• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN TẠO PATITION EXT2/EXT3/EXT4 TRÊN THẺ NHỚ

binhk88

Các bác cho hỏi là sau khi phân vùng thẻ nhớ thì nếu mình rút thẻ nhớ ra, cắm vào đầu đọc thẻ thì máy tinh có nhận được thẻ không? hay là chỉ nhận thẻ khi mình cắm qua phone theo dạng kết nối USB disk?

JohnnyBui

Đang định thử bản imilka's HD2Z NAND v1.1 nhưng máy tính không có ổ đĩa chán quá, có ai biết cách không cẩn đĩa không chia sẻ với!
Test cả tối bản RAFDROID_HD_EXT_2r1_4. FC tùm lum.
Flash tiếp bản af403_ext4_data2sd_HD_ver_0.9_2.
Dùng HTC Sense quen rồi giờ chuyển qua MDJ Gingerbread ko có Sense không quen. Giờ cố gắng quay lại tìm bản nào ổn định nhất.
Haha vậy thì chia parttion bằng cách nào hả pác?
Mà nên dùng Lap nhé bác đề phòng cúp điện :D

VUNHATVAN

Các bác cho hỏi là sau khi phân vùng thẻ nhớ thì nếu mình rút thẻ nhớ ra, cắm vào đầu đọc thẻ thì máy tinh có nhận được thẻ không? hay là chỉ nhận thẻ khi mình cắm qua phone theo dạng kết nối USB disk?

Vẫn nhận thẻ phần partition với định đạng fat32, phần EXT thì không nhận

Đang định thử bản imilka's HD2Z NAND v1.1 nhưng máy tính không có ổ đĩa chán quá, có ai biết cách không cẩn đĩa không chia sẻ với!
Bạn có thể dùng USB và phần mềm trên để khởi động, không cần ổ CD

dale89

bạn có thể boot usb, bung file .iso bằng winrar giải nén rồi copy tất cả lên usb, sau đó vào thư mục utils/win32/makeboot.bat click vào làm các bước của nó xong bạn khởi động máy boot bằng usb là đc

diemhen_mobile

cách này cũng hay. tuy nhiên có cách đơn giản nhất là nhờ thằng bạn nào có con android như g1, hero, milestone... format, ra được 1G ext2. dùng phần mềm app2card của bác hainguyen chạy trên android fortmat phân vùng thẻ là nhanh nhất. vì app2card có lẽ chưa support cho HD2, comment bác hainguyen bên Tinh tế phát chắc là anh em HD2 khỏi lo chuyện phân vùng thẻ nữa

hai

Sao các bác không dùng ubuntu nó có thể cài trên cd.usb.sd, nó lại còn có cả tiếng Việt cho bác nào khong biết tiếng Anh

binhhdda

Sao các bác không dùng ubuntu nó có thể cài trên cd.usb.sd, nó lại còn có cả tiếng Việt cho bác nào khong biết tiếng Anh

Bác cho xin link và hướng dẫn chi tiêt stheem có được không??

huydong0164

Trong recovery cũng có khả năng tạo ext. Nếu thực hiện được thì thuận lợi khỏi cần sử dụng các tools này. Tuy nhiên khi mình tạo bằng recovery, mọi tiến trình bình thường. Kiểm tra trên thẻ nhớ thì vùng này cũng tạo bình thường, tuy nhiên khi recovery ROM vào thì không thể chạy được. Nó bị treo ngay từ khi khởi động, Không biết lý do. Có lẽ nó không thể sử dụng được phân vùng dữ liệu này thì phải. Có ai đã thực hiện trên thành công tạo ext recovery chưa? nếu được có thể chia sẻ kinh nghiệm với

dale89

Trong recovery cũng có khả năng tạo ext. Nếu thực hiện được thì thuận lợi khỏi cần sử dụng các tools này. Tuy nhiên khi mình tạo bằng recovery, mọi tiến trình bình thường. Kiểm tra trên thẻ nhớ thì vùng này cũng tạo bình thường, tuy nhiên khi recovery ROM vào thì không thể chạy được. Nó bị treo ngay từ khi khởi động, Không biết lý do. Có lẽ nó không thể sử dụng được phân vùng dữ liệu này thì phải. Có ai đã thực hiện trên thành công tạo ext recovery chưa? nếu được có thể chia sẻ kinh nghiệm với

mình dùng recovery tạo phân vùng 1024 swap 0 để chạy rom Frankinstine Droid v1.1 chạy rất mượt

huydong0164

mình dùng recovery tạo phân vùng 1024 swap 0 để chạy rom Frankinstine Droid v1.1 chạy rất mượt

