• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN TẠO PATITION EXT2/EXT3/EXT4 TRÊN THẺ NHỚ

thangmv

Tùy theo thôi đa số các Dev khuyên người dùng là chỉ 512 và 1024 thôi. nhiều hơn ko tốt đâu.

Trời. Vậy thẻ of e là 16Gb thì e chia ra làm sao ạ hic hic

Ko lẽ chia FAt32 là 512, ext 1024. Còn lại hơn chục Gb of e vứt đi ạ hic hic

VUNHATVAN

Trời. Vậy thẻ of e là 16Gb thì e chia ra làm sao ạ hic hic

Ko lẽ chia FAt32 là 512, ext 1024. Còn lại hơn chục Gb of e vứt đi ạ hic hic

Sax, 512 hoặc 1024 MB là extend để lưu ứng dụng, còn lại là FAT32 để lưu trữ các loại dữ liệu khác

bananavn

Sax, 512 hoặc 1024 MB là extend để lưu ứng dụng, còn lại là FAT32 để lưu trữ các loại dữ liệu khác

Thẻ nhớ của mình 8G, chia thành 2 phần. 1 Phần Fat32 (6GB) để lưu Music, Pic, .vvv, 1 phần là Ext2 ( khoảng hơn 1GB) . Khi cài rom vào, kết nối đt với máy tính thì chỉ nhận được phần Fat32 thôi, và trong phần fat32 vẫn có 1 số file .androi, .data, Android .vvv Mình tưởng tất cả các file hệ thống đã tự lưu vào phần EXT rồi chứ.

VUNHATVAN

Thẻ nhớ của mình 8G, chia thành 2 phần. 1 Phần Fat32 (6GB) để lưu Music, Pic, .vvv, 1 phần là Ext2 ( khoảng hơn 1GB) . Khi cài rom vào, kết nối đt với máy tính thì chỉ nhận được phần Fat32 thôi, và trong phần fat32 vẫn có 1 số file .androi, .data, Android .vvv Mình tưởng tất cả các file hệ thống đã tự lưu vào phần EXT rồi chứ.

Không, chỉ lưu các ưng dụng và một số cài đặt

ars0912

cho em hỏi phân vùng thẻ nhớ này để máy chạy mượt hơn ạ? như em vẫn dùng thẻ zin từ đầu không phân vùng gì cả flash các rom vẫn thấy mượt,các bác có thể giải thích rõ hơn cho em được không ạ? em còn gà về mấy cái này lắm ạ

VUNHATVAN

cho em hỏi phân vùng thẻ nhớ này để máy chạy mượt hơn ạ? như em vẫn dùng thẻ zin từ đầu không phân vùng gì cả flash các rom vẫn thấy mượt,các bác có thể giải thích rõ hơn cho em được không ạ? em còn gà về mấy cái này lắm ạ

Đọc đoạn 1, bài #1

venusian

Moderator
Trong recovery cũng có khả năng tạo ext. Nếu thực hiện được thì thuận lợi khỏi cần sử dụng các tools này. Tuy nhiên khi mình tạo bằng recovery, mọi tiến trình bình thường. Kiểm tra trên thẻ nhớ thì vùng này cũng tạo bình thường, tuy nhiên khi recovery ROM vào thì không thể chạy được. Nó bị treo ngay từ khi khởi động, Không biết lý do. Có lẽ nó không thể sử dụng được phân vùng dữ liệu này thì phải. Có ai đã thực hiện trên thành công tạo ext recovery chưa? nếu được có thể chia sẻ kinh nghiệm với

mình dùng recovery tạo phân vùng 1024 swap 0 để chạy rom Frankinstine Droid v1.1 chạy rất mượt

CÁc bạn có thể nói rõ cách tạo phân vùng bằng recovery đc ko. Mình đọc nhưng vẫn chưa hiểu. Hix

freezeb

cho mình hỏi sau này mình đổi thẻ nhớ thì lấy thẻ nhớ cai pảtition lại hay sao

pda_s620

Tạo partition một cách đơn giản hơn đây. free-partition-manager dùng cái này không cần tải nhiều, chỉ cần thực hiện từ bước 4 theo hướng dẫn của chủ thớt thui.
Theo mình có thể thực hiện như sau:
1. Backup nội dung cũ vào PC.
2. Dùng soft ở link của mình thực hiện chia lại thẻ (partition 1: dung lượng của thẻ - 1024MB partition 2: 1024 ext3)
3. Sau chia xong ấn Apply --> OK

mình sử dụng phần mềm của bạn để chia Ext2-3 chia xong ấn apply. thoát ra chẳng thấy gì.... cho thẻ nhớ khác vào máy cũng chẳng nhận nữa...ặc ặc... mình đã gỡ phần mềm ra và reset lai PC nhưng vẫn ko nhận thẻ nhớ...giúp mình với chắc là mình sai ở chỗ nào đó.

DucLong

Super V.I.P
mình sử dụng phần mềm của bạn để chia Ext2-3 chia xong ấn apply. thoát ra chẳng thấy gì.... cho thẻ nhớ khác vào máy cũng chẳng nhận nữa...ặc ặc... mình đã gỡ phần mềm ra và reset lai PC nhưng vẫn ko nhận thẻ nhớ...giúp mình với chắc là mình sai ở chỗ nào đó.

chia thẻ nhớ theo dạng này thì chỉ có phần mềm chuyên dụng mới nhìn thấy các phần đã được chia hoặc vào setting cũng thấy các phần được chia. Đầu đọc thẻ sẽ không đọc được theo cách chia này.

pda_s620

chia thẻ nhớ theo dạng này thì chỉ có phần mềm chuyên dụng mới nhìn thấy các phần đã được chia hoặc vào setting cũng thấy các phần được chia. Đầu đọc thẻ sẽ không đọc được theo cách chia này.

Thank bác DUCLONG nhưng mà mình cho thẻ nhớ khác( ko phải thẻ đã chia Par) cũng ko nhận thẻ luôn.