800 và 5230 cái nào là cơ bản ạ. (Em dùng 5800 còn vợ dùng 5230, nên muốn làm cả 2).
Thanks

Đó là các mã code quy định chuẩn chung về các dòng máy, đời máy, ngôn ngữ theo từng khu vực được phân chia. Bạn có thể đổi tên một số file trong đó cho trùng với tên FW mình đang xài củng được không sao cả. (VD: ROFS2, 3) chẳng hạn. Tất nhiên là cùng FW nhưng khác mã khu vực thôi.

thanhluanvn

Đó là các mã code quy định chuẩn chung về các dòng máy, đời máy, ngôn ngữ theo từng khu vực được phân chia. Bạn có thể đổi tên một số file trong đó cho trùng với tên FW mình đang xài củng được không sao cả. (VD: ROFS2, 3) chẳng hạn. Tất nhiên là cùng FW nhưng khác mã khu vực thôi.

liệu ở mỗi khu vực có thể có các ứng dụng kèm theo khác nhau không?

daugiang1987

liệu ở mỗi khu vực có thể có các ứng dụng kèm theo khác nhau không?

Cái đó còn tùy vào mổi dòng máy, VD ở dòng máy đó dành cho thị trường châu âu thì có thêm tính năng đó, ngựoc lại cùng dòng máy đó nhưng ở thị trường châu á lại không hổ trợ tính năng đó..v...v...

bosscarrot

Mình thấy đa số các loại máy nokia thì ứng dụng cơ bản là giống nhau, chỉ khác nhau mấy cái lặt vặt có thể tải về trên ovi hoặc bản dùng thử (bắt phải mua bản quyền ) :(
Dòng E thì có thêm vài chức năng khác nữa. Nếu dòng E thì có thêm quick office bản quyền.
http://hunajatehdas.net/nokia/firmware/en/model:5800d-1_XpressMusic bạn lên đây xem thử firmware với code nè bạn.

tc89

Mọi Người ơi m hỏi chút. Muốn add Hiệu Ứng Chủ Đề vào FW thì làm sao? Thanks!