Mình cũng sử dụng recovery tạo phân vùng 1024 swap 0 để chạy bản Desire HD base. Quá trình thực hiện bình thường (Đúng như hướng dẫn) và không có 1 bất thường nào xảy ra :D. Tuy nhiên khi recovery ROM và chạy thì nó bị treo máy ở chữ HTC ngay khi khởi động. Chờ 15' mà chẳng có gì xảy ra cả. Có lẽ tại bản ROM này chăng (thấy nó đẹp quá nên cố thử). Để mình thử bản ROM của bạn xem sao?

JohnnyBui

Mình thì đang dùng af403_ext4_data2sd_HD_ver_0.9_2 phải nói rằng lúc đầu rất cực với em nó cái gì cũng delay nhưng qua khoảng hơn 10 lần reboot giờ thì em nó cũng ok lắm rồi mặc dù đã cài khoảng 120 app cho em nó. Nói chung là ok.

camhoi

Tạo partition một cách đơn giản hơn đây. free-partition-manager dùng cái này không cần tải nhiều, chỉ cần thực hiện từ bước 4 theo hướng dẫn của chủ thớt thui.
Theo mình có thể thực hiện như sau:
1. Backup nội dung cũ vào PC.
2. Dùng soft ở link của mình thực hiện chia lại thẻ (partition 1: dung lượng của thẻ - 1024MB partition 2: 1024 ext3)
3. Sau chia xong ấn Apply --> OK

dat_knight

Cho mình hỏi là với việc đặt file data vào thẻ nhớ và việc tạo Partition Ext2, Ext3, Ext4 cho thẻ nhớ thì có khác nhau không? và cái nào hay hơn??? thanks.

VUNHATVAN

Cho mình hỏi là với việc đặt file data vào thẻ nhớ và việc tạo Partition Ext2, Ext3, Ext4 cho thẻ nhớ thì có khác nhau không? và cái nào hay hơn??? thanks.

Mỗi loại có một cái hay khác nhau:
- Data thì bao gồm cả các app và một số thiết đặt, khi thay Rom khác, hard reset cơ bản không phải làm gì nhưng chỉ dùng cho dòng Rom có hỗ trợ Data SD và chỉ dùng cho 1 loại Rom cụ thể.
- A2SD thì chỉ đồng bộ các ứng dụng nhưng dùng cho tất cả các Rom có hỗ trợ A2SD.
Từ ý kiến trên tuỳ bạn quyết định cái nào cho phù hợp

thangmv

Các bác cho e hỏi ngu 1 câu là:

Có phải chia thẻ nhớ thành 2 partion.

- Partion 1 là Fat32 để copy data (Music, pic....)
- Partion 2 là ext để chưa data android phải ko ạ ( Những app backup or .. . . of android??)

Nếu đúng là vậy thì để cái ext nhiều hơn hay cái Fat nhiều hơn ạ?

Xin lỗi các bác e mới dùng nên chưa hiểu kỹ lắm mong các bác cắt nghĩa cho

JohnnyBui

Các bác cho e hỏi ngu 1 câu là:

Có phải chia thẻ nhớ thành 2 partion.

- Partion 1 là Fat32 để copy data (Music, pic....)
- Partion 2 là ext để chưa data android phải ko ạ ( Những app backup or .. . . of android??)

Nếu đúng là vậy thì để cái ext nhiều hơn hay cái Fat nhiều hơn ạ?

Xin lỗi các bác e mới dùng nên chưa hiểu kỹ lắm mong các bác cắt nghĩa cho

Tùy theo thôi đa số các Dev khuyên người dùng là chỉ 512 và 1024 thôi. nhiều hơn ko tốt đâu.